PDA

View Full Version : Cho tôi hỏi về ép xung chip trong BIOS

Xbang2002
16-01-2004, 02:23
Tôi đang sử dụng Main ASUS P4P800S Chípet 848 P & HT, Chip P4 -2400 Mhz FSB 800
Vậy làm thế nào để có thể bắt đầu công việc Ép Xung chip , Mong các bác hướng dẫn tận tình .
Các bước tiến hành như thế nào ?
Có phải main nào cũng có thể ép xung được ko ?
Chế độ Overclocking là chế độ ép xung co đúng ko ?
Chế độ C.P.R. là chế độ gì ? Có phải nó giống như Restore lai xung cua Chip khi system có vần đề ko ?
Trong khi chờ dợi xin chúc sức khỏe mọi người tham gia diễn đàn !
Xin chân thành cảm ơn !

c_thinh
18-01-2004, 00:50
Với các ứng dụng hiện tại và con CPU+Main đang xài thì có lẽ không cần phải OC lên đâu.Hơn nữa việc OC lên nếu bạn không rành thì đừng nên làm vì rất dễ nướng chín con CPU của mình.
Hầu hết các Main có trên thị trường hiện nay đều cho phép ép xung CPU nhưng nhiều hay ít,hệ thống có ổn định không sau khi ép xung lại tùy thuộc từng hãng.
C.P.R là viết tắt của CPU Parameter Recall.Đây là chức năng tự động trả lại tốc độ thực của CPU khi hệ thống bị treo do ép xung quá mức sau khi Restart.

ZZen
18-01-2004, 01:12
OC làm giề, P4 OC lên ko được bao nhiêu lại kém ổn định hơn. Như con của bác hiện giờ khá ngon rùi, tham làm giề.
Nếu ábc muốn tìm hiểu nhiều về OC (overclockin') thì sang VOZforums.com tìm bài mà đọc.

lvm
18-01-2004, 08:54
P4C mà bác ZZen kêu không OC được bao nhiêu ???????????? kém ổn định ??? hix anh đang chạy con P4C2,4 hàng ngày ở speed 3,2Ghz mà chẳng cần làm gì đây này :D
PS: vào Bios xem có lock PCI không ? (chắc là có roài vì là abit mà ) sau đó cứ kéo FSB lên thôi

dhpnt
18-01-2004, 16:13
OC cũng có cái hay của nó nếu không thì mấy vị bên voz đâu có bỏ bao nhiêu thời gian để OC.
Để bắt đầu việc ép xung thì đầu tiên là phải biết qua về "bé cưng" của mình. Hiện nay thì ASUS vẫn dẫn đầu trong bảng xếp hạng các main có khả năng ép xung cao và ổn định.
Cần một số chương trình để theo dõi máy và test máy (xem có ổn định không). Cần phân biệt ép xung lên chỉ để lấy thông số hù chơi với việc ép xung và chạy ổn định với tốc độ đó. một vài chương trình như SiSoftware Sandra 2004, Prime95, Speed fan, PCmark 2004,... rất cần thiết để theo dõi máy trong quá trình OC và chạy lấy điểm.
Vào BIOS, khoá clock của AGP/PCI nếu không muốn nó die sớm (defaul 66/33). Mà để OC đâu phải chỉ cần main và CPU, RAM cũng phải là hàng hiệu mới theo kịp BUS của CPU.
Nói có vẻ đơn giản chứ OC cần có thời gian, kiên nhẫn và ...tài chính, nhiều khi cũng hên xui nữa. Tốt nhất nên sang vozforums.com tìm đọc các bài về OC.

Lord_of_monsters
20-01-2004, 08:38
nếu ép xung thì thường cho các máy chậm thôi, máy bác P4 rồi ép làm gì cho phê, nếu thích thì có loại main soltek ấy nó cho ép phê lắm, híc nó biệt hiệu cơn bão đỏ ép xung đấy, nếu muốn bác tăng xung đo của chip trong bios thôi có khó gì mua thêm quạt cây gắn vào cây, tuần kiểm tra 1 lần quạt chạy còn tôt không, vào bios nhấn vào pc Health ấy khi nhiệt độ lên 70 F thì cho máy thông báo , tránh tình trạng ép xung dẫn đến quá nóng chay5.....

dhpnt
21-01-2004, 10:42
Main của Xbang2002 là ASUS, được quảng cáo là có thể OC tăng đến 30%. Có thêm cái công nghệ khỉ khô gì đó của ASUS để trở về defaul nếu OC không đúng.
OC làm tăng tốc độ của CPU, RAM và hệ thống nói chung nhưng cũng làm tổn thọ của thiết bị nếu OC quá cao. 2,4Ghz thì kéo lên khoảng 2,9Ghz đến dưới 3Ghz là được. Hơn nữa phải tăng điện thế nhân Vcore.

