PDA

View Full Version : Hỏi: Họ đã lập trình các nhân vật 3D trong game như thế nào?

Real Madrid
27-01-2004, 12:40
Trong nền công nghệ Game hiện nay thì dòng game 3D đóng ưu thế hơn cả, chúng ta đã gặp rất nhiều thể loại game 3D như HaftLife, Tomb Raider v.v... với những nhân vật 3D trông cứ như thật với những hành động cử chỉ rất mềm mại, lả lướt. Thế “điều gì đã xảy ra” và “họ đã làm điều đó như thế nào”? Bằng ngôn ngữ nào cũng như chương trình nào? Muốn tạo ra một game 3D đẹp, có sự đầu tư lớn trong việc xây dựng nhân vật cũng như khung cảnh một cách thực nhất thì chúng ta phải có một cơ sở hạ tầng như thế nào, có tốn kém lém không? Tui cảm thấy rất tò mò và muốn hiểu rõ hơn về cái lĩnh vực đồ họa này, bác nào có biết hay có đọc qua thì chỉ bảo cho tui dzới.

Global
27-01-2004, 16:22
3DMax , Maya , Poser , MilkShape3D , .... => thiết kế nhân vật
Bryce , WorldBuilder ... => thiết ké phong cảnh
Qua Box 3D World mà xem thêm

F2F
28-01-2004, 10:08
vay thiet ke^' xong thi` la`m sao cho no' cu~ dong .du*`ng no'i la` la`m giong nhu* cartoon nha.

Global
28-01-2004, 16:59
Xài thử là biết liền mà .
Trong 3DMax thì có thêm phần Character Studio => gắn xương cốt cho nhân vật , làm xương chuyển động thì nhân vật chuyển động theo . Làm kiểu cartoon thì chỉ có nước die

ngocquang19877
01-02-2004, 07:20
cho xía vô chút nhe,vậy có cách nào gắn xương côt cho nhân vật nhanh kô????giống như mì ăn liền í :jawdrop:

web_newbie
07-02-2004, 09:54
Nếu dễ như bác nói thì ai cũng tự làm game rồi, đâu cần mấy đại gi EA, CAPCOM chi nữa >_< . Tạo hình dáng cho nhân vật chỉ mới là một phần thôi . Phần quan trọng nữa là lập trình ! Phải có kỹ năng lập trình, thường dùng trong game hiện nay nhất là C++ và lập trình DirectX, OpenGL

tuyenkhmt2
23-02-2010, 21:50
các bạn cho mình hỏi: các nhân vật hoạt động theo ý, đều phải do lập trình. mà từ những code chỉ là dòng lệnh mà lại liên kết được với đồ họa. Vậy liên kết đó là như thế nào vậy. thank

trivtn
01-03-2010, 18:14
Các bạn có nghe nói đến phần mềm FragMotion chưa ? Nó có cách gắn khung xương vô nhân vật nhanh đó ( nhưng phải chỉnh lại cũng mệt)
Mình làm một số động tác cho các con vật trong game của mình ( Max + Poser + FragMotion)http://www.youtube.com/watch?v=d5bYIWBc1jY
À còn đây là Clip nhỏ của mình :
http://www.youtube.com/watch?v=aYrOjJ_U1yM

lastcreate
02-03-2010, 19:45
Làm quá tốt đó bạn, cố gắng phát huy và chia sẻ nhé lol

trivtn
02-03-2010, 20:35
Cám ơn ! Mình cũng đang tranh thủ để sớm ra Demo game "Vua Heo" của mình ( ý tưởng từ năm Hợi - bi giờ đến năm Dần rồi)