PDA

View Full Version : BKPro phát hiện Virus trong bộ cài Windows

hoa_hong_da3
16-10-2009, 20:59
Hôm nay mình cài Win mới toanh, sau khi đã format ổ C. Sau đó cài ngay BK Pro 2009 (vì sợ virus lây nhiễm) Thật lạ,sau khi cài mình cho quét đã thấy có Virus trong Regedit và 1 số trong Win (nhận là Heul X... gì đó)
Vậy chẳng lẽ bộ cài WIn này có virus, trong khi vẫn đĩa này, ngày trước cài lên, rồi quét bằng BKav2006 thì sạch. Không lẽ mẫu virus này mới cập nhật?
Nghi ngờ: BKpro vẫn báo linh tinh

hoabinh
16-10-2009, 21:12
có nhiều nguyên nhân
1. Dùng CD Win lậu
2. Virus có sẵn trong ổ cứng khác.
3. BKAV bị đính kèm virus

lehoainam167
17-10-2009, 23:22
có nhiều nguyên nhân
1. Dùng CD Win lậu

1. Chuẩn ko cần chỉnh
2. Chỉnh làm gì vì chuẩn rồi
3. Chịu không chỉnh được vì chả biết đâu là chuẩn!

hoa_hong_da3
18-10-2009, 07:23
có nhiều nguyên nhân
1. Dùng CD Win lậu

1. Chuẩn ko cần chỉnh
2. Chỉnh làm gì vì chuẩn rồi
3. Chịu không chỉnh được vì chả biết đâu là chuẩn!

Các bạn nhầm 1 số điểm:
1. CD lậu nhưng không lẽ từ trước cài vẫn sạch, bây giờ mới có virus ghi lên à? Vì trước đây cài lên quét là sạch.
2. Virus có ở ổ khác mà chưa mở vào thì "cụ" virus cũng không được kích hoạt.
3. Down từ trang chủ xuống. Cái này không lẽ là chiêu của BKPro?

nh0k_k0mputer
18-10-2009, 09:55
Thì bác xài các trình virus khác mà quét như avira nod32 AVG ... là ok.

luckyclick1991
18-10-2009, 10:36
Có nhìu khả năng là đĩa win của bác là bản "bào chế lại"-thay đổi so với thiết lập gốc nên dễ bị gài trojan.

abcd1232
18-10-2009, 12:48
Với các virus loại autorun thì không cần động chạm gì, các ổ khác mà có virus cài xong là dính luôn.

greenbirdnest
18-10-2009, 14:07
Với các virus loại autorun thì không cần động chạm gì, các ổ khác mà có virus cài xong là dính luôn.

Bạn sai rồi! chỉ khi nào bạn tác động vào nó, hoặc bằng cách tác động vào ổ đĩa data bị autorun thì nó mới bị nhiễm lại. Nhưng mình tin chủ topic không bị lỗi cơ bản này, còn lý do vì sao thì mọi người tự hiểu.

Have fun!

superthin
18-10-2009, 14:15
Bạn sai rồi! chỉ khi nào bạn tác động vào nó, hoặc bằng cách tác động vào ổ đĩa data bị autorun thì nó mới bị nhiễm lại. Nhưng mình tin chủ topic không bị lỗi cơ bản này, còn lý do vì sao thì mọi người tự hiểu.

Have fun!

Tác động vào ổ đĩa data nghĩa là thế nào? Chỉ cần mở Explorer lên, vô tình mở ổ đĩa kia ra dù chỉ một giây là "đâu đã vào đấy" rồi.

tieudai
19-10-2009, 11:33
Chủ topics đã thử dùng phần mềm nào khác để quyét máy chưa, nếu chưa thì bạn hãy thử với một phần mềm khác rồi kết luận chưa muộn

abcd1232
19-10-2009, 11:52
Tác động vào ổ đĩa data nghĩa là thế nào? Chỉ cần mở Explorer lên, vô tình mở ổ đĩa kia ra dù chỉ một giây là "đâu đã vào đấy" rồi.

Chả cần mở đâu bác ạ. Nếu ổ D có một file autorun.inf thì chỉ cần khởi động máy lên là dính luôn. Em bị vài lần kiểu này rồi. Cài Win xong chỉ 5 phút sau là mất Task Manager.
Các bác có thể tạo file autorun.inf với nội dung sau:

[autorun]
open=setup.exe

Lưu ở thư mục gốc và để một file setup.exe ở cùng thư mục. Sau đó khởi động lại máy.

quoc1
19-10-2009, 12:05
Bạn cài xong thì đừng nhấp 2 cái vào bất kì ổ cứng. Vô bằng thanh address đó. Đừng chạy file .exe nào trong ổ cứng cả
Đi chép chương trình diệt virus ở đâu đó về cài rồi quết hết ổ cứng luôn

hoanghai8778
19-10-2009, 12:06
Chả cần mở đâu bác ạ. Nếu ổ D có một file autorun.inf thì chỉ cần khởi động máy lên là dính luôn. Em bị vài lần kiểu này rồi. Cài Win xong chỉ 5 phút sau là mất Task Manager.
Các bác có thể tạo file autorun.inf với nội dung sau:

[autorun]
open=setup.exe

Lưu ở thư mục gốc và để một file setup.exe ở cùng thư mục. Sau đó khởi động lại máy.
autorun chỉ lây khi bạn mở vào ổ đó thôi nhưng với đk là bạn kích đúp vào nó còn mở bằng nhánh expore bên phải thì sẽ hạn chế hơn
Khi bạn cấm usb vào thì nó cũng bị
Nhưng mình chắc là chủ topic ko bị vì mình thấy bạn ấy cũng có vẻ am hiểu
còn virú từ đâu thì phải xem lại đã

DO DONG HIEN
21-10-2009, 20:52
Tuy la nguoi Viet nhung minh cung ko tin tuong Bk may. Quet song 15 phut sau quet lai lai bao nhiem,Bo tay

hoangkhiem0612
31-10-2009, 07:17

em tưởng nó chỉ lây khi nháy đúp thôi chứ, còn nếu như mở bằng explorer thi làm sao mà lây được ạ,

pyra
31-10-2009, 08:53
Tôi thấy anh CMC cung chẳng kém gì BK thế mà nó lại miễn phí. Đúng là cái thời vàng thau lẫn lộn. Tôi luôn chung thành với SYMANTEC.

haithanhleminh
31-10-2009, 10:04
Theo như tôi biết thì có thể giải thích như thế này.
Virus Autorun đúng là nó chỉ bị kích hoạt chạy tự động khi nhấp đúp chuột lên biểu tượng ổ đĩa hoặc chọn Open trên ổ đĩa chứa file Autorun.inf.
Tuy nhiên, ở đây chưa hề có một thao tác nhấp đúp chuột trên ổ đĩa hay Open mà vẫn bị kích hoạt? Nguyên nhân không phải do thao tác, mà là do bạn bất cẩn!
Khi bạn cài đặt windows, lần đầu tiên khởi động sau khi cài đặt xong, HĐH sẽ đi nhận các thiết bị phần cứng, và đương nhiên có cả các ổ đĩa. Nếu trên ổ đĩa nó đang nhận diện, có file Autorun.inf thì nó sẽ thực thi ngay như bạn thao tác nhấp đúp chuột.
Khắc phục: Trước khi cài đặt Windows, tốt nhất chạy Hiren's boot trên DOS và xóa đi tất cả các file Autorun.inf trên tất cả các ổ đĩa, rút dây mạng ra khỏi jack và cài đặt. Sau khi đã tiêm đầy đủ vaccine thì mới cắm dây mạng và mở các chương trình.
Trường hợp báo virus như của chủ topic thì có lẽ phải kiểm tra nhiều thứ, cũng có thể là dính virus thật mà cũng có thể do thằng BK nổ. Tôi thì chỉ có mỗi Avast và CIS_Setup_3.5.57173.439_XP_Vista_x32.exe mà chưa bao giờ phải cài lại máy vì virus.

anhba606
31-10-2009, 10:46
Hôm nay mình cài Win mới toanh, sau khi đã format ổ C. Sau đó cài ngay BK Pro 2009 (vì sợ virus lây nhiễm) Thật lạ,sau khi cài mình cho quét đã thấy có Virus trong Regedit và 1 số trong Win (nhận là Heul X... gì đó)
Vậy chẳng lẽ bộ cài WIn này có virus, trong khi vẫn đĩa này, ngày trước cài lên, rồi quét bằng BKav2006 thì sạch. Không lẽ mẫu virus này mới cập nhật?
Nghi ngờ: BKpro vẫn báo linh tinh

Bình thường thôi. Các soft antivirus phiên bản mới nhất (AVG 8.5 chẳng hạn)đa phần liệt các phần mềm lậu là virus. Chẳng sao cả. Quét xong restore mấy file đó là OK.

demonpro10
01-11-2009, 11:55
có thể do win lậu.
do bkav nhận nhầm.
do bạn vô tình click vào file nào đó chứa virus ;))

hoa_hong_da3
01-11-2009, 21:57
Các bác ôi, Em xóa bay Autorun.inf trong VC ngay trước khi cài Win roài. Còn sau khi quét bằng BKPro xong, E cài Avira personal quét vẫn ra 5 chú, trong đó có file bkav2009.exe

virusvietnam
02-11-2009, 13:56
mình dùng avira security (bản quyền mua đoàng hoàng)báo bkav có virus (kể cả pro và home)

Khoe Sắc
02-11-2009, 14:13
phức xì tạp, ai bỉu xài cái BKAV củ chúi

MrBinMSA
02-11-2009, 20:52
kiếm avir bản quyền đâu hay vậy ban khoe sắc?

nh0k_k0mputer
03-11-2009, 16:33
Em có bit bản quyền nè lol.

dophin_boy
04-11-2009, 08:15
Hôm trước có được cái key BKAVPro 3 tháng nên cài vô thử,nó quét lung tung trong đó có cả các file trong bộ win.Trước đó chơi game online ko sao cả nhưng khi quét xong thì chơi ko được nữa => Bkavpro cùi bắp

bvnguyen
04-11-2009, 08:48
bkav thì phát hiện nhiều lắm lol

t_ily_ht
04-11-2009, 19:09
BKAV dc cái bít cách lấy thành tích, phát hiện rất nhiều và báo " đã diệt" rất nhiều. Em chả sài phần mềm antivirus nào cả.Nên chả bít có dính virus hay ko---> đỡ đau đầu. Còn antivirus em thấy kaspersky vẫn ngon nhất