PDA

View Full Version : Muốn lập trình web thì trước tiên phải học gì ?

A very newbie
23-01-2004, 19:12
Xin chào, trước tiên xin tự giới thiệu, tớ là dân amateur trong ngành, có nghĩa là tớ chưa từng học qua một ngôn ngữ lập trình nào hết. Trình độ tớ chỉ ở mức ứng dụng thôi, có nghĩa là lên Net mày mò, ai chỉ gì thì làm nấy chứ không hiểu gì cả.
Nhưng bây giờ tớ muốn học để hiểu về các ngôn ngữ lập trình web như là ASP, PHP vậy thì tớ phải bắt đầu từ đâu ? Và nên đọc những sách gì ? Mong các cao thủ chỉ giúp.
Cám ơn nhiều.

sundial
23-01-2004, 19:40
học thiết kế web ====> xong rùi học lập trình HTML , Javascript , PHP ..v..v

dtt_vn
24-01-2004, 00:32
Trước tiên nên học sơ qua WORD trước ( để có khái niệm về văn bản ), Sau đó thì học dùng FontPage và DW. Sau khi dùng quen tay, nên tập chuyển sang xem cấu trúc của file HTML là như thế nào => KHi xong là bạn đã học xong về very very very basic of web development :D chẳng biết có ai phản đối không?
Sau đ1o thì nghiên cứu xem project của mình cần dùng ASP hay PHP. Info chi tiết thì có đầy trong box này. Tiếp đến là học cho xong cáo nn mà mình vửa chọn

normal
24-01-2004, 08:57
nếu thích C thì nên chọn PHP còn không thì chọn ASP
C -> HTML -> PHP, Javascript thì học để tương tác thêm nên học lúc nào cũng được nhưng phải biết HTML trứơc, nhưng lập trình Web thì cần biết database để lưu dữ liệu nên chọn mySQL hay SQL Server (dùng cho hệ thống lớn) là tùy

COTTONBELLY
24-01-2004, 09:02
Theo mình thì bạn nên học HTML & ngôn ngữ client-side (javasript , vbs) trước , sau đó mới học các ngôn ngữ Server-side như asp , php

A very newbie
24-01-2004, 12:27
Cám ơn mọi người đã chỉ dẫn, tớ thì đã đến giai đoạn này rùi :

Trước tiên nên học sơ qua WORD trước ( để có khái niệm về văn bản ), Sau đó thì học dùng FontPage và DW.
Vậy là phải bắt đầu học về HTML thui, nhưng mà các bạn thấy nên đọc sách nào là cơ bản nhất, dễ hiểu nhất ạ ?

Javavietnam
24-01-2004, 12:51
Học HTML thì không cần sách TV cũng OK. Học Tiếng Anh là ổn. Nếu mới học thì học PHP đi. Có cuốn Lập trình web với PHP và MySQL gì đó giá tren 100.000 đọc được đấy.

Tài liệu tham khảo thêm: Báo Học lập trình hi hi

normal
24-01-2004, 13:56
Cám ơn mọi người đã chỉ dẫn, tớ thì đã đến giai đoạn này rùi :

Vậy là phải bắt đầu học về HTML thui, nhưng mà các bạn thấy nên đọc sách nào là cơ bản nhất, dễ hiểu nhất ạ ?
HTML dễ học chết bỏ, sácch nào chả được, nhưng theo bác Javavietnam thì đọc mấy quyển tiếng anh đi !!, HTML ngồi học 1 buổi là xong chứ có khó gì đâu !!!

fantastic
24-01-2004, 14:43
Để học HTML, trước tiên chưa cần sách vở. Theo kinh nghiệm thì nên cài một phần mềm thiết kế web đơn gỉan trước (hồi trước tui xài Namo WebEditor), còn các bạn bi giờ nên xài FronPage (DreamWeaver thì cao siêu quá, sợ mới dzô hơi khó xài)... Dùng các thứ có sẵng của nó viết ra mấy mẫu cho mình, rồi nghiên cứu source của nó, làm vậy sẽ dễ nhớ hơn là ngồi coi sách đó. Với ngôn ngữ Javascript,PHP cũng vậy à...

