PDA

View Full Version : Xem lời của Obama và Nguyễn Minh Triết nhân ngày khai trường

hiepkhachxua
05-10-2009, 12:46
Trích:
Một bản lược dịch: trích thư của Obama (http://www.whitehouse.gov/MediaResources/PreparedSchoolRemarks/)

http://www.vanityfair.com/images/politics/2008/03/poar01_obama0803.jpg
Tôi đã nói về trách nhiệm của thầy cô giáo trong việc khuyến khích và thúc đẩy các em học.

Tôi đã nói về trách nhiệm của cha mẹ các em trong việc giúp các em đi đúng hướng, hoàn tất các bài tập về nhà thay vì dành mỗi giờ trong ngày trước tivi hay cái Xbox.

Tôi đã nói rất nhiều về trách nhiệm của nhà nước trong việc thiết lập một chuẩn cao trong giáo dục, hỗ trợ giáo viên và các vị hiệu trưởng ở những trường còn đang đi sau – nơi mà các em chưa có được cơ hội mà đáng lẽ các em phải có.

Nhưng nói gì thì nói, cho dù chúng ta có những giáo viên tâm huyết nhất, những bậc phụ huynh có trách nhiệm nhất và những ngôi trường tốt nhất trên thế giới, tất cả sẽ chẳng có nghĩa gì trừ khi tất cả các em hoàn thành trách nhiệm của mình: đến lớp hàng ngày, chú ý đến các bài giảng của thầy cô giáo, lắng nghe lời cha mẹ và người lớn, cũng như nỗ lực hết sức trong việc học.

Một số các em có thể không có cha mẹ để làm nơi nương tựa. Có thể một ai đó trong gia đình các em vừa mất việc và không có đủ tiền để xoay sở. Các em có thể sống trong một môi trường không được tốt, hay bị bạn bè ép buộc làm những việc mà bản thân biết là không đúng.

Nhưng cho dù hoàn cảnh của các em là như thế nào – các em giống ai, các em có bao nhiêu tiền, các em phải làm gì ở nhà – đó không phải là lý do để biện hộ cho việc không làm bài tập về nhà hay có một thái độ xấu. Đó không phải là lý do để giải thích cho việc cãi lại lời thầy cô, cắt tiết hay bỏ học. Đó không phải là lý do để không cố gắng.

Việc các em đang ở đâu không xác định các em sẽ đi đến đâu. Không ai viết sẵn định mệnh của các em. Đây là nước Mỹ, và các em tự viết lấy tương lai của mình.

Đó là lý do tại sao hôm nay, tôi kêu gọi mỗi em cần tự ác định cho mình một mục tiêu và làm mọi thứ để đạt được nó. Mục tiêu đó có thể đơn giản chỉ là hoàn thành tất cả các bài tập về nhà, tập trung trong lớp hay dành thời gian mỗi ngày để đọc một cuốn sách. Có thể các em quyết định rằng mình sẽ tham gia vào một hoạt động ngoại khóa nào đó hoặc tham gia tình nguyện trong khu vực mình sinh sống.

Cho dù mục tiêu đó là gì đi nữa, tôi muốn các em đặt hết quyết tâm vào nó.

Đó là câu chuyện của những học sinh từng ngồi đây cách đây 250 năm và tiếp tục phát động cuộc cách mạng xây dựng nên đất nước này. Đó là những học sinh từng ngồi đây 75 năm trước và vượt qua cuộc khủng hoảng lớn để rồi dành chiến thắng trong cuộc chiến tranh thế giới, đấu tranh cho quyền bình đẳng và đưa con người lên mặt trăng. Đó là những học sinh từng ngồi đây cách đây 20 năm và sau này sáng lập ra Google, Twitter, Facebook và thay đổi cách chúng ta liên lạc với mọi người.

Hôm nay tôi muốn hỏi các em, các em sẽ có thể đóng góp điều gì? Các em sẽ phát minh ra những gì? Một vị tổng thống trong 20 hoặc 50 năm nữa khi quay lại đây sẽ nói như thế nào về những đóng góp của các em cho đất nước này?

Tôi hi vọng các em sẽ nỗ lực hết sức trong tất cả những gì mình làm. Tôi đặt rất nhiều kỳ vọng trong mỗi cá nhân các em. Đừng để tôi thất vọng. Đừng để cha mẹ, đất nước hay bản thân các em thất vọng. Hãy làm chúng tôi tự hào về các em. Tôi biết các em có thể làm được điều đó.
================================================== ===

Trích thư của bác Triết nhà mình (http://www.hanoimoi.com.vn/vn/47/218782/) :
...Năm học vừa qua, toàn ngành giáo dục đã không ngừng phấn đấu, vượt qua nhiều khó khăn trở ngại, thực hiện thắng lợi nhiệm vụ, đạt được những kết quả quan trọng. Hệ thống, quy mô,mạng lưới giáo dục - đào tạo tiếp tục được mở rộng. Ngày càng nhiều địa phương đạt chuẩn phổ cập giáo dục tiểu học đúng độ tuổi và trung học cơ sở. Năm qua cũng đánh dấu sự chuyển biến tích cực trong đổi mới chương trình, sách giáo khoa, phương pháp giáo dục cũng như việc ứng dụng khoa học - công nghệ trong giảng dạy và học tập. Chất lượng và hiệu quả giáo dục có tiến bộ, đặc biệt là về giáo dục đạo đức, pháp luật, giáo dục lý tưởng, ý chí, hoài bão để xây dựng và bảo vệ Tổ quốc. Đội ngũ giáo viên đạt chuẩn ở các bậc học, cấp học đều tăng lên. Phần lớn các địa phương đều có thêm trường khang trang, nhất là ở vùng sâu, vùng xa; điều kiện dạy và học của thầy và trò từng bước được cải thiện… Đây là những kết quả quan trọng góp phần nâng cao dân trí, giáo dục công dân, đào tạo nguồn nhân lực phục vụ sự nghiệp công nghiệp hóa, hiện đại hóa đất nước. Tôi nhiệt liệt biểu dương những cố gắng, nỗ lực và những thành tựu của ngành giáo dục, đặc biệt là các tập thể, cá nhân đi đầu trong các cuộc vận động lớn và các phong trào thi đua của ngành, biểu dương các nhà giáo đang công tác ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo.

Đất nước ta đang cần có nhiều hơn nữa những trí thức, lao động có trình độ, có tâm, đức, có kỹ năng và bản lĩnh hội nhập. Giáo dục- đào tạo có vai trò quan trọng đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ này, phải tiếp tục triển khai mạnh mẽ các chủ trương của Đảng, Nhà nước và của ngành, đặc biệt là việc thực hiện Kết luận 242-KL/TƯ của Bộ Chính trị về tiếp tục triển khai Nghị quyết TƯ 2 (khóa VIII) và phương hướng phát triển giáo dục - đào tạo đến năm 2020.

Tôi hoan nghênh ngành giáo dục phát động chủ đề cho năm học 2009-2010 là “Đổi mới quản lý và nâng cao chất lượng giáo dục”. Mục tiêu này phải được cụ thể hóa bằng nhiều chương trình hành động và phải trở thành hiện thực trong năm học mới. Các nhà quản lý giáo dục, các thầy, cô giáo và các em học sinh, sinh viên hãy phát huy các thành tựu, khắc phục yếu kém, cố gắng hơn nữa, nỗ lực và tâm huyết hơn nữa; hãy dấy lên phong trào thi đua mới trong giảng dạy và học tập theo hướng chất lượng, hiệu quả, toàn diện, phấn đấu thực hiện thành công các nhiệm vụ đề ra cho năm học 2009-2010 và những năm tiếp theo.

Chúc năm học mới thắng lợi.

up2store
05-10-2009, 13:01
bóc tem chủ đề hót nè!

hoanglantham
05-10-2009, 13:44
Bác nào làm cái so sánh hài nhở.
Ôi giáo dục VN. :no:

U23_VN
05-10-2009, 14:15
Đọc xong 2 bức thư gửi học sinh của 2 ngừoi đúng đầu 2 đất nước, đọc xong hiểu tại sao nước nghèo thì nó vẫn mãi ...NGHÈO, còn nước giàu, nước mạnh vì sau nó mạng.

Không biết chúng ta chịu đựng đến bao giờ đây

buinguyenvan83
05-10-2009, 14:33
Mồm to gào lớn, gào xong thì còn đâu sức lực để mà làm

kuangnd
05-10-2009, 14:41
Dù gì thì mỗi nước một nền văn hoá khác nhau mà.

Zephyr
05-10-2009, 14:42
Bức thư thứ nhất: đối tượng nghe là học sinh.
Bức thư thứ hai: không xác định được đối tượng nghe nhưng chắc chắn không phải học sinh, có nói được các em nên và cần làm gì đâu. Mình đọc còn thấy lan man khó hiểu, mấy đứa nhỏ hiểu được mới lạ đó.

