PDA

View Full Version : Sinh viên VN rất "gà mờ" về chính trị-XH!?

hailam09
21-11-2009, 10:22
Các bác nghĩ sao về sự hiểu biết của sv VN hiện nay về tình hình CT-XH của đất nước, tôi thấy ngoài một bộ phận các bạn có sự quan tâm và hiểu biết, phần nhiều các bạn rất thờ ơ và thiếu hiểu biết thấu đáu.

Hôm trước tình cờ nói chuyện với vài bạn sv ở trọ cạnh nhà, tôi rất ngạc nhiên vì các bạn ấy hoàn toàn không biết Hoàng Sa đã rơi vào tay TQ, không biết các bạn ở dđ này có tin không nhưng xin thưa đó là sự thật 100% đấy.

Tôi thấy dù Internet cung cấp nhiều thông tin về ct-xh nhưng các bạn trẻ nói chung và sv VN nói riêng rất ít quan tâm về vấn đề này. Họ chủ yếu quan tâm về âm nhạc, thời trang, diễn viên, ca sĩ, điện thoại,...nhiều sv quan tâm nhiều đến học hành, thi cử, kiếm tiền,...

Còn các bác thấy sao, hiện trạng nguyên nhân và ảnh hưởng chung cho toàn xh.

kyra2008
21-11-2009, 11:33
Các bác nghĩ sao về sự hiểu biết của sv VN hiện nay về tình hình CT-XH của đất nước, tôi thấy ngoài một bộ phận các bạn có sự quan tâm và hiểu biết, phần nhiều các bạn rất thờ ơ và thiếu hiểu biết thấu đáu.

Hôm trước tình cờ nói chuyện với vài bạn sv ở trọ cạnh nhà, tôi rất ngạc nhiên vì các bạn ấy hoàn toàn không biết Hoàng Sa đã rơi vào tay TQ, không biết các bạn ở dđ này có tin không nhưng xin thưa đó là sự thật 100% đấy.

Tôi thấy dù Internet cung cấp nhiều thông tin về ct-xh nhưng các bạn trẻ nói chung và sv VN nói riêng rất ít quan tâm về vấn đề này. Họ chủ yếu quan tâm về âm nhạc, thời trang, diễn viên, ca sĩ, điện thoại,...nhiều sv quan tâm nhiều đến học hành, thi cử, kiếm tiền,...

Còn các bác thấy sao, hiện trạng nguyên nhân và ảnh hưởng chung cho toàn xh.

chẳng có gì lạ.
Với chính sách hiện nay.
không chỉ sinh viên mà cả những người dân nghèo khác chả ai quan tâm đến vận mệng đất nước đâu.
sống là để mưu cầu Hạnh Phúc cho bản thân?
đối với dân nghèo người ta chỉ mong và mong gì? chỉ mong có 1 mái nhà, một công ăn việc làm, thu nhập ổn định, con cái học hành đàng hoàn. Nói chung 1 vấn đề là "yên ổn làm ăn, cuộc sống ổn định"
và hiện tại nhiều người ngày đêm còng lưng làm lụng, chạy chọt để hiện thực hóa mong ước đó.
Sinh viên lo thi cử tốt nghiệp kiếm việc làm ngon ngon.
Học Sinh lo học hành thi cử vào ĐH
Người đi làm lo kiếm tiền làm giàu ổn định cuộc sống.

còn gặp teen mà nói vấn đề này thì bị phán ngay là sến, sến như hến sến vô bờ bến.... tụi nó toàn nghĩ ăn ở đâu chơi ở đâu, vũ trường, bar....

những lo toan bộn bề của cuộc sống làm người ta ít hay nói đúng hơn không còn thời gian mà nghĩ tới mấy chuyện đó

có thực mới vực được đạo, cuộc sống mà có yên ổn hạnh phúc => người ta mới yêu quý cuộc sống này, và lo bảo vệc cho cuộc sống đó... đất nước này có mang lại cho tui cuộc sống ấm no, hạnh phúc, cơm no áo ấm... nên tui yêu đất nước này và lo cho đất nước này...
...còn giờ lo chạy ăn từng bữa, thời gian đâu mà lo mà nghĩ?

