PDA

View Full Version : ddth.com là diễn đàn tin học công nghệ / kỹ thuật hay tin học chính trị?

superthin
15-10-2009, 19:06
Gần đây mình bị bạn bè đập cho tơi bời vì chuyện lên diễn đàn tin học này buôn chuyện. Mới đầu một vài đứa phản đối cười nhạo thì mình nghĩ có lẽ tụi nó "chẳng hiểu biết gì", nhưng dần dà thì mình thấy rằng ý kiến tụi nó đáng để suy ngẫm. Không những bạn bè, kể cả những người mới quen khi được mình giới thiệu lên đây để đọc các bài về những thắc mắc tin học của họ cũng gọi điện mắng vốn mình vì sự giới thiệu là tào lao.

Trong một cuộc trà dư tửu hậu những người bạn với nhau có cả đứa đã từng vào diễn đàn tin học, những đứa chưa từng vào đây lần nào (nhưng sau cuộc nhậu đó thì vào đây),... thì mình thấy tụi nó có những nhận xét như sau:

- Tính chất bè phái / vây cánh trong diễn đàn này thể hiện khá rõ và mục tiêu của ban điều hành không nhằm đến trao đổi nghiêm túc về học thuật / công nghệ tin học mà chủ yếu là để... làm chính trị.

- Có rất nhiều bài viết làm cho các doanh nghiệp điêu đứng nhưng các doanh nghiệp cũng phải o bế, đặt quảng cáo mục đích là để xoa dịu. Hay nói đúng hơn, họ có những cử chỉ tốt với diễn đàn này chẳng qua là để được anh Hai mang tên ddth.com này... bảo kê.

- Nạn phổ biến phần mềm chùa với những version mới được các mod nhắm mắt làm ngơ.

- Thường xuyên xuất hiện những bài viết mang đề tài chính trị và nói kháy nói móc nhau, kéo dài đến cả vài trang đến hàng chục trang mục đích chỉ để các thành viên ăn tục nói phét và gây chú ý cho những tổ chức chính trị như một biện pháp đánh bóng tên tuổi của diễn đàn.

và... vân vân và vân vân,... đề nghị mọi người bổ sung thêm.

Mong rằng ai đó hiểu rõ về ddth.com này làm một phóng sự đầy đủ vè các thế lực đang bao trùm bóng ma lên diễn đàn này? Vì sao một diễn đàn không có giấy phép hoạt động, không thuộc một công ty chủ quản nào mà quậy động trời đến độ các tờ báo chính thống cũng phát ngán? Trong khi những diễn đàn khác lại bị đập cho tả tơi hoa lá?

Bài viết này có thể bị xóa một cách lặng lẽ nhưng hy vọng rằng con bot Google kịp giữa lại một bản để thấy rằng đúng là diễn đàn này chú tâm vào chính trị hơn là vào tin học mang tính kỹ thuật.

Nếu các thành viên ở đây dũng cảm dám xưng tên họ, tuổi tác và nghề nghiệp ra một danh sách dài sẽ thấy rằng cứu cánh của ddth.com này là chính trị.

Đăng Nhập
15-10-2009, 19:40
DDTH vẫn là chính nó thôi. Bản thân DDTH quá lớn nên việc tràn sang các vấn đề không thuần kĩ thuật là bt.

MyLifeForShare
15-10-2009, 20:28
Tất cả :) Cũng như vozforums, gamevn bàn chính trị ầm ầm đấy thôi. ttvnol thì lại càng khỏi phải nói.

Đăng Nhập
15-10-2009, 21:08
ttvnol thì lại càng khỏi phải nói.
Còn phải nói, ttvnol được lập ra để "anh em hai bờ đại dương giao lưu" mà lị :))

thaychuastudio
15-10-2009, 22:26
Một bài viết tương đối hài hước và giàu tính .. tưởng tượng nhất mà tớ từng đọc :lick:

huongct
15-10-2009, 23:11
Đọc xong thấy mắc cười quá, tưởng tượng sao mà ghê vậy. Cái diễn đàn này có gì ghê gớm đâu nhỉ ?. Mấy đứa choai choai đừng hòng mà tìm "ảnh nóng" ở đây, truyện khiêu dâm càng không thể có. Các vấn đề thời sự nóng hổi thì bị gán cái mác 9T, chắc phải kêu gọi người ta câm điếc hết quá. Hic ! Bác nào bàn luận mà không nghiêm chỉnh thì bị ban tuốt đó chứ. Report thẳng tiến ! lol

kiettt
15-10-2009, 23:40
Chủ thread này cứ lâu lâu lại nêu vấn đề này lên, chả hiểu anh muốn gì khi thắc mắc kiểu như vậy nữa. Anh thích lên đây buôn chuyện thì việc gì anh phải để ý coi người khác nói gì, còn anh thấy người ta nói đúng thì cứ việc phủi tay ra đi, chả cần gì một chữ "tiễn" của lão Dê cả.

Bất cứ một cộng đồng nào dù lớn hay nhỏ, miễn có nhiều người tham gia là có phe cánh, anh hợp với phe nào thì tham gia phe đó, không hợp với ai hết thì mình anh một phe. Phe nào mạnh thì có quyền át giọng mấy phe khác. Diễn đàn có chỗ dành cho việc ăn tục nói phét, các thành viên cạnh khoé, móc máy nhau nhưng sau đó vẫn vui vẻ, bắt tay nhau đi ... móc máy người khác nữa, làm cho bao nhiêu người cười vui vẻ, chuyện đó khó kiếm lắm nhe bạn, giả sử bạn không cười nổi thì thôi.

Nói chuyện chính trị không dễ dàng như cái mũ bạn đang chụp lên đây đâu, không tin thì cứ việc thử, trước khi thử chịu khó tìm mấy tờ báo cũ coi lại các tiền lệ đã xảy ra, mấy con bot google thế nào chả để lại dấu vết.

thuongshoo
16-10-2009, 09:13
diễn đàn này bàn luận về kỹ thuật ít xịt! cái này nói hoài! chủ yếu là vô tán dóc mà thôi!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

1 số thành viên thấy kiểu thảo luận thoải mái quá! nên các nick mới toàn bàn chính trị. Ví dụ 1800saigon! mới vô là mở liền 1 cái thread chính trị

Osama Binladen
16-10-2009, 09:25
Ở Làng mùi thì cái gì có mùi đều được anh em bàn còn ở ở các box CNTT hoặc chuyên ngành khác bác thử bốc mùi xem nào, chắc chắn là bị xử lý ngay điều đó ai cũng rõ chỉ còn mỗi bác Siêu Mỏng théc méc thôi:lick:

hailam09
16-10-2009, 09:28
Hôm trước ở 1 diễn đàn khác, có 1 bạn mạo muội giới thiệu cho các thành viên trên diễn đàn về trang bauxitevietnam.info

Thế là các bạn trẻ nhảy vào bảo mod xóa, cho đó là chính trị phản động đủ thứ. Tôi lúc đầu cũng nghĩ không hay về trang bauxitevietnam.info vì thấy các bạn quả quyết quá, nhưng thời gian vào đọc rồi mới nhận ra, càng nghĩ càng thấy những gì bauxitevietnam.info nêu ra thật xác đáng và cần thiết. Nghĩ càng buồn cho một bộ phận các bạn trẻ ngày nay, chỉ biết nghe những ca khúc trẻ vô hồn, chạy đua theo thời trang, tóc tai, quần áo, điện thoại ... Còn những vấn đề gì liên quan đến đất nước dân tộc thì bàng quan không biết...

thaychuastudio
16-10-2009, 09:56
ở VN, hễ đụng tới các vấn đề nhạy cảm. thì cứ được chụp cái nón cối là phản động. Riết chả ai dám nói cái quái gì.
Đưa ra ý kiến chủ quan trái ngược với cách hành xử ngu ngốc của các đấng bậc thì cho là ...nói xấu.