normal
25-01-2004, 19:53
nhưng nói nghe, học là một chuyện nhưng làm được gì không lại là chuyện khác, vì thế, nếu bạn muốn học và nắm vững kiến thức thì mình khuyên bạn nên đặt ra 1 mục tiêu (chẳng hạng như mình sẽ viết 1 cái guest book) rồi cứ theo tiêu chí đó mà theo đuổi, như vậy sẽ có rất nhiều cái nữa nảy sinh để bạn học !!!!!!!!!!!!, như vậy vừa học, vừa viết cho mình một sản phẩm !!
**góp ý: to 'A very newbie' sao bạn chọn cái tên kì vậy ??

Saomai
02-02-2004, 13:01
minh cung la dan amateur day , tum lai la pah hoc HML->C -> java ,Php .. ?
muon dot cha'y giai doan co' duoc khong ^^

fantastic
03-02-2004, 09:43
Nếu đốt cháy giai đoạn thì chơi luôn PHP ngay từ đầu luôn. Trong đó có lúc cũnhg phải xài HTML + JavaScript à... (C thì ko cần phải học vẫn lập trình web được)

KX1
03-02-2004, 11:39
Theo mình thì bạn nên học cho thành thạo cách thiết kế Web theo kiểu WYSIWYG đã (tức là thiết kế theo kiểu thủ công - design bằng cách chương trình như FP, DW) sau đó chuyển sang chế độ xem code để học hỏi thêm về HTML, tiếp đến là học JavaSCript và VBScript (nếu chọn ngôn ngữ là ASP). Sau khi đã xong các bứơc này, bạn hãy học vào ngôn ngữ PHP, ASP. Vậy là đã có thể làm được một số ứng dụng Web rồi đấy. Còn nữa, nếu thiết kế ứng dụng web thì bạn cũng nên học thêm các hệ quản trị cơ sở dữ liệu như MySQL (thường dùng cho PHP); Access, SQL Server (thường dùng cho ASP). Còn về chuyện sách học thì đừng mua làm gì, lên mạng download về mà học, tất nhiên là sách tiếng anh là đa số, nhưng mình nghĩ đã là dân công nghệ thông tin thì trình độ tiếng anh là OK mà, đúng không?
Chúc bạn thành công!

numen
03-02-2004, 15:19
Nếu bạn không biết một chút gì thì quả thật rất khó, chí ít thì cũng nên có một chút C. Tuy nhiên bạn cũng có thể đi theo con đường như sau.

[HTML + CSS]
|
[javascript]
|
[Java, .NET, PHP + Database]
|
[javascript + Java, .NET, PHP + Database] <-> Regular Expression
|
Nâng cao lên

