PDA

View Full Version : Các lập trình viên Việt Nam hãy tập hợp lại !

Offor
03-02-2004, 23:29
Tui viết cái topic này vì bức xúc trước một vấn đề hiện nay. Đó là việc không có một site nào dành cho các lập trình viên Việt Nam. Các bạn có thể thấy hằng hà sa số các site dành cho các lập trình viên trên khắp thế giới nhưng thực tế là chẳng có cái site nào chuyên biệt cho các lập trình viên Việt Nam cả.

Hiện nay, mặc dù diễn đàn tin học đã quy tụ được rất nhiều người trong giới Công nghệ thông tin Việt Nam nhưng vì bản chất là một diễn đàn nên nó có quá nhiều hạn chế cho các lập trình viên. Bạn có thể post lên những bài hướng dẫn, nghiên cứu rất hay nhưng những bài viết đó dần dà cũng bị trôi tuột vào đâu đó giữa một đống topic khác, và những ai muốn tìm hiểu về vấn đề mà bạn viết sẽ không thể tiếp cận với bài viết của bạn được. Đây là lý do lớn nhất khiến cho trên diễn đàn càng ngày càng ít các bài viết có chất lượng. Và hậu quả của việc này là các lập trình viên chúng ta gặp khó khăn khi tìm kiếm các tài liệu nghiên cứu bằng tiếng Việt. Chúng ta cũng rất khó tiến hành các project lớn cần nhiều người tham gia trong khuôn khổ của diễn đàn. Trước đây, cũng có một vài cái project huy động được cũng kha khá người tham gia như các project của VBClub nhưng rồi cuối cùng cũng tắt ngúm cả.

Cách đây khoảng 2 tháng, tui có nhận được email của một thành viên VBClub thông báo về việc thành lập một site dành cho các lập trình viên tại www.vncoders.com . Những nỗ lực này của các bạn rất đáng hoan nghênh. Nhưng thành thật mà nói, tui khá thất vọng về site này. Thứ nhất, ngay cái tên đã không ổn. Từ "coder" , nếu bạn tra từ điển sẽ thấy nghĩa thực sự của nó là "người làm công việc mã hóa" chứ chẳng ăn nhập gì tới lập trình cả. Tại sao lại là coder mà không phải là programmer ? Thứ hai, về mặt mỹ thuật, site này đa phần chỉ có màu trắng và màu đen, điều bày làm cho site không đẹp. Thứ ba, site được chia làm 3 cột và diễn đàn lại được nhúng vào trong site, nằm trong phạm vi bó hẹp ở cột giữa, rất bất tiện. Và bây giờ nếu bạn vào www.vncoders.com thì chẳng còn thấy gì cả :crying: . Dù sao thì những cố gắng của các bạn cũng rất đáng trân trọng.

Nếu các bạn vào các trang dành riêng cho các lập trình viên như codeproject.com chẳng hạn, các bạn sẽ thấy những site này bố trí rất tinh tế, các bài viết được sắp xếp vào từng nhóm chủ đề riêng biệt, các sản phẩm phần mềm cũng được tách ra theo các nhóm và hoàn toàn có thể download được. Nhờ vậy mà việc tìm kiếm thông tin, tài liệu, các bài hướng dẫn ... rất dễ dàng. Các lập trình viên cũng cảm thấy rằng họ và các bài viết của họ được tôn trọng, và họ lại tiếp tục đóng góp nhiều hơn nữa cho các site này.

Liệu bao giờ Việt Nam mới có được 1 site như vậy ? Chỉ cần chúng ta hợp tác lại thì sẽ xây dựng được 1 site hoàn chỉnh cho các lập trình viên Việt Nam. Chi phí để lập một site như vậy thì sẽ không đáng kể gì khi mỗi người góp vào một chút. Khi site này hoàn chỉnh thì mọi người sẽ rất sẵn lòng đóng góp các bài viết và các sản phẩm của mình làm cho nội dung site ngày càng phong phú hơn. Vậy các bạn nghĩ sao về việc này ?

CrazyBabe
04-02-2004, 12:35
Chú thích một xí: in fact thì coder đúng là programmer đấy, không sai một li nào đâu.

quaitieutu
04-02-2004, 13:09
muốn làm như vậy khó lắm Offor a`.Việc bạn post các Tut lên diễn đàn tin học mới có trường hợp bị..trôi .nhưng post bên ITVn (cấpt trên của ddth.com) thi` không có bị trôi đâu.Để Việt Nam có một site như vậy thì tay lập trình nào chả muốn nhưng mà ...lực bất tòng tâm. Đùng IT4Vn cũng xong mà.:D:D:D

Asus
04-02-2004, 13:47
Đầu tiên, xin cảm ơn bạn đã góp ý cho vncoder.com. Những điều bạn góp ý là vô cùng qúy giá với BQT vncoder. Tuy nhiên, cũng còn một số điều tôi cần lưu ý với bạn.

Bạn vào vncoder không thấy gì cũng đúng thôi, bởi vì ngay chính chử vncoder bạn viết còn sai mà (vncoders.com). Domain chính xác là www.vncoder.com hay www.vncoder.net

Bạn tra từ điển thì chắc chắn là không thể có từ coder trong đó được. Từ chính xác nhất là programmer, nghĩa là Lập Trình Viên. Nhưng do từ đó quá dài và dể viết sai nên chúng tôi lấy từ coder làm chính. Còn vn chính là dành cho Việt Nam.