Rồi lại cafe miễn phí

haizzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzz

1800saigon.com
16-10-2009, 10:58
diễn đàn này bàn luận về kỹ thuật ít xịt! cái này nói hoài! chủ yếu là vô tán dóc mà thôi!

1 số thành viên thấy kiểu thảo luận thoải mái quá! nên các nick mới toàn bàn chính trị. Ví dụ 1800saigon! mới vô là mở liền 1 cái thread chính trị

Mình thấy mục Chit Chat linh tinh, không những DDTH mà những box khác trong forum cũng vậy, Chit chat linh tinh đúng với tên gọi nó

Mình không phải mem mới trong DDTH, mình join DDTH từ năm 2007 và bị banned 1 số vấn đề rất đơn giản và vô trách nhiệm, đồng thời thiên vị của DDTH

Về chính trị hay không thì mình không biết nhưng Box Xin giúp cho 400 vị tu sĩ đang bị du côn hành hạ là do mình tạo, những bạn comment trong đó đề cập là CA gì đó, chả lẽ đụng tới CA gì đó ở VN là đụng vào chính trị và không có ai có quyền đụng vào ?

Giả dụ như 1 box - Xin giúp cho 400 dân nghèo ở Sài Gòn hay giúp 400 trẻ em khuyết tật ở Hà Nội, cũng được liệt vào chính trị

Một lý do đơn giản là nhà nước ta cho pháp tự do ngôn luận, bạn đã không phát huy hết thế mạnh đó và hơi bảo thủ về các chú CA

ở VN, hễ đụng tới các vấn đề nhạy cảm. thì cứ được chụp cái nón cối là phản động. Riết chả ai dám nói cái quái gì.
Đưa ra ý kiến chủ quan trái ngược với cách hành xử ngu ngốc của các đấng bậc thì cho là ...nói xấu.

Rồi lại cafe miễn phí

haizzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzz

Mình ủng hộ ý kiến của bạn

thuongshoo
16-10-2009, 11:07
vấn đề chính trị khi có vấn đề thì:
- ddth vô ào ào chửi bới chính quyền....
- báo chí đăng tin thực hư.
- ddth xóa nhanh 0 ngờ.
- các thành viên khác 0 có dịp chửi lại: hùa theo...

voke
16-10-2009, 11:21
Thoải mái một tý đi mấy bác, cần gì cứ phải o ép vào một khuôn khổ nào đó :D

yeusinhly
16-10-2009, 13:32
Chinh tri la gi? tai sao lai bi cam noi',cam ban` den.

Co phai do la cai gi do xau xa va dang nguyen rua khong vay.No co giong Heroin hay Mai-dam bat hop phap khong?, may bac ranh rot cai nay noi thu anh em nghe

(co ai giup minh dung Chrome ma khong the go TV trong DDTH duoc khong vay)

A.K.A.Y
16-10-2009, 13:36
bác xiu mỏng quan trọng hóa vứn đề rồi.

1800saigon.com
16-10-2009, 14:13
vấn đề chính trị khi có vấn đề thì:
- ddth vô ào ào chửi bới chính quyền....
- báo chí đăng tin thực hư.
- ddth xóa nhanh 0 ngờ.
- các thành viên khác 0 có dịp chửi lại: hùa theo...

Mình không nghĩ bạn có cái nhìn hơi bao cấp đến vậy

Nhìn chữ ký bạn có dòng ký tên ủng hộ, mình nghĩ phần nào bạn cũng quan tâm đến vấn đề nước non nhưng .... ngoài chửi bới ra thì chẳng còn ai dám lên tiếng cả, bạn ạ

Bạn nghĩ, Trong giao tiếp hay viết bài

nhắc đến đảng cộng sản việt nam - ok chấp nhập hay đảng ta quang vinh muôn năm thì quá tuyệt còn dc thăng chức không chừng

Còn đụng đến cộng sản việt nam (không có chữ đảng đằng trước) thì người này nhìn người này nghi là phản, là động gì đó.

Hơn nữa động đến cộng sản trung quốc còn bị nói là phản tiếp.

--------

Vấn đề sơ khởi, bạn ở VN chắc cũng sẽ hiểu được nhiều vần đề không công bằng ở VN. Những việc này như giúp 400 tăng ni, có phải giúp mình không ?

Không, mình không mất thời gian nếu mình không quan tâm đâu, chủ yếu là mình muốn có mọi người rộng hơn so với bây giờ

Chỉ vậy thôi

thuongshoo
16-10-2009, 18:02
mình và bạn 1800saigon có lẽ 0 hợp với nhau! Lần này thì mình đcj bài của bạn xong thì vẫn chưa hiểu ý bạn lắm!

Dù sao cái đó bạn cũng chỉ đưa tin! Mình hình như cũng chưa đọc những bài viết bình luận(ý kiến cá nhân của bạn) về vấn đề!

Mình thì nghĩ những gì mình viết 0 chỉ nói tới mình bạn. Vì vậy xin lỗi bạn về vấn đề này!

Mình vẫn nghĩ những gì đã viết không có gì sai.

1800saigon.com
16-10-2009, 23:30
Mình chấp nhận lời xin lỗi của bạn và mong muốn bạn có thể góp ý với cái nhìn khách quan hơn

hoanglantham
16-10-2009, 23:36
Anh em càng hăng máu thì bác Xiu càng khoái. Cái hố bác í đào ra rốt cuộc cũng lắm bác nhảy vào lol

kyra2008
17-10-2009, 09:08
chính trị là cái gì? là cái chi chi? mà sao ở VN ai cũng ngại, ai cũng sợ, không ai dám nói ? không ai dám bàn?... đó là một điều cấm ở VN?? đảng là gì mà sao không ai dám nói đụng đến đảng? chính quyền là gì? mà sao dân không được nói đụng đến? (chắc đảng và chính quyền không bao giờ sai lầm :D và dân không phải là chủ, đảng và chính quyền cũng không phải là đầy tớ của nhân dân. Dân chỉ là con vì là con nên dân không được nói đụng đến đảng và chính quyền)

thôi bởi vì đang ở thiên đường XHCN VN hạnh phúc bất diệt thì tốt nhất cứ :D
có tai như điếc
có mắt như mù
có miệng như câm
tui không nghe, tui không thấy, tui không nói...và tui không biết

còn nếu buộc phải nói thì cứ "hcm mun năm", "đảng mun năm", "hcm vĩ đại", "đảng là ánh sáng soi đường, đảng không bao giờ sai lầm"...bla, bla, bla... thế là mọi người đều vui vẻ :D

sự im lặng của bầy cừu

hailam09
17-10-2009, 10:05
Ở xứ người, dân họ có thể thẳng thắn bày tỏ ý kiến, phản đối những chính sách sai lầm, nhưng ở VN nếu bạn lên tiếng có thể bị cho là phản động!

Chính trị với VN là "món ăn xa xỉ", thì ở nước ngoài nó là thứ quả đổi bình thường mà người dân ai cũng có thể bàn tán, tham gia vào để phát triển xây dựng đất nước.

