PDA

View Full Version : Để vnstudy.org và vnstudy.org/home, chọn cái nào SEO tốt hơn?

check
09-10-2009, 09:26
Em đang có cái vnstudy.org và quyết định cài trên thư mục home. Không biết điều này có ảnh hưởng chi không tới chuyện SEO. Theo kinh nghiệm và quan sát thì hầu như mọi người đều cài lên root cả.

Mặc dù Wordpress hỗ trợ tính năng "shortcut" thư mục sang root. Nhưng khi em làm thì bị lỗi không hiển thị page.

Thanks for care.

ichuot
09-10-2009, 09:56
Tại sao người ta khoái sờ eo thế nhỉ? Nếu web hay thì người ta tự bookmark và truyền tai nhau thôi!

@check: Mình đã bookmark site của cậu vì... nó chỉ có Forever and one làm tớ thích.
Site chưa có gì mà đã lo SờEO rồi

check
09-10-2009, 10:08
Cảm ơn bạn. Mình là giáo viên nên làm cái này giúp Sinh viên học tốt hơn. Với lại, cũng ham mê nên nghịch ngợm một chút.

Thỉnh thoảng đưa bài hát hay lên nghe cho đỡ buồn :-).

À, thời này SEO lên ngôi mà. Mình cũng muốn bon chen :-)

SeekerSC
09-10-2009, 10:26
Tại sao người ta khoái sờ eo thế nhỉ? Nếu web hay thì người ta tự bookmark và truyền tai nhau thôi!

@check: Mình đã bookmark site của cậu vì... nó chỉ có Forever and one làm tớ thích.
Site chưa có gì mà đã lo SờEO rồi

nói như cậu này thì hoàn toàn sai lầm, hầu hết site đều có lượng khách viếng thăm từ SE vào khoảng 70-80 %

khanh3t
09-10-2009, 10:43
tất nhiên thời buổi CNTT mà cái gì mới hay phải cập nhật mới phát triển chứ

check
09-10-2009, 10:46
Tớ nghĩ SEO rất quan trọng. Nhưng có lẽ do cái của tớ content còn ít nên chưa thể đi xa hơn. Thông tin của bạn SeekerSC là hoàn toàn chính xác. Nhưng câu hỏi của tớ chưa có ai trả lời, hic :-)

HenryJames
09-10-2009, 10:48
Nếu site có nhiều nội dung thì để home không thì để root là tốt nhất!

SeekerSC
09-10-2009, 14:23
Tớ nghĩ SEO rất quan trọng. Nhưng có lẽ do cái của tớ content còn ít nên chưa thể đi xa hơn. Thông tin của bạn SeekerSC là hoàn toàn chính xác. Nhưng câu hỏi của tớ chưa có ai trả lời, hic :-)
cam đoan với cậu là bỏ cái /home có lợi nhiều hơn về vị trí trên SE

check
09-10-2009, 22:02
Nhưng tớ thấy vnexpress.net/GL/home mà. Cũng bắt chước theo. Ke ke

đóivl
10-10-2009, 11:19
cam đoan với cậu là bỏ cái /home có lợi nhiều hơn về vị trí trên SE

;) chuẩn.... URL càng thân thiện, càng gần với keyworld và càng ngắn thì càng tốt.

Nói chung là nên để ngay root, còn VNEXpress thì nó có content cập nhật hằng ngày, nhiều lĩnh vực khác nhau, mình làm site content ít, tập trung 1 lĩnh vực nhất định thì tốt nhất nên dùng url gọn 1 tí.

check
10-10-2009, 20:29
Cám ơn bạn nhé. Mình thử rồi, có vẻ như nó cũng không quá quan trọng. Vừa rồi anh Matt Cutt có giới thiệu một bài dài về cái này, xem kĩ thì hình như cái tittle trên thanh trình duyệt mới quan trọng nhất thì phải. Mà theme thesis làm rất tốt.

vantantr
12-10-2009, 00:00
thêm cái home chi cho rắc rối??
cái nào thì cũng như nhau thôi quan trọng lúc quảng bá bạn giới thiệu cái gì thôi và lúc add lên mấy con search bạn add cái gì.

Nhưng mà thêm chữ home vô đôi khi cũng làm rắc rối. Vì nếu khách hàng thân thiết người ta nhớ tên domain là đủ rồi, không ai rõ chữ home thêm làm gì. Dẫn đến việc direct traffic vào cái domain nhiều hơn vào cái home. Việc traffic vào nhiều cái nào và mấy site khác thấy thích thú site của bạn để add link lại (dĩ nhiên là link tới cái domain không có chữ home) cũng ảnh hưởng tới rank của site bạn và từ đó ảnh hường tới rank của bạn trên search.

c0ffee_l0ve
12-10-2009, 02:00
sao lại chơi .org nhỉ ... đọc mỏi miệng :D

check
12-10-2009, 08:29
Chắc là dễ hơn biz của bác rùi :-).

@vantantr : Em cũng đang suy nghĩ xem thế nào. Chả nhẽ...Google nó "phân biệt" đối xử em, hức. À, em direct từ root sang home rồi mà.