Thêm ý nữa: làm sao mà so sánh sao được, học bên USA nó phải khác học ở VN chứ.

kangoo1707
05-10-2009, 15:00
Đọc thư ông Obama thấy hay quá, mà ổng biểu mỗi ngày đọc 1 cuốn sách chắc chết quá, mỗi ngày đọc 1 cuốn truyện tranh thì còn đc. Mà Microsoft là nổi nhất sao ổng chỉ nhắc Google, Twitter, Facebook thôi nhỉ, có thiên vị quá ko?

zaconha
05-10-2009, 16:07
Đọc thấy tủi thân quá
""Đây là nước Mỹ, và các em tự viết lấy tương lai của mình""
""phải tiếp tục triển khai mạnh mẽ các chủ trương của ....,..... và của ngành, đặc biệt là việc thực hiện Kết luận 242-KL/TƯ của ........ về tiếp tục triển khai Nghị quyết TƯ 2 (khóa VIII) và phương hướng phát triển giáo dục - đào tạo đến năm 2020.""

kiemkhachanhai
05-10-2009, 17:32
Mỹ:Việc các em đang ở đâu không xác định các em sẽ đi đến đâu. Không ai viết sẵn định mệnh của các em. Đây là nước Mỹ, và các em tự viết lấy tương lai của mình.

VN:Việc các em đang ở đâu sẽ xác định các em sẽ đi đến đâu. Xã hội viết sẵn định mệnh của các em. Đây là Việt Nam, các em không cần tự viết lấy tương lai của mình

cavang125
05-10-2009, 17:47
Mỹ:Việc các em đang ở đâu không xác định các em sẽ đi đến đâu. Không ai viết sẵn định mệnh của các em. Đây là nước Mỹ, và các em tự viết lấy tương lai của mình.

VN:Việc các em đang ở đâu sẽ xác định các em sẽ đi đến đâu. Xã hội viết sẵn định mệnh của các em. Đây là Việt Nam, các em không cần tự viết lấy tương lai của mình

=)) hài nhỉ.

nhưng mà cólẽ đúng đôi phần đấy :yes:

khonggiannet
05-10-2009, 17:51
Obama: bài phát biểu nhiệt huyết, hào hứng, xuất phát từ lòng tự hào dân tộc và ý chí vươn lên của cá nhân

Triết: bài phát biểu rất dễ gây buồn ngủ, phấn đấu đạt các mục tiêu mà Đảng và nhà nước đã đề ra (Dù bài phát biểu này không dành cho học sinh nhưng tôi đã nghe nhiều thư gửi học sinh của lãnh đạo, mấy chi tiết bộ ngành, chỉ tiêu này nọ... là không thể thiếu được)

Jester_
05-10-2009, 18:02
đạm đà bản săcs VN lolo

...Năm học vừa qua, toàn ngành giáo dục đã không ngừng phấn đấu, vượt qua nhiều khó khăn trở ngại, thực hiện thắng lợi nhiệm vụ, đạt được những kết quả quan trọng. Hệ thống, quy mô,mạng lưới giáo dục - đào tạo tiếp tục được mở rộng. Ngày càng nhiều địa phương đạt chuẩn phổ cập giáo dục tiểu học đúng độ tuổi và trung học cơ sở. Năm qua cũng đánh dấu sự chuyển biến tích cực trong đổi mới chương trình, sách giáo khoa, phương pháp giáo dục cũng như việc ứng dụng khoa học - công nghệ trong giảng dạy và học tập. Chất lượng và hiệu quả giáo dục có tiến bộ, đặc biệt là về giáo dục đạo đức, pháp luật, giáo dục lý tưởng, ý chí, hoài bão để xây dựng và bảo vệ Tổ quốc. Đội ngũ giáo viên đạt chuẩn ở các bậc học, cấp học đều tăng lên. Phần lớn các địa phương đều có thêm trường khang trang, nhất là ở vùng sâu, vùng xa; điều kiện dạy và học của thầy và trò từng bước được cải thiện… Đây là những kết quả quan trọng góp phần nâng cao dân trí, giáo dục công dân, đào tạo nguồn nhân lực phục vụ sự nghiệp công nghiệp hóa, hiện đại hóa đất nước. Tôi nhiệt liệt biểu dương những cố gắng, nỗ lực và những thành tựu của ngành giáo dục

conan1212
05-10-2009, 18:29
Giáo dục- đào tạo có vai trò quan trọng đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ này, phải tiếp tục triển khai mạnh mẽ các chủ trương của Đảng, Nhà nước và của ngành, đặc biệt là việc thực hiện Kết luận 242-KL/TƯ của Bộ Chính trị về tiếp tục triển khai Nghị quyết TƯ 2 (khóa VIII) và phương hướng phát triển giáo dục - đào tạo đến năm 2020.
Bác ấy đã nói rỏ thế còn gì nữa, Giáo Dục là công cụ của Đảng, Nhà nước đưa ra để đạt được các mục tiêu đề ra. Hai mụch đích khác nhau thì có gì để mấy chú đem ra so sánh nhở :D

vao8.com
05-10-2009, 18:46
Mấy bác làm em nhớ lại lời mở đầu trong giáo dục Nhật, và so sánh với VN

Ở Nhật : đất nước của chúng ta nghèo tài nguyên và thiên tai thường xuyên, chính học tập của các em sẽ giúp đất nước phát triển hơn .
Ở Việt Nam : đất nước chúng ta rừng vàng biển bạc , học tập của các em sẽ giúp chúng ta theo kịp các dân tộc khác ....

singcang
05-10-2009, 19:42
bức thư của ta hiện là chung chung :) cứ phần đấu và làm theo điều ....abc... là đc , còn Mỹ thì sáng tạo , tự vẽ ra con đường :D

vtoday
05-10-2009, 20:13
Đọc thấy tủi thân quá
""phải tiếp tục triển khai mạnh mẽ các chủ trương của ....,..... và của ngành, đặc biệt là việc thực hiện Kết luận 242-KL/TƯ của ........ về tiếp tục triển khai Nghị quyết TƯ 2 (khóa VIII) và phương hướng phát triển giáo dục - đào tạo đến năm 2020.""

Thề là chả bao h biết Kết luận 242-KL/TƯ là cái gì luôn.

Culytruong
05-10-2009, 20:17
Cái này sao không đưa qua thư giản nhỉ?

Cười rơi nước mắt :crying:

seaurchin
05-10-2009, 20:23
Đọc 2 bức thư mới thấy được những lời phát biểu của VN chúng ta hoàn toàn là sáo rỗng. Tại sao 1 bức thư của tổng thống Mỹ lại làm cho giới trẻ Mỹ lắng nghe suy nghĩ, trong khi thử hỏi 1 học sinh VN đọc bức thư khai trường lại cảm thấy ... buồn ngủ và giống như là "biết rồi khổ lắm nói mãi".

Ông Obama là 1 người rất tâm lý, ông nói chuyện với học sinh như 1 người bạn, ông không muốn nhồi nhét vào đầu các em những gì khó hiểu sáo rỗng, ông nói những chuyện rất đỗi đời thường và nêu những tấm gương chân thực để học sinh suy nghĩ: "tại sao người khác làm được mà mình làm không được". Bản thân ông khi nhỏ đã không được đi học trong mấy năm đầu tiểu học và mẹ ông Obama phải dạy học cho ông ở nhà.

Thiết nghĩ những người đứng đầu Nhà nước chúng ta nên học tập cách phát biểu như ông Obama để làm sao khơi nguồn cảm hứng vào đầu học sinh chúng ta hơn là gieo vào đó những liều thuốc ngủ...

