PDA

View Full Version : máy ko nhìn thấy ổ dvd-rw

kamura
17-10-2009, 16:19
hồi trước may của mình cái 2 ổ 1 dvd-rom và 1 ổ dvd-rw hôm trước mình tháo ổ dvd rom ra cho thằng bạn .khi mình bật máy lên khi vao my computer thì ko thấy ổ dvd-rw đâu cả cho mình hỏi nguyên nhân tại sao ? ổ dvd-rw vẫn mở ra mở vao được

yulao
17-10-2009, 16:53
Cắm lại jump xem. Nếu không vào Bios chỉnh lại...

tam_giang
17-10-2009, 18:21
Như vậy là ổ còn lại thành slave rồi chắc. Làm cho nó thành Master là được. Coi phía sau, dời cái jumper đi (tương tự như sau):

sticky
17-10-2009, 18:45
ủa slave hay master thì đều có thể dùng được trong win mà, chỉ không khởi động được từ slaver thôi chứ.
nếu bạn dùng IDE thì thử cắm lại cáp xem, mấy cái cáp này hay hỏng lắm

kamura
17-10-2009, 20:41
lần đầu tiên mình nghe thây ổ slave và ổ master có nghĩa là gì vậy , ổ đĩa mình mới mua http://i592.photobucket.com/albums/tt3/hoang_333888/777/171020091222.jpg vậy cái ổ này làm thế nào để thành master đây ổ của mình chỉ có 2 lỗ để cắm dây thôi. bios nó nằm ở mục nào đâu vậy các bạn và phải chỉnh kiểu gì đây. mà cái máy của mình mình thử gắn đầu dvd rom thì nó nhận thấy còn cái đầu dvd rw này thì nó chẳng nhận thấy cái gì cả.à mà cho mình hỏi mình ko thấy trên maý mình ko thấy ổ 3,5 a mà sao vào mục computer my thì nó lại hiẹn ra? nhờ các bạn chỉ giúp mình là dân xd nên về vi tính còn khù khờ lắm.

sticky
17-10-2009, 20:49
bạn xài ổ DVD RW kết nối SATA thì sẽ không phân biệt Slave hay Master. tất cả đều là master.
bạn gắn vào mà không nhận thì không phải do bios đâu,mà cái ổ DVD rom của bạn cũng là SATA hả, nếu vậy bạn thử kiểm tra cáp SATA và cáp nguồn của cái ổ xem sao,
nếu bạn không rành về máy tính thì không nên vào BIOS .
còn nếu muốn nghịch thì cứ khởi động xong ấn DEL hay F2 tùy máy( nó có hiển thị thông báo đấy)

kamura
17-10-2009, 21:22
vậy kiểm tra kiểu nào đây bạn , mình thấy ổ đĩa vẫn làm việc mà . cáp sata là cái cáp có một sợi , còn cái cáp nguồn là cái cáp có 4 sợi đúng ko bạn .vậy ấn f2 hay del thì nó hiện ra cái gì vậy? hồi trước mình có cái đầu dvd rw mà cái lỗ của nó dài mà mình nhét cái dây băng vào đấy nó cũng ko hiẹn dvd-rw ra mà mình cắm dây cáp ra nhét vào đến nỗi nó cháy cả cái đầu luôn.xong rồi mình mới đi mua cái đầu đĩa hiện đang sử dụng bây giờ khi mua thì mình mang cái ổ ra cho thợ nó lắp luôn vào mà lúc ấy máy của mình có sẵn đầu dvd rom rồi về sử dụng ngon lành cả 2 đầu , thế mà bây giờ tháo cái dvd rom ra thì cái dvd-rw này nó cũng băng hà luôn

bantintoi1985
17-10-2009, 23:25
set jum hay vao bios chinh lai l DC

hoangnamquan
18-10-2009, 18:17
gắn chặt dây cable lại thôi, tớ chắc nó ko fải ổ SATA đâu

kamura
18-10-2009, 19:12
ổ của mình là ổ sata hôm nay mình đi mua 2 dây 1 dây nguồn và 1 dây cable về thay mà máy nó cũng ko thấy ổ đĩa nữa . vào bios là vào đâu và phải chỉnh cái gì trong đó ? mình nghĩ cái này là do cái phần mềm của máy nó ko nhìn thấy ổ đĩa chứ không phải do dây dợ nữa rồi

vandaopc1983
19-10-2009, 09:43
cái này có nhiều nguyên nhân lắm bạn à.
cách 1:bạn tắt máy thử cắm lại cáp xem, hoặc thay bằng cáp khác.
cách 2: Kính chuột phải lên Mycomputer chọn manager/disk manager xem có nhìn thấy trong đó không. Nếu thấy bạn cài driver cho ổ CD vừa mới mua là xong. hoặc bạn cài cài win là nó nhận ổ bình thường.