PDA

View Full Version : Phím tắt trong BlackBerry

lynalong
24-10-2009, 11:35
Thấy cái Box BB của đờn mình khá trống trải nên mạo phạm mở một topic để ae cùng trao đổi về phím tắt trogn BB.
Một trong những cái mà BB cuốn hút người dùng có lẽ là khả năng dùng phím tắt đa dạng và tiện lợi.
Đầu tiên nói về phím tắt sẽ nói về phím ở chế độ Screen
- Screen cho ta 2 chế độ dùng phím . Thứ nhất là có thể bấm số sau đó bấm nút gọi bình thường như các loại điện thoại khác. Thứ 2 là bấm nút goi rồi mới bấm số. Để chuyển đổi giữa 2 chế độ này bạn bấm nút gọi ra giao diện call log, bấm trackwhell or trackball chọn Option, General options, sau đó các bạn chọn Yes trong mục Dial from screen thì gọi trực tiếp theo cách 1, No là theo cách 2.
Thứ 2 nói đến phím tắt khi ở chế độ screen theo cách 2 ( vì cách 1 không có chức năng này) : từ trái sang phải và từ trên xuốgn dưới nhé :
+R : báo thức
+T : task
+u : máy tính
+O : Option
+A : andress
+S: seach
+D : memory pad
+F : Chế độ rung, chuông
+h: help
+K : khóa
+L : Lịch
+C : Compose
+M : tin nhắn
Thứ 2 nói đến chế độ phím tắt trong phần tin nhắn :
+ T : lên tab đầu tiên của mục tin nhắn
+ R :Reply
+ U : tin nhắn chưa đọc
+ S: seach
+ P : xuống dưới 1 tin
+ N : lên top
+ V : tin nhắn đã lưu
Thứ 3 là chung cho tất cả :
+ Khi có 1 tùy chọn nhiều cái khác nhau : Ví dụ như bạn chọn cỡ chữ . Bấm Space để chọn thứ tự từ trên xuống, bấm Alt để hiển thị list cần chọn thay cho chức năng Change Option khi ấn Track.
+ Bạn muốn thay đổi cách nhập ngôn ngữ ( dùng khi dùng autotext để viết tiếng Việt thì bấm Alt+Enter or Num+Space ) cái này chỉnh trong Op/language .Theo mình thì nên dùng Num+Space vì dùng Alt+ Enter thường bị díhn khi type xuống dòng.

vtnberry
08-01-2010, 01:40
Khá hay, cảm ơn bác nhiều

xuanlanvu
12-01-2010, 23:31
ồ, phải nói là rất hay, rất dễ hiểu. đang xài BB7290, đem đi sửa xong về hok sử dụng được cái shortcut. search thì mấy diễn đàn ai cũng chỉ, nhưng hok có cái khúc "...Để chuyển đổi giữa 2 chế độ này bạn bấm nút gọi ra giao diện call log, bấm trackwhell or trackball chọn Option..." mà cái đó mới là cái quan trọng đầu tiên.

một lần nữa rất cám ơn bạn lynalong.

sieure
18-01-2010, 11:55
bổ sung thêm cho các anh em:

xem thông số : với bàn phím QWERTY nhấn ALT+CAP+H ; với 1/2 QWERTY nhấn ALT rồi lần lượt nhấn E - A - C -E

để xóa file log cho BB : nhấn ALT + L - G - L - G

rồi chọn clear nhé.

thank vì topic hữu ích nhé