luat82
05-10-2009, 21:05
Thư của chủ tich nước việt Nam là ca ngợi hết lời bên ngành GD Việt Nam, còn đối với sinh viên học sinh thì hơi xa lạ chỉ nói chung chung không cụ thể. còn của Obama thì rất cụ thể và gần gũi không hề đề cập một chút gì đến ngành GD của đất nước mình. chỉ đặt ra nhiệm vụ cụ thể cho sinh viên học sinh là phải hoàn thành bài tập về nhà và sống có trách nhiệm. đọc hai bức thư trên quả thật cũng hơi buồn nhưng biết làm sao được vì ta cũng là người Việt Nam mà biết làm sao bây giờ

tranmainam
05-10-2009, 21:18
kính thưa...chúng ta đã...nhiều thành tựu to lớn...tôi biểu dương...tuy nhiên ...còn tồn tại...chưa xứng đáng...các đồng chí...phấn đấu đến...quyết tâm...phong trào thi đua..triển khai...nghị quyết của Đảng....blah blah

singcang
05-10-2009, 21:36
kính thưa...chúng ta đã...nhiều thành tựu to lớn...tôi biểu dương...tuy nhiên ...còn tồn tại...chưa xứng đáng...các đồng chí...phấn đấu đến...quyết tâm...phong trào thi đua..triển khai...nghị quyết của Đảng....blah blah

quÁ chuẩn :w00t: ôi phải cố gắng học giỏi mới đc :crying:

lifeking
05-10-2009, 21:45
lời chúc của cT vn hơi cộc

Jester_
05-10-2009, 21:51
thui các pác đừng ném đá nữa kẻo các pác ngồi trên lại "dẹp" cái ddth bi giơg :w00t:

phuong
05-10-2009, 22:10
Bài của ông Obama hình như thiếu cái đoạn "How can you help your President" rùm beng rồi nhỉ? :D

hungmanhvan
05-10-2009, 22:11
Điều này cho thấy rõ Obama không hề có khả năng lãnh đạo đất nước Việt nam, cậu đó cần phải đi học nhiều nữa mới nhớ hết các nghị quyết, chỉ thị được, cậu đó có tài mấy thì cũng không làm gì được ở ĐN ta
Rõ ràng là làm lãnh đạo ở VN có trình hơn hẳn hehe, nhất là việc nhớ tên các nghị quyết

kiemkhachanhai
05-10-2009, 22:14
thui các pác đừng ném đá nữa kẻo các pác ngồi trên lại "dẹp" cái ddth bi giơg :w00t:
Mấy bác ấy có biết diễn đàn là gì đâu, khổ.

Cái bài phát biểu dạng này chúng ta nghe từ hồi tiểu học cho đến lúc già vẫn kon văng vẳng bên tai

nhatsi02
05-10-2009, 22:17
Cảm ơn sự so sánh thú vị, dù sao cũng biết được tầm vóc của chủ tịch nhà mình. Để biết cái nhì của bác thế nào, một nền giáo dục mà chỉ nhìn lui, ko có một cái nhìn nào về tương lai cho học sinh nó biết sẽ thế nào. Tất cả đã có nghị quyết TƯ Đảng rồi, học sinh cần gì biết, chỉ cần làm theo là được. Đọc bài so sanh tôi nảy ra ý định đọc lại các bài phát biểu của bác Triết các năm trước để khỏi trách nhầm các bạn ạ. Hóa ra toàn bộ chỉ có thế thôi, năm nào cũng như năm đó, các bạn có thể đọc ở link này
http://www.tin247.com/thu_cua_chu_tich_nuoc_nguyen_minh_triet_nhan_dip_k hai_giang_nam_hoc_moi_20072008-11-123797.html

http://www.tin247.com/thu_cua_chu_tich_nuoc_nhan_dip_khai_giang_nam_hoc_ moi_2008_%E2%80%93_2009-11-100080.html

Học sinh, giáo viên chỉ cần phấn đấu để làm theo cai nghị quyết vớ vẩn nào đó của mấy ông Đảng là được. Thật là tội nghiệp cho bao thế hệ học sinh, sinh viên và thầy cô giáo đất nước này.

intefor
05-10-2009, 22:51
Cũng khó so sánh vì bài phát biểu này của Obama là một trong những bài hay của ông ấy, chắc phải mất bao đêm thức trắng mới sinh ra được ý tứ như vậy, không phải nguyên thủ nước nào cũng làm được. Còn bài của bác Triết nhà mình là bài thường niên, mỗi năm một lần cho ngành giáo dục 1 bài, ngành y tế 1 bài, ngành nông nghiệp 1 bài,... mỗi ngành một bài mà viết kiểu Obama thì quanh năm đêm nào bác Triết cũng phải thức trắng mới đủ.

Với lại đọ bài phát biểu hay của bác Triết với bài thường của Obama chưa biết mèo nào cắn mỉu nào, ví dụ bài nào đấy về chủ đề kháng chiến chống Mỹ chẳng hạn.

Shellingfox
05-10-2009, 23:03
Với lại đọ bài phát biểu hay của bác Triết với bài thường của Obama chưa biết mèo nào cắn mỉu nào, ví dụ bài nào đấy về chủ đề kháng chiến chống Mỹ chẳng hạn.

Cái thời quá khứ ấy sao nhiều người cứ đem nhắc ra lại rồi cứ sống mãi với quá khứ nhỉ? Sao không nhìn nhận vấn đề thực tại và tương lại? Mặc dù ý bạn là mỉa mai thôi nhưng rất ghét những ai cứ lôi mấy cái thành tích quá khứ ra nói rồi tự mình ru mình bằng cái ảo tưởng đó. Trong khi thực tại và tương lai nó đã khác như thế nào rồi.

Phải làm được như Obama kìa, phải biết nhìn vào tương lai chứ đừng nhìn hoài vào quá khứ rồi quên mất hiện tại ra sao và tương lai đi như thế nào.

wdtech.net
05-10-2009, 23:10
Đọc thấy tủi thân quá

Cực kì tủi thân ấy :-s, nói thật em cũng chẳng biết cái kết luận 242-KL/TƯ kia nó tròn, méo ra sao ấy :D. Nói với học sinh nhưng toàn mang lời sáo rỗng + lan man. Bố khỉ ^^!.

nhontran_pm
05-10-2009, 23:12
Đọc thấy tủi thân quá
Ôi đảng vĩ đại cho ta nền giáo dục hàng đầu thế giới :crying:

dangtungkta
05-10-2009, 23:15
so sanh loi noi cua hai nguoi do chang phu hop ti nao.ho kg cung dang cap.neu giong nhau thi nuoc co ngheo kg???????????

qingsong
05-10-2009, 23:20
Bác nào lãnh đạo nước ta vào thế kỷ 23 sẽ buộc phải phát biểu như lãnh đạo các nước phát triển nhất bây giờ thôi, hãy nhìn vào tương lai:D

knightz
05-10-2009, 23:23
Các bác ai cũng đều biết vậy cả, thôi đừng "thất vọng". Cảm ơn chủ topic rất nhiều.Chúng ta đa số ai cũng sinh ra và được giáo dục trong cái môi trường đảng cộng sản này rồi. Hay nhìn vào bức thư của ông Obama và học tập, mình thấy nên như vậy :)

phuongthom
05-10-2009, 23:30
Các bác ai cũng đều biết vậy cả, thôi đừng "thất vọng". Cảm ơn chủ topic rất nhiều.Chúng ta đa số ai cũng sinh ra và được giáo dục trong cái môi trường đảng cộng sản này rồi. Hay nhìn vào bức thư của ông Obama và học tập, mình thấy nên như vậy :)

nhưng dù sao thì những lời kiểu đó phát ra từ miệng bác chủ tịch nước mình thì vẫn có có sức thuyết phục hơn, hi :)

conan1212
06-10-2009, 00:31
Tính ra VN mình biết dùng Patterns với Framework từ lâu rồi ấy nhở. Cái bài phát biểu ík có thể xem là một Application được phát triển từ một các Patterns or Framework của mí bác ík. Việt Nam mình thông minh thế các bác còn đòi gì nữa, ứng dụng khoa học tiên tiến, tiết kiệm thời gian, để cho các cụ làm chiện lớn lao cho nước cho dân chớ.

kespam
06-10-2009, 00:57
Cũng khó so sánh vì bài phát biểu này của Obama là một trong những bài hay của ông ấy, chắc phải mất bao đêm thức trắng mới sinh ra được ý tứ như vậy, không phải nguyên thủ nước nào cũng làm được. Còn bài của bác Triết nhà mình là bài thường niên, mỗi năm một lần cho ngành giáo dục 1 bài, ngành y tế 1 bài, ngành nông nghiệp 1 bài,... mỗi ngành một bài mà viết kiểu Obama thì quanh năm đêm nào bác Triết cũng phải thức trắng mới đủ.

Chả ông nào phải khổ sở thức trắng đêm để viết như bạn nghĩ đâu, thế thì tội các ông ấy quá. Toàn đệ tử của các ông ấy viết thôi đấy.