Một việc nữa vì site mới open nên rất khó tránh khỏi những thiếu xót. Điều này cần có thời gian và quan trọng hơn cả là cần những thành viên có tâm huyết, nhiệt tình chia sẽ kinh nghiệm của mình trong lập trình với những người khác. Thử hỏi, có 4rum nào mà không cần đến thành viên kia chứ.

Điều nữa, vncoder bố trí như vậy vì nó không thể khác hơn được. Những 4rum khác chỉ là 4rum không thôi, không có những mục khác. Còn vncoder là cả một portal nên có rất nhiều chuyên mục khác nhau.

Tuy nhiên, trong một thời gian nữa chúng tôi sẽ cố gắn hoàn thiện hơn. Xin cảm ơn bạn đã góp ý cho vncoder.

hoangleo
04-02-2004, 15:13
De thay y tuong cua Offor tuyet day! nhung hien thuc duoc y tuong nhu vay khong phai don gian dau!

Nhung neu Offor quyet tam thuc hien minh xin duoc dong gop cong suc nho mon cua minh! vi du: design, program web (ASP, PHP)...

:)

Offor
04-02-2004, 17:40
Bạn vào vncoder không thấy gì cũng đúng thôi, bởi vì ngay chính chử vncoder bạn viết còn sai mà (vncoders.com). Domain chính xác là www.vncoder.com hay www.vncoder.net

Chào bạn Asus, hai địa chỉ mà bạn đưa vẫn không tài nào vào được :( . Cám ơn bạn đã tiếp thu ý kiến.

Trang IT4VN hiện nay hầu như chỉ có mình Vi Khoa tham gia sad . Thật sự là template của site này không thuận tiện và không hấp dẫn.

Cám ơn bạn hoangleo đã đồng ý góp sức. Nếu bạn nào đồng ý với ý tưởng của tui và muốn trợ giúp một tay thì xin cứ post lên. Xây dựng một site lý tưởng thì phải tốn nhiều công sức và thời gian, nhưng nếu chúng ta mỗi người giúp một tay thì không phải là chuyện khó.

numen
04-02-2004, 19:38
Không phải chê bai gì. Nhưng tui thật sự không có chút cảm tình với với vncoder. Ngày trước tui cũng không thích giao DDTH lắm, tui rất hoan ngênh từ khi VK chuyển đổi sang giao diện này. Nó có phong thái chuyên nghiệp hơn, đơn giản, nổi bật nội dung, bớt râu ria vây cánh. Còn hồi trước chẳng khác gì búp bê cả :) Tui không nói nội dung của diễn đàn, tui chỉ nói giao diện thôi.

Chúng ta là những programmer chứ không phải là con nít thích hoa hòe màu. Một trang web quan trọng nhất là nội dung, giao diện dễ dàng cho việc tình kiếm thông tin là đứng đầu. Nội dung cũng phải bám sát với tiêu chí của trang web đó. Ba cái tin tức post lên trong vncoder đều chẳng có gì là ghê gớm cũng như liên quan đến vncoder, nó chỉ làm rối mắt. Tin tức phải thể hiện đúng mục đính của cộng đồng chứ không phải để "phổ cập thông tin" cho programmer.

Tui không thích thằng Flash, nó bắt tui phải down phiên bản Flash Player mới nhất, tui không muốn. Khi làm Flash, designer không có chút khái niệm về tính tương thích, Flash chỉ dùng ở mức Flash 4 hay 5 thôi. Flash của vncoder chẳng khác gì giống như cho trẻ con xem cả. Khi thiết lập một hệ thống phải đảm bảo rằng nó tương thích với những cái cũ mà không bắt người dùng phải có cái gì đó phiền hà.
Bạn dùng Linux lướt web chẳng hạn, bạn đang ở một nơi xa dùng máy của người khác. Bạn đang rảnh, viết một Tutorial muốn gửi lên. Bạn vào vncoder, bạn phải chờ dài cổ để down Flash, vì không có Player mới nhất để cache nó khi bạn sang trang khác, lại phải down Flash, làm bạn nản lòng. Webmaster của vncoder không có suy nghĩ này :( đáng buồn.
---> Khi thiết lập web, vị admin này khôi có một cuộc kiểm tra toàn diện chỉ thấy máy mình chạy tốt là OK, không có đủ trách nhiệm.

Thứ nữa, webmaster không thoát khỏi khái niệm cổ hủ: phải có thư viện sách điện tử. Một điều buồn cười. Không hiểu hắn có biết là đó phạm luật không. Một trang web như diễn đàn tin học còn chấp nhận được còn site dành cho programmer tuyệt đối không được có cái này. Ở một một nơi như vậy, sự tôn trọng tri thức cộng đồng đứng lên hàng đầu. Cái khiến tui nhớ đến Vietkey Linux. Đẩy giới công nghệ việt nam một bước lùi trong con mắt đồng nghiệp nước ngoài.

Một site của programmer:
- Là nơi cung cấp những bài Tutorial + SourceCode của nó do thành viên gửi lên
- Giải đáp những gì liên quan đến Tutorial hay những thắc mắc có tính chuyên nghiệp, không phải là nơi dành cho những câu hỏi: "Tại sao tui không install VS.NET được?", những câu hỏi như vậy chỉ thích hợp ở diễn đàn tinh học nơi dành cho mọi tầng lớp tin học thôi.
- Tập hợp các programmer để làm những project lớn open cho cộng đồng.
- Nội dung phải "trong suốt", bám sát tiêu chí của site. Không thể có câu "ê chiều này đi chơi không". Chat chit không thể thiếu nhưng site cho giới lập trình phải để nội dung cô đọng, không thừa thãi để 3, 4 năm sau người ta còn có thể dễ dàng tìm lại.
- v.v...