đó là thực trạng mà mình thấy hiện nay :crying:

superthin
21-11-2009, 12:17
Là một sinh viên học cần có cái gì đó... bỏ vào mồm và có cái gì đấy để vui chơi sau những ngày tháng học hành mệt mỏi. Chính trị / xã hội không có gì đáng bận tâm cả, không làm gì thì nó cũng diễn ra, mà có làm gì thì nó cũng cứ diễn ra. Sinh viên bận tâm nhất là tứ khoái: ăn, ngủ, đ..., ị. Cái nhu cầu căn bản cần phải đáp ứng đã, rồi mới nói chuyện gì khác.

Dennis Bergkamp
21-11-2009, 13:03
Đâu phải chỉ ở VN, tui có trò chuyện với 1 số HS, SV bên Mỹ thấy cũng rứa à. Họ cũng nói khi hỏi về CT với mấy tụi Mỹ (bạn nó) là nó No No lắc đầu ngay.

Đó là nói những thứ cao cao với những đứa ko chuyên về tìm hiểu XH, CT. Nhưng về các mối quan hệ XH thông thường, quyền lợi thì tụi nó rành và khôn hơn VN nhiều.

MARKYMUI
21-11-2009, 13:33
Các mối quan tâm chính của thanh niên VN hiện nay :

1/ 11-14 tuổi : ca sỹ, thời trang, chat chít, điện thoại, máy tính, game...
2/ 14-24 tuổi : bao gồm nhóm 1+ hiếp dâm, hàng hót, ghen tuông, lừa tình,lừa tiền, đâm chém, băng đảng, nhậu nhẹt, gái gú, nhảy nhót...
3/ 24-30 : bao gồm nhóm 2 + vàng,$,chứng khoán,nhà đất + một số chửi xã hội, oán chế độ....

thaychuastudio
21-11-2009, 16:35
cái thớt này nghe mùi khét lẹt hà :buck:

nino
21-11-2009, 23:09
ke ke, nó sắp bị... chém lol

1800saigon.com
22-11-2009, 00:57
Cái đó khô cằn, nhợt nhạt và lạt lẽo. Không hay bằng gái - tiền và men ? Phải không ? có ai vào confirm không ?

mahungthinh
22-11-2009, 08:03
Chính trị đối với giới trẻ

Hoàng Lan
Sinh viên du học tại Pháp

Việt Nam có dân số trẻ, nhưng ít lãnh đạo cao cấp trẻ tuổi
Có lẽ ai cũng đã thấy rằng, ở Việt Nam ta hiện nay, thanh niên nói riêng và đại đa số người dân nói chung rất thờ ơ với chuyện chính trị. Rất nhiều người đã nói với tôi: tớ lo cho bản thân tớ còn chưa xong, hơi đâu mà để ý chuyện chính trị, chuyện đất nước ?
Lý do dẫn đến sự thờ ơ này của giới trẻ có lẽ có rất nhiều, nhưng đó không phải là điều tôi muốn bàn đến. Tôi chỉ mong muốn, qua bài viết này, gửi gắm đến bạn bè tôi một vài suy nghĩ về sự cần thiết phải quan tâm đến chính trị.

Chính trị là gì?

Trước tiên, phải hiểu ý nghĩa của 2 từ chính trị cho đúng. "Chính trị", theo nghĩa Hán Việt, là an bang tế thế bằng danh chính ngôn thuận, bằng con đường chính nghĩa, lấy "đạo người" làm gốc. Theo quan niệm Anh-Mỹ, Chính trị có nghĩa là một việc làm đầy thận trọng và khôn khéo.

Quan niệm hiện đại coi Chính trị là một nghề nghiệp phục vụ xã hội, có nghĩa rằng Chính trị là việc quản trị đất nước nhằm đem lại lợi ích cho nhân dân.

Trái với suy nghĩ của nhiều người, Chính trị với đúng nghĩa của nó không phải là thủ đoạn, là dơ bẩn, là bạo lực… mà trái lại, tham gia Chính- trị là con đường đúng đắn để phục vụ cho đất nước, phục vụ cho đồng bào.