Còn bạn viết lung tung cái quái gì nông nghiệp với y tế..... đấy, thế bạn nghĩ cả năm ông Obama cũng chỉ đọc một bài cho sinh viên à? :D:D

Viết một bài hay, mang tính chất thực sự không khó, vì chẳng lẽ cả cái VN này không kiếm được một ông thư ký cho chủ tịch nước ra hồn à? Quan trọng ở đây là bản chất của VN rồi, đó là giáo điều, sách vở, mấy ông đầu to toàn ăn nói những điều điên rồ và trên mây thôi, các ông ấy tưởng thần dân của các ông ấy vẫn sống trong điều kiện thiếu thốn thông tin, chiến tranh hay sao ý?

chuotnhat2007
06-10-2009, 01:04
Bài của ông Obama khơi dậy niềm đam mê và ngọn lửa nhiệt huyết cho học sinh, bài của ông Triết thì giống một bài báo cáo hơn.

kangoo1707
06-10-2009, 02:37
ko bít ôg Triết có trong ddth ko nhỉ, ước j ổg đc đc cái topic nèi

jingjang
06-10-2009, 07:33
HỌC TẬP VÀ LÀM THEO TẤM GƯƠNG ĐẠO ĐỨC HỒ CHÍ MINH
Đảng cho ta niềm tin và sức sống

Amen

1800saigon.com
06-10-2009, 08:07
Bác Triết cứ bắt trước, và chỉ giỏi cái mồm. Ai cũng sợ Việt mình tại vì nói 1 đường nhưng làm 1 nẻo

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Đó là câu chuyện của những học sinh từng ngồi đây cách đây 250 năm và tiếp tục phát động cuộc cách mạng xây dựng nên đất nước này. Đó là những học sinh từng ngồi đây 75 năm trước và vượt qua cuộc khủng hoảng lớn để rồi dành chiến thắng trong cuộc chiến tranh thế giới, đấu tranh cho quyền bình đẳng và đưa con người lên mặt trăng. Đó là những học sinh từng ngồi đây cách đây 20 năm và sau này sáng lập ra Google, Twitter, Facebook và thay đổi cách chúng ta liên lạc với mọi người.

Hôm nay tôi muốn hỏi các em, các em sẽ có thể đóng góp điều gì? Các em sẽ phát minh ra những gì? Một vị tổng thống trong 20 hoặc 50 năm nữa khi quay lại đây sẽ nói như thế nào về những đóng góp của các em cho đất nước này?

I love you. Obama !!!!!

khaclamphoto
06-10-2009, 08:22
trồng khoai mì mà còn theo định hướng xã hội chủ nghĩa,theo chủ trương của đảng và nhà nước chứ nói gì đến học tập, rõ khổ cho thần dân nước việt.

giangkoi
06-10-2009, 08:34
Hài vô đối! ^:)^
Mấy bài phát biểu của các nhà lãnh đạo ta thật là sáo rỗng! ^:)^ a men!

x_hunter
06-10-2009, 08:59
miễn bàn............

vh0210tranvan
06-10-2009, 09:31
sự khác biệt lơn nhất chính là nền giáo dục của 2 nước.Tinh thần tự học của họ cao.Sinh viên việt nam khi ra trường hầu như chưa làm được việc.Còn bên họ thì ngược lại với ta.Bài phát biểu của Obama rất thực tế và có mục đích rõ ràng đó là nhân tố quyết định vẫn là ở bản thân mỗi người.Còn của Ông Triết thi chung chung nhân tố chính không rõ ràng.

buinguyenvan83
06-10-2009, 09:32
Quan trọng là cách nhìn nhận thôi. Nếu xem ta như con thì sẽ khác, ta như công cụ thì sẽ khác

tridung_info
06-10-2009, 09:45
Các bác VN thì: Luôn luôn lắng nghe, còn lâu mới hiểu

mitdacqn
06-10-2009, 09:54
Căn bệnh thâm căn cố đế của VN: giáo điều, rập khuôn. Nhà lãnh đạo không bao giờ có một bài phát biểu mang phong cách cá nhân được mà phải theo một khuôn mẫu nào đó. Là người VN, mình phải cố gắng thật nhiều thôi, cũng không nên chỉ trích nhiều, mỗi một người thay đổi, đất nước sẽ thay đổi...

1800saigon.com
06-10-2009, 10:08
Trách gì mấy bác ấy, giá khú đế hết rồi. Tội lỗi, nói thật bài bác Tiết em đọc sao giống mấy bài diễn văn chào cờ hay khai mạc gì đó, làm thơ ru ngủ chắc có tác dụng đấy

bkis
06-10-2009, 10:38
Tính ra VN mình biết dùng Patterns với Framework từ lâu rồi ấy nhở. Cái bài phát biểu ík có thể xem là một Application được phát triển từ một các Patterns or Framework của mí bác ík. Việt Nam mình thông minh thế các bác còn đòi gì nữa, ứng dụng khoa học tiên tiến, tiết kiệm thời gian, để cho các cụ làm chiện lớn lao cho nước cho dân chớ.

Nói như cậu thì có nghĩa là những bài phát biểu của các vị lãnh đạo nhà ta dùng Open source hết chứ gì? tức là đem con Joomla ra thay giao diện rồi chào hàng với giá cắt cổ? :) hơi giống những sản phẩm web hiện nay của các cơ quan bộ ngành đang sài với giá tiền tỷ nhỉ?

Thật ra, làm cố vấn cho các vị đó cũng khá dễ, chỉ cần là con... ai đó được xin vào... , sau đó có sẵn mã nguồn mở, khi cần phát biểu đâu đó thì... sửa nội dung CSS, theme lại 1 tí, bóng ngay :)

tienhunga2
06-10-2009, 10:47
Giáo dục- đào tạo có vai trò quan trọng đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ này, phải tiếp tục triển khai mạnh mẽ các chủ trương của Đảng, Nhà nước và của ngành, đặc biệt là việc thực hiện Kết luận 242-KL/TƯ của Bộ Chính trị về tiếp tục triển khai Nghị quyết TƯ 2 (khóa VIII) và phương hướng phát triển giáo dục - đào tạo đến năm 2020.
Trời đất mãi đến năm 2020 cơ á .Đến đời con mình cơ à.

s.code
06-10-2009, 10:47
Các bác nhà ngồi viết diễn văn cho hay, mượt...... chứ đâu để ý đến thực tế đâu.

Mà hình như bác nào lên cũng ăn nói kiểu kiểu như nhau nhỉ. Không có tính sáng tạo nào cả. Liệu có phải muốn bước lên vị trí đó thì ai cũng đã bị cài vào trong đầu những câu mặc định là như vậy. Thiết nghĩ..... có người nọ người kia, nhưng không thể hiểu mấy bác lãnh đạo ăn nói sao chép nhau 80%. Diễn văn năm trước với năm sau chẳng khác gì mấy.

pekute91
06-10-2009, 11:52
Tinh tế, đem 2 bài phát biểu này ra mà so sánh, đúng là tih tế thật...

jingjang
06-10-2009, 12:00
mình cá là cái thằng viết bài phát biểu cho ngài Nguyễn Minh Triết đáng kính của chúng ta.... thể nào cũng bị .. viết kiểm điểm khiển trách cho mà xem.

vì làm bẽ mặt ngài với các thần dân ddth

mrlight
06-10-2009, 12:24
...Năm học vừa qua, toàn ngành giáo dục đã không ngừng phấn đấu, vượt qua nhiều khó khăn trở ngại, thực hiện thắng lợi nhiệm vụ, đạt được những kết quả quan trọng. Hệ thống, quy mô,mạng lưới giáo dục - đào tạo tiếp tục được mở rộng. Ngày càng nhiều địa phương đạt chuẩn phổ cập giáo dục tiểu học đúng độ tuổi và trung học cơ sở. Năm qua cũng đánh dấu sự chuyển biến tích cực trong đổi mới chương trình, sách giáo khoa, phương pháp giáo dục cũng như việc ứng dụng khoa học - công nghệ trong giảng dạy và học tập. Chất lượng và hiệu quả giáo dục có tiến bộ, đặc biệt là về giáo dục đạo đức, pháp luật, giáo dục lý tưởng, ý chí, hoài bão để xây dựng và bảo vệ Tổ quốc. Đội ngũ giáo viên đạt chuẩn ở các bậc học, cấp học đều tăng lên. Phần lớn các địa phương đều có thêm trường khang trang, nhất là ở vùng sâu, vùng xa; điều kiện dạy và học của thầy và trò từng bước được cải thiện… Đây là những kết quả quan trọng góp phần nâng cao dân trí, giáo dục công dân, đào tạo nguồn nhân lực phục vụ sự nghiệp công nghiệp hóa, hiện đại hóa đất nước. Tôi nhiệt liệt biểu dương những cố gắng, nỗ lực và những thành tựu của ngành giáo dục, đặc biệt là các tập thể, cá nhân đi đầu trong các cuộc vận động lớn và các phong trào thi đua của ngành, biểu dương các nhà giáo đang công tác ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo.
nhàm lỗ tai quá ngồi , ngồi 12 năm phổ thông năm nào cũng nghe điếc lỗ tai

vegetsky
06-10-2009, 12:43
các bác còn chịu khó đọc chứ em chỉ đọc Obama thôi bài NMT em bỏ qua, các bác đọc ròi lại tự kỉ :emlaugh::emlaugh: thôi đành đợi thế hệ anh em mình lên lãnh đạo vậy, chứ ngày mà vẫn còn mấy ông đầu bạc, tóc hói chiến sĩ cách mạng lãnh đạo thì anh em mình còn chịu thiệt thòi :boxing::boxing:

lifeking
06-10-2009, 12:48
242-KL/TƯ của ........ về tiếp tục triển khai Nghị quyết TƯ 2 (khóa VIII)
"242-KL/TƯ của ........" ai mờ bit là cái gì sao ko sao ko phun thẳng ra cứ số với cả má lại phải dở 1 tập từ điển ra mờ cha mệt mỏi quá

zaconha
06-10-2009, 13:06
"242-KL/TƯ của ........" ai mờ bit là cái gì sao ko sao ko phun thẳng ra cứ số với cả má lại phải dở 1 tập từ điển ra mờ cha mệt mỏi quá

Không cần bác biết, tất nhiên là bác không được bàn, chỉ cần bác phải thực hiện.

kiemkhachanhai
06-10-2009, 13:10
Không biết topic này lên bao nhiêu trang nhỉ, chắc cũng dài lắm đây.

megafun.vn
06-10-2009, 13:57
Tương lai của chúng ta sau này ra sao, giàu có hay nghèo khổ, giỏi hay ngu dốt, làm thủ tướng hay làm cu li... phụ thuộc hoàn toàn vào chúng ta. Bản thân mỗi người phải tự quyết định lấy vận mệnh của chính mình!

