PDA

View Full Version : cho hỏi bắn Ip là gì ạ ???

kaominh
03-11-2009, 16:24
Gần đây mình có tham gia một diễn đàn. mình có viết một số bài làm admin tức và nói : sẽ bắn nick và bắn IP. Vậy anh chị cho mình hỏi "IP" là gì ? nếu bị bắn IP rồi thì trên máy đó mình có tiếp tục đăng kí nick khác trên diễn đàn đó ko ?
xin cám ơn.

yourvietnam
03-11-2009, 16:35
"Bắn" chắc là viết chệch của banned .

Về Nick:
Khi bạn bị "bắn" nick thì nick đó sẽ có thể không sử dụng được nữa. Tùy theo mức độ phân quyền của group banned diễn đàn đó.

Về IP:
Mỗi máy tình khi kết nối vào mạng đều có địa chỉ riêng cho nó và địa chỉ này là duy nhất, gọi là địa chỉ IP .

Khi bị "bắn" ip thì sử dụng máy tính đó sẽ không truy cập được diễn đàn đó hoặc không đăng ký được tài khoản trên diễn đàn đó. Trường hợp "bắn" này thì bạn đừng ngại, vì địa chỉ ip ở việt nam là cung cấp động cho các thuê bao cá nhân ( ngoại trừ việc bạn sử dụng đăng ký ip tĩnh hoặc tiệm internet bạn dùng có đăng ký ip tĩnh,... ) nên bạn chỉ cần tắt , mở modem là sẽ có ip mới và các admin sẽ không sử dụng hiệu quả việc "bắn" ip đâu.

kaominh
03-11-2009, 16:41
ồ vậy cảm ơn yourvietnam rất nhiều! vậy nếu bị banned IP mà chỉ cần mở/tắt modum là có IP mới thì mình ko còn sợ nữa.

user_84_gialam
04-11-2009, 03:44
ồ vậy cảm ơn yourvietnam rất nhiều! vậy nếu bị banned IP mà chỉ cần mở/tắt modum là có IP mới thì mình ko còn sợ nữa.

"Modem" chứ ko phải "Modum". Việc có IP mới hay kô thì còn tùy thuộc vào xem máy bạn đang sử dụng IP động hay là tĩnh.