HTML
-----------------
Nếu bạn muốn thực sự lập trình Web có một chút nghiêm túc thì tôi khuyên bạn không bạn không nên sài những thứ cao siêu như FrontPage hay DW. Hãy bắt đầu từ còn số 0, hardcoding tức là tự tay gõ mã và editor tốt nhất cho bạn là notepad.
Vì sao bạn không nên dùng FP hay DW?
- DW được coi là công cụ chuyên nghiệp nhất nhưng rốt lại đôi khi vẫn để lại những thứ rác không cần thiết trong HTML của bạn ít nhất là đối với trình duyệt hiển thị kết quả ra màn hình. Thậm chí bạn không hiểu nó dùng để làm gì. Điều này sẽ làm bạn bối rối khi trang HTML bắt đầu có cấu trúc phức tạp. Sự chồng chéo thuộc tính vẫn thường sảy ra đến một lúc bạn không thể kiểm soát được và phát sinh lỗi một các ngớ ngẩn. Nghe có vẻ hoang đường vì bạn sử dụng Tool mà nhưng nó thực sự là có đó bạn, nhưng nó xuất hiện khi bạn bắt đầu lập trình phía máy chủ như Java, .NET, PHP.
Một số người vẫn bảo rằng điều quan trọng là kết quả hiện thị chứ không phải là mã HTML. Tốt thôi, bạn hãy theo quan điểm đó nếu bạn không muốn trở một nhà lập trình Web bất quá chỉ đến nghiệp dư.
- Làm chủ được mã HTML của bạn giúp bạn rất nhiều khi bạn dùng CSS. Bạn vẫn có thể dùng DW hay FP làm CSS nhưng thiết nghĩ tự gõ tay sẽ giúp bạn có thể kế thừa, nhóm các thuộc tính. Giảm được lượng code và dễ dàng kiểm soat CSS.
- Nếu bạn quen dùng FP hay DW khi không nắm đủ vững HTML thì bạn sẽ gặp khó khăn khi mức viết Server Side như PHP đặc biệt khi bạn muốn là Skins hay Templates nghĩa tách riêng code và giao diện cho phép bạn thay đổi giao diện. Lúc này không có một công cụ nào khả dĩ đủ mạnh cho bạn sử dụng đâu, chỉ có hardcoding thôi mới đảm bảo chất lượng. Dẫu sao điều gì thì nắm vững đến tận chân tóc cũng tốt hơn là phụ thuộc vào một cái gì đó :)
- Thói quen hardcoding giúp bạn rất nhiều trong giai đoạn debug khi lập trình phía máy chủ. Bạn thực sự làm chủ được đoạn mã của mình. Bạn đang muốn lập trình chứ đâu phải là chỉ thiết kế web phải không?
- Khi thiết kết Web không có con đường nào nhanh bằng các học người khác. Bạn vào một trang web, bạn thực sự thích thú một cái gì đó của họ, bạn muốn chôm của họ. Bạn viewcode, làm sao đây với mớ bùng nhùng?

HardCode HTML là con đường nhanh nhất để bạn học đó vì bạn chưa từng lập trình, nó giúp bạn một cái nhìn cấu trúc ở mức đơn giản nhất.

Lời khuyên: như normal nói. Hãy đề ra mục tiêu, khi học HTML tôi khuyên bạn hãy làm một cái thời khóa biểu tất nhiên là hoàn toàn bằng coding. Không dễ như bạn tưởng đâu, chỉ loẹt quẹt mấy cái là song đâu vì bạn đang muốn lập trình Web chứ đâu phải làm thời khóa biểu :) , bạn dùng nó để thực tập thôi, hãy nhào nặn nó muôn hình ở khả năng có thể.
- Ban đầu làm một thời khóa biểu chỉ có kẻ ô và chữ không cần màu. Table lồng Table.
- Bây giờ bạn muốn nó rõ ràng, hãy dùng màu nền, màu chữ. Hai ô gần nhau bạn cho khác màu ví dụ một màu xanh nền nhạt thật nhạt, một mầu vàng nhạt. Có nhiều ô giống nhau, hãy dùng CSS. Hạn chế tối đa đến mức có thể những thuộc tính định dạng trong HTML mà hãy để CSS làm việc đó. Tất nhiên Bạn có thể không dùng CSS, đôi khi nó lại làm có trang HTML của bạn nặng nề thêm, nhưng bạn đang học để tạo những trang web lớn hơn mà. Hãy học cách làm mọi thứ rõ ràng trước khi nó quá đồ sộ :)
Và bạn nhớ là code trang HTML của bạn theo chuẩn XHTML thì tốt hơn

Tui không biết chỉ bạn đọc cuốn nào vì tui học bằng cách bắt chước các trang web rồi tự nó vào đầu.
Có bạn nên đọc cuốn này:
* OReilly HTML & XHTML 5th edition (nâng cao)
Một cuốn rất tuyệt và ở giai đoạn này bạn chỉ cần đọc các chương 2, 3, 4, 6, 7, 10 rồi 8 (CSS)

Javascript
---------------------------
Bạn phải biết nhưng khi bắt đầu thì một chút cho biết thôi là đủ vì nó không đóng vai trò quyết định: Trang web động của bạn có chạy hay không. Bạn có thể bỏ qua giao đoạn này nhưng biết một ít là điều tốt hơn rồi từ từ bạn nâng cao dần
Bạn có thể tiếp tục làm thời khóa biểu với Javascript:
- Giả sử mouse over lên các ô thì chúng đổi màu
- Mouse over lên một môn học sẽ hiện lên một tooltip: "Hôm nay có cô giáo Công Tằng Tôn Nữ xinh đẹp dạy Anh văn" hay "Giờ thực hành chung với lớp gì đó có 'em' gì đó, nhớ sửa soạn cẩn thận" chẳng hạn :D :D

Còn vài cái nho nhỏ từ từ rồi học.