Tôi thất vọng về vncoder ngay lần đầu.
Tất cả những ý kiến trên là cá nhân tôi, cố gắng đánh giá một cách khách quan nhất, tất nhiên không thể không có chút chủ quan trong đó. Và những khuyết điểm tôi nói nếu là một trang như diễn đàn tin học tôi hoàn toàn chấp nhận. Nhưng ở một nơi mà programmer lập ra để programmer nói với programmer thì tui không thể chấp nhận.

tarnum188
04-02-2004, 20:36
Chúng ta sẽ tạo một site chuyên biệt cho các lập trình viên Việt Nam bằng ngôn ngữ lập trình JSP. Tarnum188 - Administrator

thangnc
04-02-2004, 20:48
Tai sao hau het cac web site lai chi dung co asp ma it thay dung jsp qua cac bac nhi .Minh thay mot website nhu the la hoan toan duoc ung ho .

Asus
04-02-2004, 21:13
Không phải chê bai gì. Nhưng tui thật sự không có chút cảm tình với với vncoder. Ngày trước tui cũng không thích giao DDTH lắm, tui rất hoan ngênh từ khi VK chuyển đổi sang giao diện này. Nó có phong thái chuyên nghiệp hơn, đơn giản, nổi bật nội dung, bớt râu ria vây cánh. Còn hồi trước chẳng khác gì búp bê cả
Hồi trước ra sao, bây giờ nó vẫn vậy. Chỉ là giao diện khác đi vì update lên version mới hơn.

Chúng ta là những programmer chứ không phải là con nít thích hoa hòe màu. Một trang web quan trọng nhất là nội dung, giao diện dễ dàng cho việc tình kiếm thông tin là đứng đầu.
Bạn đếm xem vncoder có bao nhiêu màu.

Ba cái tin tức post lên trong vncoder đều chẳng có gì là ghê gớm cũng như liên quan đến vncoder, nó chỉ làm rối mắt. Tin tức phải thể hiện đúng mục đính của cộng đồng chứ không phải để "phổ cập thông tin" cho programmer.
Tất cả mọi người đều ... "đói" tin tức, bạn có quyền không đọc. Nhưng vncoder không lấy tin trong nước.

Tui không thích thằng Flash, nó bắt tui phải down phiên bản Flash Player mới nhất, tui không muốn. Khi làm Flash, designer không có chút khái niệm về tính tương thích, Flash chỉ dùng ở mức Flash 4 hay 5 thôi. Flash của vncoder chẳng khác gì giống như cho trẻ con xem cả. Khi thiết lập một hệ thống phải đảm bảo rằng nó tương thích với những cái cũ mà không bắt người dùng phải có cái gì đó phiền hà.
Bạn đang sài win gì vậy ... :innocent: , máy bạn là máy gì vậy, trình duyệt của bạn như thế nào. Phòng net của tui sài toàn win98, vncoder load vô tư. Không download gì cả.

Bạn dùng Linux lướt web chẳng hạn, bạn đang ở một nơi xa dùng máy của người khác. Bạn đang rảnh, viết một Tutorial muốn gửi lên. Bạn vào vncoder, bạn phải chờ dài cổ để down Flash, vì không có Player mới nhất để cache nó khi bạn sang trang khác, lại phải down Flash, làm bạn nản lòng. Webmaster của vncoder không có suy nghĩ này :( đáng buồn.
---> Khi thiết lập web, vị admin này khôi có một cuộc kiểm tra toàn diện chỉ thấy máy mình chạy tốt là OK, không có đủ trách nhiệm.
Webmaster nào mà kiểm tra toàn diện được hết tát cả các loại máy thì tui xin kêu bằng ... "sư phụ" :w00t:

Thứ nữa, webmaster không thoát khỏi khái niệm cổ hủ: phải có thư viện sách điện tử. Một điều buồn cười. Không hiểu hắn có biết là đó phạm luật không. Một trang web như diễn đàn tin học còn chấp nhận được còn site dành cho programmer tuyệt đối không được có cái này. Ở một một nơi như vậy, sự tôn trọng tri thức cộng đồng đứng lên hàng đầu.
Tại sao diễn đàn tin học thì chấp nhận được mà vncoder thì không. Họ đâu có edit lại tác giả của những quyển sách đó. Hơn nữa, nếu họ ... bán những quyển sách đó (Có bản quyền) thì các bạn có mua không?

Một site của programmer:
- Là nơi cung cấp những bài Tutorial + SourceCode của nó do thành viên gửi lên
- Tập hợp các programmer để làm những project lớn open cho cộng đồng.
- Nội dung phải "trong suốt", bám sát tiêu chí của site. Không thể có câu "ê chiều này đi chơi không". Chat chit không thể thiếu nhưng site cho giới lập trình phải để nội dung cô đọng, không thừa thãi để 3, 4 năm sau người ta còn có thể dễ dàng tìm lại.
- v.v...
Hoàn toàn đồng ý ...

- Giải đáp những gì liên quan đến Tutorial hay những thắc mắc có tính chuyên nghiệp, không phải là nơi dành cho những câu hỏi: "Tại sao tui không install VS.NET được?", những câu hỏi như vậy chỉ thích hợp ở diễn đàn tinh học nơi dành cho mọi tầng lớp tin học thôi.
Nhưng cái này thì không đúng. Có thể bạn là dân pro, nhưng xung quanh bạn còn rất nhiều người chưa biết đến lập trình là gì và họ muốn học lập trình. Làm sao viết chương trình được khi không có tools hổ trợ.