Diễn văn của các bác nhà mình thì mỗi năm chỉ cần copy and paste sau đó sửa vài từ là được.
Mình lớn từng này rồi mà nghe các bác đọc diễn văn như nước đổ đầu vịt, gió thoảng qua tai thì làm sao bọn học sinh nó hấp thụ nổi. :(

yoyobee
06-10-2009, 14:02
Obama : Hướng đối tượng ( Pupils, Students )
Mr.Triet : Hướng hệ thống ( Đảng, Chính quyền, Chỉ đạo )

lifeking
06-10-2009, 14:12
bác nào đi bắt cóc Obama về lãnh đạo VN đê :D

chomchomchoc
06-10-2009, 16:23
Đọc cái câu đầu "Năm học vừa qua, toàn ngành giáo dục đã không ngừng phấn đấu, vượt qua nhiều khó khăn trở ngại, thực hiện thắng lợi nhiệm vụ, đạt được những kết quả quan trọng" xong là ngủ mất tiêu gồi. Cả mười mấy năm mà không có gì đổi mới sáng tạo thì bao giờ mới bằng được Malaysia, Sing,.... huống chi là giấc mơ Mỹ

seaurchin
06-10-2009, 16:47
Thay mặt toàn Đảng, toàn Quốc hội ... chủ tịch nước vừa ban hành lệnh bắt và truy nã khẩn cấp các đồng chí "lỡ mồm vạ miệng" trong cái topic này. Đề nghị các đồng chí nghe thôi, buồn ngủ cũng được nhưng làm ơn đừng "bình loạn". Haha :D

Đùa tí cho vui!!! :D

timrao
06-10-2009, 17:20
phải biết nhìn vào tương lai chứ đừng nhìn hoài vào quá khứ rồi quên mất hiện tại ra sao và tương lai đi như thế nào.

Em phục bác câu này! Nó quá hay và rất đúng.

hoanglantham
06-10-2009, 19:13
Oài, phát bỉu của bác Triết xa rời quần chúng quá roài.:boxing:

Aventura
06-10-2009, 19:25
Bác Triết có xài YM ko ta, e quăng cái link này cái cho bác đọc ... :d

luat82
06-10-2009, 19:26
Thư của Chủ Tịch Hồ chí Minh từ thời đó đã biết nêu ra vấn đề nhiệm vụ cụ thể cho sinh viên học sinh là:"Non sông Việt Nam có trở nên vẻ vang hay không là nhờ vào công học tập của các cháu" từ thời đó Hồ Chủ Tịch đã bằng Obama bây giờ rồi hihi. tiếc thật Việt Nam ta sau thời Bác Hồ không còn ai gần bằng Bác Hồ nữa ..

conan1212
06-10-2009, 20:02
Tôi hiểu ý câu nói của bạn, nhưng đừng nên so sánh Người với Obama như vậy... Quá khập khiễng. Đúng trình độ của người ta khác VN mình, lại đem so sánh như dzị, mấy chú thiên vị ông Ô Ba Ma kia quá rồi, thử cho ổng từ nhỏ ở VN coi ...

cuncon1202
06-10-2009, 20:19
công nhận, đọc xong mới thấm thía hơn, việt nam mình vẫn còn " bao cấp" đấy chứ

kangoo1707
06-10-2009, 20:57
Tôi hiểu ý câu nói của bạn, nhưng đừng nên so sánh Người với Obama như vậy... Quá khập khiễng.
Đúng trình độ của người ta khác VN mình, lại đem so sánh như dzị, mấy chú thiên vị ông Ô Ba Ma kia quá rồi, thử cho ổng từ nhỏ ở VN coi ...

So sánh Người với Obama là quá khập khiễng. Obama dù giỏi cỡ nào cùng lắm cũng chỉ bằng 1/10 của Người thoy

luat82
06-10-2009, 21:13
So sánh Người với Obama là quá khập khiễng. Obama dù giỏi cỡ nào cùng lắm cũng chỉ bằng 1/10 của Người thoy
Đúng vậy ý mình nói là Bác Hồ ở thời đó đã biết đặt ra nhiệm vụ như của Obama bậy giờ, có nghĩa là những năm 45 của một con người Việt Nam bằng những năm 2009 của một nước Mĩ. chỉ tiếc Việt Nam ta không còn ai được gần như Bác nữa

lybang25
06-10-2009, 21:15
Đọc thư của Obama bây giờ , hay của Bác Hồ xưa kia đều thấy thổi bùng vào toàn thể hs-sv ngọn lửa học tập , đấu tranh không ngừng bất chấp hoàn cảnh . Còn mấy bức thư của Chủ tịch nước bây giờ năm nào cũng chung chung , đại khái như cho có .Năm nào khai giảng cũng đâu có ai thèm nghe đâu

insight
06-10-2009, 21:30
Nói chung thì không nên đặt vấn đề so sánh như vậy , bởi vì ý thức hệ khác nhau hòan tòan .

Nước Mỹ với ông Obama làm thổng thống thực ra chỉ là đêm trước của một nước Mỹ XHCN , mọi thứ còn rất mông lung , giai cấp Công nhân tiến bộ đang mải miết đào mồ chôn vùi chế độ Tư bản đế quốc đến hồi phản động thối nát , giãy chét đùng đùng ,cho nên ông Ba Ma nói rằng :

Việc các em đang ở đâu không xác định các em sẽ đi đến đâu. Không ai viết sẵn định mệnh của các em. Đây là nước Mỹ, và các em tự viết lấy tương lai của mình.

là điều dễ hiểu , thể hiện sự hoang mang tột độ , mất định hướng và đổ hết trách nhiệm cho các em học sinh , học sinh ở Mỹ phải tự định hướng , còn ở ta , định hướng tương lai đã có trí tuệ tập thể lãnh đạo ở trên đỉnh cao sáng suốt cùng với cha mẹ thân yêu vạch đường chỉ lối , các em không hoang mang khi bước vào đời , các em có thể đóan trước số phận thông qua sự giác ngộ cách mạng cũng như xuất thân gia đình mình .

Đã là khác biệt về nền tảng thì làm sao có thể đem so sánh mà các bác lạm bàn quá vậy , vừa vượt tầm lý luận , vừa dễ đụng chạm đến các vấn đề ..lạ !

(đây là bài bình loạn của một bác trên mạng OS)

+=-
06-10-2009, 22:03
Nói chung thì không nên đặt vấn đề so sánh như vậy , bởi vì ý thức hệ khác nhau hòan tòan .

Nước Mỹ với ông Obama làm thổng thống thực ra chỉ là đêm trước của một nước Mỹ XHCN , mọi thứ còn rất mông lung , giai cấp Công nhân tiến bộ đang mải miết đào mồ chôn vùi chế độ Tư bản đế quốc đến hồi phản động thối nát , giãy chét đùng đùng ,cho nên ông Ba Ma nói rằng :

là điều dễ hiểu , thể hiện sự hoang mang tột độ , mất định hướng và đổ hết trách nhiệm cho các em học sinh , học sinh ở Mỹ phải tự định hướng , còn ở ta , định hướng tương lai đã có trí tuệ tập thể lãnh đạo ở trên đỉnh cao sáng suốt cùng với cha mẹ thân yêu vạch đường chỉ lối , các em không hoang mang khi bước vào đời , các em có thể đóan trước số phận thông qua sự giác ngộ cách mạng cũng như xuất thân gia đình mình .

Đã là khác biệt về nền tảng thì làm sao có thể đem so sánh mà các bác lạm bàn quá vậy , vừa vượt tầm lý luận , vừa dễ đụng chạm đến các vấn đề ..lạ !

