PDA

View Full Version : Bao giờ VN mới hết nghèo và khổ vậy!

kieptinhchung
27-11-2009, 14:17
Xin mọi người vào cho ý kiến xem bao giờ VN mình mới hết nghèo và khổ vậy, bao giờ chúng ta mới trở thành con rồng châu Á đây cho đến bao giờ, 5 năm, 10 năm, 100 năm hay sẽ không bao giờ có ngày đó! có ai biết không ? Tại sao con người VN thông minh lắm nhưng những gì chúng ta đang có chỉ có chừng đó vậy, có xứng đáng với tầm vóc của người Việt mình chưa ?

Osama Binladen
27-11-2009, 14:51
Bao giờ trạch đẻ ngọn đa
Sáo đẻ dưới nước thì ta... sẽ giàu:w00t:

Nói vậy thôi, mỗi người dân mỗi cá nhân cố gắng làm giàu thì VN sẽ giàu:punk:

acaxomcui
27-11-2009, 14:59
Tớ có thấy ai nghèo khổ gì đâu bác?
Ngoài đường xe cộ chen nhau mà bò.Quán nhậu,cà phê liền kề,khách sạn ngày nào cũng hết phòng..Chổ vui chơi ,công viên,siêu thị chen nhau mà vào...

security_plus
27-11-2009, 15:21
Xin mọi người vào cho ý kiến xem bao giờ VN mình mới hết nghèo và khổ vậy, bao giờ chúng ta mới trở thành con rồng châu Á đây cho đến bao giờ, 5 năm, 10 năm, 100 năm hay sẽ không bao giờ có ngày đó! có ai biết không ? Tại sao con người VN thông minh lắm nhưng những gì chúng ta đang có chỉ có chừng đó vậy, có xứng đáng với tầm vóc của người Việt mình chưa ?

Cơ sở nào mà nói người Vn thông minh lắm nhỉ?

A.K.A.Y
27-11-2009, 16:56
Bác chủ thớt này vớ vỉn thiệt. VN & Cuba là trụ cột của thế giới sao dám bảo VN nghèo. Nước nghèo sao làm trụ cột được ?

kieptinhchung
27-11-2009, 17:11
Security_plus: Tôi thì không thích "mèo khen mèo dài đuôi" nhưng chỉ điểm qua các cuộc thi trí tuệ này nọ dành cho SV tôi thấy sv VN hiện dù không được đào tạo trong môi trường gd tốt nhưng luôn đạt thứ hạng cao điều đó cũng đủ cho tôi kết luận về trí tuệ của người VN rồi!
Không chỉ vậy những sv VN theo học các trường ĐH nước ngoài cũng lọt vào hàng top, nhiều người VN tại nước ngoài cũng vang danh, làm được nhiều việc mà ở VN họ không có cơ hội làm!

Mà secu hỏi chợt tôi đặt vấn đề lại: Nếu người VN được đào tạo trong 1 môi trường giáo dục tốt, có điều kiện phát triển bản thân thì con người VN lúc đó sẽ là thế nào! Bây giờ dù đang sống trong môi trường ô nhiễm, giáo dục lạc hậu, thức ăn thì dơ bẫn và đầy hóa chất mà chúng ta vẫn có được những kết quả trên đấy!

A.K.A.Y : À quên vụ đó nữa! được mấy thằng giàu mà làm trụ cột đâu! "hãnh diện" quá!

superthin
27-11-2009, 17:16
Security_plus: Tôi thì không thích "mèo khen mèo dài đuôi" nhưng chỉ điểm qua các cuộc thi trí tuệ này nọ dành cho SV tôi thấy sv VN hiện dù không được đào tạo trong môi trường gd tốt nhưng luôn đạt thứ hạng cao điều đó cũng đủ cho tôi kết luận về trí tuệ của người VN rồi!
Không chỉ vậy những sv VN theo học các trường ĐH nước ngoài cũng lọt vào hàng top, nhiều người VN tại nước ngoài cũng vang danh, làm được nhiều việc mà ở VN họ không có cơ hội làm!