Có điều, chính trị mang đến quyền lực, khiến cho nhiều người một khi nắm quyền lãnh đạo thì thay đổi, chạy theo con đường Tà- trị nhằm mưu lợi cho cá nhân mình. Chính vì thế mà mỗi đất nước cần có một hiến pháp công minh quy định rõ những quyền cơ bản được bảo vệ của công dân và những nguyên tắc tổ chức quyền lực nhằm ngăn chặn những lạm dụng của những người nắm quyền.

Cũng chính vì thế mà nếu chúng ta thực sự có tấm lòng với đất nước và muốn cống hiến tài năng, đức độ của mình để phục vụ đất nước, thì phải tham gia vào con đường chính trị, hoặc ít ra là có một thái độ chính trị tích cực, chứ đừng bao giờ để sự thờ ơ, lãnh đạm của chúng ta tiếp tay cho sự lộng quyền của những kẻ bất tài, thất đức.

Gần gũi hay xa lạ

Nhiều bạn cho rằng chuyện chính trị là những chuyện đao to búa lớn, là những chuyện xa xôi, vượt quá tầm hiểu biết của bạn cũng như chẳng ảnh hưởng gì đến bạn cả.

Tác giả nói sự thờ ơ chính trị sẽ để lại hậu quả cho một đất nước

Thế nhưng, hai từ Chính trị kia thật ra lại gần gũi với cuộc sống của bạn vô cùng. Nếu ta coi các lĩnh vực khác nhau trong đời sống xã hội như giáo dục, tôn giáo, kinh tế như những vòng tròn nhỏ đặt cạnh nhau và có những tương tác nhất định, thì có thể ví Chính trị như một vòng tròn thật lớn bao trùm lên các vòng tròn nhỏ ấy và có ảnh hưởng ít hay nhiều, tùy chế độ chính trị và tùy lĩnh vực, tới đời sống xã hội. Có điều này là bởi vì chính trị, thông qua việc làm luật, quyết định các nguyên tắc lớn chi phối sự vận hành của các mối quan hệ trong xã hội. Mặt khác, chính trị bảo vệ nền an ninh quốc gia, mà chỉ khi an ninh quốc gia ổn định thì các lĩnh vực của đời sống xã hội mới được duy trì và hoạt động bình thường được.

Để giải thích rõ hơn, tôi xin phân tích ở đây một vài ví dụ cụ thể có liên quan đến thanh niên để các bạn thấy điều ấy.

Trong khoảng gần chục năm trở lại đây, phong trào sinh viên tình nguyện phát triển rất mạnh mẽ trong nước. Ngoài những phong trào, đoàn thể cho Đoàn Thanh Niên phát động, tổ chức, có vô số các nhóm sinh viên tình nguyện độc lập khác đã ra đời và hoạt động cũng hăng say không kém.

Điều khác biệt là với những nhóm này, do thiếu quyền tự do lập hội, việc đăng kí lập hội để có một tư cách pháp nhân rất khó khăn. Điều này cũng đã cản trở các bạn một phần khi muốn mở rộng hoạt động, tổ chức các chương trình lớn hoặc khi đi vận động gây quỹ. Hơn nữa, nhiều sinh viên ở nước ngoài khi đi vận động gửi sách vở, thuốc men về giúp đỡ các dự án thiện nguyện của sinh viên bên nhà, thường gặp phải khó khăn vì những hội này không có tính cách pháp nhân.

Giả sử người dân nước ta được quyền tự do lập hội, thì hẳn những bạn sinh viên mang đầy nhiệt tâm này sẽ có nhiều cơ hội hơn để làm những việc tốt giúp cho những người dân nghèo khổ và những trẻ em lang thang.

