PDA

View Full Version : HDD laptop nữa ạh...cứu em với...

viviankhuong
24-10-2009, 14:44
em có 1 con HDD laptop 160gb, tối hôm trước dùng vẫn bt...tới bi giờ thì nó không chạy nữa
tình hình là em cắm vào laptop, đèn vẫn báo, máy vẫn báo nhận, nhưng vào my computer thì không thấy dấu vết gì của em í cả
em mới mua con hdd này thôi
chán nản...
lần mò trên mạng cả 2 ngày càng thấy rối thêm...vì em thấy mọi người coplain chỗ nào cũng ko đáng tin cả... em tính mang wa Đất Việt xem như thế nào thì lại mới phát hiện bác ấy chỉ sửa hdd để bàn..
hxhx ko biết làm sao bi giờ...em đang tính mang ra phong vũ...hình như em còn cái tem của nó, mà em hem nhớ còn bảo hành bao lâu >.<

hxhx mấy anh giúp em với...em phải làm sao đây??? vì là phận nữ nhi nữa, nên đụng tới mấy cái máy móc là điên hết cả người....

phờ phạc chờ tin >.<

thanhtamntp
24-10-2009, 14:55
hey, đọc xong chưa hiểu rõ vấn đề lắm :(
hdd laptop là ổ cứng của laptop ???
nhưng vào mycomputer ko thấy dấu vết gì ??? <== cái này nghĩa là đã vào được máy chưa nhỉ ?

manhhung021290
24-10-2009, 15:25
Vấn đề này thật là ngang giai vì mình cũng không biết được thôi đành mang vào chợ trời cho mau

viviankhuong
24-10-2009, 16:30
hey, đọc xong chưa hiểu rõ vấn đề lắm :(
hdd laptop là ổ cứng của laptop ???
nhưng vào mycomputer ko thấy dấu vết gì ??? <== cái này nghĩa là đã vào được máy chưa nhỉ ?

nghĩa là đèn báo hiệu của hdd vẫn sáng, icon báo cáp usb ở khay star của máy tính cũng báo có nhận.
nhưng em vào my computer thì không thấy gì hết trơn, ko có icon của hdd, ko có gì gì hết huhu

lynalong
24-10-2009, 16:33
Trường hợp của bạn vẫn khởi động máy lên được nhưng không hiện ổ đĩa. Vậy thì tôi ngĩ là ổ C của bạn vẫn thấy đc còn các ổ khác thì không. Việc này là do phân vùng ổ đĩa của bạn chưa xác định hoặc tên của ổ đĩa dẫn đến việc nó không thể hiển thị. Tạm hiểu là ổ đĩa có các chữ ở đầu ,ví dụ C,D,E. Nếu ta khôgn đặt tên cho nó thì nó sẽ ko hiện lên. hoặc nếu ổ đĩa
Cách giải quyết :
- Bạn tải chương trình Acronic Disk Director ( tải tại đây bạn http://www.vn-zoom.com/f167/acronis-disk-director-suite-v10-build-21601-a-12589.html)
- Chạy chương trình, chương trình sẽ phân tích ổ đĩa của bạn và xác định các phân vùng ẩn, chưa xác định. Bạn chọn những phần vùng nào nó không hiện lên sau đó kick chuột phải chọn Advance rồi chọn tiếp Change Letter, sau đó chọn chữ cái phù hợp. và Ok, sau đó bấm vào nút lá cờ trên thanh Menu là chương trình sẽ thực hiện giúp bạn. Sau đó bạn vào My Computer kiểm tra lại. Chúc vui nhé !
Nếu vẫn không được bạn cứ Reply dưới đây tôi sẽ hướng dẫn tiếp cách khác

vubaodai
24-10-2009, 19:44
tối hôm trước dùng vẫn bt...tới bi giờ thì nó không chạy nữa

heothaman
26-10-2009, 11:21
Cái này tôi nghĩ em ấy đang dùng con HDD gắn ngoài đấy mà.
Giờ thử làm theo mấy bước sau đây xem
1: cắm trên máy tính khác coi có nhận được cái ổ cứng đó ko
2: nếu vẫn nhận ra bình thường thì có lẽ hệ điều hành trên cái máy tinh của em có vấn đề Virus hoặc lỗi gì đấy. Thử cài partition magic trên Window rồi cắm cái HDD usb đó vào xem nó có nhận diện dc hdd đó không. nếu bình thường thì format cai HDD đó rồi gắn lại xem sao
3: nếu vẫn không nhận ra thì tìm mượn ai đó cái box khác rồi gắn hdd của mình vô check.