Và những khuyết điểm tôi nói nếu là một trang như diễn đàn tin học tôi hoàn toàn chấp nhận. Nhưng ở một nơi mà programmer lập ra để programmer nói với programmer thì tui không thể chấp nhận.
Lạ nhỉ .......... :w00t:

Dark Hawk
04-02-2004, 22:13
:D
To Offor: ý tưởng của bạn không tồi. Nhưng xin bạn nhìn vào thực tế. Những site như codeguru.com hay codeproject.com đã có bề dày phát triển từ lâu rồi. Tôi chỉ tiếc là không thấy được nó hồi mới mở cửa nhưng tui tin rằng lúc ấy nó cũng sập xệ chứ không tươm tất như bi giờ đâu. Chỉ hô hào thôi thì ai làm chả được. Nếu thật sự có tâm huyết thì bắt tay vào làm đi rồi mọi người sẽ giúp. Hay nếu không có điều kiện thì tại sao không góp sức xây dựng www.vncoder.com cho hay hơn đẹp hơn. Dù sao thì xây dựng trên mảnh đất đã có người khai phá cũng tốt hơn là đi tìm vùng đất mới. Sao bạn không nghĩ những người làm vncoder đã tốn bao nhiêu công sức để xây dựng nó. Họ được lợi ích gì nào? Site nào lúc mới ra đời chả vậy, phải có thời gian để nó định hình chứ.

To numen: tui dám chắc you chưa bao giờ làm admin site nào đâu. Nếu không thì tại sao you không hiểu được nỗi khổ của admin, giống như làm dâu trăm họ ý. Người không biết cứ tưởng là oai lắm, sướng lắm.

Hì, bức xúc quá nên có chỗ nào quá lời các bác bỏ qua cho. Chừng nào rảnh tui post tiếp.

ITbaby
04-02-2004, 22:19
há há nữa gòi ! Nghĩ có sai đâu phải không Hoangleo, Sawyer, Jishan,... Bảo đảm cái Thread này 1 hồi cũng thành bãi chiến trường mà. Bó tay.

subzero
04-02-2004, 22:26
Vncoder vừa mới ra đời, do đó không thể tránh khỏi nhiều thiếu xót, các bạn muốn xây dựng 1 website dành cho dân programmer sao không cùng với Admin của Vncoder xây dựng cho nó lớn mạnh hơn nhỉ ?

Allbegins
04-02-2004, 22:31
Nhân cơ hội có ý kiến về vncoder, mình vài điều cần giải bày
Về cái tên CODER:

Nếu là người không trong ngành IT. Chắc chắn kô biết là Programmer.
Thật ra cũng khá dễ hiễu ... code là những dòng mã lệnh. Coding là ngồi viết code, lập trình tạo ra code, và ... hiểu 1 cách dí dỏm có thể xem coder như là người làm những việc trong lĩnh vực lập trình.
Và ...
Có ai dám tự xưng mình là Project manager Software mà kô từ vị trí CODER lên không?
Ngay cải BillGate trước đây cũng chỉ là 1 chú nhóc coder "đáng nể". Và rất nhiều anh chị thành công trong software đều xuất phát từ ... coding.

Về cái từ VN:
Thật ra nó cũng chẳng nghĩa lý gì. Giống như javavietname! Những người thích và làm việc với Java đâu chỉ có ở vietnam.

Hai cái đó là vấn đề của domain. Bạn hãy tìm 1 domain nào khác ngắn gọn hơn, cô đọng hơn thử xem. laptrinhvienvietnam.com chang ? Cung may. domain nay van con chua ai reg !!!!

ITbaby
04-02-2004, 22:31
há há, cái tiêu đề của anh offor là Các lập trình viên Việt Nam hãy tập hợp lại ! . Vậy mà chưa gì đã chê Web này, nói Web nọ. He he. Vậy thì lấy đếch gì người ta nghe theo, vả lại còn 1 hà site nữa sao anh không nói, lại đem cái vncoder.com ra. Chả thèm ủng hộ 1 người như vậy. he he. à mà wên, ông anh có cái Web nào hay hay của ông anh cho coi cái coi

Offor
04-02-2004, 22:48
:D
Những site như codeguru.com hay codeproject.com đã có bề dày phát triển từ lâu rồi. Tôi chỉ tiếc là không thấy được nó hồi mới mở cửa nhưng tui tin rằng lúc ấy nó cũng sập xệ chứ không tươm tất như bi giờ đâu.

Chẳng sao cả bạn ạ. Chúng ta hoàn toàn có thể tạo được 1 site như vậy. Tất nhiên là không thể có kho thư viện khổng lồ như những trang này, nhưng cái chúng ta cần ở đây chính là một nơi dành cho các lập trình viên Việt Nam trao đổi thông tin, nghiên cứu, hỗ trợ lẫn nhau xây dựng các project lớn.

Chỉ hô hào thôi thì ai làm chả được. Nếu thật sự có tâm huyết thì bắt tay vào làm đi rồi mọi người sẽ giúp.

Tui viết cái topic này để khảo sát ý kiến của anh em và tìm những người có thể hợp tác để xây dựng cái site lý tưởng này.