Tiếc thay, ở Việt Nam hiện nay, không một cá nhân nào được phép lập hội, cho dù quyền này đã được ghi rõ ở điều 69 Hiến pháp. Khi bạn muốn lập nhóm chỉ đơn giản để làm thiện nguyện hoặc để chia sẻ sở thích, có thể quyền tự do lập hội chẳng có gì quan trọng với bạn. Nhưng khi bạn muốn lập hội để chia sẻ những quan điểm quan trọng hơn và để đấu tranh cho những quyền lợi nghề nghiệp của bạn, như là Hội chống độc quyền, Hội chống tham nhũng, Hội các doanh nhân tự lập trẻ, hoặc những công đoàn xí nghiệp độc lập… thì với tình hình nước ta bây giờ, bạn sẽ thất vọng hoặc thậm chí bị làm khó dễ vì cơ chế chính trị sẽ bóp nghẹt những tiếng nói tự do, ôn hòa, xác đáng của bạn.

Về phía các bạn sinh viên du học, rất nhiều bạn khi ra đi mang theo hoài bão trở về phục vụ cho đất nước bằng kiến thức và kinh nghiệm mình sẽ học tập được ở nước ngoài. Thế nhưng, có bao nhiêu phần trăm trong số các bạn thực hiện được hoài bão của mình?

Đa số những người bạn mà tôi biết đều chọn giải pháp ở lại nước ngoài làm việc vài năm, kiếm vốn rồi trở về. Nhiều bạn chọn giải pháp về Việt Nam nhưng làm việc cho những công ty liên doanh hoặc công ty có vốn nước ngoài. Làm việc ở cơ quan nhà nước, không những lương thấp, mà nếu bạn không phải là đảng viên, bạn sẽ chẳng bao giờ có cơ hội nắm giữ những trọng trách quan trọng để có dịp phát huy khả năng của bạn cả. Ngược lại, nếu bạn ra lập công ty riêng, thì bạn cũng đừng quên rằng trong nền kinh tế thị trường định hướng xã hội chủ nghĩa, các công ty tư nhân bị kìm kẹp rất nhiều, thuế cao hơn, vay vốn lãi suất cao hơn so với các công ty quốc doanh.

Hậu quả của thiếu tự do chính trị

Sự bất bình đẳng này trên đất nước mình bắt nguồn từ nguyên nhân chính trị và đang ảnh hưởng trực tiếp đến sự nghiệp của bạn đấy. Nếu muốn thay đổi sự bất công này, chúng ta không có cách nào khác ngoài việc sử dụng những quyền chính trị cơ bản của công dân đề đòi hỏi quyền lợi chính đáng cho mình. Nếu sinh viên đi du học, ai cũng im lặng và rồi chọn giải pháp ở lại nước ngoài để có cuộc sống tốt hơn cho mình, thì tương lai nước Việt sẽ đi về đâu?

Nếu muốn thay đổi bất công, không có cách nào khác ngoài việc sử dụng những quyền chính trị cơ bản của công dân

Tương tự, các bạn sinh viên trong nước cũng là nạn nhân trực tiếp của sự bất công trong xã hội, khi mà cơ hội việc làm không đồng đều.

Tiêu chí tuyển người không dựa trên thực lực mà phụ thuộc nhiều vào các mối quan hệ, vào chỉ tiêu đảng viên hay không đảng viên của bạn. Sự bất công này bắt nguồn từ sự chính trị hóa mọi mặt đời sống, kinh tế, xã hội mà Đảng và Nhà nước chủ trương. Không phải thực lực của bạn là thước đo sự thăng tiến của bạn, mà chính tư tưởng chính trị của bạn là yếu tố quyết định. Thế nhưng, khả năng làm kinh tế, khả năng ngoại giao hay khả năng quản lý của bạn đâu có phụ thuộc vào việc bạn có thấm nhuần tư tưởng Mác Lê hay không đâu?

Nếu những nhà lãnh đạo thực sự đặt quyền lợi của đất nước, của dân tộc lên hàng đầu, thì họ phải khuyến khích, tạo điều kiện cho tài năng và sự sáng tạo của người dân có cơ hội phát huy trong các lĩnh vực chuyên môn để phục vụ hữu hiệu cho đất nước mới đúng. Chỉ khi ấy, đất nước mình mới tiến nhanh, tiến xa, mới vượt qua chính mình để làm việc lớn được. Trái lại, sự ngoan cố theo đuổi và áp đặt một ý thức hệ sai lầm khiến cho sức sống và tiềm năng của dân tộc bị thui chột, là đang đi ngược lại với lợi ích của nhân dân, đất nước.