1800saigon.com
17-10-2009, 10:27
Ở xứ người, dân họ có thể thẳng thắn bày tỏ ý kiến, phản đối những chính sách sai lầm, nhưng ở VN nếu bạn lên tiếng có thể bị cho là phản động!

Chính trị với VN là "món ăn xa xỉ", thì ở nước ngoài nó là thứ quả đổi bình thường mà người dân ai cũng có thể bàn tán, tham gia vào để phát triển xây dựng đất nước.

Và vì vậy nên các nước đều phát triển vì nhận được niều ý kiến từ công dân
Ngược lại VN luôn ca thán 1 câu là một nước nghèo nên không làm gì được

Đâu ai biết dc không có biến động chính trị thì bây giờ, Việt Nam là một nước mạnh ngang cỡ Hàn Quốc, ít nhất cũng là Thailand đang coi VN cao hơn một bậc hơn bây giờ

br0™
17-10-2009, 12:43
Bác Siêu mỏng đâu có ý phản đối cái vụ ddth nói về chính trị đâu nhỉ ? Chỉ đơn giản là bác ý mún nói :" ở ddth thì các vấn đề kĩ thuật không đc xôm bằng cái box chat chit này thôi ".

Đoán thế thôi. Ko phải các bác bỏ qua cho :D

hailam09
17-10-2009, 15:49
Vụ cậu bé kia, các bác nào làm biếng tìm thì nhấn vào đây:

http://bauxitevietnam.info/c/14023.html

http://www.bbc.co.uk/vietnamese/vietnam/2009/10/091016_levantam_discussion.shtml

southVN
17-10-2009, 16:18
Thanh niên người ta thì coi chính trị là cái thứ mình được quyền nói,còn thanh niên mình thì......nói đến vấn đề ngoài xã hội nhạy cảm chút là giãy đành đạch lên nào là chửi chính quyền,nào là chuyện chính trị,mà trong cái đầu họ thì cũng chả hiểu chính trị là cái quái gì,ôi thôi thì cái xứ này thóc thì vẫn là thóc chứ chẳng bao giờ ra gạo được.Thì"ĐCSVN muôn năm"

1800saigon.com
17-10-2009, 16:38
Thanh niên người ta thì coi chính trị là cái thứ mình được quyền nói,còn thanh niên mình thì......nói đến vấn đề ngoài xã hội nhạy cảm chút là giãy đành đạch lên nào là chửi chính quyền,nào là chuyện chính trị,mà trong cái đầu họ thì cũng chả hiểu chính trị là cái quái gì,ôi thôi thì cái xứ này thóc thì vẫn là thóc chứ chẳng bao giờ ra gạo được.Thì"ĐCSVN muôn năm"

Quá ấn tượng, quá đúng với bài viết bôi đen của @southVN

tin_truc22
17-10-2009, 17:08
You-Know-Who ... They-Who-Must-Not-Be-Named

thuongshoo
17-10-2009, 18:19
vụ bát nhã 0 phải là vụ duy nhất! y như những gì tui đã nói! toàn là chờ báo chí đăng tin thật hư thì ráp nhau xóa ào ào! còn giờ thì thắng thế lắm!

còn việc giúp giúp mà bạn 1800 đã nói! bạn chắc có coi tin rồi! vụ bát nhã, làng mai ... giúp thì tốt nhưng "trung thành cộng với ngu dốt thì trở thành kẻ phá hoại"

còn về baũit thì hãy xem bài này
http://danluan.org/node/2941

thời gian trước đây chưa có nghiên cứu it nhiều! mình hay vô viethoc. Mình nể Trương Thái Du lắm!

superthin
18-10-2009, 14:01
Bác Siêu mỏng đâu có ý phản đối cái vụ ddth nói về chính trị đâu nhỉ ? Chỉ đơn giản là bác ý mún nói :" ở ddth thì các vấn đề kĩ thuật không đc xôm bằng cái box chat chit này thôi ".

Đoán thế thôi. Ko phải các bác bỏ qua cho :D
Đọc bét mắt ra gặp được một người hiểu được ý của mình. Thật cảm động làm sao!

Xin nói là tin học chính trị không đồng nghĩa với diễn đàn bàn chuyện chính trị của quốc gia nào đó. Mà ý của mình là tin học kỹ thuật là chú trọng đi vào công nghệ, kỹ thuật, còn tin học chính trị là hay bàn đến mấy cái nghe rất vĩ mô trong lĩnh vực tin học, vượt ra ngoài phạm vi kỹ thuật thuần túy.

Mình thắc mắc là không rõ diễn đàn này chủ trương đi theo hướng nào để còn biết mà tránh viết những bài nhầm đường hướng phát triển của diễn đàn, điều đó là vừa mất thời gian mà vừa gây rác.

hanhnn13
19-10-2009, 10:03
Và vì vậy nên các nước đều phát triển vì nhận được niều ý kiến từ công dân
Ngược lại VN luôn ca thán 1 câu là một nước nghèo nên không làm gì được

Đâu ai biết dc không có biến động chính trị thì bây giờ, Việt Nam là một nước mạnh ngang cỡ Hàn Quốc, ít nhất cũng là Thailand đang coi VN cao hơn một bậc hơn bây giờxàm
thích thái thì qua thái mà ở
vài tháng lại biểu tình, vài năm lại bạo động thay chính phủ
toàn pê đê với đổi giới tính quả thật VN thua thái trăm đường:w00t:

tranvu007
19-10-2009, 11:21
xàm
thích thái thì qua thái mà ở
vài tháng lại biểu tình, vài năm lại bạo động thay chính phủ
toàn pê đê với đổi giới tính quả thật VN thua thái trăm đường:w00t:

thì thủ tướng Thaskin bị cáo buộc tham nhũng nên mới có những vụ biểu tình, ít ra thì dân Thái cũng ko bị chính sách "mị dân" của chính phủ cầm quyền

tiểu dân
19-10-2009, 11:55
Đọc bét mắt ra cuối cùng mới hiểu là bác siêu mỏng nói về "chính trị tin học" ("Tin học" là danh từ chính, "chính trị" là tính từ bổ nghĩa đúng theo cấu trúc tính từ trước danh từ chính của Hán Việt) tức những khía cạnh thuộc phạm trù đường lối, quyết định, hoạch định, tư tưởng, tiền đề ... trong tin học. Bác nói "Tin học chính trị" làm tớ cứ vò đầu bứt tóc mãi!

Hanhnn: ừ, ở đây là thiên đường, không có bỉu tìn, hông cóa bạo động như Thái Lan, nhờ ơn Đảng và Nhà nước mà mí vụ bỉu tìn đòi Hoàng Sa/Trường Sa của mí chú choai choai học đòi yêu nước mới xì xì tẹt tẹt đã bị bóp mũi dẫn vô đồn rồi, chả thanh bình sao được! Nhờ ơn Đảng, nhờ ơn Nhà nước dẹp loạn tụi bỉu tình mà cái đám ngu dân, í lộn, ngư dân wánh bắt cá ở khu vực biển Đông mới được nghỉ ngơi ở nhà chờ ... chít đói.