Tôi đồng ý với ý kiến này, Chủ tịch nước của chúng ta đứng trên lập trường giảm tải cho học sinh, lá thư được viết cho ngành giáo dục, các nội dung nghị quyết ... là hướng đối tượng tới các thầy cô giáo, cùng hệ thống giáo dục. Sự giảm tải không những không "ép" trách nhiệm như ông Ô mà "lượng" viết về học sinh ít hơn so với thầy cô và cán bộ giáo dục, đây chính là sự thể hiện minh triết của Chủ tịch, trẻ em hãy để phát triển tự nhiên: ăn, chơi. Xã hội hiện nay sức ép học trong ngoài giờ lên các em đã lớn, ép thêm trách nhiệm như ông Ô liệu có minh triết không.

Ông Ô là luật sư, thư viết rất hùng biện nhưng cụ thể chỉ là học sinh về nhà học bài ... một việc bình thường thế mà có Người lại so sánh với người (như các post trên) thật là khập khiểng và sự xúc phạm.

duytanqb
06-10-2009, 22:14
tổng thống mỹ có khác, văn vẽ nghe thật lôi cuốn :d
Thank

kespam
06-10-2009, 22:24

vô đối là đây :D:D:D hay lắm :D

hungmanhvan
06-10-2009, 23:17

Thế sao Bác Hồ kính yêu 50 năm trước đã nói "NONG SÔNG VN CÓ VẺ VANG>>> chính là nhờ công học tập các cháu" hóa ra ý của cậu trách Bác là đổ trách nhiệm cho học sinh hả? :) và chính vì thế 50 năm sau non sông ta vẫn chưa được vẻ vang cho lắm ??

Tôi đồng ý với ý kiến này, Chủ tịch nước của chúng ta đứng trên lập trường giảm tải cho học sinh, lá thư được viết cho ngành giáo dục, các nội dung nghị quyết ... là hướng đối tượng tới các thầy cô giáo, cùng hệ thống giáo dục. Sự giảm tải không những không "ép" trách nhiệm như ông Ô mà "lượng" viết về học sinh ít hơn so với thầy cô và cán bộ giáo dục, đây chính là sự thể hiện minh triết của Chủ tịch, trẻ em hãy để phát triển tự nhiên: ăn, chơi. Xã hội hiện nay sức ép học trong ngoài giờ lên các em đã lớn, ép thêm trách nhiệm như ông Ô liệu có minh triết không.

Ông Ô là luật sư, thư viết rất hùng biện nhưng cụ thể chỉ là học sinh về nhà học bài ... một việc bình thường thế mà có Người lại so sánh với người (như các post trên) thật là khập khiểng và sự xúc phạm.

Ý của cậu cũng trách Bác Hồ ép học sinh hơn 50 năm trước khi nói "non sông... công học tập của các cháu" hả? :)

Phải công nhận nhứng gì Bác nói thì ngày nay các vĩ nhân khác cũng nói lại thôi, qua đó mới thấy ngày xưa tầm nhìn của Bác hơn con cháu bây giờ rất nhiều, còn giờ VN lâu lắm chưa có thấy vĩ nhân nào xuất hiện nữa, toàn "thủ nhân"(*) là nhiều :)

---
(*) Thủ nhân là người bảo thủ

ducphuoc
06-10-2009, 23:34
Tôi đã đọc nguyên bản lời phát biểu Tổng Thống Obama tại http://www.whitehouse.gov/MediaResources/PreparedSchoolRemarks/ ,thấy rất hay, nên mong anh em nào giỏi tiếng anh, thì dịch đầy đủ bài phát biểu đó rồi phổ biến lên diễn đàn cho mọi người đọc. Nói thật là bài viết của ông đã làm tôi phải suy nghĩ thái độ học tập của mình từ trước tới giờ.

\//\/m@n
06-10-2009, 23:57
Ai quên quá khứ là người không có lương tâm.Ai chỉ biết quá khứ là người không có đầu óc !!

hungmanhvan
07-10-2009, 00:05
Ai quên quá khứ là người không có lương tâm.Ai chỉ biết quá khứ là người không có đầu óc !!

Thế 100% dân số thế giới là những kẻ không có lương tâm hết vì đố ai nhớ được 100 ngày trước mình làm gì, ở đâu, ăn gì... thậm chí có kẻ tệ đến mức mình vừa làm gì cách đây 1 h cũng không nhớ nữa :)

longha714
07-10-2009, 00:09
nói thiệt, chưa bao jờ e nghe hết nổi 1 lá thư nhân ngày đầu năm học của bác chủ tịch nước qua các thời kỳ. May mà còn có 1 lá thư đáng để đọc và suy ngẫm qua rất nhiều thế hệ học sinh: "Non sông Việt Nam có trở nên tươi đẹp hay không, dân tộc Việt Nam có bước tới đài vinh quang để sánh vai với các cường quốc năm châu được hay không, chính là nhờ một phần lớn ở công học tập của các em."
Xem đầy đủ tại:
http://ruoitrau70.violet.vn/entry/show/entry_id/1929515/cm_id/721583

khonggiannet
07-10-2009, 00:17
Non sông Việt Nam có trở nên tươi đẹp hay không, dân tộc Việt Nam có bước tới đài vinh quang để sánh vai với các cường quốc năm châu được hay không, chính là nhờ một phần lớn ở công học tập của các em

Nghĩ đến hiện tại mà buồn, "các em" giờ đã là các cụ rồi mà Việt Nam ta vẫn chưa có chỗ đứng trên trường quốc tế. Bao giờ ta mới vào được G20? sad

kangoo1707
07-10-2009, 01:24
Tôi đã đọc nguyên bản lời phát biểu Tổng Thống Obama tại http://www.whitehouse.gov/MediaResources/PreparedSchoolRemarks/ ,thấy rất hay, nên mong anh em nào giỏi tiếng anh, thì dịch đầy đủ bài phát biểu đó rồi phổ biến lên diễn đàn cho mọi người đọc. Nói thật là bài viết của ông đã làm tôi phải suy nghĩ thái độ học tập của mình từ trước tới giờ.

Hix, 1 giờ sáng gòy, dịch được bao nhiêu thôi, còn phần sau tối mai dịch tiếp. Thông cảm cho e nếu chữ nghĩa ko suông.

Tổng thống:
Xin chào tất cả mọi người – Hôm nay tất cả sao rồi? Tôi đang ở đây với các học sinh tại trường trung học Wakefield ở Arlington, Virginia. Và chúng ta đang được theo dõi qua hệ thống radio bởi các học sinh từ tất cả tại Mỹ, mẫu giáo đến lớp mười hai. Tôi vui mừng tất cả các bạn có thể tham gia với chúng tôi hôm nay.

Tôi biết rằng đối với nhiều bạn, hôm nay là ngày đầu tiên của năm học. Và đối với những người bạn đang học mẫu giáo, hoặc bắt đầu học middle school hoặc high school (ko biết dịch thế nào, chắc là THCS và THPT bên mình), đây là ngày đầu tiên của bạn trong một trường học mới, vì thế dễ hiểu nếu bạn có một chút lo lắng. Tôi tưởng tượng có một số sinh viên năm cuối ngoài kia bây giờ đang cảm thấy khá thoải mái, với chỉ một năm nữa thôi là ra trường. Và bất kể bạn đang ở lớp nào, một số bạn có thể mong muốn vẫn đang là mùa hè, và bạn có thể đã nằm nướng trên giường một chút sáng nay.

Tôi biết cảm giác đó. Khi tôi còn trẻ, gia đình tôi sống ở Indonesia được một vài năm, và mẹ tôi không có tiền để đưa tôi đi học tại những ngôi trường mà tất cả các trẻ em người Mỹ đi học. Vì vậy, bản thân bà quyết định dạy thêm cho tôi, từ thứ Hai đến thứ Sáu - lúc 4:30 vào buổi sáng. Bấy giờ tôi cũng không quá hạnh phúc về việc dậy sớm. Rất nhiều lần, tôi ngủ ngay tại bàn nhà bếp. Tuy nhiên, mỗi khi tôi cằn nhằn, mẹ tôi ném cho tôi một cái nhìn và nói, “Đối với mẹ, đây cũng không phải là một cuộc pinic, thằng nhãi ạ” (ý nói bà mẹ cũng chẳng vui như khi đi picnic khi dạy thêm cho Obama)

Vì vậy, tôi biết một số bạn vẫn đang điều chỉnh cho phù hợp để trở lại tại trường sau ngày hè. Nhưng hôm nay tôi ở đây vì tôi có một điều quan trọng để thảo luận với các bạn. Tôi đang ở đây vì tôi muốn nói chuyện với bạn nền giáo dục của các bạn và sự mong đợi của tất cả các bạn đối với năm học mới.

Tôi đã đọc rất nhiều bài diễn văn về giáo dục và tôi cũng đã nói rất nhiều về tinh thần trách nhiệm.

