PDA

View Full Version : Du học - Cuộc “tập trận đầu đời”

bushlip
27-01-2004, 01:22
Với hi vọng cho con em mình ra nước ngoài để ăn học thành tài, cùng với sự giúp đỡ của các công ty môi giới; một số lượng lớn HS, SV ở các thành phố lớn nước ta ồ ạt đổ ra nước ngoài mang theo sự lo lắng của cha mẹ và tiền bạc của gia đình trong khi chưa hình dung được cuộc sống trước mặt sẽ ra sao.Đây là những kinh nghiệm về những khó khăn có thực mà các bạn có ý định đi du học chắc chắn sẽ phải đối mặt.

Dưới đây tôi xin đưa ra một số khó khăn mà các em sẽ phải đối mặt nếu có ý định đi du học mà cụ thể là nước Pháp, nước hiện có số du HS Việt Nam cao nhất châu Âu.
Điều khó khăn lớn nhất chính là ngoại ngữ: Nếu có ý định học tiếng sau khi sang thì giá rất đắt, trung bình của các trường đào tạo về ngôn ngữ ỏ châu Âu giao động từ 500 đến 1500 Euro cho 3 tháng học với mỗi ngày 2h tương đương với 10 đến 28 triệu đồng VN. Trong khi bạn có thể học ngoại ngữ trong nước với giá từ 60 đến 100 Euro cùng khoảng thời gian đó, hơn nữa bạn có thời gian để nghiên cứu rõ hơn về ngành học của bạn cũng như đất nước mà bạn sẽ tới.
Vấn đề khó khăn thứ hai là nhà ở: Với cách tiếp thị mập mờ của các công ty môi giới du học, bạn những tưởng sẽ có nhà của ổn định hay được sống cùng người nước sở tại? Nhưng thật ra không phải như vậy. Các công ty đó hầu như chỉ là đem con bỏ chợ hoặc họ bắt bạn phải thuê những căn nhà chật chội với giá tiền đắt hơn giá thị trường nhiều lần.

Muốn thuê nhà bạn phải có người bảo lãnh hay có một số tiền lớn để đặt cọc cho chủ nhà. Giá nhà khoảng 500 Euro/tháng cho một studio 20m2 chưa kể tiền điện nước đặt cọc trước 3 tháng. Ngay những người dân ở nước sở tại việc lo kiếm tiền để trả tiền nhà cũng là một khó khǎn chứ nói gì đến SV đi du học tự túc.

Vấn đề thứ ba là tiền: Có thể lấy ví dụ: 1 Euro bằng 18 ngàn ĐVN chỉ có thể mua một chiếc bánh mì không và phải thêm 50 Cent nữa là 1er50 bạn mới đủ tiền mua một chai nước uống. Để có tiền ăn một tháng bạn phải bỏ ra ít nhất là 150 Euro đó là chưa tính đến các khoản ngoài ý muốn.

Rồi còn đủ thứ tiền; tiền đi lại "đi Metro" (tầu điện ngầm) mỗi tháng là 50 Euro, tiền đóng bảo hiểm, tiền đóng nhà băng, tiền điện thoại về cho gia đình v. v... nhưng quan trọng nhất là tiền chứng minh tài chính trong tài khoản của bạn phải có đều đặn ít nhất 4000 Euro nếu không bạn sẽ không được cấp Titre de sejour - thẻ cư trú, không có thẻ cư trú tất nhiên bạn sẽ về nước.

Đi làm kiếm tiền ư? Lại một vấn đề đáng bàn nữa, muốn đi làm bạn phải có giấy phép làm việc để đóng thuế cho Nhà nước, mà với những HS học tiếng thì điều đó là không thể, chỉ khi bạn là SV chính thức của một trường đại học. Ngay cả khi bạn có giấy phép thì việc tìm kiếm việc làm cũng không hề đơn giản, có quá nhiều người xin việc mà chỉ rất ít nơi cần người.

Với nhiều công việc đơn giản lao động chân tay như rửa bát, phụ bếp v.v... bạn chỉ có thể tìm được trong các cửa hàng của Việt kiều hay các cửa hàng người Hoa với mức lương từ 4 đến 6 Euro/1h, đừng tưởng là bạn được làm bồi bàn vì muốn làm nghề này bạn phải thành thạo 2 ngoại ngữ Anh và Pháp và phải học một lớp đào tạo hai nǎm vì Paris là thành phố du lịch. Nhưng hầu hết chủ hàng thích thuê người da đen hơn vì họ không đòi mức lương cao và thời gian không bị gò bó như SV lại có thể làm được những công việc nặng nhọc. Hơn nữa phần lớn Việt kiều tại Pháp lại không mặn mà với đồng lương cho lắm.
Một vấn đề quan trọng và bức xúc hơn hết đó là bạn sẽ học gì. Tôi để ý thấy hầu hết các bạn HS của chúng ta chưa ý thức được mình sẽ học gì sau khi sang đây. Đi học nước ngoài dường như là sự trốn tránh việc thi đại học trong nước hay bỏ trốn vì thi trượt đại học. Đúng là ở Pháp đại học không phải thi nhưng không đơn giản là như vậy.

Với các trường đại học tư bạn phải đóng rất nhiều tiền từ 6000 đến 30000 Euro cho 1 năm học mà lấy được bằng cũng rất khó khăn. Còn muốn học ở trường công với mức học phí chỉ 200 đến 300 Euro một nǎm bạn phải qua một kì thi sác hạch về tiếng và cũng không dễ dàng gì. Chính vì thế không phải người dân Pháp nào cũng học đại học mà số người học đại học chỉ chiếm một số lượng nhỏ so với số dân nước Pháp.

