PDA

View Full Version : Lam tang von tu vung???

ngocbao196
22-01-2004, 18:08
Minh dang luyen thi toefl, rieng phan Reading, minh nghe nhieu nguoi khuyen la nen doc nhieu bao TA va chiu kho tra tu dien de tang phan tu vung. Nhung minh thay cach do mat kha nhieu thoi gian. Hien nay tren thi truong co ban kha nhieu loai sach hoc ve Vocabulary, trong do no dich san tu vung gium minh khoi ton thoi gian tra tu dien. Theo cac ban thi cach hoc nao hay hon

normal
22-01-2004, 18:33
người việt mình có đặc điểm là lý thuyết thì vững nhưng còn thực tế , thực hành thì lại không như vậy!!, nếu bạn ngồi 1 chỗ mà học từ vựng: đuợc chứ không phải không nhưng bạn sẽ không thể dùng thành thạo bằng 1 người luôn tiếp xúc với tiếng anh!! (lý do tiếng anh nước ta chỉ ngang ngửa với Cambodia)
theo tôi cách học tiếng anh hữu hiệu nhất chỉ có 1 cách là tiếp xúc với nó:
bạn có thể, đọc sách, báo (như người ta nói), xem phim (English only), và để thực tập thì lên NET làm quen 1 người bạn, chat, viết thư bằng tiếng anh,
tôi rút ra được bài học này cũng từ 1 người bạn !!!!
cú như thế từ vựng của bạn sẽ tăng lên lúc nào mà bạn không biết

XP Virus
22-01-2004, 20:54
huh ? this thread is still a english thread right ? why don't you guy post english ?

lame
23-01-2004, 09:56
Mình nghĩ muốn học tốt tiếng Anh cần tự mình tra từ điển sẽ hiêu quả hơn. Mình nghĩ khi gặp từ mới ko nên viết vào cạnh từ đó mà nên viết vào một cuốn sổ riêng khi nào rãnh lấy ra xem lại thì tốt hơn

lửa_lạnh
26-01-2004, 15:08
tui cũng làm như thế nhưng là làm theo cả hai cách kìa cả viết bên nó và ra một quyển

NoZ
01-02-2004, 19:32
Tôi đã từng học từ vựng tiếng Anh bằng cách học thuộc lòng, kể cả viết lại từ đó vào sổ tay. Hàng trăm từ. Nhưng đáng tiếc là sau một thời gian, tôi quên hẳn; chỉ còn nhớ một vài từ. Bây giờ tôi biết cách học này không hiệu quả.

Theo tôi, cách học từ vựng tốt nhất là nên sử dụng tiếng Anh thường xuyên. Mail, chat, nói chuyện bằng tiếng Anh đều là các phương pháp tốt và có tính tích cực. Ngoài ra, tôi thấy viết nhật ký bằng tiếng Anh cũng là một phương pháp tốt để tăng vốn từ vựng hàng ngày.

Tuy nhiên, để áp dụng vào kỳ thi Toefl thì bấy nhiêu không đủ. Thường các bài Reading của Toefl có chủ đề là khoa học, lịch sử, và văn chương Anh, Mỹ. Do đó, để đủ từ vựng đọc hiểu các bài Reading bạn nên phát triển vốn từ vựng về khoa học (máy tính, các sự kiện khoa học, kiến trúc, y khoa...). Bạn cũng nên tìm hiểu về lịch sử và văn chương Mỹ. Nhưng tốt hơn là bạn nên làm thật nhiều bài tập Toefl về Reading.

Ngoài ra, để làm tốt phần Reading, bạn cũng nên tìm hiểu về phương pháp đọc và cấu trúc đoạn văn. Thông thường một bài viết được chia thành nhiều đoạn, mỗi đoạn mang một ý. Và trong mỗi đoạn, chỉ có một câu mang ý chính. Các câu khác trong đoạn đó chỉ làm rõ nghĩa hơn, hoặc thêm thông tin cho câu chính. Vậy khi đọc các đoạn văn, việc đầu tiên bạn nên tìm cho ra câu chủ đề trong mỗi đoạn. Câu này thường nằm ở vị trí đầu hay cuối của đoạn văn. Khi đã hiểu được câu chủ đề, bạn sẽ dể hiểu ý của mỗi đoạn hơn và điều này giúp bạn giảm thời gian đọc hiểu.