Tôi đã nói nhiều về trách nhiệm của giáo viên trong việc truyền cảm hứng cho bạn, và thúc đẩy bạn học tập

Tôi đã nói về trách nhiệm của phụ huynh trong việc chắc chắn rằng bạn vẫn đang đi đúng hướng, làm bài tập về nhà đầy đủ và đừng phí thời gian trước TV hay Xbox

Tôi đã nói rất nhiều về trách nhiệm của chính phủ trong vệc tạo nên các tiêu chuẩn cao, hỗ trợ giáo viên, hiệu trưởng, và biến chuyển những trường học không làm việc tốt nơi mà học sinh không nhận được những cơ hội mà họ xứng đáng nhận.

Cuối cùng, chúng ta đã có các giáo viên tận tâm nhất, những bậc phụ huynh sẵn sàng hỗ trợ, và các trường học tốt nhất trên thế giới - nhưng nó sẽ chẳng là gì cả, trừ khi tất cả các bạn làm tròn trách nhiệm của mình. Trừ khi bạn hiện diện tại những trường này; quan tâm đến những giáo viên này; nghe các bậc cha mẹ, ông bà của bạn và người lớn; và phải làm việc và học tập chăm chỉ để thành công.

Và đó là những gì tôi muốn tập trung hôm nay: trách nhiệm của mỗi bạn đã dành cho việc học của chính mình. Tôi sẽ bắt đầu với trách nhiệm của các bạn với bản thân.

Mỗi một người trong các bạn đều có những mặt tốt. Mỗi một người trong các bạn đều có một thứ gì đó để được mời chào. Và trách nhiệm của các bạn là khám phá ra nó là gì. Đó là cơ hội mà nền giáo dục có thể mang lại.

Có thể bạn có khả năng viết rất tốt – đủ để viết 1 cuốn sách hay 1 bài báo – nhưng bạn sẽ chưa nhận ra được cho tới khi bạn thực sự viết 1 bài luận tiếng Anh cho lớp. Có thể bạn sẽ là 1 người sáng tạo hoặc 1 nhà phát minh – có thể bạn thật sự giỏi để tạo ra thế hệ iPhone kế tiếp hoặc 1 cỗ máy hoặc 1 loại vacine mới – nhưng bạn sẽ không nhận ra được cho đến khi bạn thực hiện 1 project cho lớp. Có thể bạn sẽ làm thị trưởng hoặc thượng nghị sĩ cho toà án tối cao, nhưng chỉ đến khi bạn tham gia ban điều hành học sinh hoặc 1 nhóm thảo luận thì mới nhận ra.

Và bất kể bạn muốn làm gì trong đời, tôi đảm bảo rằng bạn cần 1 nền giáo dục để làm được điều đó. Bạn muốn làm 1 bác sĩ, giáo viên, hay cảnh sát? Bạn muốn làm 1 y tá hay 1 kiến trúc sư? 1 luật sư hay 1 quân nhân? Bạn đều cần 1 nền giáo dục tốt cho những nghề nghiệp này. Bạn ko thể đơn giản bỏ học ở trường và bắt tay ngay vào công việc trên. Bạn cần phải làm, được rèn luyện và học thì mới có thể làm tốt những nghề đó.

Điều này ko chỉ quan trọng đối với cuộc sống và tương lai của riêng bạn. Những gì tạo nên nền tảng giáo dục của bạn sẽ quyết định tương lai đất nước này. Những gì bạn học ở trường sẽ xác định xem quốc gia của chúng ta có thể đương đầu với những thách thức lớn nhất trong tương lai hay không.

Các bạn cần kiến thức và khả năng giải quyết vấn đề mà bạn đã học trong môn Khoa học và Toán để chữa những bệnh như ung thư và AIDS, để phát triển những công nghệ năng lượng mới và bảo vệ môi trường. Bạn cần sự sáng suốt và những suy nghĩ quyết đoán mà bạn có được trong môn Lịch sử và những bài học cộng đồng để chống lại đói nghèo và vô gia cư, tội ác và sự phân biệt chủng tộc, và làm cho đất nước chúng ta công bằng và tự do hơn. Bạn cần sự sáng tạo và khéo léo mà bạn học được trong mỗi cấp học để xây dựng nên những công ty, tạo ra việc làm và làm nền kinh tế chúng ta mạnh mẽ hơn.

jiSh@n
07-10-2009, 01:52

Ko rõ lắm, nhưng nếu sinh ra cùng thời thì có khi 1 Obama phải bằng 18.300 tính theo tỷ giá chợ đen ấy chớ lol (j/k)

kangoo1707
07-10-2009, 02:53
hix, phần còn lại đây.

Chúng tôi cần mỗi người trong các bạn phát triển tài năng của riêng mình, những kỹ năng và trí tuệ có thể giải quyết được những vấn đề phức tạp nhất. Nếu bạn ko làm điều đó, nếu bạn bỏ học, thì bạn không chỉ từ bỏ chính mình mà còn từ bỏ đất nước này.

Tôi biết rằng ko phải lúc nào cũng dễ dàng để học tốt ở trường. Tôi biết có nhiều bạn đã có những thử thách lớn trong cuộc sống nên khó khăn khi phải chú tâm vào chuyện học hành.

Tôi hiểu điều đó. Tôi biết điều đó trông ra sao. Cha tôi rời bỏ gia đình khi tôi chỉ 2 tuổi, và tôi đã được nuôi dưỡng bởi 1 người mẹ lúc nào cũng đầu tranh để trả các hoá đơn và không thể đem lại cho tôi những gì mà những đứa trẻ khác có. Đã có thời kỳ tôi đã ko có cha trong cuộc đời. Đã có lúc tôi cảm thấy cô đơn và cảm thấy có vẻ tôi không thể hoà nhập với mọi người.

Vì vậy tôi đã ko tập trung học hành đúng mức cần thiết. Tôi đã làm 1 vài điều mà chính tôi cũng ko mấy hãnh diện. và gặp nhiều rắc rối hơn bình thường. Và cuộc sống của tôi suýt chốc đã biến chuyển tệ hơn.

Nhưng tôi đã may mắn. Tôi đã có được cơ hội thứ 2 và có cơ hội học đại học và trường luật và theo đuổi giấc mơ của mình. Vợ tôi, đệ nhất phu nhân Michele Obama cũng cùng cảnh ngộ. Cha mẹ cô ấy đều không học ĐH, và họ cũng chẳng có gì nhiều, Nhưng họ đã làm việc chăm chỉ, cô ấy cũng vậy, vì vậy co ấy đã được học tại những trường tốt nhất.

1 vài người trong số các bạn có thể ko có những lợi thế này. Có thể bạn ko có người lớn trong đời để cho bạn những gì bạn cần. Có thể ai đó trong gia đình bạn vừa thất nghiệp, và ko còn đủ tiền để xoay sở. Có thể bạn sống ở 1 khu với những người láng giềng mà bạn cảm thấy ko an tâm, hoặc có những người bạn gây áp lực khiến bạn làm điều gì đó ko đúng.

Nhưng cuối cùng thì, cho dù hoàn cảnh của bạn – bạn trông ra sao, đến từ đâu, có bao nhiêu tiền, bạn làm gì ở nhà – ra sao cũng không thể là lời xin lỗi cho việc sao nhãng học hành và có 1 thái độ xấu. Đó ko phải là lời xin lỗi cho việc trả treo với giáo viên, cúp tiết, hoặc bỏ học. Không có lời xin lỗi nào cho việc ko cố gắng.

Bạn đang ở đâu ko xác định bạn sẽ đến đâu. Ko ai viết nên định mệnh cho bạn. Đây là nước Mỹ, bạn phải tự viết tương lai của mình. Bạn phải tự tạo định mệnh của chính mình.

Đó là điều mà hầu hết người trẻ đang làm trên khắp nước Mỹ.

Hãy nhìn 1 người trẻ tuổi như Jazmin Perez, từ Roma, Texas. Jezmin đã không nói được tiếng Anh khi anh ấy bắt đầu học. Hầu như ko ai trong thị trấn của anh học đại học, và cả cha mẹ anh ấy cũng vậy. Nhưng anh ấy đã học hành chăm chỉ, đạt điểm cao, nhận học bổng tới Brown University. Và bây giờ anh ấy đã tốt nghiệp, đang phục vụ y tế cộng đồng, và đang trên đường trở thành tiến sĩ Jazmin Perez.

Tôi đang nghỉ về Andoni Schultz đến từ Los Altos, California, người đã chiến đấu với căn bệnh ung thư não ngay khi mới 3 tuổi. Anh ấy đã chịu đựng mọi loại chữa trị và phẫu thuật, và 1 thứ trong số đó đã ảnh hưởng tới trí nhớ của anh ấy vì vậy anh ấy phải mất hàng trăm giờ, thậm chí lâu hơn để làm bài tập về nhà. Nhưng anh ấy không bao giờ cảm thấy như bị tụt hậu, và anh ấy đang hướng tới đại học mùa thu năm nay.

