PDA

View Full Version : [DIS] Hacker, bạn là ai ?

trihuynh
28-09-2002, 23:50
Mặc dù hiện nay mình vẫn còn đi học. Nhưng một trong những điều may mắn là mình được nhận dạy 1 lớp về security tại Middle*** Technology Institute. Trong ngày đầu tiên của lớp học, mình có đưa cho các học viên một bản survey và hỏi họ rằng mục đích họ học course này để làm gì. Câu trả lời thông thường là "vì muốn biết thêm kiến thức về security", câu trả lời này nằm trong các học viên có độ tuổi từ 18 đến 30. Những học viên lớn tuổi hơn và đang đi làm thì trả lời rằng họ học để nâng cao nghiệp vụ. Mặc dù mình học về CS nhưng mình rất thích nghiên cứu về psychology và đó là một trong những sở thích đặc biệt của mình. Ngày trước mình cũng từng là một hacker (vikhoa biết rõ mà :-) ) nên mình cũng rất thích nghiên cứu về lớp người này. Một trong những câu hỏi mình hay đặc ra là các hacker nghĩ gì ? động cơ để trở thành hacker là gì ? Cuộc sống của hacker là như thế nào ?...

Mình thường hay nói chuyện với các hacker trên IRC cũng như liên lạc với họ trên newsgroup. Một trong những điều mình rất ngạc nhiên là đa số các hacker mình nói chuyện, khi mình /whois họ, mình phát hiện địa chỉ của họ đều thuộc ở các trường đại học. Trong khi nói chuyện, mình hay hỏi là tại sao họ hack. Các hacker thường trả lời là vì họ đam mê security. Tuy nhiên nếu mình hỏi họ rằng họ có biết là khi làm như vậy là illegal không ? Thì đa phần đề trả lời một cách lúng túng. Cách hacker thường có khuynh hướng hợp thức hóa hành vi của mình và coi đó là một hành động phục vụ xã hội. Một so hacker thì nói họ chỉ hack các **** site, một số khác thì nói là nhờ họ hack thì các phần mềm mới có điều kiện phát triển khuyết điểm security của mình....(Robin Hood Syndrome)

Khác với điều mọi người hay nghĩ, các hacker mình gặp đều là những người có mối quan hệ xã hội tốt (công việc ổn định, sinh viên giỏi, có bạn gái/bạn trai/vợ/con, thu nhập ổn định...) Đa số các hacker đều là những người có trình độ học vấn và hiển nhiên, có kiến thức sâu về lĩnh vực tin học. Một điều đáng ngạc nhiên nữa là khoảng 30% hackers mình gặp là con gái. Việc nói chuyện với các hacker nữ rất vui và có một style rất khác với các hacker nam. Mình sẽ post một bài viết về chuyện đó sau.

Mình hy vọng với một chút đúc kết nho nhỏ đó sẽ giúp các bạn biết thêm về hình ảnh của một hacker. Thân.

Nhócnòngnọc
05-10-2002, 20:05
Oh, Mình cũng nghĩ hacker la những người vui tính và hơi wậy nhưng mà giỏi lắm đấy