PDA

View Full Version : Trong PHP, nói về SERVERVAR...

Trần văn Lưu
28-01-2004, 10:19
Xin chào các bạn!
Nhờ các bạn giúp đỡ mình về một phần của PHP
Mình có học theo một giáo trình về PHP tiếng anh, nhưng không thấy nói về các biến toàn cục trên server, như là các biến Application trong ASP.

Mục đích của tôi là muốn lấy thông tin về sự online của các trành viên khác trong Website. Có bao nhiêu thành viên đang online, và ứng dụng vào chát.

Các ban, có bạn nào rành về cái này thì chỉ giúp mình nhé.

Ý tưởng của mình là mỗi thành viên đăng nhập thì ghi vào trong CSDL, rồi tại trang khác cứ đọc lên là xong. Nhưng làm thế nào để biết rằng thành viên nào đã đăng nhập, và thành viên nào đã logoff, vì dụ như một máy trạm nào đó bị đứng máy chẳng hạn, hay khi người dùng đã đóng trang Web...

Trần văn Lưu
28-01-2004, 10:22
Các bạn cố gắng giúp mình nghen!

puppy
29-01-2004, 08:27
Bạn có thể sử dụng biến server VD $_SERVER["SCRIPT_NAME"] để lấy thông tin của server.

Bạn có thể gọi hàm phpinfo(); để tham khảo cách xài nó sẽ liệt kêt một loạt biến server để bạn tham khảo

pfiev
30-01-2004, 16:32
dùng session của PHP đó. Mặc định nó dùng cookie để lưu sid như ASP vậy.
Tham khảo ở http://www.php.net/manual/en/ref.session.php

Trần văn Lưu
30-01-2004, 18:06
Cảm ơn các bạn nhiều lắm.
Các bạn cho mình hỏi câu này nữa nghen!
Trong PHP, làm thế nào để biết một user đã end session rồi (để loại tên người dùng khỏi danh sách người dùng online...)
Trong ASP thì có hai hàm session_start() và session_end() trong tập tin global.asa, còn trong PHP thì sao?
Nếu người dùng nhấn vào trong liên kết "logout" thì tốt rồi, nhưng tui thấy họ toàn là đóng ngang cửa sổ không hà...