Tóm lại, những chính sách kinh tế, xã hội, lao động… quyết định bởi quyền lực chính trị đang ảnh hưởng trực tiếp đến sự nghiệp, đến cuộc sống của bạn đấy.

Nếu bạn thờ ơ với chính trị quốc gia, có nghĩa là bạn đang thờ ơ với chính tương lai của bạn

Nếu bạn thờ ơ với chính trị quốc gia, có nghĩa là bạn đang thờ ơ với chính tương lai của bạn. Ngay từ bây giờ, bạn hãy tìm hiểu những thông tin nhiều chiều về những gì đang diễn ra trên đất nước mình, để rồi chọn cho mình một thái độ chính trị. Đừng ngần ngại nếu thấy những gì bạn cảm nhận được không giống với những gì báo đài hay loa phát thanh hàng ngày vẫn nói… Hãy đối thoại, hãy chia sẻ với những người đồng ý kiến với bạn để củng cố thêm niềm tin của mình, và với cả những người không cùng ý kiến với bạn để hiểu hơn quan điểm của họ và nhìn nhận lại mình.

Bản chất của xã hội luôn là đa nguyên - cùng tồn tài nhiều luồng tư tưởng khác biệt. Các ý tưởng về chính trị cũng vậy.

Chính vì có những quan điểm khác biệt đó mà sự tự do chính trị là vô cùng quan trọng. Nó cho phép tất cả mọi người đều có thể nói, đều có thể tự do bảo vệ quan điểm của mình mà không sợ bất kì sự đàn áp nào cả. Chính nhân dân là người quyết định họ sẽ chọn những người thuộc quan điểm chính trị nào lên lãnh đạo, bằng lá phiếu của họ thông qua những cuộc bầu cử tự do và công bằng.

Tôi và bạn chưa chắc đã có cùng cái nhìn về viễn cảnh cho đất nước. Bạn say mê lý tưởng cộng sản, bạn sẽ vào đảng và tiếp tục xây dựng con đường xã hội chủ nghĩa. Còn tôi, có thể tôi có những tư tưởng tự do hơn. Bạn bè tôi đi du học cũng có thể đang ôm ấp nhiều dự án lớn để phát triển kinh tế cho đất nước, để tạo công ăn việc làm, để xây dựng một chế độ an sinh xã hội mới hoặc để xây dựng bộ luật lao động mới…

Giả sử rằng chúng tôi về nước, lập nên một đảng phái chính trị mới và giới thiệu với người dân dự án chính trị này của chúng tôi. Trong một đất nước bình thường, nhân dân sẽ là người quyết định chọn dự án nào và bầu cho ai. Thế nhưng, trong cơ chế chính trị Việt Nam bây giờ, chúng tôi sẽ chẳng bao giờ làm được điều ấy, vì Đảng cộng sản nắm giữ độc quyền chính trị- đàn áp những người bất đồng chính kiến và không bao giờ để cho người dân được thực hiện quyền làm chủ để bầu lên những người "đầy tớ" theo ý mình. Như vậy, những thanh niên thế hệ mới, có những ý tưởng mới, dù muốn phục vụ cho 84 triệu đồng bào của mình cũng không được, nếu như quan điểm của họ không giống với 2 triệu đảng viên kia… Điều này cũng là đi ngược lại với lợi ích của nhân dân.

Đa đảng tức là người dân có nhiều sự chọn lựa hơn. Cũng như trong kinh tế vậy, độc quyền thì chỉ có người tiêu dùng là thiệt thòi, còn nhiều công ty cạnh tranh thì người dân sẽ được hưởng nhiều ưu đãi và có quyền chọn lựa những gì phù hợp với mình nhất. Tương tự, nhiều đảng phái chính trị, có nghĩa là có nhiều dự án, nhiều chương trình khác nhau cho đất nước, trong đó, người dân là người quyết định bằng lá phiếu. Quyền bầu cử tự do, công bằng là quyền cơ bản của người dân, thể hiện quyền làm chủ của người dân. Nếu chúng ta từ bỏ quyền tự do bầu cử, tự do ứng cử của mình, khi ấy, chúng ta đang từ bỏ quyền quyết định số phận của chúng ta và số phận đất nước vào tay 1 nhóm người đấy.