Java, .NET, PHP + Database
----------------------------
PHP, Java (JSP) hay .NET (ASP.NET) đều dùng được nhưng bạn chưa từng lập trình, tôi khuyên bạn dùng PHP. Java và .NET đòi hỏi tính đối tượng cao có thể khó khăn cho bạn khi mới học. Với PHP bạn có thể lập trình theo kiểu cấu trúc rất dễ dàng, tốc độ lập trình nhanh. Tuy nhiên bạn có thể lựa chọn Java hay .NET nếu bạn tự cho mình có khả năng và năng khiếu :)

Lúc này mục tiêu của bạn là nên làm một guestbook, một chương trình tương tác dùng database đơn giản nhất, rất nhiều mã nguồn cho bạn tham khảo. Nên nhớ chỉ tham khảo và bạn tự bắt tay làm một cái theo ý bạn, đừng bắt chước một cái nào. Bạn đang học lập trình Web mà :)

[Javascript + PHP, Java, .NET + Database] <-> Regular Expression
------------------------------------------------------------
Vì sao có Javascript ở đây. Lúc này là bạn nâng cao trình độ của mình. Hãy cải thiện Guestbook:
- Kiểm tra dữ liệu nhập với javascript ở phía khách (client) rồi lại một lần kiểm tra ở phía chủ: dữ liệu có đúng khuôn mẫu không, dữ liệu có phải là một đoạn mã phá hoại không, giới hạn dữ liệu nhập v.v...
- Phân tích dữ liệu nhập.
- Thay đổi dữ liệu xuất. Ví dụ .:.). thành :) chẳng hạn
- Truy xuất tìm kiếm trong Database theo Pattern (cái này nếu bạn lập trình đơn giản thì không cần)
Tất cả những điểu trên gọi là Regular Expression hay tương tự như vậy.
- Rồi bạn cho phép hệ thống của bạn "động đậy" :) hơn nữa với việc thay đổi Skin (thường là những pattern để tổ chức sắp xếp dữ liệu được hiển thị đây là HTML hay XHTML) và Style (thường là màu sắc và chữ đây là CSS). Nếu bạn là 3 Skins và 3 Styles thì bạn đã có 9 Templates (khái niệm Skin và Template có thể đảo ngược nhau tùy cộng đồng). Tuy nhiên thường thì nhiều một Skin dùng nhiều Style chứ một Style không thể dùng nhiều Skin.

Khi bạn làm được đến đây thì có nghĩa là bạn đã thực sự là một amateur trong lập trình Web rồi đó. Và đến lúc bạn phải bù đắp cái mà bạn thiếu chính là kỹ năng lập trình vì bạn là newbie chưa từng lập trình. Hãy từng bước phát triển chương trình ngày càng lớn mạnh và việc bảo mật và kiện toàn hệ thống trong lĩnh vực lập trình là điều không thể thiếu trong WWW. Tất nhiên đã đến lúc này bạn đã tự biết mình phải làm gì rồi.

Nếu bạn chọn PHP và MySQL thì bạn nên đọc các cuốn sau:
* Sams - PHP and MySQL Web Development
* New Rider - Web Development with PHP4
* Sybex - Mastering MySQL 4
và tất nhiên là phải có
* PHP manual
* MySql manual
nên chọn bản mới nhất

Ngoài ra còn có thể đọc
* Advanced PHP for Web Professionals
* Prentice - Core PHP Programming
* Wrox - Professional PHP Programming
* Wiley - MySql Bible
* MySql PHP Database Applications

FrzzMan
05-02-2004, 19:36
Muốn học lập trình gì thì trước tiên cũng phải hiểu cơ bản của lập trình, hết... học thiết kế làm cái quái gì vậy??? PHP Coder với Template Designer có thể làm việc song song với nhau cơ mà... gì mà HTML với JS tùm lum... sợ luôn...

