PDA

View Full Version : Một phần mềm phục vụ giảng dạy!

poor_boss35
25-01-2004, 17:35
Chào tất cả những ai quan tâm đến việc đưa tin học vào nhà trường để phục vụ giảng dạy. Tôi thấy phổ cập tin học cho các thầy cô thực sự là một vấn để khá nhức nhối.Tôi đang muốn xây dựng một phần mềm để giúp các thầy cô dẽ dàng hơn trong việc đưa tin học vào nhà trường. Vậy xin có vài câu hỏi dành cho quý vị, mong mọi người nhiệt tình đóng góp ý kiến. Xin trân thành cảm ơn !
1. Bạn dùng phần mềm gì để làm giáo trình điện tử, hay tại các buổi hội thảo ( Power Point, Font Page, Flash.......) ? Vậy hãy nói cho tôi biết những khó khăn khi bạn dùng các phần mềm đó, những hạn chế của nó? ( Cố gắng trả lời một cách tỉ mỉ nhé)
2.Bạn nghĩ gì khi dùng các giáo trình điện tử, nó có những gì thuận tiện hớn cá giáo trình "cổ điển" viết lên bảng. mức độ tiện lợi, khả năng truyền đạt thông tin tới các học viên.
3. Bạn muốn có một phần mềm có những tính năng gì để phục vụ cho công việc đưa tin học vào nhà trường của bạn ( Hãy nói rõ công việc của bạn )

Xin chào các bạn và rất mong mọi người cho ý kiến ! Thank you so much!

Allbegins
25-01-2004, 18:32
Để trình bày, giảng dạy, diễn thuyết và ... để sử dụng nhanh, dễ dàng thao tác, dễ dàng thực hiện mọi nơi ... đa số người ta sử dụng MS Power Point.

Ưu điểm mạnh nhất của nó theo tôi không gì khác hơn là DỄ SỬ DỤNG!!!!

Allbegins
25-01-2004, 18:46
Tôi muốn có hàng ngàn Software giúp cho HS học tốt hơn với tất cả các Môn học.

Toán: có nhiều cách thú vị giúp trẻ em học tốt Toán mà kô cần phải nhồi vào đầu chúng nó những con số và những bài tính ngay cả bố mẹ chúng cũng chịu thua

Văn: có nhiều cách thú vị ... để HS kô còn sợ cái môn nổi tiếng là chán ngáy này

Sử: ôi! cả 1 kho tàng tri thức ...

Địa lý và sinh học: ôi! cả 1 thiên nhiên kỳ vĩ ...

.... nhiều lắm phải kô?

Tôi nghĩ không có công cụ giảng dạy nào tốt bằng sự hấp dẫn của KIẾN THỨC.

Khi HS thấy cái đó là mới và kỳ thú, chỉ cần 1 hình ảnh, 1 câu ghi chú, cũng đủ truyền đạt 1 ý tưởng lớn.

Và với những công cụ tin học hiện đại như bây giờ, việc làm cho những kiến thức ngày càng hấp dẫn kô phải khó.

Cái khó là chúng ta có cái Tâm để làm kô?

poor_boss35 có cái Tâm đó, và chịu làm nữa thì ... sơ gì kô thành công !!!!

Hì hì .... :D

chipheohamhoc
27-01-2004, 11:57
Mình tên Nguyễn Hữu Bảo Thuần. Giờ mình dạy ở Tây Ninh. Lúc trước và bây giờ cũng còn làm ba cái vụ này. Tụi tui viết bằng Web+Flash là chính.
Bay giờ trường tui ....lớp 6 lớp 7 là dạy bằng máy hết.
Củng tương đối lắm đó.

Hay nhất là các môn: Anh Văn, Sinh học, Địa lý, Sử, Công nghệ.
Môn toán chưa có lối đi....

Thôi tạm biệt nha

207
27-01-2004, 17:07
em hiện đang la một sv và em hi vọng rằng sẽ được sử dụng 1 phần mềm mang tính chuyên nghiệp cao .có nghĩa là nó mang tính phổ dụng,kích thích được sự thông minh nhanh nhẹn của hoc sinh bây giờ.
khi mình tự xây dựng một chương trình riêng để giảng dạy thì nó sẽ sát với học sinh của mình hơn .nếu là em thì một chương trình soạn giáo án là một chương trình thích hợp nhất .không nên can thiệp vào nội dung

poor_boss35
27-01-2004, 17:15
Cảm ơn các bạn đã tham gia và đóng góp ý kiến. Nhưng em muốn quý vị hãy đọc kỹ 3 câu hỏi của em và cố gắng trả lời một cách tỉ mỉ nhé! Xin chào và chúc 1 năm mới thành công !