Thanh niên hiện nay chiếm 70% dân số đất nước, nếu ai cũng chỉ muốn làm kinh tế và lo cho bản thân mà không biết đến chuyện chính trị, chuyện đất nước, thì khi những người lãnh đạo đương thời mất đi, đất nước sẽ rơi vào tay ai?

Mong rằng các bạn sẽ ý thức được trách nhiệm của mình và quyền làm chủ đất nước của mình để quan tâm hơn đến tình hình chính trị của đất nước. Chính trị không xa vời, không xấu xa. Chính trị là an bang tế thế bằng con đường danh chính ngôn thuận, bằng con đường chính nghĩa, lấy đạo người làm gốc.

link đầy đủ
http://www.bbc.co.uk/vietnamese/forum/story/2006/09/060922_hoanglan_politics.shtml

nịnacop
22-11-2009, 08:15
nhìn bùn ngủ wa. Đã lười đọc mà nhìn bác pót toàn chũ với chũ.

thuongshoo
22-11-2009, 13:51
những bài viết kiểu vậy nhiều! tui thường nghĩ viết rồi đọc lại chắc có suy nghĩ. Mọi người đừng như thạc sĩ công nghệ thông tin hô hào rồi hối hận nha! :)

southVN
22-11-2009, 16:28
Chuyện cơm áo gạo tiền,nồi cơm thì đặt nặng lên đầu,đâu có ai dám bàn tới,với lại thanh niên VN coi chính trị như một điều quốc cấm không dám hó hé,có lần ngồi vào bàn cafe mới nói đến VN mình không phát triển nhanh là do.........là 3 4 cái mỏ nhọn ra"Thôi,đừng nói chuyện chính trị".Chuyện dài nhiều tập,cho nên cũng khó trách,họ sợ ở tù,mà chưa vợ con mà bị ở tù vì lời nói coi sao được,thôi thì cứ ngậm bồ hòn làm ngọt.Thì cũng vì thờ ơ mà quê tui mới có cái ngày 17-01-1960 đó,không biết phải không ta,tui cũng không quan tâm nên đâu có nhớ là 60,61 hay 62 gì đâu.Ăn theo thuở ở theo thời cho nó chắc,chừng nào vọt khỏi được cái chữ S rồi tính tiếp.An phận đi trước khi topic này bị đóng.Hạ hỏa thôi

kieptinhchung
22-11-2009, 16:48
Chẳng cần phải quan tâm sớm làm gì cho mệt.
Nếu có vào con đường làm ct sau này thì từ từ học hỏi rút kinh nghiệm. Sai đâu sửa đó, sai ít sửa ít sai nhiều sửa nhiều. Đơn giản nhất là cái bắt tay đến những cái lớn hơn là điều hành quản lý đất nước.

Hanaziki
22-11-2009, 16:55
Có quan tâm cũng không làm được gì, mà nếu có làm thì cũng không làm được gì luôn ... :eat:

thuongshoo
22-11-2009, 18:17
bài của bạn gì đó viết rất hay nhưng tui thường không thích các bài ở hải ngoại vì làm gì đi nữa, đoạn cuối cũng xin phải đa nguyên đa đảng. Vì vậy 0 thích

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

vn mình 0 cho lập hội, chứ ở vn công an thống kê có tới mấy chục tổ chức phản động

bluesky1612
22-11-2009, 21:03
Hồi xưa e cũng hay học CT, mà toàn thi lại và bị bảo là "viết dở quá", nản, giờ ko quan tâm nữa :D

hailam09
23-11-2009, 08:42
Nêu ra 1 vấn đề để mọi người cùng suy nghĩ và bàn thảo cho vui. Việc vài bạn nghĩ gần nghĩ xa là tùy vào các bạn. Mà nhìn đi nhìn lại cũng phần lớn là tv cũ được mấy tv mới vào đây mà các bác lo quá vậy(thuongshoo).

