PDA

View Full Version : Thiết kế cơ sở dữ liệu

suckhoems
06-11-2009, 09:35
Xin chào!
Mình có một vấn đề muốn hỏi các bạn, mình cũng đã đọc rất nhiều các tài liệu về cơ sở dữ liệu, nhưng mình chưa đúc kết hay rút ra được những kinh nghiệm hay kiến thức cụ thể như: Các bước cơ bản hay những điều cần phải lưu ý tới khi phân tích, thiết kế cơ sở dữ liệu là gì? Làm sao để đánh giá thiết kế cơ sở dữ liệu là tốt hay chưa tốt? Những nguyên tắc chung nhất để đánh giá cơ sở dữ liệu là gì?
Rất mong nhận được sự giup đỡ của các bạn!

bluesky_ta
06-11-2009, 10:03
Khi thiết kế CSDL bạn phải chú ý đến Các QUY TẮC TOÀN VẸN DỮ LIỆU và CÁC DẠNG CHUẨN, hai cái đó rất quan trọng.

suckhoems
06-11-2009, 11:34
Xin chào các bạn!
Trước tiên cho mình cảm ơn bạn bluesky_ta đã trả lời giúp mình nha!
Với lại cho mình hỏi thêm cái này, mình đang quan tâm tới 3 loại hệ quản trị cơ sở dữ liệu, đó là: 1. Hệ quản trị cơ sở dữ liệu quan hệ, 2. Hệ quản trị cơ sở dữ liệu đối tượng quan hệ, 3. Hệ quản trị cơ sở dữ liệu hướng đối tượng. Mình muốn biết ưu nhược điểm của từng hệ quản trị cơ sở dữ liệu trên (bao gồm những vấn đề về mô hình CSDL, loại dữ liệu, cách thức lưu trữ dữ liệu , thực thi, truy vấn, và công nghệ sử dụng). Mình đang rất cần những thông tin như vậy để có một cái nhìn tổng quan về hệ quản trị cơ sở dữ liệu. Các bạn biết trả lời giúp mình nha!

suckhoems
09-11-2009, 15:20
Các bạn ơi giúp mình với! Bạn Bluesky_ta dau roi?

linkker
07-03-2010, 09:31
HQTCSDL : là chương trình quản lý cơ sở dữ liệu
CSDL : hiện có 5 loại mô hình CSDL thường được sử dụng nhất (ngoài 5 mô hình này có 1 số ngành tự thiết kế mô hình đặc biệt cho mình - họ tự nghiên cứu và ko công bố, hoặc đang tự nghiên cứu - )
1. Mô hình DL Phân cấp
2. Mô hình DL Mạng
3. Mô hình DL Quan hệ
4. Mô hình DL Thực thể kết hợp
5. Mô hình DL Hướng đối tượng

Trong 3 loại bạn nói mình chưa biết "2. Hệ quản trị cơ sở dữ liệu đối tượng quan hệ" (có thể trình độ CSDL mình còn yếu, nếu được tài liệu về mô hình này xin bạn up cho mình biết thêm)

Còn ưu và nhược điểm thì mỗi cái đều có ưu và nhược điểm riêng, tất cả đều đang được sử dụng nhưng mô hình DL Quan hệ đang được sử dụng nhiều nhất vì có nhiều ưu điểm nhất (mô hình DL hướng đối tượng có nhiều ưu điểm hơn -nhưng mới chưa được xây dựng, sử dụng nhiều)

Nếu có thiếu sót xin ae chỉ giáo thêm