PDA

View Full Version : Học tín chỉ ở Mỹ

mr.annt
30-10-2009, 16:42
Quy chế học tín chỉ ở VN ta ko biết có lạc hậu hay không ?

Nghe mấy bác trên này khen công nghệ giáo dục của Mỹ quá, chẳng biết quy trình đào tạo dạy hoc chế tín chỉ ở US khác gì với mình, ưu điểm gì cho sv hơn so với VN ta.

Ở vn ta thì sv đi học theo chế tín chỉ có những khó khăn nào là đáng nêu ra và đáng phải sửa nhất.

Mong các bác giúp đỡ, em đang làm b cáo về đề tài này nên cần mấy bác giúp đỡ tí

khanh3t
30-10-2009, 16:53
bên ng ta quan trọng là làm đc việc chứ việt nam giỏi thì cũng cần phải cái bằng đã

mr.annt
30-10-2009, 20:29
hxhx

đang thảo luận về khó khăn của sv khi học chế tín chỉ bác ợ, ko bàn về vấn đề giáo dục đi sai hướng hay đúng hướng.

minhducgamer
30-10-2009, 22:23
Bên người ta tín chỉ là tín chỉ đúng nghĩa. Còn Vn tín chỉ chỉ là hình thức hợp thức hoá...1 cách tăng thêm học phí mà thôi.Lý do nè:
1. Chương trình có bi nhiêu đó môn thì có đổi hay tự chọn đc mấy môn? cao lắm 2-3 môn gì đó thôi. Mà nói tự chọn cho oai chứ nhiều trường chọn thì...ko có dạy, cái ko chọn ko học nữa khỏi lấy bằng.
2. Trước tính theo HK. Một HK thu khoảng 1-2 chai gì đó. Giờ đổi qua tín chỉ, mỗi HK thu tầm 1,5-3 chai.Lợi nhuận về KT là hiển nhiên.
Nước ngoài a giỏi thì học lớp 1-2 rùi nhẩy lên 5-6 ahy DH cũng đc. Còn Vn thì cứ đều bước 1-2-3-4-5...Tín chỉ nước ngoài có tác dụng còn của VN thì cũng là dánh sách môn học xếp hàng đều bước 1-2-3...nhưng quy ra tiền nhiều hơn vì mang cái mác hàng Ngoại mà.

mr.annt
02-11-2009, 10:30
còn nữa không các bác, em cần nhiều bức xúc của sv hơn nữa. Vụ này làm ở 6 trường ĐH 1 lần nên cần tiếng nói mạnh mẽ hơn

PCtrouble
04-11-2009, 16:58
Bức xúc thì nhiều lắm, nhưng không phải cái nào khi nói ra cũng dc giải quyết đâu.
Nói mãi cũng như nước đổ lá khoai thôi

abili
23-11-2009, 21:37
còn nữa không các bác, em cần nhiều bức xúc của sv hơn nữa. Vụ này làm ở 6 trường ĐH 1 lần nên cần tiếng nói mạnh mẽ hơn

Trong 6 trường đó có trương ĐH Công Nghiệp TP HCM không vây ?? Mình cũng đang có nhiều bức xúc lắm đây !!!!