Vấn đề sv nói về CT tôi thấy không có pháp luật nào cấm cả, ngay cả trang hanhchanh.com, một trang không phải web chui đã có chính thức 1 mục về Chính trị xã hội cho sv bàn luận và cũng có đông đảo sv tham gia:
http://hanhchinh.com.vn/forum/forumdisplay.php?f=9

SV quan tâm nhiều đến CT còn chứng tỏ có ý thức dân tộc, trách nhiệm của mỗi công dân đối với đất nước chứ chẳng có gì xấu cả, nó còn giúp loại bỏ đi lối sống nặng về cá nhân đang tồn tại hiện nay.

thuongshoo
23-11-2009, 09:10
nói rõ ra là vầy! hồi đó xem bbc tối ngày toàn thấy nguyễn tiến trung. Dù gì cũng học ở vn mà ra. Tưởng sao! Cuối cùng thì như mọi người đã rõ. Nói là bồng bột cũng được nhưng nó kéo dài lắm! Chừng nào còng đeo thì mới tỉnh ngộ đó! Tại tui thấy cũng nhiều bạn cứ lấy bài bên bbc qua bàn luận nên nói vậy!

tanky
23-11-2009, 17:51
Hình như đã bớt khét rồi :D

Chính trị luôn đi đôi với xã hội, nhận thức về xã hội cao thì làm chính trị mới giỏi.

Quan tâm chính trị để hiểu thời thế mà thôi, tùy mức độ mà có thể thấy không hẳn những đứa nói không quan tâm chính trị mà không thiểu thời thế.

hailam09
23-11-2009, 19:35
Hình như rất hiếm gặp các trang của trường đh cho cái thớt CT-XH cho sv trao đổi, muốn trao đổi sv thường phải tìm dd "chui".
Trang không chui dành cho sv tôi chỉ thấy có trang vừa nói ở trên. Không biết có phải vì nghĩ rằng sv mấy ngành khác không cần biết nhiều về ct hay không!? Hay là mấy thầy ở học viện hành chánh thoáng hơn!

thuongshoo
23-11-2009, 22:09
theo mình thì trang vừa rồi vẫn chui thì phải? vì search chữ học viện hành chính quốc gia thì có 2 cái Hn và Tp HCM. Vào 2 trang này thì đều 0 có link tới trang hanhchinh.com.vn. Trang ở hn thì link tới 1 diễn đàn asp nhưng đã bị lỗi

Active Server Pages error 'ASP 0131'

Disallowed Parent Path

/Forum/Forum.asp, line 1

The Include file '../editor/connection.asp' cannot contain '..' to indicate the parent directory.

hailam09
24-11-2009, 08:52
Chui nỗi gì, tôi không biết bác search kiểu nào mà không ra! mà thấy trang đó cũng không có firewall gì cả. Trang đó có lâu rồi, lúc trước nhớ có nói đến x-cafevn.org, trang nào cũng cho đăng nhiều luồng ý kiến kiến khác nhau mà cái thì firewall cái thì không! Lạ lùng!

thuongshoo
24-11-2009, 09:30
hồi học kinh tế thì thầy nguyên tắc 1 lãnh đạo rất quan trọng. Làm lính mà lãnh đạo 1 thì kêu làm A, lãnh đạo 2 thì kêu làm B. Không làm không được, làm theo bên nào cũng không được.
Tui thấy bàn loạn lên thì không hay chút nào. Như kì rồi bên Hàn. Chỉ là tin đồn nhưng bà con trên mạng chửi bới ôm xồm, cuốic ùng thì khỏi bàn. Như ở VN gần đây có đồng ký tên kiện ca sĩ bảo thy gì đó. Cuối cùng thì sao?

acaxomcui
24-11-2009, 09:49
Hình như đã bớt khét rồi :D

Chính trị luôn đi đôi với xã hội, nhận thức về xã hội cao thì làm chính trị mới giỏi.

Quan tâm chính trị để hiểu thời thế mà thôi, tùy mức độ mà có thể thấy không hẳn những đứa nói không quan tâm chính trị mà không thiểu thời thế.