1800saigon.com
19-10-2009, 13:26
+ Nhờ có đảng ta nên chúng ta mới xít lại được gần nhau hơn (bị lấy đất)
+ Nhờ có đảng ta nên chúng ta mới có những đại gia làm nở mày đất nước (cán bộ tham nhũng, con ông cháu cha)
+Nhờ có đảng ta nên chúng ta mới có một khu tùa khựa đang ngày đêm đục lỗ mẹ Việt Nam
+ Nhờ có đảng ta nên chúng ta mới xem được cảnh thầy chùa, mục sư đánh lộn với nhau (vụ bát nhã, làng mai, giáo đường ở Hà Nội)
+ Nhờ có đảng ta nên chúng ta mới ...... (cho bạn điền tiếp)

A.K.A.Y
19-10-2009, 14:00
(cho bạn điền tiếp)
...ngài hôm nai.. .

hanhnn13
19-10-2009, 14:12
Đọc bét mắt ra cuối cùng mới hiểu là bác siêu mỏng nói về "chính trị tin học" ("Tin học" là danh từ chính, "chính trị" là tính từ bổ nghĩa đúng theo cấu trúc tính từ trước danh từ chính của Hán Việt) tức những khía cạnh thuộc phạm trù đường lối, quyết định, hoạch định, tư tưởng, tiền đề ... trong tin học. Bác nói "Tin học chính trị" làm tớ cứ vò đầu bứt tóc mãi!

Hanhnn: ừ, ở đây là thiên đường, không có bỉu tìn, hông cóa bạo động như Thái Lan, nhờ ơn Đảng và Nhà nước mà mí vụ bỉu tìn đòi Hoàng Sa/Trường Sa của mí chú choai choai học đòi yêu nước mới xì xì tẹt tẹt đã bị bóp mũi dẫn vô đồn rồi, chả thanh bình sao được! Nhờ ơn Đảng, nhờ ơn Nhà nước dẹp loạn tụi bỉu tình mà cái đám ngu dân, í lộn, ngư dân wánh bắt cá ở khu vực biển Đông mới được nghỉ ngơi ở nhà chờ ... chít đói.
coi cái to pit Mĩ, Nhật, Thái Lan, khối ASEAN trong mối tương quan Việt - Cam: của bác là đủ biết bản lĩnh bác lớn sao rồi
cũng chỉ giỏi đánh trống bỏ dùi, đầu voi đuôi chuột y chang các cụ trên bộ:lick:
hô cho to rồi để đó:lick:
cuối cùng chẳng đi đến đâu, lại chiếm mất 1 chỗ sticky, y chang mấy cái dự án treo

+ Nhờ có đảng ta nên chúng ta mới xít lại được gần nhau hơn (bị lấy đất)
+ Nhờ có đảng ta nên chúng ta mới có những đại gia làm nở mày đất nước (cán bộ tham nhũng, con ông cháu cha)
+Nhờ có đảng ta nên chúng ta mới có một khu tùa khựa đang ngày đêm đục lỗ mẹ Việt Nam
+ Nhờ có đảng ta nên chúng ta mới xem được cảnh thầy chùa, mục sư đánh lộn với nhau (vụ bát nhã, làng mai, giáo đường ở Hà Nội)
+ Nhờ có đảng ta nên chúng ta mới ...... (cho bạn điền tiếp):w00t:giỏi thì lập đảng mới coi
lãnh đạo VN cùi thì lên thay coi:no:
ăn vạ thì thằng nào chả làm được:glare:

khucthuydu
19-10-2009, 14:28
dạ em không dám bàn đến, để mấy bác đầu to , thích nói dóc bàn luận.

tiểu dân
19-10-2009, 14:38
Bác Hanhnn, nể bác có cái mã số vừa đúng bằng mã số hoạt động kách mệnh của tớ nên tớ mới tiếp chuyện với bác, ai dè bác cũng chỉ là loại Chí Phèo, biết mình đuối lý nói không lại thì đá đểu sang chuyện khác! Cái topic bên kia tớ chả stick lên, mà tớ có đầu voi đuôi chuột, wánh trống xong bỏ dùi thì cũng không có đủ tư cách để so sánh với các cụ, các cụ bỏ dùi vì phải dang cả 2 tay ra ôm 1 mớ béo hạ cánh an toàn trong cái gọi là xử lý Đảng. Còn tớ đói rã họng, không có sức để mà cầm dùi wánh tiếp, phải bỏ dùi để kím miếng cơm cái đã. Hai sự việc này mà bác bảo "cũng giống" thì cũng đủ biết bác thiểu tới cỡ nào.

Còn cái chiện lập đảng mới với lên thay lãnh đạo, Bác xem lại mình xem mình là cái thá gì mà dám phán thía? Bác nghĩ mình có đủ tư cách để nói câu đó sao? Nói loạng quạng còn bị chụp cho cái nón cối phản động nữa bây giờ (cái tội chả có quy định trong hiến pháp nhưng vẫn được chiếu cố nồng nhiệt). Tụi thùng rỗng kêu to Hoàng Minh Chính vẫn ngoác cái mỏ ra đòi lập đảng mới, đòi đa nguyên đa đảng mà phải lên bờ xuống ruộng kìa. Chả phải ai cũng là Chí Phèo chỉ biết ăn vạ đâu!

Sau bài này thì có nạy miệng tớ cũng chả tiếp bác nữa. Xong, huề cả làng!

1800saigon.com
19-10-2009, 14:53
Bác Hanhnn, nể bác có cái mã số vừa đúng bằng mã số hoạt động kách mệnh của tớ nên tớ mới tiếp chuyện với bác, ai dè bác cũng chỉ là loại Chí Phèo, biết mình đuối lý nói không lại thì đá đểu sang chuyện khác! Cái topic bên kia tớ chả stick lên, mà tớ có đầu voi đuôi chuột, wánh trống xong bỏ dùi thì cũng không có đủ tư cách để so sánh với các cụ, các cụ bỏ dùi vì phải dang cả 2 tay ra ôm 1 mớ béo hạ cánh an toàn trong cái gọi là xử lý Đảng. Còn tớ đói rã họng, không có sức để mà cầm dùi wánh tiếp, phải bỏ dùi để kím miếng cơm cái đã. Hai sự việc này mà bác bảo "cũng giống" thì cũng đủ biết bác thiểu tới cỡ nào.

Còn cái chiện lập đảng mới với lên thay lãnh đạo, Bác xem lại mình xem mình là cái thá gì mà dám phán thía? Bác nghĩ mình có đủ tư cách để nói câu đó sao? Nói loạng quạng còn bị chụp cho cái nón cối phản động nữa bây giờ (cái tội chả có quy định trong hiến pháp nhưng vẫn được chiếu cố nồng nhiệt). Tụi thùng rỗng kêu to Hoàng Minh Chính vẫn ngoác cái mỏ ra đòi lập đảng mới, đòi đa nguyên đa đảng mà phải lên bờ xuống ruộng kìa. Chả phải ai cũng là Chí Phèo chỉ biết ăn vạ đâu!

Sau bài này thì có nạy miệng tớ cũng chả tiếp bác nữa. Xong, huề cả làng!