Hay nếu không có điều kiện thì tại sao không góp sức xây dựng www.vncoder.com cho hay hơn đẹp hơn. Dù sao thì xây dựng trên mảnh đất đã có người khai phá cũng tốt hơn là đi tìm vùng đất mới. Sao bạn không nghĩ những người làm vncoder đã tốn bao nhiêu công sức để xây dựng nó. Họ được lợi ích gì nào? Site nào lúc mới ra đời chả vậy, phải có thời gian để nó định hình chứ.

Ban đầu tui cũng muốn hỗ trợ cho vncoder nhưng cái site này đã chết từ lâu lắm rồi mà không thấy sửa chữa. Đã rất nhiều lần tui vào để góp ý nhưng chẳng thể nào vào được cả. Nếu admin quan tâm đến site này thì lẽ ra nó phải hoạt động lại từ lâu rồi. Nếu bạn vào một site mà không được thì bạn có thể thử vào lại lần sau. Nhưng nếu lần 2, lần 3, lần 4 mà cũng chẳng được thì liệu bạn có thể kiên nhẫn tiếp tục ? Khách đến nhà mà chủ không tiếp thì khách cũng chẳng muốn ghé lại nữa.

Allbegins
04-02-2004, 22:50
Không có dự án kế hoạch nào đùng 1 cái , úm ba la 1 cái là tốt

CodeProject.com, hay 1 số site lập trình nổi tiếng khác họ có cả chục năm kinh nghiệm và hoạt động. DDTH thì khỏi nói, trải qua bao sóng gió , ... vikhoa và các nhóm Mod, Siêu Mod cũng ì ạch lo cho nó. Vì nó mà sống chết .... Chưa kể hàng tháng kô trả tiền HOST, lâu lâu chống Hack. .... Ôi đâu phải chuyện nhỏ!

Vncoder mới hình thành và lót tót đi chập chững. Chắc chắc là kô thể kô thiếu xót.
Nhưng tụi mình kô nản chí. Vì nó là kế hoạch dài lâu. Bài viết ít, giao diện xấu, member chưa tích cực ... nó là vẫn đề chung của mọi FORUM và PORTAL.

Nếu vì thế mà xa lánh nó, thì liệu bạn có còn ủng hộ nó trong ý nghĩa kô?
Thay vì post bài bên này, sao bạn kô góp ý bên vncoder, mail thẳng cho admin ...
Chúng mình hoan nghênh các bạn góp ý.

Các bạn kô thấy bọn mình tuy là thành lập thêm vncoder, nhưng vẫn tham gia DDTH hay kô? Vì bọn mình nghĩ đang sống chung trong thế giới IT thì liên kết và hỗ trợ nhau là cách tốt nhất.

Dark Hawk
04-02-2004, 22:52
To Allbegin: ra bác cho là laptrinhvienvietnam.com là ngắn gọn, súc tích và cô đọng hơn vncoder à. Lạ nhỉ. Cái domain không quan trọng bằng cái gì có trong domain ấy đâu.

Dark Hawk
04-02-2004, 22:57
To offor: server của vncoder.com đang nâng cấp nên phải off một thời gian thôi. We come back soon. :D

Allbegins
04-02-2004, 22:58
:D chinh vì thế chúng mình chọn vncoder!

Offor
04-02-2004, 23:22
há há, cái tiêu đề của anh offor là Các lập trình viên Việt Nam hãy tập hợp lại ! . Vậy mà chưa gì đã chê Web này, nói Web nọ.

Tui viết topic này không nhằm chỉ trích một ai hoặc một trang web nào. Tui chỉ đưa ra một vài ý kiến về nhược điểm của các site dành cho lập trình viên hiện nay. Góp ý là để cho tốt hơn.

Allbegins
04-02-2004, 23:23
Vậy thì các bạn cho thêm ý kiến nhé ... rất

Offor
04-02-2004, 23:24
Thay vì post bài bên này, sao bạn kô góp ý bên vncoder

Tui cũng muốn làm vậy lắm chứ, nhưng như đã nói ở trên, chẳng thể nào connect vào được, làm sao góp ý ?

Offor
04-02-2004, 23:28
Cái domain không quan trọng bằng cái gì có trong domain ấy đâu.
Hoàn toàn đồng ý với Dark Hawk.

Asus
04-02-2004, 23:34
Tui viết topic này không nhằm chỉ trích một ai hoặc một trang web nào. Tui chỉ đưa ra một vài ý kiến về nhược điểm của các site dành cho lập trình viên hiện nay. Góp ý là để cho tốt hơn.
Đúng vậy, góp ý là để cho tốt hơn. Hoàn toàn hoan ngênh bạn. Offor ạ.

Nhưng mà cái này thì không phải là góp ý rồi.

Ba cái tin tức post lên trong vncoder đều chẳng có gì là ghê gớm cũng như liên quan đến vncoder, nó chỉ làm rối mắt.
Vncoder không tạo ra tin tức, mà chính xác hơn là đăng tin tức. Các site khác cũng thường làm vậy. Có thể nó không có gì là ghê gớm (theo ý bạn) nhưng những người khác vẫn còn đọc tin. Hơn nữa, vncoder không copy lại các tin trong nước nữa mà chỉ đưa tin từ nước ngoài thôi. Chúng tôi có bộ phận chuyên trách việc đó.

