PDA

View Full Version : Lỗi ổ cứng-> Không thể cài Win

quansantran
10-11-2009, 02:02
Hi các bạn,
Máy mình có 3 phân vùng, C, D, và E. Phân vùng C mình cài win Vista, D cài Win 7, và E dùng để chứa dữ liệu. Hôm qua mình muốn cài Linux vào C nên mình vào Win 7 (ổ D) rồi format ổ C. Kết quả là khi thử bỏ đĩa Win 7 vào cài thì đến giai đoạn copy Window files vào máy thì nó chạy cái vèo 100% liền và chuyển sang giai đoạn expaning file. Chạy một lúc thì máy khởi động lại và sau đó thì đứng yên chứ không chịu chạy tiếp :(

Khi mình khởi động lại máy thì nó báo MBR file is missing. Mình dùng đĩa Hiren Boot để sửa thì lại bị lỗi NTLDR file is missing. Bí quá mình vào một máy cài Win XP để copy file ntldr và ntdetect.com vào ổ C thì không bị báo lỗi nữa nhưng khi thử cài lại Win 7 vào ổ C thì vẫn bị tình trạng cũ :(
Khi mình dùng đĩa Win XP để cài, máy lại báo là không nhìn thấy bất cứ hard disk nào..huhu... Vậy thật ra ổ cứng của mình bị gì?

tam_giang
10-11-2009, 14:31
Ổ là loai nào ? XP phải từ SP2 trở lên mới biết SATA, nếu không phải tích hợp.

quansantran
10-11-2009, 23:52
Thanks bạn nhiều. Mình sẽ kiếm bản XP SP2 để thử :)

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Mình đã thử với bản XP SP2. Kết quả là cũng không nhận được ổ cứng...:( Bạn nào có kinh nghiệm thì giúp mình với. Mình chắc là ổ cứng không hư vì vẫn cài được Ubuntu 9.10 và đang sài rất tốt. Có phải là ổ cứng của mình đã bị xóa mất những file quan trọng như là file nhận biết và khởi động ổ cứng???

Thanks