Cái này gây nhầm lẫn hết cả lên. Người Việt Nam tự nhận mình giỏi nhưng chưa đặt vào bình diện thế giới và trong tương quan của một dân tộc chứ không phải một người so với một người. Một người Việt Nam có thể học giỏi, thông minh,... làm được việc hơn một người Nhật Bản, nhưng khi có 1.000 con người Việt Nam mang ra so với 1.000 người Nhật tương đương thì sẽ là một trang trại heo so với một trang trại những người ngoài hành tinh.

tridung_info
27-11-2009, 18:07
VN đâu có nghèo đâu mấy bác: vài tháng là nghe nhập siêu xe này nọ hoài mà, nghèo sao mua nổi?
Xem phim trên TV thấy toàn biệt thự, xe hơi, ăn nhà hàng đó thôi.

thuongshoo
27-11-2009, 18:09
mình nghĩ bản thân tự học cho giỏi cái đã! vậy mới có thế mà nói này nói nọ được. Chứ còn không thì giống như kêu trời, than thân trách phận vậy thôi! Chả ai giải quyết được gì!

kyra2008
27-11-2009, 18:20
ai nghèo? nhìn chung tổng thể VN không nghèo - toàn xe siêu sang hạng sang không ấy , nhìn kỹ nhìn gần đại đa số dân việt nghèo

acaxomcui
27-11-2009, 18:28
ai nghèo? nhìn chung tổng thể VN không nghèo - toàn xe siêu sang hạng sang không ấy , nhìn kỹ nhìn gần đại đa số dân việt nghèo

Sẳn đây ,bác nào có điều kiện(dử liệu thống kê)công bố dân mình nghèo giàu thế nào?
Mình cũng muốn biết chuyện nầy lắm!

tranvu007
27-11-2009, 18:36

Mà secu hỏi chợt tôi đặt vấn đề lại: Nếu người VN được đào tạo trong 1 môi trường giáo dục tốt, có điều kiện phát triển bản thân thì con người VN lúc đó sẽ là thế nào! Bây giờ dù đang sống trong môi trường ô nhiễm, giáo dục lạc hậu, thức ăn thì dơ bẫn và đầy hóa chất mà chúng ta vẫn có được những kết quả trên đấy!

A.K.A.Y : À quên vụ đó nữa! được mấy thằng giàu mà làm trụ cột đâu! "hãnh diện" quá!

đấy chính là lí do, học giỏi ở nước ngoài nhưng dc bao nhiêu người về phục vụ cho đất nước??? chưa kể khi vào làm trong các cơ quan nhà nước,ban đầu thì khí thế hừng hực,nhưng làm 1 thời gian thì thử xem

chừng nào hết chuyện
"con vua thì lại làm vua
con sãi ở chùa lại quét lá đa"
thì vn mới mong tiến bộ thôi

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Sẳn đây ,bác nào có điều kiện(dử liệu thống kê)công bố dân mình nghèo giàu thế nào?
Mình cũng muốn biết chuyện nầy lắm!

em chả có số liệu thống kê, nhưng theo nhận định của em thì khoảng cách giàu - nghèo ở VN ta ngày càng lớn

BoTayConGaQuay
27-11-2009, 19:31
Ai nói Việt nam là nghèo hả? Tất cả các bác ở thành thị mà thu nhập 390 ngàn đồng 1 tháng trở lên đều được gọi là trung bình -> khá -> triệu phú -> tỷ phú -> tỷ tỷ phú cả, chỉ có những ai dưới 390 ngàn mới bị coi là nghèo:

Hộ nông dân có thu nhập bình quân đầu người từ 300.000 đồng một tháng trở xuống, hộ thành thị từ 390.000 đồng trở xuống sẽ được xếp vào diện hộ nghèo, được hưởng các chính sách hỗ trợ của nhà nước.
http://www.vnexpress.net/GL/Xa-hoi/2008/10/3BA07649/

Như vậy những bác trong này (kể cả tui) đều có thể gọi là triệu phú cả, nghèo đâu mà nghèo :D?

huongct
27-11-2009, 20:43
"Đừng tự hào mình nghèo mà học giỏi
Mà hãy hỏi vì sao mình giỏi mà vẫn nghèo."

