PDA

View Full Version : Giúp em trường hợp này, vất vả quá huhu

us_martin
23-11-2009, 15:47
Màn hình, RAM, nguồn thì bình thường (đã test), bật máy nó chạy nhưng ko hiện lên bất kì một cái gì cả, đen thui.
Có thể hỏng những bộ phận nào vậy các bác?

superthin
23-11-2009, 15:53
Màn hình, RAM, nguồn thì bình thường (đã test), bật máy nó chạy nhưng ko hiện lên bất kì một cái gì cả, đen thui.
Có thể hỏng những bộ phận nào vậy các bác?

Nếu máy có loa nhỏ thì ghé tai nghe tiếng xem. Thử mò bàn phím nghịch vài thứ như đánh lệnh DOS, dùng phím nóng mở một chương trình nghe nhạc chạy thử,... shutdown máy để chắc rằng máy OK, Windows hoạt động bình thường. Nếu đã OK, xem tiếp:

Đứt dây cáp tín hiệu từ máy lên màn hình hoặc cắm không chặt, cũng không loại trừ khả năng loại cạc màn hình onboard có cái chỗ cắm thiết kế dở, bị gãy đứt mạch ở đó rồi, lấy mỏ hàn chấm chì lại là xong.

us_martin
23-11-2009, 19:34
Em cảm ơn bác. Em quên nói rõ chổ này: Máy chạy tức là ở đây bật nó chạy nhưng màn hình đen thui, không có tín hiệu gì như cmos chẳng hạn, chứ không phải vào win được đâu ạ.

kiettt
23-11-2009, 19:53
Trong những món bạn đã test, không thấy bạn liệt kê mainboard và CPU ? Card màn hình bạn rời hay onboard ?

superthin
23-11-2009, 20:16
Em cảm ơn bác. Em quên nói rõ chổ này: Máy chạy tức là ở đây bật nó chạy nhưng màn hình đen thui, không có tín hiệu gì như cmos chẳng hạn, chứ không phải vào win được đâu ạ.
Không rõ cái speaker nhỏ trong máy có còn hoạt động? Lắng nghe xem có tiếng kêu nào phát ra từ nó? Hoặc đi mượn một cái bằng đầu ngón tay gắn vào nghe thử, mở case ra xem quạt CPU có quay? Sờ có thấy ấm nóng gì không?

us_martin
24-11-2009, 08:24
Em cảm ơn các bác!
Thế này các bác ạ, em đã test đủ kiểu vì đang dùng dàn Net mà, nhưng có vài cái nó bị như thế, nổi khùng luôn.
speaker vẫn tốt vì gắn RAM hỏng vào nó kêu điếc tai luôn. Quạt CPU cũng chạy tốt. Card màn hình on board.
Chạy mà màn hình đen thui, ko có tín hiệu gì

xuandan16287
24-11-2009, 08:45
dàn game thì có vô số màn hình để test mà tráo qua tráo lại coi thử màn hình có bị die ko

WhiteGhost
24-11-2009, 09:01
Xem coi đèn keyboard có sáng ko nếu ko sáng thì tháo main ra làm vệ sinh chó nó nhất là mấy cái khe RAM và khu vực gần CPU

monam
28-11-2009, 10:58
kiểm tra tất cả đều tốt thì chỉ còn main hư thôi . khả năng lỗi chip bắc