PDA

View Full Version : Cắm 2 ổ cứng???Gấp gấp

phngcngtn
25-10-2009, 15:17
Em có một ổ Sata đang dùng, giờ muốn cắm thêm một cái ATA giao tiếp IDE xin hỏi cóa đc không (ổ này em xin đc), nếu đc các anh chị chỉ giùm em phải cắm ra sao và thiết lập BIOS như thế nào để chúng nó chạy đc THANK'S các anh chị trước nhé

whatisor
25-10-2009, 15:55
2 ổ giao thức khác nhau sẽ cắm tại chân tương ứng.
bạn đã biết SATA và IDE thì chắc sẽ biết rắc cắm.
Khi cắm thêm ổ mới dù SATA hay IDE, nếu ổ đã được phân vùng thì chỉ cần cắm vào là dùng được ngay làm ổ logic(ổ lưu trữ, không boot được). Còn nếu muốn làm ổ boot(cài win vào đó) thì bạn phải set lại ổ active bằng phần mềm như PQmagic...
Bios không phải thiết lập gì cả khi cắm thêm ổ IDE làm ổ lưu trữ.

phngcngtn
25-10-2009, 18:13
cám ơn bạn whatisor bạn có thể chỉ giúp mình "set lại ổ active" được không mình không biết làm

nh0cksn0w
25-10-2009, 18:31
Không cần phải set siếc gì cả bạn ạ, bạn đang dùng 1 ổ sata rồi, như thế primary đã nằm trên phân vùng đó nằm trên ổ sata của bạn rùi, nếu bạn cắm ổ chân IDE vào và cài win cũng vẫn được , file boot sẽ vẫn nằm trên primary, chả vấn đề gì cả, chỉ có 1 điều là chắc là bạn có dung CD hoặc DVD cũng là chân IDE, vì vậy tr khi cắm vào thì set jump cho HDD là master và CD là slaver hoặc ngược lại, nếu không thì có thể sẽ không nhận cả 2 thiết bị đâu.
Còn nếu bạn vẫn muốn tạo primary cho chiếc HDD kia thì sử dụng đĩa hirent boot, trog đó có khá nhiều công cụ làm việc đó. Chúc bạn thành công!