PDA

View Full Version : User và pass MySQL của phần mềm apache2triad1.1.8

bucthucuoi
07-02-2004, 23:46
Sau khi cài cái apache2triad1.1.8 xong rồi chạy tốt nhưng tui lại không biết User và pass MySQL ở đâu cả.Mà khi chạy Mysqlmin..thi no chạy và báo đèn xanh luôn không hỏi User và pass gì cả ? Vậy thì User và pass MySQL à gì nhỉ?

FrzzMan
07-02-2004, 23:51
usr: root
pwd: [blank]

vikhoa
07-02-2004, 23:52
Bạn có thể xem trong file my.ini (thư mục mysql), thường là root/root hoặc root/[không có gì]

bucthucuoi
08-02-2004, 00:21
Tui đã thử cách của hai bác rồi nhưng mà không được.
Cách 1:
usr: root
pwd: [blank]
Nó báo không tìm thấy db bat khai bao lại
Cách 2:
my.ini (thư mục mysql), thường là root/root hoặc root/[không có gì]
Nó cũng không nhận.Mà trong mysql của apache2triad1.1.8 không có file my.ini Có mấy file user thì tui open rồi nhưng không có kết quả

VietDuc
08-02-2004, 01:14
oi gioi
nó cũng như bản 1.1.7 thôi

USER: root
PASS: triadpass

tìm file my.ini mà change pass nhé. File my.ini mà k có thì chạy thế quái nào được.

pixelart
08-02-2004, 08:24
Ở nhà pix install thì mặc định là

User : "root"
pass : "" // để trống

vikhoa
08-02-2004, 09:20
Bạn cho tôi hỏi "Nó báo không tìm thấy db".

Nó là cái gì vậy ? Bạn đã tạo database trước khi chạy các script PHP chưa ?

Nếu thật sự bạn không hiểu gì về "mấy thứ linh tinh" này thì vui lòng trình bày thật rõ trường hợp của mình thì người khác mới giúp được.

bucthucuoi
09-02-2004, 08:41
Tôi cài xong cái apache2triad1.1.8.Khi vào đăng ký forum phpbb2 tôi đã điền đầy đủ các thông tin nhưng đến thông tin về database của mysql.Không biết có thêm hay chèn đoạn mã gì nữa trước khi cài nữa.
Lỗi vậy đó:
phpBB : Critical Error
Could not connect to the database

nguyenthu
09-02-2004, 16:10
Chào bạn,
Như bạn Vĩ-Khoa nói, chắc là bạn chưa tạo database.
Bạn hãy vào DOS, thư mục C:\mysql\bin\ gõ mysql để cho chạy Mysql, xong rồi tạo Database :
CREATE DATABASE databasename;
Còn về tạo User, thì bạn hãy xem các bài cũ trong forum MySQL.
Như : mysqld -u root
Dĩ nhiên là muốn cho forum chạy, bạn phải xem lại configuration của forum, chọn cho đúng tên database thi connect sẽ OK.
Chúc thành công.

vikhoa
09-02-2004, 16:15
Vậy chắc bạn chưa tạo database chứ không phải chưa cài MySQL. Cũng có thể bạn chưa chạy MySQL Service. Khuyến khích đọc thêm readme của Apache2Triad nếu bạn muốn tự tìm hiểu để sau này khá hơn, còn nếu cứ mong vào các chỉ dẫn step-by-step thì sau này bạn sẽ phải đi hỏi suốt đời mà chẳng tự làm được cái gì cả :)

VietDuc
09-02-2004, 20:20
về ApacheTriad1.1.8 thì tôi khẳng định khi cài mặc định (mà cũng đâu có tùy chọn cho user và pass) thì

User: root
Pass: triadpass

my.ini nằm trong thư mục WINDOWS

và bạn có thể dùng phpmyadmin để tạo database trước khi chạy install phpbb hay bất kỳ một ScriptPHP nào khác.

To Pixel: bạn dùng pass= "" vì bạn cài riêng MySQL còn đây là cài ApacheTraid

Tiếnsĩđiên
09-02-2004, 22:54
Tưởng cài gì ?
Nếu như you không thể tạo database ngoài Dos thì có thể sử dụng phpmyadmin để tạo, nó rất dễ sử dụng vì dùng giao diện web mà, chỉ cần đặt vào thư mục chứa script của php và chỉnh lại thông số của file cấu hình là có thể chạy được.
Sau khi phpmyadmin chạy rồi thì làm ơn tạo cái database cho forum đã rồi hẳn install forum như thế mới được.

bucthucuoi
10-02-2004, 08:37
Tiến sĩ điên ơi! ID cua bạn là gì vậy?Tui có thể hỏi trực tiếp qua yahô được chứ.
ID của tui la:changtraidudang1816