Bác nói chuyện đúng là dân dã nhân hợp lý. Đúng kiểu chí công vô tư

snoobed
19-10-2009, 15:11
Stop ở đây được rùi mấy bác ơi, mấy bác nói hoài nghe cũng chán

tanky
19-10-2009, 17:38
@tieu dan: quan tâm chuyện quê hương thì cũng được thôi, nhưng xem tát cả mọi thứ làm được cũng nằng chẳng làm được gì thì không nên, bạn ở Mĩ thì cũng có không ít chuyện ở bển hay ho để mà bới và móc đâu :yes:

gà công nghiệp
19-10-2009, 18:41
@tieu dan: quan tâm chuyện quê hương thì cũng được thôi, nhưng xem tát cả mọi thứ làm được cũng nằng chẳng làm được gì thì không nên, bạn ở Mĩ thì cũng có không ít chuyện ở bển hay ho để mà bới và móc đâu :yes:

gì nhỉ:yêu nhau yêu cả đường đi,ghét nhau ghét cả tông ti họ hàng :no:

hoanglantham
19-10-2009, 20:35
Thiệt sự thì tớ ủng hộ việc nói chiện chính trị, chính quyền,bỉnh tiều, tôn giáo...
Nhưng mà phải nói đàng hoàng, công khai, dám chịu trách nhiệm những gì mình nói. Giờ cũng chẳng ai cấm cản mấy chiện đó đâu.

1800saigon.com
20-10-2009, 05:35
Thiệt sự thì tớ ủng hộ việc nói chiện chính trị, chính quyền,bỉnh tiều, tôn giáo...
Nhưng mà phải nói đàng hoàng, công khai, dám chịu trách nhiệm những gì mình nói. Giờ cũng chẳng ai cấm cản mấy chiện đó đâu.

Mình nhất trí với bạn, nói đúng, nói có lý không ai nhảy vộicả. Chứ không có một số người đụng này đụng nọ là giãy lên đành đạch nào là phản động

Chán cả lũ

hanhnn13
20-10-2009, 08:13

Sau bài này thì có nạy miệng tớ cũng chả tiếp bác nữa. Xong, huề cả làng!quan liêu, vô trách nhiệm, khi được nói đến thì đá quả bóng trách nhiệm sang người khác
có thể bác ko tự nhìn ra nhưng những điểm chung nhất thì cả bác và các ông trên bộ đều có đấy:cool2:

em cũng muốn chờ xem đến bao giờ thì cái topic đó được giải quyết thay vì cứ treo ở đó

thaychuastudio
20-10-2009, 09:16
quan liêu, vô trách nhiệm, khi được nói đến thì đá quả bóng trách nhiệm sang người khác
có thể bác ko tự nhìn ra nhưng những điểm chung nhất thì cả bác và các ông trên bộ đều có đấy:cool2:

em cũng muốn chờ xem đến bao giờ thì cái topic đó được giải quyết thay vì cứ treo ở đó

Chuyện cái Topic đó liên quan gì ở đây . Cái nick Hanhnn này buồn cười thật!

Mà làm gì phải đau đáu cầu cạnh cái Topic đó "Giải quyết" mới được ??? Tớ viết cả vài chục TOpic rồi bỏ của chạy lấy người mà chẳng ai thèm quan tâm. Thiệt là buồn :(

Cụ IPS chắc phải trên trăm :lick:

Chưa nói tới thầy Thích

ganh tị với Tiểu Dân ghia :rolleyes:

hailam09
20-10-2009, 10:16
Các bác đọc bài này nè:

"Ở Việt Nam, các quan chức và chính quyền có quan điểm cho rằng để duy trì ổn định xã hội, cần phải hạn chế phản biện. Thật vậy, một trong những “rationale” cho Quyết định 97 hạn chế công bố phản biện là nhằm duy trì ổn định xã hội. Nhưng tôi nghĩ chưa có bằng chứng nào cho thấy hạn chế phản biện công khai là yếu tố làm cho xã hội ổn định. Thật ra, có thể suy nghĩ ngược lại: chính sự hạn chế phản biện công khai là mầm mống của những bất an xã hội. Bởi vì người dân không có cơ hội và phương tiện phát biểu ý kiến công khai, nên họ phải “phản biện chui”, tức là trên những diễn đàn không chính thống. Song song với những phản biện chui là những tin đồn nhảm nhí, lũng đoạn thông tin, biến có thành không (và ngược lại), và hệ quả là làm cho người dân hoang mang không biết đâu là thật và đâu là giả, dẫn đến bất an ngầm trong xã hội.

Những năm đầu khi mới định cư ở Úc, tôi rất ngạc nhiên về tinh thần phản biện ở đây. Báo chí, đài truyền hình, đài radio suốt ngày phê phán chính phủ hết chuyện này sang chuyện khác. Tôi ngạc nhiên là vì trong một xã hội ổn định, kinh tế phát triển, chế độ an sinh rất tốt như thế, mà họ lại vạch ra rất nhiều vấn đề. Sau này, khi tiếp cận với nền giáo dục ở đây, tôi mới nhận ra là trong nhà trường, người ta đã huấn luyện và tạo cho học sinh thói quen đặt vấn đề và tranh luận. Do đó, khi lớn lên, cho dù xã hội ổn định, nhưng đối với những người có tinh thần phản biện, họ nhìn đâu cũng thấy vấn đề. Tôi nghĩ cái “văn hóa” nhận dạng vấn đề chính là một yếu tố thúc đẩy xã hội phát triển hoàn chỉnh hơn, và cũng chính là yếu tố đưa nền khoa học phương Tây vượt hẳn so với các nước Á châu."

Trích từ :
http://bauxitevietnam.info/c/14223.html

Osama Binladen
20-10-2009, 11:25
Hồi đang đi học khi được học về nhiệt động học có lý thuyết hỗn độn (Chaos) với đại lượng entropy rất hay:

Đại lượng đo mức độ nhiễu loạn của một hệ thống nhiệt động học được gọi là entropy.
Trong một hệ thống kín, entropy luôn tăng hoặc không được giảm vì không được tiếp năng
lượng. Các hệ thống sống luôn có xu thế giảm entropy (nhưng hãn hữu đạt đến giá trị 0, mặc
dù về lý thuyết, entropy có thể có giá trị âm)

được dẫn dắt từ nguyên lý bất định Heisenberg của cơ học lượng tử, và nó có thể được áp dụng cho cả các mô hình xã hội, kinh tế, kỹ thuật...

Xem như ddth là một xã hội thu nhỏ và xét về một khía cạnh nào đó thì nó cũng là một hệ... bất định, nếu hệ này là hệ mở được tiếp năng lượng thường xuyên từ bên ngoài tức là được anh em vào đây post bài nhiều với nội dung ngày càng phong phú thì Entropy của nó càng giảm tức là nó càng phát triển và có khi đến một lúc nào đó (Entropy~0) sẽ phá vỡ cấu trúc cũ của nó là chỉ đơn thuần là diễn đàn về tin học phát triển sang một cấu trúc mới với nhiều chủ đề hơn (tạm gọi là diễn đàn tinh (tế) học chẳng hạn:D) thì đó là phù hợp với quy luật phát triển tự nhiên.

Còn nếu ddth chỉ giữ đúng tôn chỉ là mỗi về tin học, thì với sự cũ đi của tin học, càng ngày mọi người càng am hiểu vì được đào tạo bài bản từ nhỏ nên sẽ không cần vào đây học hỏi cũng đồng nghĩa với Entropy đang bị tăng lên hoặc giữ nguyên (nếu không tăng, không giảm thì gọi là cực kỳ ổn định, có hai loại ổn định là ổn định vững bền ví dụ trạng thái viên bi nằm ở đáy bát nó không thể tự trèo qua thành bát ra ngoài hoặc các tác động vào nó chưa đủ lớn, và dạng thứ 2 là ổn định giả tạo ví dụ viên bi nằm ở trên đít bát úp chỉ cần đụng nhẹ là rớt), tức là hệ thống này kín vì không còn ai mới vào xem, hoặc bị thất thoát dần năng lượng đi... dần dần ddth bị teo đi và bị các diễn đàn khác vượt qua và nó đi vào quên lãng...