sami
23-01-2004, 06:47
Ep lam gi !!!!!!!! NEu ko kheo may tinh boc khoi thi ngoi cuoi luon hi hiiiiiiiiiiiiiiiiii

Hans Voralberg
23-01-2004, 21:06
Nói lạ, muốn OC mà chết CPU khó lắm, đâu ra chuyện máy bốc khói chứ hả. Mà chú nào nói Asus OC tốt nhất, Abit mới là tốt nhất chứ. Anyway, muốn OC thì qua vOz chứ hỏi bên DDTH cũng như ko.

PMT
25-01-2004, 20:28
Chời đất ơi. Có con CPU với con mobo xịn vậy mà không biết OC à?
P4 thì OC chỉ có 1 đường thôi, đó là tăng FSB. Nếu không ổn định thì tăng Vcore lên 1 chút rồi xem có ổn định chưa. Cứ thế mà làm cho tới khi nào nhiệt độ full load chạm 55°C thì thôi. Muốn nữa thì mua HSF cho xịn hay tản nhiệt nước rồi làm tiếp.
Bên voz đang có bộ tản nhiệt nước giá có 500K.

Computerboy87
26-01-2004, 15:58
Em cũng ko biết ép xung , ai chỉ cho đi .
Main của em là MSI Ge 845 , CPu C1,7 .
Em OC lên 2,4 được ko , mong các anh chỉ tận tình cho , ép xung có thể dẫn tới cháy chip ko ???

Hans Voralberg
26-01-2004, 18:15
Muốn cháy cũng khó, tại nếu temp cao quá là treo hay tắt máy lập tức rồi. Muốn ép thì vào BIOS tăng FSB, HSN lên (giờ HSN bị lock rồi), máy của computerboy87 chạy Ce mà đòi 1,7-2,4 thì hơi hâm đấy.

PMT
26-01-2004, 19:40
Cel 1,7 thì không rành chứ nếu Cel 2.0 thì lên 3.0 như chơi ấy.

gago
26-01-2004, 20:47
cac bac oi the nha em xai main ECS cpu 2.4 thi co the ep len duoc bao nhieu ah, ah con vo trong BIOS chinh sua cai gi nua ah? xin chi gium em ko ranh lam . Cam on truoc nha.

PMT
27-01-2004, 11:22
Nếu là mobo ECS thì khả năng OC là rất thấp.
Vào BIOS xem có chỗ nào cho chỉnh FSB lên không (chắc là không đâu). Nếu có thì cứ tăng nó lên từ từ, nếu không thì thua.

C++
27-01-2004, 12:12
OC là gì ?? Thêm (thêm tối đa) Ram xịn và quạt xịn là chắc cú máy chạy nhanh hơn 30% đó, nếu máy của huynh chưa đủ tối đa Ram hì hì

sonicxpx
27-01-2004, 12:31
hix, thôi thôi xin các bạn đừng tranh luận nữa. Những ai muốn học OC (n00b) thì qua vOz : www.vozforums.com mà hỏi.

Soltek OC ngon sao ? :lol: :lol:, P4C mà ko OC thì nên mua MMX về cài win95 chơi Solitaire hay Free Cell nha anh em.

Nicholaspopup
27-01-2004, 17:44
Tui xài Main Giga nhưng cũng ham vui OC lên . 2.4Ghz 533 Oc lên 2.7 là hết đát rồi . Không dám OC cao hơn nữa . Ram thì chỉ dám để auto/2.5 thôi [ 2x256 333 KingMax ] . Còn cái PCI/AGP gì đó ( trong phần chỉnh xung luôn ), cái đó nên chọn bao nhiêu thì tốt vậy . Tui chỉnh đại thấy máy chưa bị gì hết .

hauvt
27-01-2004, 19:04
Ép cái gì dxậy
Ép xe chạy dữ quá coi chừng nổ banh nhà nghen mấy anh
Em nghe ở very old zzone gì đó có ngưìơi chết cháy do oc dữ quá cháy nhà luôn
Tội quá

gago
28-01-2004, 11:06
ah còn nữa nha, main của mình có ghi kt siêu phân luồng là sao mình ko hiểu lắm

Nicholaspopup
31-01-2004, 22:04
KT Hyper Threading - Siêu luồng thì người ta quảng cáo quá trời lâu rồi . no là kỹ thuật giúp cho 1 CPU của mình chạy như 2 CPU vậy đó . 1 tên ảo và 1 tên thât . Giúp PC có thể chạy nhanh hơn 30% [ hình như .... vậy ]

