PDA

View Full Version : cần giúp đỡ

sirquangvinh
13-11-2009, 15:00
mọi khi máy vẫn chạy bình thường , nhưng hôm nay bật máy lên thì nó không lên màn hình nữa khởi động thì vẫn chạy bình thường ,đèn bàn phím vẫn sáng nhưng không load lên được màn hình khi boot vẫn nghe tiếng bíp + tiếng load dữ liệu tách nhưng màn hình vẫn không lên. Cứ tưởng màn hình bị hư nên thay màn hình khác vẫn thế . sau đó mình mới tháo card AVG rời ra gắn vào onboard thì vẫn hiện tượng cũ . mình đã tháo tất cả các thiết bị trong máy ra kể cả CPU ra rồi cũng vậy sữa máy bấy lâu nay mới gặp trường hợp này đầu tiên :( có ai gặp trường hợp như mình không vậy

phongxu44
13-11-2009, 20:08
Bạn thử thay ram khác coi, nếu không vẫn chưa lên hình thì có thể nguồn bị yếu tải thay nguồn khác thử coi, ngoài ra cũng có thể bạn gặp phải trường hợp bị chạm ốc, tháo main ra test ngoài thử coi. Nếu main vẫn không chạy thì mình chạy, chạy ra tiệm sửa thôi !!!!

n0bIta88
14-11-2009, 01:47
nếu đã nghe tiếp bíp ,loại trừ RAm,đã test màn hình loại nốt,đã thay card màn hình vào loại nốt trường hơp card màn hình onboard hỏng,chỉ còn 2 cái đấy là main và CPU ...bạn test nốt CPU xem nó hỏng phần nào nhé

sirquangvinh
14-11-2009, 08:34
nếu hư main và CPU thì làm sao mà nó test được hả bạn :D nghỉ hoài không ra nguyên nhân gì nhỉ

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

hôm qua mình test 2 màn hình monitor thì không lên , nhưng hôm nay mình test = LCD thì nó lên nhưng nó chỉ boot tới phần vừa vào đến CMOS thì màn hình đen thui nhấn phím delt hay F2 để load defaul cũng không được . mình để lát là tự khởi động lại liên tục cứ lập lại hoài như thế hôm bữa nguồn bị yếu mới đi sữa bộ nguồn . :(

n0bIta88
14-11-2009, 10:52
bạn mang CPU sang main cùng loại để test chứ sao nữa,hơ hơ cái key nhà bác kén chọn cả màn hình nữa cơ à ...hài nhỉ ( chắc nó khoái màn hình tinh thể lỏng mới =)) =)) )

sirquangvinh
14-11-2009, 20:38
hồi sáng test cpu rồi chạy bình thường nhưng nó chỉ chạy đến vừa vào BIOS thì đen thui típ vậy là sao bà con em poatay :))chắc main quá