Một xã hội hoặc thể chế chính trị cũng vậy, nếu nó là "hệ mở" để có thể tiếp thêm năng lượng nhưng có kiểm soát như kiểu xã hội Úc hoặc Mẽo(có thể mức kiểm soát của Mẽo kém hơn Úc nên phát triển nhanh hơn đồng thời cũng bất ổn hơn) thì nó sẽ ngày càng phát triển:punk:

thuongshoo
20-10-2009, 13:37
vậy ddth chỉ là nơi bàn về tin học cơ bản thôi hả?

hoanglantham
20-10-2009, 15:46
Đâu phải mang cái tên Tin Học là không được nói về các vấn đề khác?
Nhưng cũng đừng đi quá xa để làm nhạt mất 2 chữ Tin Học.
Cái này tùy vào quan đỉm của đờn chủ thôi.

BLN
21-10-2009, 02:06
Ông chủ thớt nghe nói có chứng hoang tưởng thì phải, bài nào cũng hoang tưởng là chính. Tôi nghe mấy đứa bạn tôi giới thiệu vào đọc bài của ông chủ thớt nói thế lol

hailam09
21-10-2009, 09:31
Bác nào biết trả lời hộ tôi cái: Nhiệm vụ của mấy ông quân đội ND là gì vậy? Là lo phát triển, hiện đại hóa quốc phòng, nghĩ cách nào chống lại bọn bành trướng, lo cách nào giữ đảo, giữ biển, bảo vệ ngư dân hay là lo chống lại tiếng nói phản biện của người dân, lo soi dân mình, xem họ đang diễn biến này diễn biến kia(hiện nay nhiều ông cấp tá cấp tướng đang viết nhiều bài về vụ này quá, bác nào vào trang QDND sẽ rỏ)...vậy thật ra nhiệm vụ mấy ông ấy là bảo vệ dân hay bảo vệ cái gì đây ?

tranvu007
21-10-2009, 18:57
Bác nào biết trả lời hộ tôi cái: Nhiệm vụ của mấy ông quân đội ND là gì vậy? Là lo phát triển, hiện đại hóa quốc phòng, nghĩ cách nào chống lại bọn bành trướng, lo cách nào giữ đảo, giữ biển, bảo vệ ngư dân hay là lo chống lại tiếng nói phản biện của người dân, lo soi dân mình, xem họ đang diễn biến này diễn biến kia(hiện nay nhiều ông cấp tá cấp tướng đang viết nhiều bài về vụ này quá, bác nào vào trang QDND sẽ rỏ)...vậy thật ra nhiệm vụ mấy ông ấy là bảo vệ dân hay bảo vệ cái gì đây ?

bảo vệ quyền lợi của......(chỉ bít chắc ko phải ND)

tanky
21-10-2009, 21:46

bảo vệ quyền lợi của......(chỉ bít chắc ko phải ND)

Quá thờ ơ, quá bàng quang đến độ không biết gì cả, chịu khó đọc các loạt bài về mùa thiên tai sẽ rõ, giữ đảo, giữ đất ư, họ không hi sinh, bất chấp gian khổ để bám trụ thì VN giờ chắc teo mất một nửa rồi. Thật những người như 2 bạn có đáng được họ hi sinh như vậy!

hailam09
22-10-2009, 11:06
@TânKỳ:
Làm nhiều quá, hay quá nên giờ ngư dân chẳng có thằng nào bảo vệ cả, cũng chẳng dám lên tiếng. Phải đợi dân tình chửi bới um xùm rồi mấy ông chính thống nhà ta mới dám rụt rè lên tiếng.

Mà lạ, dân bị cướp thì nín thinh, còn TQ vừa mới gọi giúp tìm kiếm 2 tàu của nó bị lạc trong bảo số 10 vừa qua thì lập tức điều ngay 4 tàu đi tìm kiếm cứu hộ, và báo QDND lập tức đăng bài vụ này ngay như thể hiện tình bạn rất cao đẹp vậy!

Mà bác Tân Kỳ ! đâu ai bảo Q.Đội ta không làm gì đâu mà bác nhảy vào thanh minh dữ vậy, liệt kê ra cả tràng giống kể lễ quá. Môi trường giáo dục ở VN nó là vậy, phải ca ngợi chiến thắng, thành tích, hạn chế phê bình và nhắc đến thất bại nên cũng chẳng trách bác được !

Chỉ xin nhắc lại với bác là ý ở đây không phải là nói Q.Đội không làm gì, mà là nhiệm vụ của Q.Đội là làm gì!

Osama Binladen
22-10-2009, 11:26
Mà lạ, dân bị cướp thì nín thinh, còn TQ vừa mới gọi giúp tìm kiếm 2 tàu của nó bị lạc trong bảo số 10 vừa qua thì lập tức điều ngay 4 tàu đi tìm kiếm cứu hộ, và báo QDND lập tức đăng bài vụ này ngay như thể hiện tình bạn rất cao đẹp vậy!

Ai bảo bác là im? bác xem báo đăng nhé:

"Chiều 21/10, Bộ Ngoại giao Việt Nam đã trao công hàm cho Đại sứ Trung Quốc tại Việt Nam phản đối việc nhân viên vũ trang Trung Quốc có những hành động vô nhân đạo đối với ngư dân Việt Nam vào tránh bão tại đảo Phú Lâm (ngư dân Việt Nam thường gọi là đảo Trụ Cẩu), thuộc quần đảo Hoàng Sa của Việt Nam đang bị phía Trung Quốc chiếm giữ", người phát ngôn nói.
http://vnexpress.net/GL/The-gioi/2009/10/3BA14CB6/

tanky
22-10-2009, 11:57
@TânKỳ:

Nick của tôi có phải vậy đâu, ý nghĩa cũng chẳng đúng, tôi nhớ trước đây chỉ có một bác đoán được hình như là bác hoply hay bác nào ý, đúng nghĩa từ tanky :D

gà công nghiệp
22-10-2009, 13:15
Nick của tôi có phải vậy đâu, ý nghĩa cũng chẳng đúng, tôi nhớ trước đây chỉ có một bác đoán được hình như là bác hoply hay bác nào ý, đúng nghĩa từ tanky :D

em đoán nhá:tàn ky,tân kỷ,tần kỳ,tấn ký,tẩn kỷ...lol

tanky
22-10-2009, 17:16
Tách chu y ra :D, chữ y chỉ mang ý nghĩa hậu tố

A.K.A.Y
22-10-2009, 22:52
vậy hóa ra bác là xe tăng à ? =)) gớm nhỉ.

tiểu dân
23-10-2009, 00:01
Cái ông Bin này rõ ràng là không tự chế bomb rồi, điều căn bản nhất của entropy mà nói cũng trật lất, rõ ràng là bomb đạn của Trung Đông toàn do Mỹ chế!
1 hệ muốn stable thì entropy phải tăng chớ sao giảm được! delta entropy của 1 system có thể tăng hoặc giảm, nhưng delta entropy của tổng thể universe thì bắt buộc phải tăng sau bất cứ sự kiện nào.

Quên, ngày xưa Bin không được học thermal dynamic.