Giải đáp những gì liên quan đến Tutorial hay những thắc mắc có tính chuyên nghiệp, không phải là nơi dành cho những câu hỏi: "Tại sao tui không install VS.NET được?", những câu hỏi như vậy chỉ thích hợp ở diễn đàn tinh học nơi dành cho mọi tầng lớp tin học thôi.

vncoder cũng dành cho mọi tần lớp lập trình ..... :tongue:

numen
05-02-2004, 01:26
To Asus:

Hồi trước ra sao, bây giờ nó vẫn vậy. Chỉ là giao diện khác đi vì update lên version mới hơn.
Thì tui đang nói giao diện cơ mà. Version mới hay cũ điều đó không quan trọng vì bạn có thể tự sửa mã được.

Về DDTH nên tui mới nói, còn những phản bác của bạn về vncoder tui không ý kiến gì. Có vẻ như bạn là thành viên quan trọng của nó, tui không rõ. Tuy nhiên tui đã nói là đây chỉ là ý kiến của riêng tui, tui chỉ mong muốn cộng đồng tốt đẹp hơn, những gì bạn thấy đúng thì bạn thu nhận, thấy không đúng thì thôi đâu cần phải vặn lại tui đâu :) Chỉ có 2 điều tui cần nói rõ với bạn.
- Về vấn đề tương thích:
Flash không quan trọng bạn sài OS nào mà quan trọng là Flash player được dùng. Bạn sài trong phòng NET nghĩa là nhiều người dùng, chỉ cần một lần download, chính xác là nâng cấp Player thì lần sau đâu cần phải down nữa. Hãy lấy một máy cài lại từ đầu, đừng thêm gì, bạn vào thử đi rồi sẽ thấy. Vậy thôi!

Webmaster nào mà kiểm tra toàn diện được hết tát cả các loại máy thì tui xin kêu bằng ... "sư phụ"
Nếu vậy thì bạn đúng là phải kêu người ta bằng sư phụ rồi. Bạn phân tích -> thiết kế -> cài đặt -> kiểm tra hệ thống bao nhiêu công sức như vậy thì đáng lẽ phải hoàn thiện đứa con tinh thần của bạn chứ. Trang Web bạn làm ra bạn tối thiểu phải dùng 3 trình duyệt ở phiên bản mà người ta dùng nhiều nhất, đừng dùng phiên bản mới nhất. Kiểm tra kết quả hiển thị có đồng bộ không, có sai sót gì không. Nếu không làm được như vậy thì đừng gọi mình là programmer.
- Vấn đề tri thức cộng đồng:
Tui chỉ nói trong tin học, ngoài những bản ebook miễn phí của chính hãng, đa số còn lại đều vi phạm luật. Diễn đàn tin học tiêu chí là cho tất cả mọi người như VK nói. Còn vncoder như tên gọi là muốn dành cho programmers, tập trung những experts, muốn trở thành một codeproject. Nếu muốn như vậy thì trước tiên không được vi phạm luật. Diễn đàn tin học ở đây không phải là nơi như vậy.

Tui chỉ nói như vậy thôi, không ý kiến nữa. Góp ý cho vncoder nè:
- Cần xây dựng lại giao diện, các item trong web trong web được chia quá vụn, khung ngoài to mà nội dung nhỏ.
- Nếu muốn đăng tin tức dịch, nên tách riêng với thông tin của site.

To Dark Hawk

To numen: tui dám chắc you chưa bao giờ làm admin site nào đâu. Nếu không thì tại sao you không hiểu được nỗi khổ của admin, giống như làm dâu trăm họ ý. Người không biết cứ tưởng là oai lắm, sướng lắm.
Một đạo lý rất đơn giản, đã lập một trang web về một lĩnh vực nào đó thì lĩnh vực đó phải là niềm đam mê của hộ, nếu không đủ đam mê thì đừng theo. Thật buồn cười, tôi chưa bao giờ nghĩ Admin là oai cả, sướng cả trừ khi bạn làm ra tiền với trang web đó. Một trang web không thể sống nếu chỉ có Admin, cần có những người tài xung quanh. Đúng là tui chưa làm Admin một cách đúng nghĩa bao giờ, đơn giản vì không có thời gian mà lo việc coi sóc. Tui có quyền Admin cho một hệ thống đã được 2 năm vì tôi là người góp sức tạo ra nó nhưng thực chất để cho người khác làm Admin và tôi coi đó chỉ là một bài tập thực hành luyện kỹ năng của mình thôi, tôi chỉ giải đáp vấn đề kỹ thuật cho các member rồi bay nhảy các nơi để học hỏi.
Tôi là một programmer và tôi không thích làm admin. Những góp ý của tôi với vncoder với tư cách programmer thực sự mong muốn có một nơi để chia sẻ kinh nghiệm.

Dark Hawk
05-02-2004, 10:23
Một trang web không thể sống nếu chỉ có Admin, cần có những người tài xung quanh

Nhận xét rất chính xác. www.vncoder.com đã hoạt động trở lại, mời các bạn cùng vào để góp phần xây dựng một sân chơi chung cho lập trình viên nhé. Nhân tố con người là quan trọng nhất. Còn tất cả những thứ khác, chúng ta đều có thể bàn bạc để tìm tiếng nói chung. Quan điểm cá nhân dù sao cũng chỉ là quan điểm cá nhân, nếu cảm thấy hợp thì nghe, không hợp thì thôi. Chúng ta đừng nên bới móc từng lời ra mà chỉ trích nhau làm gì. :D

Thân

Asus
05-02-2004, 10:47
Haha, hoàn toàn chính xác. Chúng ta không nên chỉ trích nhau làm gì mà nên góp ý để cùng nhau phát triển mạnh hơn. :tongue:

Tôn trọng tất cả các ý kiến đóng góp của các Bạn........