Busyman
01-02-2004, 08:56
Tôi đang làm giáo trình Toán 7 bằng Power Point, và muốn bảo vệ bản quyền. Bạn nào biết cách gì hay không?.
Ngoài PP còn có thể dùng phần mềm gì để làm nữa nhỉ???
Thanks

poor_boss35
01-02-2004, 16:57
Hè hè Anh muốn bảo vệ bản quyền thì cất thật kỹ trong tủ vào!

Aovucohan
11-02-2004, 08:44
Em đang xây dựng chưởngtình soạn câu hỏi trắc nghiệm bằng PowerPoint. Giả sử em thiết kế 10 câu hỏi: câu1, câu2, .... Em muốn khi click vào Câu1 thì nội dung câu1 hiện ra và khi chọn lại câu hỏi khác thì không còn câu 1 nữa.
Ai biet giải quyết nó bằng cách nào thì hướng dẫn giúp em với.

hoangleo
11-02-2004, 08:52
Nghĩ đến việc đưa tin học vào giảng dạy trong nhà trường thì mình thích lắm... vì bài luận văn tốt nghiệp của mình liên quan đến vấn đề này... "Dựng hình và giải toán hình học không gian lớp 11" dùng VB .NET. Mình cũng có ý nghĩ như mấy bác ở đây là muốn biến những môn học khô khan lý thuyết thành những môn học thu hút học sinh... minh rất mê toán hình học không gian (nói chung là 3 D) vì nó hiện thực được thế giới thực...

Nói chung về toán thì mình có một số chương trình hay... như vẽ đồ thị hàm số của một hàm bất kỳ, tìm giao điểm... tìm tiếp tuyến... cực hay.... :)

hoatulipden1982
27-04-2004, 22:43
Em dang la 1 sinh vien nam cuoi. Em cung co y dinh theo ve chuyen viet noi dung giang day .
em dang lam khoa luan tot nghiep , va em rat can mot nguoi ranh ve Flash.
Anh co the giup em mot chut duoc khong.
De tai cua em : ve Mot he thong E-Learning.
Anh da tung su dung AuthorWare chua? Day cugn la mot phan mem tao bai giang rat duoc pho bien tren the gioi.
Co gi lien lac va trao doi voi em qua email: Thinhnhan2001@yahoo.com

hoatulipden1982
27-04-2004, 22:52
Mình tên Nguyễn Hữu Bảo Thuần. Giờ mình dạy ở Tây Ninh. Lúc trước và bây giờ cũng còn làm ba cái vụ này. Tụi tui viết bằng Web+Flash là chính.
Bay giờ trường tui ....lớp 6 lớp 7 là dạy bằng máy hết.
Củng tương đối lắm đó.

Hay nhất là các môn: Anh Văn, Sinh học, Địa lý, Sử, Công nghệ.
Môn toán chưa có lối đi....

Thôi tạm biệt nha
_________________________-
Hay trao doi them voi minh: qua email: thinhnhan2001@yahoo.com.
Nhanh nhe.

thaythegia
02-04-2009, 09:32
tôi đang phải làm 1 chuyên đề "ứng dụng 1 phần mềm tin học trong dạy học sinh học" nhưng lang thang tìm kiếm mãi trên mạng mà không có. Phần mềm phục vụ giảng dạy sinh học ít quá! bạn nào có thể chia xẻ với tôi được không. Tôi xin cảm ơn và hậu tạ, hậu tạ thật đấy!

hoctructuyen.org
02-04-2009, 13:45
Bạn cần giảng dạy thế nào, ví dụ JING chẳng hạn :)
Hoạc dùng dimdim.com để giảng dạy online, 2 ứng dụng trên khá hay đó.
Bạn có thể xem hướng dẫn về JING tại www.hoctructuyen.org

vnnguyendung
02-04-2009, 13:57
Hiện tại các phần mềm đều có rồi, vấn đề đau đầu là huấn luyện ra sao để họ có được các kỹ năng sử dụng phần mềm đó.
Nếu chỉ hướng dẫn họ sử dụng các chức năng đơn giản, thì bài báo cáo, thuyết trình... không đủ các yếu tố cần thiết về mặt kỹ thuật. Còn phức tạp hơn thì họ kêu khó, hoặc không có thời gian.