PDA

View Full Version : không đóng được ổ CD ?

phuongteo
21-11-2009, 21:32
mấy hôm nay cái ổ CD-R của tôi không sao đóng được. khi khởi động máy thì nó cứ mở ra, đóng lại thì nó cứ mở ra ....
mong sự giúp đỡ

Culytruong
21-11-2009, 21:55
Có thể bị virus.
--------

ngondensang2007
21-11-2009, 22:44
tháo nó ra chọc ngoái tý tẹo ko được cho vào viện bảo tàng

nino
22-11-2009, 07:33
mấy hôm nay cái ổ CD-R của tôi không sao đóng được. khi khởi động máy thì nó cứ mở ra, đóng lại thì nó cứ mở ra ....
mong sự giúp đỡ

thường nguyên nhân này do dây cu roa bị nhão rồi, bạn có thể ra tiệm điện tử mua cái khác thay vào là ok

phuongteo
22-11-2009, 11:14
Có thể bị virus.
--------

ổ CD khác có việc gì đâu

Culytruong
22-11-2009, 13:54
ổ CD khác có việc gì đâu

Bởi vậy tui mới dùng từ có thể.

Bởi vì đã gặp không ít trường hợp như trên là do virus gây ra

Vậy bạn tham khảo các ý kiến về phần cứng nha.

Nhưng tui vẩn có chút thắc mắc. Tại sao khi khởi động máy nó mới mở ra. Khi tắt máy nó có tự đóng vào không ?

kiettt
22-11-2009, 14:26

Nhưng tui vẩn có chút thắc mắc. Tại sao khi khởi động máy nó mới mở ra. Khi tắt máy nó có tự đóng vào không ?

Cũng có trường hợp nó thụt ra thụt vô :lick:

Lúc máy đang tắt điện, bạn lấy cái kẹp giấy bẻ thẳng ra rồi chọc vào lỗ emergency eject, kéo cái mâm ra hết cỡ. Sau đó mở điện lên cho nó thụt vào, nếu có vào thì nhấn reject cho nó chạy ra nữa, làm vài lần như thế.

Nguyên nhân có thể do lệch bước răng mấy bánh răng kéo mâm, thường bị khi dùng que chọc vào lỗ để lấy mâm ra lúc máy đang tắt. Lỗi này tháo tung ổ ra (chỉ phần cơ thôi), rồi ráp lại thì hết, mưng khả năng thành công khá thấp vì bạn đâu biết lúc nó chưa hư, mấy bánh răng của nó sắp xếp ra sao đâu.

ngoctai852
22-11-2009, 17:02
giờ tui mới nghe virus anh huong den cd day la
mua o moi ve ma dung chet thi vut

cash duy
22-11-2009, 21:34
mong sự giúp đỡ
Đảm bảo với bạn là dây cua-roa đã bị giãn rồi, nếu bạn k sợ tháo mở sửa chữa thì tháo dây cua-roa ở cái mô-tơ gần chỗ nút bấm OPEN rồi đem mẫu ra tiệm linh kiện mua 1 sợi tưong đuơng (giá chỉ 2K VND thôi) còn nếu sợ hư ổ đĩa thì đem ra thợ (tiền công thay là 10K hoặc 20K). Chúc bạn thành công!

phuongteo
23-11-2009, 17:01

khi tắt máy thì ổ cd vẫn mở

A.K.A.Y
23-11-2009, 18:49
cái ổ CD của bác chủ thớt giống của tui quá. Tự nhiên nó cứ thụt ra thụt vào miết. Cách xử lý của tui là dùng tay mình đẩy mạnh 1 cái cụp vào là nó vào luôn. Cứ như dùng ổ CD laptop ý lol