Thanks.... :D

hoangleo
06-02-2004, 08:11
Theo minh thi chung ta khong nen ban cai cai nao hay hon, cai nao tot hon, cai nao do hon.... ma chung ta nen tap chung y kien lai voi nhau duoc ra mot quyet dinh dung dan va co ich.

Nhu muc tieu tu dau da de ra, chung ta deu muon co mot san choi ho tro ve ma nguon cung nhu hoc hoi trong linh vuc IT, programming... Vi the, cac ban khong nen phan tich qua sau vao viec che bai hay khen ngoi gi ca!

Neu chung ta la nhung ngui lap trinh, nhung nguoi yeu IT, yeu dat nuoc VN, muon dat nuoc minh ngay cang phat trien trong linh vuc IT nhu An Do... thi khong bao gio tro neu chung ta biet cung nhau co gang va cong tac voi nhau nham dua ra mot san choi bo ich va gop phan trong viec hoc hoi kien thuc!

:) :)
Noi ve trinh bay website, theo minh nghi khong nhat thiet so sanh ASP, PHP, JSP, cai nao hay hhon, cai nao tot hon... ma nghi rang cai nao dat den muc dich cuoi cung la dua ra mot website thu hut moi nguoi hoc kien thuc tu no! Theo minh nghi viet bang ngon ngu nao cung duoc ca! minh khong bao gio phan biet nhung ngon ngu Script ca! nhung theo thuc te minh biet thi ngon ngu PHP ho tro rat nhieu chuc nang! Minh chi gop y the! :)

Con day la website hay ve source code: www.programfiles.com

than ai chao cac ban! :)
Minh rat vui neu duoc tiep suc gop phan! :)

LMTruong
06-02-2004, 14:31
Hehe, cãi lộn mà thiếu tui đâu có zui :D :D. Nhìn cái tiêu đề tui cứ tưởng là một cái project lớn dành cho coder chứ. Ai ngờ toàn pà tám hông hehe, mà topic pà tám thì đâu thể thiếu LMTruong được :D :D

Kado
07-02-2004, 15:40
Ha..ha....Chán mấy người quá!! "Các lập trình viên Việt Nam hãy tập hợp lại ! " Nghe tên hay quá tui mới vô thử coi sao, nhưng coi xong thì ... :emlaugh: !

Allbegins
07-02-2004, 16:06
"Nhân chi sơ tánh bổn cải"!

Cải xong thì huề.... huề rồi bắt tay ... :)

Sawyer
07-02-2004, 18:04
Nghe cái topic đã lỗ tai quá vào xem ai ngờ ..
Mới trong trứng nước đã vậy rồi,dựng site lên có war là điều tất yếu
stop here !

Asus
08-02-2004, 12:27
Thôi mà, đã nói là không cải nhau nữa mà. Ai góp ý .... okie, chấp nhận. Ai cãi nhau nữa là tui lock cái thread này lại bi giờ. (^_^).

thiendang
09-02-2004, 02:00
Chả đi vào đâu cả. Buồn cười.

Dark Hawk
09-02-2004, 23:59
Ô hay nhỉ, cho dù là cãi nhau thì cũng là đang đóng góp chính kiến của mình. Có chuyện gì ngay từ đầu đã thuận buồm xuôi gió đâu chứ. Chán chán cái gì? Rõ buồn cười, chẳng muốn đóng góp gì cả, chỉ thích người ta bày sẵn cỗ rồi nhảy vào xơi thôi à. Xắn tay áo lên mà góp sức đi chứ.

KEM_WALL
10-02-2004, 16:32
các bác cứ cãi đi, không cải thì làm sao phát hiện ra cái chưa tốt mà sửa ??
cái quan trọng bây giờ là lo thiết kế site đi ...
chuyện bài viết hay chuyện domain lo sau ... chưa gì đã lo tới trong khi cấu trúc site chưa đáp ứng nhu cầu ...

hoangleo
11-02-2004, 09:11
Ừ đúng đó! có tâm huyết mà chả chịu làm thì làm gì còn tâm huyết nữa... cái cha nội đưa ra ý kiến này chẳng chịu bắt tay và đưa ra định hướng cụ thể đi! cứ lo mà cãi và thì hết giờ ra về... mệt :)

minhdu
16-11-2008, 15:27
Trang caulacbovb dành cho anh em code VB.
Trang congdongcviet cho cac coder về C.
Nhiu đó đủ rùi +_*

temp2
16-11-2008, 16:14
topic sắp đc 5 tuổi rồi bạn, lấy côt chi mà lâu vậy

nguchet
16-11-2008, 20:58
lol...................... ai đào đâu ra cái này lên vậy

bluesky1612
16-11-2008, 21:10
Vừa lập trình, vừa khai quật.

ngoctoan1989
09-12-2008, 18:58
em thấy mỗi tên là http://laptrinhvien.vn là hay nhất!
vì là của Việt Nam mà cứ gì phải tiếng anh nhỉ
mà đọc ra nó là lập trình viên việt nam chẳng hay à

th2507
26-12-2008, 18:34
Ý kiến của các bạn rất hay.. Tôi hy vọng trong tgian không xa, thì những người lập trình như chúng ta có thể kết nối với nhau gần hơn và đoàn kết hơn để ngành công nghệ thông tin phát triển hơn nữa.

duongdragonxxx
26-12-2008, 18:37
các bác ngó hộ em site VsViet.com

ITS
31-12-2008, 10:37
^^Chủ đề: Các lập trình viên Việt Nam hãy tập hợp lại !

duongdragonxxx
17-01-2009, 17:58
Lập trình .net đêi
- vsviet.com
- dot.net.vn
- net.chungta.com
- dotnet.chungta.com

The Old Man
18-01-2009, 12:17
Chữ đoàn kết viết code không có trong tự điễn IT VN.

relax24h
18-01-2009, 20:51
Topic từ đầu 2004, bác nào khai quật đc tài quá ha

batvb1
21-01-2009, 09:14
Tui viết cái topic này vì bức xúc trước một vấn đề hiện nay. Đó là việc không có một site nào dành cho các lập trình viên Việt Nam. Các bạn có thể thấy hằng hà sa số các site dành cho các lập trình viên trên khắp thế giới nhưng thực tế là chẳng có cái site nào chuyên biệt cho các lập trình viên Việt Nam cả.