Như vậy, chỉ cần tính qua chúng ta có thể nhận thấy mỗi tháng các bạn phải bỏ ra ít nhất là 600 Euro “200 Euro tiền nhà, 200 Euro tiền học, 150 Euro tiền ăn; 50 Euro tiền đi lại” một số tiền quá lớn so với mức lương của bố mẹ các bạn. Không phải gia đình nào cũng có đủ kinh tế để chu cấp cho con cái ǎn học trong thời gian dài như vậy "11 triệu/tháng".

Với hoàn cảnh khó khăn như vậy, du HS Việt Nam đã gặp biết bao cảnh nửa khóc nửa cười.

Một đôi bạn sang cùng nhau theo một công ty môi giới, họ thuê nhà ở cùng nhau và một hôm chàng trai biến mất với một lý do nào đó, cô gái không hề có chút nghi ngờ gì. Đến cuối tháng cô nhận được thông báo của ngân hàng tài khoản của cô bị âm tới 3000 Euro vì đã rút 8000 Euro lúc nào không biết. Cô hoảng hồn không hiểu tại sao cho tới khi nhận ra tập séc của mình thiếu mất mấy tờ. Cô gái không biết phải làm gì ngoài khóc và chửi rủa anh bạn trai. Thật đáng buồn là những việc như vậy lại không phải là hiếm.

Anh bạn tôi kể: Vài tháng trước ở quận 13 có thằng chén sạch 4 cái passport và vài ngàn Euro của đám bạn ở cùng rồi biến xuống tỉnh. Tôi không hiểu tại sao anh bạn vui tính kia lấy những 4 cái passport làm gì, hỏi ra mới biết: mỗi cái passport bán được tới 5000 Euro.
Ngoài những sự không hay kể trên, du học sinh VN còn một mối sợ hãi lớn nữa đó là nguy cơ bị cướp giật bởi những thành phần bất hảo người Ả Rập nhập cư mà học sinh ta gán cho một tên lóng là "Rệp". Những người này đến từ các nước thuộc địa cũ của Pháp, chủ yếu là những nước châu Phi. Phần nhiều thất nghiệp sống bằng trợ cấp của chính phủ hoặc buôn bán nhỏ chủ yếu là bán hàng rong, để cuộc sống đỡ nhàm chán họ đi trấn tiền của người châu á. Cảnh sát Paris đã cố gắng rất nhiều song vẫn chưa thể loại bỏ được tệ nạn này.
Rất nhiều bạn là nạn nhân của những sự việc kề trên nhưng lại không dám gọi điện về nói với cha mẹ vì sợ gia đình lo lắng. Khi trong hoàn cảnh đó họ thường nhờ vào sự giúp đỡ từ bạn bè là chính. Không chịu được cuộc sống khó kha9n như vậy rất nhiều bạn đã bỏ về nước chỉ sau vài tháng đặt chân tới Pháp.

Thiết nghĩ: Những năm tháng du học đúng là một cuộc tập trận đầu đời, là khoảng thời gian cho mỗi con người tìm được cái tôi trong mình, khẳng định được mình hay chấp nhận đầu hàng chính mình. Trong điều kiện khó khăn như vậy du học sinh VN tại Paris vẫn phải vượt lên chiến thắng hoàn cảnh và chiến thắng chính bản thân mình với một mục đích học để ngày mai lập nghiệp.

vikhoa
27-01-2004, 09:22
Rất cảm ơn bài viết có giá trị của bạn. Lâu rồi tôi mới đọc được 1 bài viết kinh nghiệm thực tế và có ích như vậy. Bạn tôi cũng đang ở Pháp (Bordeaux), tuy may mắn có được nhà ở không phải thuê nhưng cuộc sống cũng không dễ dàng gì.

Nếu được, rất mong bạn và những người bạn khác đã có kinh nghiệm hãy cho chúng tôi biết thêm về cuộc sống bên đó, từ những thứ nhỏ nhặt nhất để chúng tôi có thể chuẩn bị tốt hơn và không mắc phải những sai lầm không đáng có.

Một lần nữa xin cảm ơn bạn rất nhiều về bài viết này.

tnonline
27-01-2004, 13:06
Ngoại ngữ là điều quan trọng mà các bạn có thể chuẩn bị ngay từ ở nhà. Do ở trong nước chúng ta ít có cơ hội tiếp xúc, nói chuyện với người ngoại quốc nên sẽ rất bỡ ngỡ trong thời gian đầu.
Khi học ở nước ngoài, ngữ pháp - thế mạnh của VN students - không còn là quan trọng nữa. Theo mình thì khả năng nghe là quan trọng, tiếp theo là đọc, sau đó mới là viết và nói. Cho dù bạn theo học ngành gì thì bạn cũng cần phải có khả năng nghe tốt để tiếp thu bài giảng trên lớp. Chuyên ngành càng sâu thì càng nhiều thuật ngữ. Thêm vào đó, instructors nói đủ các thứ giọng, không mượt mà, ấm áp và "chuẩn" như trong băng đâu. Vì thế bạn có nghe mòn mấy cái băng học ngoại ngữ thì cũng chưa thấm vào đâu. Các bạn nên xem news, movies, show... Càng phong phú càng tốt. Như thế bạn sẽ dễ hòa nhập với ngôn ngữ khi bạn ra nước ngoài.

yuna_admirer
28-01-2004, 17:11
Cảm ơn bạn rất nhiều. Đây là lời cảm ơn chân thành vì em mình hiện tại cũng đang du học ở Paris.

Mgz
14-02-2004, 10:12
Arhhhhhhhh, the Frenchies (/me lắc đầu)

Quote từ lời bạn của 1 Canuck/Class, bạn/lớp của Mgz

"The French are jerk." :D