PDA

View Full Version : Các bác giúp em với!!!!!!!!!!!!!!

RedAss
08-02-2004, 13:45
Em có ổ Maxtor cài WinXP thì nó chỉ chạy hai lần,lần sau khởi động lại thì không chạy nữa. Cài sang win 98 thì nó bắt chạy scandisk và mới chỉ chạy được 20% thì nó báo tìm thấy 30 Bad cluster ,Như vậy thì có nhiều quá không?Em muốn hỏi các vùng Bad đấy do đâu mà có và đem đi bảo hành liệu người ta có sửa được các vùng Bad đó không ?Xin cảm ơn các bác nhiều.À em xin hỏi thêm câu nữa,nếu Format ổ đĩa nhiều có gây hại cho ổ cứng không.

nium02
09-02-2004, 10:34
Thường thì mấy cái HD bị bad do shutdown không đúng cách hoặc do nguồn điện chập chờn >> khi đĩa cứng đang đọc dữ liệu chưa về vùng landing zone mà bị mất điện nguồn thì đầu từ của đĩa cứng có thể gây ra những vết xước trên bề mặt gây ra lỗi dữ liệu. Đĩa cứng của bạn sau khi ScD thì cũng sử dụng bình thường thôi, chương trình Scd đã đánh dấu những cluster bị hư >> khi truy xuất thì nó sẽ bỏ qua không ghi dữ liệu vào đó nữa. Tui cũng có ổ bị giống như dzây nhưng từ hồi Scd chạy thì không bị sao nữa. Mà format dĩa nhiều thì cũng đâu có gì mà ghê gớm chứ, đơn giản cũng chỉ là động tác ghi lên mặt đĩa thôi, cái khác là nó làm cấu trúc các file lôn tùng fèo lên >> chẳng còn file nào cả. Nhưng nếu dùng một số CT scan lại disk thì cũng có thể fục hồi lại dư liệu tuy là không thể như cũ. Như vậy đủ chưa bạn...