Hiện nay, mặc dù diễn đàn tin học đã quy tụ được rất nhiều người trong giới Công nghệ thông tin Việt Nam nhưng vì bản chất là một diễn đàn nên nó có quá nhiều hạn chế cho các lập trình viên. Bạn có thể post lên những bài hướng dẫn, nghiên cứu rất hay nhưng những bài viết đó dần dà cũng bị trôi tuột vào đâu đó giữa một đống topic khác, và những ai muốn tìm hiểu về vấn đề mà bạn viết sẽ không thể tiếp cận với bài viết của bạn được. Đây là lý do lớn nhất khiến cho trên diễn đàn càng ngày càng ít các bài viết có chất lượng. Và hậu quả của việc này là các lập trình viên chúng ta gặp khó khăn khi tìm kiếm các tài liệu nghiên cứu bằng tiếng Việt. Chúng ta cũng rất khó tiến hành các project lớn cần nhiều người tham gia trong khuôn khổ của diễn đàn. Trước đây, cũng có một vài cái project huy động được cũng kha khá người tham gia như các project của VBClub nhưng rồi cuối cùng cũng tắt ngúm cả.

Cách đây khoảng 2 tháng, tui có nhận được email của một thành viên VBClub thông báo về việc thành lập một site dành cho các lập trình viên tại www.vncoders.com . Những nỗ lực này của các bạn rất đáng hoan nghênh. Nhưng thành thật mà nói, tui khá thất vọng về site này. Thứ nhất, ngay cái tên đã không ổn. Từ "coder" , nếu bạn tra từ điển sẽ thấy nghĩa thực sự của nó là "người làm công việc mã hóa" chứ chẳng ăn nhập gì tới lập trình cả. Tại sao lại là coder mà không phải là programmer ? Thứ hai, về mặt mỹ thuật, site này đa phần chỉ có màu trắng và màu đen, điều bày làm cho site không đẹp. Thứ ba, site được chia làm 3 cột và diễn đàn lại được nhúng vào trong site, nằm trong phạm vi bó hẹp ở cột giữa, rất bất tiện. Và bây giờ nếu bạn vào www.vncoders.com thì chẳng còn thấy gì cả :crying: . Dù sao thì những cố gắng của các bạn cũng rất đáng trân trọng.

Nếu các bạn vào các trang dành riêng cho các lập trình viên như codeproject.com chẳng hạn, các bạn sẽ thấy những site này bố trí rất tinh tế, các bài viết được sắp xếp vào từng nhóm chủ đề riêng biệt, các sản phẩm phần mềm cũng được tách ra theo các nhóm và hoàn toàn có thể download được. Nhờ vậy mà việc tìm kiếm thông tin, tài liệu, các bài hướng dẫn ... rất dễ dàng. Các lập trình viên cũng cảm thấy rằng họ và các bài viết của họ được tôn trọng, và họ lại tiếp tục đóng góp nhiều hơn nữa cho các site này.

Liệu bao giờ Việt Nam mới có được 1 site như vậy ? Chỉ cần chúng ta hợp tác lại thì sẽ xây dựng được 1 site hoàn chỉnh cho các lập trình viên Việt Nam. Chi phí để lập một site như vậy thì sẽ không đáng kể gì khi mỗi người góp vào một chút. Khi site này hoàn chỉnh thì mọi người sẽ rất sẵn lòng đóng góp các bài viết và các sản phẩm của mình làm cho nội dung site ngày càng phong phú hơn. Vậy các bạn nghĩ sao về việc này ?
Nhu vay cung kho lam ban ah

yahooo
21-01-2009, 09:35
Ngày hôm nay vào vncoder.com không được ạ :D

vnntech.com
02-08-2010, 17:04
nói chung để làm một site mới mình nghĩ là rất khó vì mọi người qen DDTH rồi, ở đây giờ bà con CNTT VN tụ tấp rất nhiều nên có site mới chắc cũng được mấy bữa là chán.

tesulakata
05-08-2010, 14:16
Chẳng có gì
thân tên nào tên đó lo thôi
Chúc vui
nếu ai tập hợp được cho tui 1 chân nhé
Yahoo nè
tesulakata
email tesulakata@yahoo.com.vn

Thân

dtrhiep
05-08-2010, 14:37
Đào mộ kinh quá, chủ đề từ năm 2004, tất cả mọi thứ dường như đã là con số 0

Chienthan1612
16-06-2012, 22:27
Mời các bạn cùng tham gia Diễn đàn Vietnamcode.....
Mình sẽ cố gắng đưa nó đi theo đúng chất 1 diễn đàn lập trình việt nam

Toan10921
17-06-2012, 11:59
hi e ủng hộ cộng đồng này ra đời :D