Thích cái câu này không biết của ai ! Có thằng nào nghèo mà dám vênh mặt trước thằng giàu đâu. Tất nhiên không nói tới những thằng giàu do "may mắn", còn những ai giàu bằng chính sức lực, trí tuệ của mình có giỏi không nhỉ ?. Có cần phải khoe với mấy thằng nghèo không ?.

nino
27-11-2009, 22:52
nghèo gì mà nghèo, quê tớ quán ăn nhậu ngày càng mở ra càng nhiều... trước đây THX có về Cần Thơ tớ có dẫn qua quán 6 Đời 2, giờ đã có quán 6 Đời 3, thế mà có hôm vào quán ...không có chỗ mà ngồi.

quanghaith2
28-11-2009, 01:10
em chả có số liệu thống kê, nhưng theo nhận định của em thì khoảng cách giàu - nghèo ở VN ta ngày càng lớn

chính xác, khoảng cách giàu nghèo đang ngày càng tăng lên. ai giàu thì càng giàu, nghèo thì càng nghèo.
ko những ở vn mà ở trung quốc cũng thế, ở trung quốc khoảng cách còn kinh khủng hơn nữa.

hailam09
28-11-2009, 09:06
"Cha mẹ giỏi thì đời con đỡ khổ. Lãnh đạo tài thì vận nước hưng vinh"

acaxomcui
28-11-2009, 09:41
"Cha mẹ giỏi thì đời con đỡ khổ. Lãnh đạo tài thì vận nước hưng vinh"

Cha mẹ nghèo,tui tủi.Tui nghèo,con tui tủi.Con tui nghèo,cháu tui tủi.Cháu tui nghèo...
Tui nghèo,sợ con tui tủi nên không quản vất vã mong kiếm sống cho đàng hoàng.Vậy mà con tui cũng tủi!!!Tui nghèo,còn ai tủi nửa hông?

votricong
28-11-2009, 10:37
Việt Nam mình toàn tự sướng , ai đi thực tế mới biết, dân Việt Nam học giỏi lý thuyết suông thôi, sáng tạo được cái gì đâu.. Đa số từ nhỏ được cưng chiều ăn bám gần 100%, có người đến 20-30 tuổi vẫn cái tư tưởng ăn bám gia đình.. Sinh viên thì lấy cái sự nghèo, ăn mỳ tôm ra mà tự hào.. hằng ngày bố mẹ cực khổ kiếm tiền cho ăn học thì lao ra ăn nhậu, đua đòi ăn chơi, lấy được cái bằng với mớ kiếm thức chủ yếu là lý thuyết, sau đó đi làm cũng chủ yếu luồn lách mà kiếm cái ăn trước mắt chứ cũng chẳng mấy ai được nhìn xa , rộng ra 1 chút...

Cái nghèo nó xuất phát từ trong tư tưởng, từ trong cách sông và phong cách làm việc rồi.. không giàu lên ngay được đâu..

quanghaith2
28-11-2009, 13:32
muốn thay đổi tư tưởng ko phải chuyện dễ. kiến trúc thượng tầng rồi. chứ đâu phải cái đường cái chợ mà muốn xây là làm 1 cái xong ngay.

cu em
28-11-2009, 13:34
muốn thay đổi tư tưởng ko phải chuyện dễ. kiến trúc thượng tầng rồi. chứ đâu phải cái đường cái chợ mà muốn xây là làm 1 cái xong ngay.

Chú này làm trong văn phòng chính phủ nè!!!

Toàn nói chuyện đi mây về gió !!! :buck::buck:

quanghaith2
28-11-2009, 16:30
Chú này làm trong văn phòng chính phủ nè!!!

Toàn nói chuyện đi mây về gió !!! :buck::buck:

trời đất quỷ thần ơi, đụng 1 cái là cạnh khóe. nghe mà tức anh ánh
đó là kiến thức cơ bản mà 1 sinh viên năm 1 cũng biết. ông biết nó thuộc môn gì hem ?
cứ cái kiểu nói móc thế này thì ...... theo lời phỏng đoán của CHEP nhà ta là đúng thui.

itviet1980
28-11-2009, 16:50
Được gửi bởi kieptinhchung

thaychuastudio
28-11-2009, 16:56
trời đất quỷ thần ơi, đụng 1 cái là cạnh khóe. nghe mà tức anh ánh
đó là kiến thức cơ bản mà 1 sinh viên năm 1 cũng biết. ông biết nó thuộc môn gì hem ?

Lão này bị Cu em xỏ mà không biết nè!!! :punk:

Đưa cái "kiến thức cơ bản", lý thuyết hết sức mơ hồ , và kiểu nói suông. Thứ mà ai cũng nói được ... Nên mới nói là giống làm trong cơ quan chính phủ.