Osama Binladen
23-10-2009, 14:10
Bin có học thermal dynamic và phải thi lại nên mới nhớ mang máng lại được, chớ học giỏi thi qua lần 1 liền thì hơn chục năm nay đến giờ chắc sẽ quên sạch rồi:emlaugh:

Entropy là đại lượng đặt trưng cho sự phát tán/sự hấp thụ năng lượng vào hệ hoặc nôm nà là đại lượng đặc trưng cho sự mất mát năng lượng của hệ, hoặc đại lượng đặc trưng cho sự "hỗn độn" của hệ... Đối với một hệ cô lập thì Entropy chỉ có thể tăng hoặc giữ nguyên chứ không giảm như trường hợp Dân nói, và thực tế là các hệ cô lập thường kém ổn định hoặc nếu ổn định thì nó ở trạng thái ổn định giả tạo, tuy nhiên các hệ cô lập hoàn toàn chỉ có trong lý thuyết hoặc phòng thí nghiệm thôi. Thực tế các hệ đều là hệ mở và chịu tác động từ bên ngoài:w00t:

Lấy ví dụ về sự ổn định và chuyển trạng thái của vật chất như nước: Trong môi trường tự nhiên, nước có thể tồn tại ở 3 pha: rắn; lỏng; khí tuỳ vào nhiệt độ môi trường. Nếu nước đã được bỏ tủ bảo ôn cách ly hoàn toàn với bên ngoài giảm thiểu tình trạng mất nhiệt và thi thoảng làm lạnh thêm cho nó đề bù lượng mất mát thì Entropy của nó giảm và trạng thái pha rắn được giữ bền vững, tức là ở trạng thái ổn định(stable) nếu chúng ta cắt nguồn cung cấp bù nhiệt, mở nắp cho thông với môi trường bên ngoài để nó nhận nhiệt độ vào thì Entropy tăng dần và nước đá sẽ chuyển dần từ thể rắn sang thể khí, lúc này đã xẩy ra tình trạng chuyển pha và cứ tiếp diễn với Entropy tăng như vậy dần dần trạng thái cũ bị phá vỡ hoàn toàn chuyển sang thành nước. Như vậy có thể nói Entropy tăng lên đồng nghĩa với hệ thống càng kém ổn định hơn, Và nên phân biệt giữa Entropy và Delta Entropy (sự biến thiên của Entropy) và đương nhiên Delta Entropy của một hệ về tổng thể bao giờ cũng tăng còn Entropy của hệ ở các thời điểm khách nhau trong các điều kiện khác nhau có thể giảm có thể tăng.

Ngoài ra khái niệm Entropy được áp dụng cho rất nhiều lĩnh vực, từ nhiệt động học, hệ thống thông tin, xác xuất thống kê, kinh tế xã hội...

Entropy trong nhiệt động học thì đúng chuyên ngành Bin được học, và cũng chỉ là nghe thầy nói ngoài khoá về một số xu thế ứng dụng hoặc lý thuyết về nó được áp cho các lĩnh vực xã hội nghe hay hay nên hứng thú và nhân tiện nói ra ở đây chứ đến giờ Bin vẫn đang còn lơ mơ lắm, có gì TD chỉ giáo thêm nhé, hi vọng được học hỏi thêm nhiều từ mọi người:w00t:

thaychuastudio
23-10-2009, 20:34
bởi thế mới tin rằng trên đời còn lắm kẻ... nham hiểm ác độc !!!

tiểu dân
25-10-2009, 00:47
Đại lượng đặc trưng cho sự hấp thụ hay mất mát năng lượng là delta enthapy ông thần ơi, entropy chỉ đại diện cho sự hỗn độn thôi!

Entropy càng cao thì potential energy càng giảm (càng hỗn độn thì năng lượng chứa đựng càng ít), potential energy càng thấp thì càng stable (càng ít năng lượng thì càng không có khả năng biến đổi, nói cách khác là ổn định). Assume là tất cả các đại lượng khác (nhiệt độ, áp suất, enthapy ...) không đổi.

Chớ hem phải entropy giảm thì ổn định đâu.

ngocquang19877
25-10-2009, 00:52
Đại lượng đặc trưng cho sự hấp thụ hay mất mát năng lượng là delta enthapy ông thần ơi, entropy chỉ đại diện cho sự hỗn độn thôi!

Entropy càng cao thì potential energy càng giảm (càng hỗn độn thì năng lượng chứa đựng càng ít), potential energy càng thấp thì càng stable (càng ít năng lượng thì càng không có khả năng biến đổi, nói cách khác là ổn định). Assume là tất cả các đại lượng khác (nhiệt độ, áp suất, enthapy ...) không đổi.

Chóng cả mặt nhức cả đầu :crying::crying::crying:.

Shellingfox
25-10-2009, 01:12
Ơ DDTH giờ thành diễn đàn phổ cập kiến thức khoa học rồi à :D

gà công nghiệp
25-10-2009, 01:54

chính xác là diễn đàn hỗn độn,liệu chúng ta có cần dùng một đại lượng nào đặc trưng cho sự hỗn độn,sự mất mat hay hấp thu năng lượng của diễn đàn không nhỉ? :emlaugh:lol

Shellingfox
25-10-2009, 02:00
À cái đấy thì lại quay lại với các vấn đề về Entropy và cấu tạo nguyên tử của bạn Dân nhá :D

tiểu dân
25-10-2009, 02:13
Nói về cái stability thì rõ ràng là dùng 1 chữ nhưng mỗi người hiểu 1 cách! Stability trong thermal dynamic đi liền với tiềm năng sinh công (potential energy) mà Việt Nam dùng 1 chữ khá misleading là thế năng. Càng stable thì càng kém tiềm năng sinh công (công - work, có thể là mechanical work - di chuyển 1 đoạn đường, chemical work - xảy ra phản ứng hóa học, hay physical work - đổi từ thể này sang thể khác ...). Còn nói theo nghĩa của Bin thì là càng stable là càng ... chắc chắn.

Trong thermal dynamic, sự biến đổi của 1 sự vật thuận theo xu hướng tự nhiên (spontaneous) thì sự vật đó được gọi là đi từ trạng thái ít stable sang trang thái more stable. 1 cục gạch đang cầm trên tay mà thả xuống thì nó sẽ spontaneously rơi xuống, nhưng cục gạch để dưới đất thì nó sẽ không spontaneously ... bay lên, thermal dynamic định nghĩa với set of conditions của trái đất, thì trạng thái ở dưới mặt đất là more stable so với trạng thái trên tay.

1 sự kiện được gọi là spontaneous nếu như delta Gibbs free energy (detal G) của nó là âm.

Delta G dG tùy thuộc vào 3 đại lượng là delta enthapy dH, delta entropy dS và nhiệt độ T với công thức:

dG = dH - TdS

Ở 1 nhiệt độ nhất định, 1 hệ mở được tiếp năng từ bên ngoài dH > 0, để dG < 0 (spontaneous, more stable) ==> TdS > dH >0 ta có T > 0 với mọi T (T được tính ở nhiệt độ tuyệt đối Kevin) ==> dS>0 ==> để 1 hệ được tiếp năng từ bên ngoài trở nên ổn định hơn, entropy của nó phải tăng, và và tăng vượt hơn so với sự tăng của năng lượng tiếp vào.

