PDA

View Full Version : Download và cài đặt iMRC như thế nào???

Dungmvp
29-09-2002, 13:46
Như lần trước, lần này mình cũng hỏi về vấn đề cài đặt iMRC... Nếu các bạn nào biết rành về phần mềm này thì xin chỉ giúp mình tới nơi tới chốn, vì lần trước xitrum82 có chỉ cách mình download về nhưng lại không chỉ cách cài đặt các thông số cũng như chọn port nào cho thích hợp và cả những địa chỉ nào có người chat nhiều nhất, chẳng hạn như: saigonnet, saigonchat, fptchat... Xin cám ơn...

Holylight
30-09-2002, 10:13
download thì dễ thôi mà,bạn cứ lên www.mIRC.com hoặc là www.scoopsite.com hoặc www.mIRCx.com để download nó xuống.download xong rồi thì bạn click vào nó để bung ra,cứ chọn mặc định sẵn của nó là xong phần cài đặt
Cài đặt vậy là xong rồi,bây giờ còn muốn vào server nào thì bạn phải nhớ cổng vào của nó.Ở đây mình lấy ví dụ là server việt chat : cổng vào là irc.vietchat.com port là 23
Để vào server này thì có hai cách
Cách 1 : sử dụng lệnh
Bạn bật con mIRC lên rồi gõ lệnh /server irc.vietchat.com 23
Thì nó sẽ connect vào server việt chat sau khoảng thời gian khoảng 10 hay 15 giây
Cách này đơn giản nhưng hơi mất công,tại vì lần nào vào cũng phải gõ lệnh
Cách 2 : cũng đơn giản,chẳng khó khăn gì mấy
Vào Options trên thanh công cụ của con mIRC ( biểu tượng thứ 2 từ trái sang,hoặc vào file rồi vào options cũng được )
Vào options thì một bảng thông số sẽ hiện ra,bạn click vào chữ Connect thì hộp thoại phía bên tay phải sẽ thay đổi
Hộp thoại của Connect chủ yếu có mấy phần sau
IRC network ( cái này để điền cổng vào server )
Connect to IRC servẻ ( cái này để connect vào server sau khi điền đủ các thông số )
Fullname : điền gì cũng được
Email : Tuỳ
Nickname : nickname của bạn trong server , gì cũng được
Cái dưới cùng : nick dự phòng
Quay trở lại với IRC network
bạn click vào add để thêm server mới.
Descriptions : tên server . tuỳ bạn
IRC server : điền cổng vào,ở đây là irc.vietchat.com
port : 23
mấy phần khác không cần quan tâm,click vào Ok là xong
Bây giờ ở hộp IRC network có một dòng chữ mới,chính là cái dòng Descriptions bạn vừa đặt,chọn nó và click vào Connect to IRC server thì bạn sẽ vào được việt chat
Lần sau không cần phải điền lại nữa,tại nó đã có sẵn trong đấy rồi

FPT : irc.fptchat.com 23
vietchat : irc.vietchat.com 23
là hai server khá lớn ở việt nam

z27
04-10-2002, 10:54
Xin bổ sung thêm vài server
Datviet: irc.datviet.net 23
Hen ho: irc.henho.net 6667,23
Chatvn: irc.chatvn.com 6667,23
saigon night : chat.saigonnight.net 6667,23
netcenter: irc.netcenter-vn.net 6667

Dungmvp
04-10-2002, 16:37
Cám ơn 2 bạn đã thật lòng chỉ cho mình nhưng bây giờ mình đã biết vì sao mình download về mà vẫn không sử dụng được cái iMRC rồi,,, chính vì cái ổ cứng của mình bị hỏng nặng nên nó không chấp nhận phần mềm iMRC dù điền vào bất cứ thông số gì... Nhưng bây giờ mình đã dùng được iMRC vì mình đã sửa lại ổ cứng trước đó... Cám ơn 2 bạn một lần nữa nha và hẹn gặp lại khi nào máy của mình bị hư...

min
28-06-2007, 15:51
Chào các bạn, mình mới tìm hiểu về mIRC , mình đã làm theo hướng dẫn của các bạn nhưng vẫn không tài nào kết nối được với sever, hic!

min
28-06-2007, 15:53
mong sư chỉ dẫn của các ban!