PDA

View Full Version : FDisk một HDD

dtt_vn
27-01-2004, 21:54
Cho em hỏi, nếu một đĩa cứng có 3 phân vùng, cả ba cùng chứa dữ liệu. Em muốn xóa phân vùng thứ 3 (lưu ý là chỉ dùng FDisk, không dùng pqmaigc) thì phân vùng 1 và 2 có bị mất dữ liệu khônhg? Lệnh fdisk /mbr có làm hòng HDD không?

vikhoa
27-01-2004, 23:03
Chỉ dùng Fdisk thì ...mất hết :) Tại sao không dùng PQMagic ?

voldemort_vn
27-01-2004, 23:44
Mình nghĩ Phân vùng 1,2 của bạn vẫn bình an vô sự .!
Nhưng dữ liệu của trên phân vùng 3, do bị xóa nên mất hết!
fdisk /mbr -> tái tạo lại Master Boot Record . Hình như không làm hư hại gì đến HDD đâu ! : )

vikhoa
28-01-2004, 00:26
Nếu dùng Fdisk thì 1-2-3 gì cũng mất hết :) Nhưng có thể dùng chương trình recovery cứu lại được :D Nhưng tốt nhất cứ dùng PQMagic đi, PQMagic có bản cho DOS mà, chép vừa 1 đĩa mềm nếu máy không có Windows.

LuckyBlue
28-01-2004, 02:46
Bạn có thể dùng fdisk để xóa ổ thứ Ba như bạn dtt_vn đã nói. nhưng phải chắc là bạn đã sao lưu nhưng thông tin mà bạn cần trong ổ đó, nếu không sẽ mất dữ liệu sau khi fdisk xong. Còn lệnh fdisk /mbr thi không làm hư cái gì đâu bạn. Dùng cái của Vi Khoa noi cũng dưỡc nếu bạn không muốn mất dữ liệu trong đĩa ba của bạn. Chúc bạn thành công.

gago
28-01-2004, 10:23
ah các bác ơi nếu mà mình phân vùng lại lỡ mà cai vùng mới phân ấy nó ko đủ lớn để chưadữ liệu thí sao ah? còn may cái chương trình gì mà các bác nói ấy thì tìm ơ đâu ?

LuckyBlue
28-01-2004, 10:29
Thì bạn phải xóa đi và phân vùng lại. Nhưng nếu trong đó có dữ liệu quan trọng thì bạn nên dùng chưong PQMagic để làm (cũng khá dễ). Bạn có thể kiếm được chương trình này ở mấy chỗ tìn học. Chúc bạn thành công.

NickyHinkel
01-02-2004, 13:27
Đúng rồi,bạn nên dùng PQMagic cho nó an toàn,fdisk vừa không an toàn vừa khó sử dụng.

nguoitudo
01-02-2004, 20:28
dùng fdisk xóa part 3 thì part 1 & 2 không sao cả ,
fdisk /mbr cũng không sao nhưng nó sẽ có sao nếu như bạn có dùng 1 trình boot loader nào đó :D

truycappc
02-02-2004, 18:20
ok, dung roi ...y kien hay .

kylin
02-02-2004, 21:59
Dung FDisk la coi nhu toan bo du lieu cua ban len dia la cai chac . Neu ban nghi co the cuu du lieu lai thi , cung co the lam duoc nhung do la mot cong viec kinh khung , ban phai cho suot may tieng dong ho , sau do lai phai vat lon voi hang ngan tap tin khong ten , chi toan la ky hieu thoi , moi mong cuu duoc phan nao do du lieu cua ban . Fdisk nguy hiem lam lam ban oi .

nguoitudo
03-02-2004, 00:32
Hi hi hi mấy bạn nên đọc kỹ câu hỏi nhe, :D người ta muốn xóa phân vùng mà như thế thì mất dữ liệu ở phân vùng đó là cái cẳng rồi , fdisk hay cái quái gì cũng thế cả :D

Lord_of_monsters
03-02-2004, 09:35
các bác nói đúng đấy, như Vi Khoa là sai rồi dùng fdisk thì không sao với hai phân vùng còn lại, bác có thể làm như sau:
chạy ctrình sau đó nhấn 3 delete phân vùng mình muốn xóa, chú ý mất hết dữ liệu trên phân vùng đó đấy
còn fdisk / mbr chỉ có ý nghĩa là tái tạo master boot sectors thôi không sao đâu, yên tâm nhất là dùng PQmagic nếu không biết làm

:punk: :crying: :bawling: thật đáng buồn khi hỏi những câu hỏi kiểu này

HVA
03-02-2004, 16:11
có một cách tui mơi nghiêng cứu ra không dùng PQmagic cũng chẳng FDisk nữa, thử dùng đĩa cài đặt win XP (NT) cho nó chay đến khi nó yêu cầu phân vùng & fortmat đĩa thì sau khi phân vùng xong ta bõ đĩa cài đặt ra va khởi động lại. cách này dùng để xóa phân vùng NTFS, cách này cũng là một hình thức FDisk nhưng dao diệ dễ dùng hơn

NGUYEN HUU TINH
03-02-2004, 18:58
khi ban fdisk co nghia la ban da chap nhan phan hoach lai HDD cua minh nen tat ca cac du lieu deu cuon theo chieu....fdisk ca vi vay ban nen can than truoc quyet dinh cua minh fdisk nhieu cung rat hai cho HDD con dung lenh fdisk /mbr khi va chi khi 3 file he thong bi loi hay bi virus can ma thoi

nguoitudo
03-02-2004, 23:52
Nguyễn Hữu Tình nè ( :D hông biết đúng không ) , bạn đã dùng fdisk bao giờ chưa ?
đtt_vn, cậu cứ việc làm như trên , nếu bị mất dữ liệu tui chịu mất cho cậu 3 con gà :D
(ghi chú : không đảm bảo là gà không cúm nhá khakha :D )

Lord_of_monsters
04-02-2004, 12:46
nguời từ đó thông minh thiệt qú Bò hi hi đùa thôi :buck: làm như bác thật mất công không lên.
còn ý kiến khác xin mời còn tóm lại nó sẽ xóa hết dữ liệu. chấm hết nhé

neverbeenkissed
06-02-2004, 12:35
đúng rùi , bác nguoitudo nói đúng đó, cứ dùng fdisk đi hông sao đâu, nếu bị sao em góp thêm 3 con gà nữa , nhưng đảm bảo là gà bị cúm rùi!!!1