PDA

View Full Version : Boot k được,

your_computer
25-10-2009, 11:34
EM XÀI CÁI Ổ DVD CHUẨN SATA, E BOOT HONG ĐƯỢC, NÓ ĐỂ THIẾU file QCdRom.sys, CAKCDROM.SYS, GCDROM.SYS,NHƯNG E ĐỔI CÁI Ổ CD CHUẨN ATA THÌ E BOOT VẪN BÌNH THƯỜNG, CÓ CÁCH NÀO KHẮC PHỤC KHÔNG MẤY A, GIÚP E VỚI MẤY A ƠI

whatisor
25-10-2009, 16:04
DVD sata muốn boot được phải có driver sata.Cụ thể là bạn phải tích hợp driver sata vào đĩa mà bạn boot(có thể là hiren hoặc đĩa Win..).
Việc tích hợp thêm sata vào đĩa boot không đơn giản, bạn nên chờ các ấn bản sau của hiren.Bạn có thể down thử Hiren mới nhất để kiểm tra. Hiện nay, do xu hướng Window7 nên CD của Xp khôg ra các version mới để update driversata.
Nếu máy bạn cao cấp, bạn cài Window7 thì sẽ ok đó :)

Monster_13
25-10-2009, 16:19
khi boot bằng ổ sata đến bảng hiện lện đầu tiên thì chọn QCdRom sau đó các bảng hỏi yes, no thì chọn no hết, bạn thử xem, ko cần cài driver đâu

your_computer
25-10-2009, 16:27
nhưng khi boot vô thì k có file qcdrom, nó chỉ để thiếu file, nó báo lỗi màu đỏ

sticky
25-10-2009, 19:52
lạ nhỉ mình cũng dùng DVD SATA vẫn boot bình thường mà

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

vấn đề là ở cái đĩa dùng đẻ boot chứ

Monster_13
26-10-2009, 21:23
nhưng khi boot vô thì k có file qcdrom, nó chỉ để thiếu file, nó báo lỗi màu đỏ

hinh như hộp thoại đầu tiên thì chon dòng thứ 2 hoặc 3 gì do.còn lại chọn no hết

vh4m
27-10-2009, 09:59
theo mình nếu bạn cài win thì bạn phải mua đĩa win có hỗ trợ sata, nếu mua đĩa thường thì không boot được đâu.

Đen Trắng
27-10-2009, 10:17
tiện hỏi lun tại post thớt mới ko được :(

Chào các bác về It thì em mù tịt!em có một vấn đề nhỏ mong các bác giúp hộ em!!!
Em đang ghost lại máy được 80% rùi tự dưng cúp điện cái rụp :( Sau đó có điện em ghost lại nhưng ko được!Vào ghost bình thường nhưng ko có chạy) và cài win thì cũng như thế!!!boot được nhưng rùi cứ trơ ra!!!Xin hỏi các bác có cách nào để khôi phục lại máy tính của em ko!!!Hay là cho nó vào thùng rác lun.
Mịa cái thằng điện :mad:

user_84_gialam
30-10-2009, 01:40
@Đen Trắng:
Bạn đổi bản ghost khác xem thế nào.

Monster_13
30-10-2009, 03:18
tiện hỏi lun tại post thớt mới ko được :(

Chào các bác về It thì em mù tịt!em có một vấn đề nhỏ mong các bác giúp hộ em!!!
Em đang ghost lại máy được 80% rùi tự dưng cúp điện cái rụp :( Sau đó có điện em ghost lại nhưng ko được!Vào ghost bình thường nhưng ko có chạy) và cài win thì cũng như thế!!!boot được nhưng rùi cứ trơ ra!!!Xin hỏi các bác có cách nào để khôi phục lại máy tính của em ko!!!Hay là cho nó vào thùng rác lun.
Mịa cái thằng điện :mad:

đang ghost mà bị cúp điện lam hdd bị shock partition, bạn hãy del partition đó rồi tạo lai, nếu data ko quan trọng thì format luôn.