Main có hổ trợ thì CPU củng phải hổ trợ mới dùng được HT [ vào bios chỉnh đó mà ]

Hiện nay đa số mainboard có chipset 845 trờ lên đầu hổ trợ HT . Còn CPU thì
2.4Ghz 2.8Ghz 3.0Ghz 3.2Ghz -- đều có FSB 800 và riêng tên 3.0Ghz có FSB 533 củng hổ trợ HT. Nghe nói có 3.4Ghz FSB 800 . Và 3.2-3.4Ghz EE

jelly
03-02-2004, 07:36
vậy mấy huynh cho đệ hỏi em co conPII có nên ép sung nhịp ko
(hàng second hand của dell)

YellowBird
03-02-2004, 08:04
vậy mấy huynh cho đệ hỏi em co conPII có nên ép sung nhịp ko
(hàng second hand của dell)
Chuyện nhỏ như con thỏ , nếu muốn thì ép. Tôi có con Celeron 300 :down: :down: :down: chạy lúc nào cũng để 340 chả sao cả nhưng cũng chả thấy khác gì :clown: :clown: :clown: . Lên nửa kô được hê hê. Máy từ thời napoleon á :innocent: :innocent:

letung197983
05-04-2010, 10:43
mấy bac pro cho em hỏi chút nha,mọi ng bảo ép xung làm cho chất lượng giảm đi,vậy các nhà sản xuất thiết kế ra vậy để làm gì hay các bac gọi đó là ép xung cho máy chạy nhanh,tiện cho em hỏi lun em có con máy main giga EG31MF,chip core 2 dual E6420,2.13hz,ram cas2 bus 1066,oc lên thì làm như thế nào thi hợp lý????cảm ơn các bác trước nhé

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

ko hiểu mà hiểu,hiểu rồi lại ko hiểu

hoatoto
05-04-2010, 19:34
Đây là tâm sự của 1 bác bên vozforums

Nỗi buồn của 1 O.Cer
Chủ đề hơi ngoài lề, chút tâm sự của mình
Mình làm nghề quản trị mạng, rất đam mê network, hardware, trước kia chưa hề chơi O.C. Một ngày nọ mình bán 1 cái HDD cho 1 bro nào người Bắc, bro thấy mình chạy e7200@DF thì bảo" Bác không O.C nó phí, bác vào BIOS o.c tẹt ga maximum cho em, nếu ko lên được thì chích cho em nó tí điện...".COn dường đến với O.C của mình như thế đó
-Sau 2 tuần, tốn tiền mua 2 con Main p43 và p45+ 2 cái HSF CoolMaster+ thức đến 1,2h sáng để chích vcore, nghiên cứu stable, mình con ghi ra cả đồ thị, số liệu, chẳng khác nào 1 nhà khoa học , mình dối vợ là đang nghiên cứu tài liệu của CTY
-Mình vốn me máy tính và mạng máy tính,ngooài ra chả rượu chè, cờ bạc, gái gú gì hết, chỉ computer & Coca cola thôi.
-Sao phụ nữa rắc rối thế nhỉ, cứ trách mình bỏ bê vợ con lo ôm cái CPU, mà nói thật, ko ôm CPU thì biết làm gì?, mình cũng thường đưa vợ con đi chơi, mua sắm, giải tri chứ co phải ko đâu
-Chơi máy tính thì có gì xấu xa mà phụ nữ ghét thế.
-Mình thường bảo với vợ" thằng Mỹ bán 1 con CHIP như này là bằng dân mình bán mấy tấn lúa" sao mà ko mê cho được.
-Tình hình là vợ đang hậm hực mình lắm.
-rồi đến thằng con 3 tuổi, cứ mỗi lần bố nó mang tuốc vít ra là nó nhổm tới cướp chạy, phá, bực chịu ko nổi, đang O.C chưa stable được mà gặp thế là nó điên lắm, ko biết các bro có gặp chưa.
-Ôi O.C, chỉ để chơi cho vui chứ có phải là danh vọng hay quyền lực gì đâu mà no làm mình mệt mỏi thế này.
-Nghiện o.c mất rồi.
Chỉ thấy nghiện O.C có tác dụng nho nhỏ làm cho mình sống có kế hoạch hơn, kế hoạch đó là như thế này:
-Mua 1 cục HSF xịn cho CPU
-Mua 1 cặp RAM thật pro để O.C

http://vozforums.com/showthread.php?t=145516

chuotnhat2007
05-04-2010, 20:18
OC - giới hạn nào dành cho anh ...