PDA

View Full Version : kỳ lạ không sử dụng đước phím del??

cuongadvance
26-10-2009, 22:24
xin chào mọi người!
máy tính để bàn của mình vùa xảy ra sự cố như sau.
khi khởi động máy mình ấn phím del liên tục nhưng không vào được bios mà nó cứ vào thẳng win(mục đích chỉnh cho khi khởi đông nhận đĩa boot đầu tiên,để cài win hoặc ghost)
Những lần trước mình vẫn làm được ,có một điều lạ là mình sử dụng tổ hợp phím ctrl+alt+del vẫn được,điều đó chứng tỏ phím del không bị hỏng.
các cao thủ xin chỉ giúp,tai sao lai không vào bios khi ấn del liên tục .
xin cảm ơn

The Old Man
26-10-2009, 23:20
Tùy theo Motherboard, có MB phải ấn phím F2 hoặc F12 chớ không phải DEL.

Coi kỷ lại, có thế bạn nhớ lầm chăng?

Monster_13
27-10-2009, 03:57
lúc khỏi động xem hứong dẩn coi nhấn phím gi de vào bios,có hướng dab64 mừ

cuongadvance
27-10-2009, 08:21
mình đã nhắc là mình đã vào bios bằng phím del,mình thử f2,f12...tất cả đều không được

thtu76
27-10-2009, 08:44
Có thể có lỗi của BIOS CMOS. Bồ thử tháo pin ra khoảng vài phút rồi lắp lại xem sao!

dungsg
27-10-2009, 08:53
Bỏ đĩa boot vào Bấm F8 thử xem sao . Phím DEL nhiều khi bị virus khống chế không xài đựoc

The Old Man
27-10-2009, 09:36
Bỏ đĩa boot vào Bấm F8 thử xem sao . Phím DEL nhiều khi bị virus khống chế không xài đựoc

???????????????????????????????

bigbigcat
27-10-2009, 20:52
Vậy main của bạn là main gì?. Phím F8 là để vào boot Menu nhưng không phải main nào cũng F8 đâu nhé. Nếu biết main gì thì sẽ rõ ngay mà

cuongadvance
27-10-2009, 23:26
ban nói đúng là máy của mình đang bị virus.có khả năng cao là phím del đã bị khống chế,không biết có đúng thế không,nếu đúng như vậy thì mình phải cài win thế nào đây.không thể vào bios,không thể khởi động bằng đĩa boot,rất khó,đây là trường hợp đầu tiên mình bị mắc phải.
mình ghi chú thêm:sau khi khởi động máy ,nhấn phím del,không vào được bios mà chạy biểu tượng window rồi xuất hiện màn hình đen xì,có dòng chữ báo máy của bạn đã bị virus tấn công,mình đợi rất lâu cũng không vào win được,đành sử dụng ctrl alt del để turn off .

user_84_gialam
28-10-2009, 02:24
Bro đổi bàn phím khác xem sao?

bigbigcat
28-10-2009, 12:49
ban nói đúng là máy của mình đang bị virus.có khả năng cao là phím del đã bị khống chế,không biết có đúng thế không,nếu đúng như vậy thì mình phải cài win thế nào đây.không thể vào bios,không thể khởi động bằng đĩa boot,rất khó,đây là trường hợp đầu tiên mình bị mắc phải.
mình ghi chú thêm:sau khi khởi động máy ,nhấn phím del,không vào được bios mà chạy biểu tượng window rồi xuất hiện màn hình đen xì,có dòng chữ báo máy của bạn đã bị virus tấn công,mình đợi rất lâu cũng không vào win được,đành sử dụng ctrl alt del để turn off .

Virus làm cho không vào BIOS được???????????????????.

sticky
28-10-2009, 13:01
virus thì chắc không phải. nếu có thì là một loại chương trình nào đấy dùng để thay đổi thông tin phần cứng nó khóa rồi.

darshana
28-10-2009, 13:09
Chưa đọc ổ cứng mà đã bị Virus rồi sao? Vậy thì chắc là virus ở trong bios à cái này hiếm lắm. Chắc là do bàn phím hoặc do bios, bạn thử đổi bàn phím khác xem sao nếu dùng bàn phím usb thì không vào được bios đâu. Nếu ko được thì tháo pin Bios thử xem còn ko được nữa là main có vấn đề. Còn không có chuyện virus đâu.

wallarmy
28-10-2009, 15:12
ket qua the nao roi chu topic, nguyen nhan do ban fim hu a` ????

koutouyo
28-10-2009, 15:31
Cái này bác phải vào bios chỉnh thì bàn phím mới sử dụng đc trong dos. Hồi trc cũng bị y chang bác chỉnh một phát xong ngay :) không phải virus đâu :)

quanghaihcm
28-10-2009, 15:44
F1 thử xem. thường khi khởi động phía dưới màn hình nó sẽ báo dùng phím nào để vô BOIS . . . nếu nhanh quá thì bấm bnu1t Pause cho nó dừng lại mà xem

kinh nghiệm của mình là với máy lạ cứ bấm 3 phím del , f1 , f2 liên tục. nếu ko dc thì mới đọc thông tin lúc BOOT

cuongadvance
29-10-2009, 08:23
rất cám ơn mọi người,đợt này mình đang đi công tác,chưa check được.khi nào về mình sẽ kiểm tra và cho biết kết quả.
xin cám ơn.
còn về phần bạn koutouyo có nói là vào bios để chỉnh???máy cảu mình đang không thể vào bios đây!