PDA

View Full Version : cable rj45 bấm thẳng hay chéo để kết nối 2 coputer

duongkhanhphuc
27-11-2009, 20:02
nguyên tắc nối 2 coputer = cáp RJ45 là bấm chéo. không bàn cãi.
nhưng vấn đề là bấm thẳng cũng nối đc.
cái vụ thẳng hay chéo trc kia mình ko biết. hồi sinh viên nối 2 thằng hay nối máy tính chơi đế chế với nhau bằng cáp thẳng. cáp đó rút ra từ cáp nối modem và máy tính, lúc ra bảo thằng bán là mua dây loại cắm từ modem vào coputer, nó chắc chắn bấm thẳng rồi.
về nhà sắp bán destop đi nên dùng cáp thẳng nối giữa laptop và destop để truyền dữ liệu, vì truyền qua mạng Lan - modem 2+, 1 qua cổng RJ45, 1 qua cổng USB thì chậm bằng download vậy. rút ra nối cho nhanh.
thằng bạn mình nó ko tin là nối bằng cáp thẳng lại đc. Lúc đó mình cũng mới biết nguyên tắc là nối 2 coputer bằng cáp chéo đc vài ngày. Mình xách laptop xuống chỗ nó, mang đoạn cáp thẳng đi nối với cái destop thời chipset 865 của nó vẫn ngon lành. mình cũng chả hiểu tại sao lại đc.
lúc nối thì thiết lập IP tĩnh cho 2 máy, gateway và subnet giống nhau, ip khác nhau con số cuối.

Red_Man
27-11-2009, 21:55
Hồi xưa mới cần phân biệt chứ giờ thoải mái đi, thẳng hay chéo đều nỗi giữa 2 computer dc hết@

nguoimientay
28-11-2009, 02:23
Bây giờ vấn đề này học trên lý thuyết chuẩn vậy thôi, nhưng do thiết bị của mình hỗ trợ auto-detect tự động nhận dạng cáp. Nên chéo hay thẳng gì cũng không thành vấn đề, nhưng các thiết bị không hỗ trợ việc này thì có vấn đề àh.