Người Việt Nam quan tâm chính trị lắm chớ.
Thanh niên thì có tổ chức Đoàn,thiếu nhi có tổ chức Đội,Đàn bà có tổ chức Phụ nữ,nông dân cũng thế..Mấy bác Nông dân không bàn chính trị sôi nổi đó sao?Chính phủ không mua lúa gạo để xuất khẩu..nông dân buồn;nhà nước mua lúa gạo xuất khẩu nông dân mừng.

thuongshoo
24-11-2009, 10:26
còn cái x-cafe tui xài viettel bị firewall. Tui bữa đó có dùng google translate ráng ngồi đọc cái chủ đề nhà của nguyên bí thư LÊ Khả Phiêu, chỉ thấy mấy ba bên đó chửi bới, nói nhảm. Tui thấy nhiều lúc bên đó cũng như góc thư giãn bên đây. Suy cho cùng là đúng vì bên đó gốc là 1 mục của ddth mà :D

huongct
24-11-2009, 11:53
Thấy Thuongshoo nói có vẻ hậm hực quá. Không phải tui chê chứ nhận thức như bác thì không có cửa để nói chính trị hay vận mệnh QG đâu (nói thiệt tình chứ không phải xách mé gì bác đâu). Tui nghĩ chừng nào bác cảm nhận được nỗi nhục nhã của một dân tộc không ngóc đầu lên được thì có lẽ bác sẽ thay đổi nhận thức thôi.

Nói thiệt tình với bác vài câu, bác chửi tui cũng được, không sao hết !.

thuongshoo
24-11-2009, 12:48
ihih! muốn nói sao cũng được!
gần đây hình như bên bbc có đăng ông nào đó bên Tây có qua nhà ông Lê Khả Phiêu nói là nhà ông này cũng bình thường. Vậy mà các ba ở xcafe cứ làm lên. thiệt tình thì nhà cũng khá nhưng so với gia đình của nhân dân ở vn hiện nay thì cũng bình thường. Có doanh nhân mua máy bay đi riêng ,... Mà các ba đó đều là dân sống và sinh ra ở vn mới khổ. Bởi vậy, x cà khỉ mốc gì! chán thấy bà nội!

bữa nay thử lại thì chắc đúng! tui 0 vô site xcafe chính mà site nhái tên, login thì được nhưng vừa thấy câu chào mừng thì tự nhiên văng ra

quanghaith2
24-11-2009, 15:41
mấy thằng tàu khựa nó khôn lắm. trong khi mình còn dại và có tư tưởng yên thân, ích kĩ, 2 cái quần đảo quý giá đó thuộc về nó cũng là điều dự đoán trước. nó bỏ ra cả đống tiền mà. tui ko nói nhiều. mọi người ai uyêm thâm 1 chút cũng hiểu.

hailam09
25-11-2009, 08:47
Quanghaith2 nói chí phải.
Cũng có nhiều bài viết phân tích về con " cáo già" này. Một trong nhiều điều đáng quan tâm là dùng sức mạnh để hù dọa, quyền lực mềm để chi phối, bịt miệng mọi ý kiến phản đối. Tạo sự bình yên giả tạo, ngấm ngầm âm mưu thâm độc của nó.

Những gì bác Huongct nhận xét về Thuongshoo tôi thấy cũng rất khách quan, Thuongshoo cũng nên suy nghĩ.

--------------
Sv Việt Nam được bao nhiêu bạn trẻ quan tâm đến tình hình của đất nước thì còn là điều phải suy nghĩ.

acaxomcui
25-11-2009, 10:30
--------------
Sv Việt Nam được bao nhiêu bạn trẻ quan tâm đến tình hình của đất nước thì còn là điều phải suy nghĩ.

Không ai hiểu SV bằng chính họ!Nói vậy cũng thừa,nhưng thông cãm cho các bạn trẻ khi chưa có đủ điều kiện mà phải vừa học vừa mưu sinh.
Trong các bạn sinh viên,muốn hiểu thêm về tình hình chính trị xã hội là tự mình tìm hiểu,hoặc nhu cầu gì đó ngoài chuyện học hành.
Nếu bác nghe một bạn SV nhận định:Đãng đã lảnh đạo toàn diện,thì còn gì để quan tâm.
Một thái độ tiêu cực như thế ,từ đâu mà có?