fire2fire
02-02-2004, 13:06
Các bạn cho mình hỏi một câu nhé. Phim tiếng Anh có phụ đề tiếng Anh có thể tìm ở đâu vậy ?
Mình học từ vựng không bằng cách viết ra mà đọc cả câu từ truyện hoặc một đoạn văn. Đọc đi đọc lại nhiều lần sẽ nhớ. Làm theo cách này có lẽ là lâu thuộc nhưng khi thuộc rồi sẽ dễ ứng dụng vào các cuộc đối thoại. Không biết có bạn nào học như mình không ?

mercury27
02-02-2004, 17:10
thực dụng trong kì thi toefl thì cần học thế nào bây giờ. bởi nếu xem phim hay nghe nhạc để tăng vốn từ, nhưng những lĩnh vực ấy ít được đề cập tới trong toeft.
ai có hay biết trang web nào có thể tải về list những từ cần thiết hay sử dụng không?chứ tương quyển 18000 từ thì bội thực mất.

Condauaotim
02-02-2004, 17:15
Film fụ đề tiếng Anh á? ngoài tiệm đầy đấy bạn ạ, thậm chí có lẽ có nhiều film bạn đang có cũng có fụ đề bằng tiếng anh đấy, bạn có thể chỉnh ở đầu DVD của bạn để fụ đề tiếng Anh xuất hiện, vì có nhiều đĩa khi bạn mới bật lên nó ko hiện subtitle ngay đâu.
Còn học vocabulary của toefl à? Bạn mua mấy cuốn toefl word flash của Peterson's ấy, hoặc là cuốn Essential words for the toefl của Barron's, cuốn của barron's có liệt kê root của các từ, học root của chúng bạn có thể guess nhiều từ khó mà bạn ko biết nghĩa.

fire2fire
03-02-2004, 10:13
Vậy chỉ có DVD là có phụ đề tiếng Anh thôi à. Mình chỉ có máy xem VCD thôi
Còn reading trong TOEFL mình nghĩ không cần nắm hết các từ, chỉ cần những từ chính thôi, quan trọng là nắm được ý của đoạn văn.

lame
06-02-2004, 15:59
Bạn nên đọc báo tiếng Anh hay nghe đài sẽ tiến bộ nhanh đo(minh nghĩ bạn nên đọc báo Sunflower vi rất hợp với tụi minh)

dokhanh
28-02-2004, 15:32
Mình nghĩ cần phải đọc báo, xem phim english only nhiều. Mình rất khi tra từ điển. Mỗi lần tra từ điển mình cảm thấy hiểu nhưng sau đó một hồi lâu tự nhiên gặp lại từ đó thì quên mất tiêu.

missy
14-03-2004, 01:38
How to miss them ? It's very important.

nikitakova
24-04-2004, 03:08
Còn mỉnh thì tra từ điển nhưng bằng cách dùng phần học từ vựng của...EnglishStudy. Sau đó thỉnh thoảng bỏ ra xem lại hiệu quả tùy người. He He. Nói túm lại là bạn phải kiên trì.

ninasusu
24-04-2004, 03:38
Mình nghĩ bạn đoc nhiều thứ ngoài sách, báo, phim, nhac.. bạn đọc thêm nhiều truyện tiếng Việt và tiếng Anh. Bạn sẽ thu hoạch nhiều từ vựng

dumb-dumb
03-10-2004, 03:46
The Best way to learn a word is to learn it in context! Reading a newspaper, then come across a strange word, if you try to look it up in a dict, try to remember it or learn it by heart, then you think it's your voc, then you are completely off the track.

A new word must came with at least one sentence, my friend, it helps you memorize for a long time, furthermore, it's a vivid example of meaning to illustrate what you have learned, and understood, and you also learn how to use the new word in a sentence, too. If you just learn a new word online, then you have to wait for the time the new word to re-appear in the newspaper, book, on the radio or tv. This may take quite a long time for you to forget, and enough time for the new word to say farewell to you, my friends.

Just my experience, any suggestion, my friends?

soi soi soi
06-10-2004, 23:07
the most important is conversation with some who 's speaking english well but only depend up