Có ai đã bước chân ra đi làm rồi lại phán cái kiểu kẻ cả như ri:

quanghaith2
28-11-2009, 17:47
thế theo ông bạn thì nó như thế nào, phải làm thế nào để hết tình trạng trên .....?
vào đây thì chỉ có nói suông thôi, còn nếu muốn làm thì ra ngoài kia mà làm, ở đây ko làm được gì hết. nếu ai thấy có đủ trình độ thì làm đi, cần gì phải mang vào đây mà cạnh khóe nhau.
tôi là tôi ghét nhất cái kiểu cứ đi phê phán người khác. bác giỏi hơn ai thì ko cần biết, mỗi người một suy nghĩ, mỗi quan điểm.
vào đây chát chít (mục này là mục chát chít) nói chuyện vui thì đừng có mang cái tư tưởng cứ người ta hở ra hay nói sót câu nào là cạnh khóe, moi móc, cứ như là đang làm thầy giáo chấm điểm thi, hoặc ban giám khảo chấm điểm vòng thi tự luận. đến là nãn.

huongct
28-11-2009, 20:58
Cái bác Quanghaith2 này giọng văn nghe quen lắm, chắc Smod biết rồi. Nói thiệt tình bạn đừng cho là tôi nói gì bạn nhé, bạn xem lại những topic bạn đi qua đi nhất là các topic nghiêm túc. Dù là thư giãn nhưng cái kiểu buông một câu ngắn củn như thế. Rồi có khi người ta đọc thấy nó "cao siêu" quá, cứ như đang nghe một đại tôn sư nào đó đang dạy đệ tử vậy. Nếu bạn muốn mọi người hiểu mình hơn thì hãy rộng rãi mà ban phát kiến thức cho mọi người, bạn nói cao siêu quá e rằng ít ai hiểu được đó.

thienbinh1992
28-11-2009, 22:20
Mình nghĩ tự sướng đâu có phải lúc nào cũng hại đâu. Tự sướng đôi khi nâng cao tinh thần dân tộc trong mỗi con người.
Mình thấy bọn Tàu Khựa tự sướng dân tộc còn cao gấp cả ngàn lần VN ấy chứ, thế tại sao nó khá hơn mình nhỉ ?
Theo mình tự sướng thì phải đúng cách thì sẽ có lợi, còn làm liều thì....ko ý kiến.
Quên quay lại chủ để tí : Rồng là con vật không có thật suy ra VN ...:D

quanghaith2
29-11-2009, 02:14
Cái bác Quanghaith2 này giọng văn nghe quen lắm, chắc Smod biết rồi. Nói thiệt tình bạn đừng cho là tôi nói gì bạn nhé, bạn xem lại những topic bạn đi qua đi nhất là các topic nghiêm túc. Dù là thư giãn nhưng cái kiểu buông một câu ngắn củn như thế. Rồi có khi người ta đọc thấy nó "cao siêu" quá, cứ như đang nghe một đại tôn sư nào đó đang dạy đệ tử vậy. Nếu bạn muốn mọi người hiểu mình hơn thì hãy rộng rãi mà ban phát kiến thức cho mọi người, bạn nói cao siêu quá e rằng ít ai hiểu được đó.

giọng văn nghe quen ??? thế bác gặp ở đâu nào ? bác cứ nói ra là gặp tui ở đâu đi. tui đăng kí nick đã lâu nhưng đến giờ mới vào tám chút cho vui thôi.
ở mấy cái mục chát chít thì tám là chủ yếu. bác cứ cho là tui nói cao siêu. tính tui thẳng thắn, nghĩ gì nói nấy, nên nhiều khi có người mất lòng thôi. đó cũng là điều dễ hiểu. chứ trong bụng tui ko như bác nghĩ là muốn làm sư gì đó đâu. bác đừng có nghĩ ác cho tui mà tội nghiệp.
nếu bác thấy tui là 1 thành phần xấu gì đó, thì bác cứ nói với mod đi, tui sẽ tạ lỗi và biến khỏi forum này ngay.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

nhân tiện đây mình xin có lời, nếu vì thẳng tính hay vì cái gì mà làm các bạn phật lòng thì mong các bạn thông cảm. chứ trong bụng mình ko có ác ý đi khiêu khích, phê phán hay làm thầy ai cả. mong các bạn đừng có suy diễn lung tung. hic hic