Bạn chỉ cần học làm sao để output được cái string "Đây là code HTML" kế đó đưa cho thằng Designer nó thay HTML code vào là xong :D

Tất nhiên không đơn giản thế, muốn học lập trình web mà không muốn tốn đầu óc suy nghĩ vào học cái thiết kế, thì tốt hơn là kiếm một cái template nào có sẵn, thường sẽ có substitute variable để bạn làm việc, nhìn vào mấy cái đó để quyết định sẽ phải output cái gì vào chỗ nào... thế là lập trình web :)

numen
05-02-2004, 22:31
Tôi không yêu cầu học thiết kế, những cái tui nói trên chỉ là cái rất ABC. Những HTML, CSS và javascript trên chỉ để cho người mới học nắm những khái niệm cơ bản. Đâu có gì là tùm lum ghê gớm. Tui thấy bất quá chỉ cần một tuần là nắm được, sau đó sẽ hoàn thiện. Không bao giờ là thừa để học một cái gì đó trong khi bạn chỉ cần tốt chút đỉnh thời gian. Hãy làm kiến thức của bạn phong phú thêm.

Sawyer
06-02-2004, 10:03
Nếu không học thiết kế thì hơi căng đó.Mấy công ty tham lắm,bây giờ toàn đòi vừa design vừa code không à,với lại design+code luôn thì mình bớt lệ thuộc hơn .

hoangleo
09-02-2004, 09:35
Khủng khiếp quá! các huynh hướng dẫn học lập trình Web gì đâu mà đệ nhìn vô muốn té xỉu luôn! :)

Theo đệ thì muốn lập trình web chỉ cần vọc nhiều và tự tìm tòi... cái chính là vọc đâu hiểu đó! vậy là OK rồi!

đúng không mấy Huynh! như đệ đây chỉ toàn mò không, chứ có sách vở nào đâu! Công cụ để mò tốt nhất là Dreamweaver đó! nó hỗ trợ tốt lắm :)

normal
09-02-2004, 11:06
Khủng khiếp quá! các huynh hướng dẫn học lập trình Web gì đâu mà đệ nhìn vô muốn té xỉu luôn! :)

Theo đệ thì muốn lập trình web chỉ cần vọc nhiều và tự tìm tòi... cái chính là vọc đâu hiểu đó! vậy là OK rồi!

đúng không mấy Huynh! như đệ đây chỉ toàn mò không, chứ có sách vở nào đâu! Công cụ để mò tốt nhất là Dreamweaver đó! nó hỗ trợ tốt lắm :)
mò như đệ chỉ dùng được cho web tĩnh thôi, còn php thì làm sao đệ mò đây !!!!!!!!!

hoangleo
10-02-2004, 11:43
Đệ nói thịt mà! Đệ cũng mò PHP đó chứ... tài liệu ebook tùm lum, kết hợp với mấy cái source free trên Hotscripts.com... và dùng tool Dreameaver hỗ trợ trong việc đánh vài chữ ra hết nguyên hàm lệnh với tham số nhắc nhở (giống VB vậy), bằng cách nhấn Atl+Space bar... vậy thôi! :)

A very newbie
17-03-2004, 08:36
hihi, lâu lắm rồi không ghé qua cái box này, vì nghĩ cái topic này bị chìm rồi chứ, ai ngờ đâu tìm được một bài hướng dẫn khá là chi tiết của numen, cám ơn nhiều nhe .
Thiệt tình là tui không theo học trong ngành IT nên không có nhiều thời gian để theo đuổi thời khóa biểu của bạn, nhưng tui lại rất là thích lĩnh vực này, do đó dù sao thì nó cũng giúp cho tui được một phần nào để thỏa mãn niềm đam mê của mình.