Osama Binladen
25-10-2009, 12:21
Cảm ơn Dân đã bổ xung:D

Theo nhiệt động học thì Entropy được định nghĩa như Bin nói:

Trong nhiệt động lực học, entropy nhiệt động lực (hay gọi đơn giản là entropy) dS là một đơn vị đo lường khối lượng năng lượng dQ phát tán/hấp thụ khi một hệ vật lý chuyển trạng thái tại một nhiệt độ tuyệt đối xác định T (dS = dQ / T). Trong cơ học thống kê, entropy được định nghĩa như là một đơn vị đo lường khả năng mà một hệ có thể rơi vào trạng thái độ trong một tình trạng, nó thường được gọi là "sự lộn xộn" hay "tính bừa" thể hiện trong một hệ.

Nên phân biệt hai ký hiệu dS và ΔS, dS là hàm vi phân để tính ra tức thời giá trị của Entropy tại một thời điểm, còn ΔS là sự biến thiên Entropy được tính cho một quá trình.

Đối với cùng một chất thì ở các trạng thái rắn, lỏng, khí Entropy có giá trị khác nhau và tăng dần.
S(rắn)<S(lỏng)<S(khí)
Và đương nhiên sự liên kết vật chất ở trạng thái khí là kém nhất, tương ứng với hệ kém ổn định nhất vì thế có thể nói Entropy tăng thì sự ổn định(stable) kém đi và ngược lại.

Đối với các hệ có thế năng cao không thể bỏ qua quá trình tính toán động học như hệ vật chất ở trạng thái khí, hoặc sâu hơn nữa là hệ phân tử xét đến lực tương tác của các hạt vi lượng thì người ta đưa ra đại lượng Enthalpy:

Trong nhiệt động học và hóa học phân tử, enthalpy (kí hiệu thông dụng là ΔH) là một hàm trạng thái diễn tả sự biến thiên thế năng nhiệt động của hệ, thường được dùng để tính công có ích của một "hệ nhiệt động kín" dưới một áp suất không đổi.
...
Tuy nhiên Bin cũng chỉ đang muốn tìm hiểu Entropy với các mô hình xã hội (thông tin) như thế nào thôi:)

tiểu dân
25-10-2009, 13:07
Cám ơn lão Bin nhưng tớ đọc tiếng Việt mí cái này giống như là đàn gảy tai trâu thui. Có lẽ có sự trục trặc là vì cái định nghĩa stability dùng cho sociology nó hơi ngược với stability dùng trong thermal dynamic nên cái cách đem khái niệm entropy từ thermal dynamic sang sociology nó hơi khập khiễng.

Trong thermal dynamic, tự nhiên luôn có xu hướng tìm đến sự stability (cái này khỏi lý giải, gạch dưới đất - more stable - không tự bay lên trên tay - less stable). Lại có, tự nhiên luôn có xu hướng tìm đến sự chaos (khí để trong 1 container sẽ tự phát tán ra không khí - more chaos, higher entropy - chứ không bao giờ từ trong không khí tự mình chui vào trong container - less chaos, lower entropy). Nói cách khác, trong thermal dynamic, chaos chính là stability. Chaos tuyệt đối (không thể chaos thêm được nữa) là stable tuyệt đối (không thể có nguy cơ thay đổi được nữa). Trong xã hội học, stable có lẽ là cái gì đó chắc chắn, cứng cáp, có trật tự, trong nhiều trường hợp, cách hiểu này ngược với cách hiểu của thermal dynamic.

Bên xã hội học rõ ràng đã hiểu stability khác với nghĩa của thermal dynamic nên cách họ sử dụng khái niệm entropy cũng ... hông giống ai luôn.

ngocquang19877
25-10-2009, 13:25

Em chỉ mong được phổ cập kiến thức tình dục, có thực hành càng tốt :crying::crying::crying:.

khidot_2006
25-10-2009, 14:14

......Có lẽ có sự trục trặc là vì cái định nghĩa stability dùng cho sociology nó hơi ngược với stability dùng trong thermal dynamic nên cái cách đem khái niệm entropy từ thermal dynamic sang sociology nó hơi khập khiễng.

Trong thermal dynamic, tự nhiên luôn có xu hướng tìm đến sự stability (cái này khỏi lý giải, gạch dưới đất - more stable - không tự bay lên trên tay - less stable). Lại có, tự nhiên luôn có xu hướng tìm đến sự chaos (khí để trong 1 container sẽ tự phát tán ra không khí - more chaos, higher entropy - chứ không bao giờ từ trong không khí tự mình chui vào trong container - less chaos, lower entropy). Nói cách khác, trong thermal dynamic, chaos chính là stability. Chaos tuyệt đối (không thể chaos thêm được nữa) là stable tuyệt đối (không thể có nguy cơ thay đổi được nữa). Trong xã hội học, stable có lẽ là cái gì đó chắc chắn, cứng cáp, có trật tự, trong nhiều trường hợp, cách hiểu này ngược với cách hiểu của thermal dynamic.

Bên xã hội học rõ ràng đã hiểu stability khác với nghĩa của thermal dynamic nên cách họ sử dụng khái niệm entropy cũng ... hông giống ai luôn.

thôi tui đi uống thuốc đây :emlaugh::emlaugh::emlaugh:

thaychuastudio
25-10-2009, 16:34
Em chỉ mong được phổ cập kiến thức tình dục, có thực hành càng tốt :crying::crying::crying:.

Lèo mịa, cỡ như chú thì đạt bằng Tiến sĩ ròi. Phổ cập chóa thía lào được lữa!!! :no:

tranvu007
25-10-2009, 18:25

em cũng cùng ý kiến với báchttp://ddth.com/images/icons/icon14.gif

Osama Binladen
25-10-2009, 19:17
thôi tui đi uống thuốc đây :emlaugh::emlaugh::emlaugh:

Có gì đâu mà uống thuốc bác:lick:

Sự ổn định ứng với Chaos giảm hoặc không đổi, đây là ổn định tĩnh hay còn gọi là ổn định "chết" không có sự phát triển:D

Còn sự ổn đinh theo xu thế phát triển thì bao giờ cũng có chaos tăng lên cao nhất có thể như TD nói, bởi nó chính là động lực để thay đổi, là ổn định của sự tiến hoá:w00t:

gà công nghiệp
26-10-2009, 01:19
Có gì đâu mà uống thuốc bác:lick:

Sự ổn định ứng với Chaos giảm hoặc không đổi, đây là ổn định tĩnh hay còn gọi là ổn định "chết" không có sự phát triển:D

Còn sự ổn đinh theo xu thế phát triển thì bao giờ cũng có chaos tăng lên cao nhất có thể như TD nói, bởi nó chính là động lực để thay đổi, là ổn định của sự tiến hoá:w00t:

em cũng đi uống nốt đây lol

vgnfw490
27-10-2009, 12:44
mịa.đag thấy các bác cãi nhau về chính trị tự nhiên chuyển sang chuyện xa lắc.mất hứng

Osama Binladen
29-10-2009, 10:43
mịa.đag thấy các bác cãi nhau về chính trị tự nhiên chuyển sang chuyện xa lắc.mất hứng

Riêng cái tiêu đề của topic này thì 2/3 là công nghệ/kỹ thuật 1/3 còn lại mới là chín trị đó cha:lick:

vgnfw490
30-10-2009, 23:05
bậy. bác đếm lại tiêu đề xem chữ 'chính trị' chiếm bao nhiêu %

tranvovuong
03-11-2009, 10:36
DDTH.COM = tạp phí lù

Invincible soul
05-11-2009, 11:23
"tả pí lù" bác à, còn cái "ở trển" ko phải :D

xcode
06-06-2010, 13:24
đã đến giờ uống thuốc rồi.