Và có 1 Shantell Steve, từ quê nhà của tôi ở Chicago, Illiniois. Thậm chí khi bị nhảy từ gia đình này sang gia đình khác do là con nuôi, sống trong 1 khu hàng xóm khắc nghiệt., cô ấy vẫn cố gắng kiếm việc ở 1 trung tâm y tế, bắt đầu 1 chương trình để giữ thanh thiếu niên tránh xa các băng đảng. Và cô ấy đang trên đường nhận được bằng trung học danh dự và học đại học mùa thu năm nay.

Jazmin, Andoni hay Shantell không có gì khác các bạn cả. Họ đối mặt với các thử thách trong đời cũng như nhiều bạn. Nhưng họ đã từ chối ko đầu hàng. Họ chọn nhận trách nhiệm cho việc học và đặt mục tiêu cho mình. Và tôi mong đợi các bạn cũng làm điều tương tự.

Đó là lý do tại sao hôm nay tôi kêu gọi mỗi người trong các bạn hãy đặt mục tiêu cho sự học của mình – và làm mọi điều có thể để đạt được chúng. Mục tiêu của bạn có thể đơn giản như làm bài tập về nhà, chú ý lắng nghe trong lớp, và bỏ 1 khoảng thời gian mỗi ngày để đọc sách. Có thể bạn sẽ tham gia 1 hoạt động ngoại khoá hoặc tình nguyện trong cộng đồng của bạn, Có thể bạn sẽ tham gia bênh vực những đứa trẻ hư hỏng hoặc bị bắt nạt bởi vì chúng sẽ chúng sẽ trở thành như thế nào tuỳ theo cách chúng trông ra sao, bởi vì bạn tin, giống như tôi, rằng mọi đứa trẻ đều xứng đáng có 1 môi trường an toàn để học tập. Có thể bạn sẽ quan tâm đến mình hơn vì vậy bạn sẽ sẵn sàng hơn để học tập. Và trong những dòng này, bạn hãy rửa tay, ở nhà khi bạn cảm thấy ko được khoẻ để tránh việc lây cúm cho mọi người trong mùa thu và mùa đông này.

Bất kể bạn quyết tâm làm điều gì, tôi muốn bạn hãy cam kết. Tôi muốn bạn thật sự làm việc.

Tôi biết có 1 vài thứ mà các bạn cảm nhận từ TV rằng bạn có thể giàu có và thậm chí là thành công mà không cần làm việc chăm chỉ, ngộ nhận rằng tấm vé thành công của bạn là trở thành 1 ngôi sao bóng rổ chuyên nghiệp hay là 1 ngôi sao truyền hình khi có cơ hội.

Nhưng sự thật là, thành công thì phải gian khổ. Bạn sẽ ko yêu bất cứ môn nào trong chương trình học của các bạn đâu. Bạn sẽ ko trao đổi với bất cứ giáo viên nào đâu. Ko phải bất cứ bài tập nào cũng hoàn toàn cần thiết cho cuộc sống của bạn ở thời điểm hiện tại đâu. Và bạn ko nhất thiết phải thành công ngay lần đầu tiên đâu.

Điều đó cũng OK thôi. 1 vài người thành công nhất trên thế giới là những người thất bại nhiều nhất. Cuốn truyện Harry Potter đầu tiên của JK Rowling đã bị từ chối 12 lần trước khi nó được xuất bản. Michael Jordan đã từng bị đuổi khỏi đội bóng rổ của trường, và anh ấy đã bỏ lỡ hàng ngàn trận đấu và các cú ghi điểm trong cuộc đời của mình. Nhưng có 1 lần anh ấy đã nói : “tôi đã thất bại liên tiếp trong đời, và đó là lý do tại sao tôi thành công”.

Những người này thành công vì họ hiểu họ không thể để thất bại định nghĩa họ (nguyên văn : define) – bạn hãy để họ dạy bạn. Bạn phải làm cho họ chỉ cho bạn những gì bạn cần phải làm lần tới theo 1 cách khác biệt. Nếu bạn gặp rắc rối, điều đó không có nghĩa là bạn là 1 kẻ chuyên gây phiền phức, mà có nghĩa là bạn cần cư xử tốt hơn thôi. Nếu bạn đạt điểm thấp, đều đó ko có nghĩa là bạn ngu mà bạn cần nhiều thời gian cho việc học hơn.

Không ai sinh ra mà đã tốt mọi điều, bạn trở nên tốt hơn nhờ làm việc chăm chỉ. Bạn không thể là lực sĩ ngay lần đầu tiên thi đấu thể thao. Bạn ko hát đúng các note khi lần đầu tiên hát 1 bài hát. Bạn phải rèn luyện. Nó cũng tương tự như bài tập về nhà của các bạn. Bạn có thể phải xoay sở với 1 bài toán nhiều phút trước khi giải ra, hoặc phải đọc nhiều lần trước khi hiều 1 điều gì đó, hoặc viết nhiều bản nháp trước khi bắt tay vào viết thật.

Đừng ngại đặt câu hỏi. Đừng sợ yêu cầu giúp đỡ mỗi khi cần. Tôi làm những điều này mỗi ngày. Hỏi hoặc nhờ giúp không phải là dấu hiệu của yếu đuối, đó là dấu hiệu của sức mạnh. Điều đó thể hiện bạn có dũng khí khi bạn ko biết 1 điều gì đó và học 1 điều mới. Hãy tìm 1 người lớn mà bạn tin tưởng – cha mẹ, ông bà hoặc giáo viên; huấn luyện viên hay người tư vấn – và nhờ hộ giúp bạn đạt được mục tiêu.

Và khi bạn đang đấu tranh, ngay cả khi bạn đang nản chí và bạn cảm thấy những người khác đã từ bỏ bạn – hãy đừng đầu hành chính mình. Bởi vì khi bạn đầu hàng chính mình, bạn đang từ bỏ đất nước này.

Câu chuyện của nước Mỹ không phải là câu chuyện về những người dễ dàng từ bỏ khi gặp khó khăn. Đó là câu chuyện về những người tiếp tục đi tiếp, cố gắng nhiều hơn, những người quá yêu đất nước này đến nỗi không thể làm việc ở mức dưới khả năng tốt nhất của mình.

Đó là câu chuyện của những học sinh đã ngồi ở chỗ mà bạn đang ngồi cách đây 250 năm, đã tham gia cách mạng và thành lập nên đất nước này. Những học sinh đã ngồi ở chỗ mà bạn đang ngồi cách đây 75 năm để giải quyết cuộc Đại suy thoái và chiến thắng cuộc Thế chiến, đấu tranh cho nhân quyền và đưa con người lên mặt trăng. Đó là câu chuyện về những học sinh đã ngồi ở nơi mà bạn đang ngồi cách đây 20 năm đã thành lập Google, Twitter và Facebook và thay đổi cách chúng ta liên lạc với nhau.

Vì vậy hôm nay, tôi muốn hỏi các bạn, những sự đóng góp của các bạn sẽ là gì? Bạn sẽ giải quyết những vấn đề nào? Bạn sẽ khám phá ra những cái gì? Một vị tổng thống sẽ đến đây sau 20, 50, 100 năm sẽ nói gì về những cống hiến của bạn cho đất nước.

Gia đình, giáo viên của các bạn và tôi đang làm mọi điều tốt nhất có thể để chắc chắn rằng các bạn có 1 nền giáo dục các bạn cần để trả lời những câu hỏi này. Tôi đang làm việc chăm chỉ để sửa sang các phòng học và cung cấp cho các bạn sách vở, thiết bị và máy tính các bạn cần để học. Nhưng các bạn cũng phải tham gia 1 phần. Vì vậy tôi hy vọng các bạn hãy nghiêm túc năm học này. Tôi mong đợi các bạn hãy nỗ lực hết sức trong mọi công việc bạn làm. Tôi mong đợi những điều vĩ đại từ chính các bạn. Vì vậy đừng làm chúng tôi thất vọng – đừng làm gia đình và đất nước của các bạn thất vọng. Hãy làm tất cả chúng tôi tự hào. Tôi biết bạn có thể làm được.

Cám ơn các bạn. Chúa phù hộ các bạn và phù hộ nước Mỹ.

jingjang
07-10-2009, 08:01
ông triết mà tự viết dc dài và ý nghĩa thế này chắc phải rụng hết tóc nhờ ?

đúng là trình độ tổng thống: (1 người dc bầu cử) VS (1 người dc đề cử lên nắm chính quyền) trình độ khập khiễng

namhoang
07-10-2009, 09:02
Điều khác biệt căn bản là: Những con người lấy máu mình viết lên lịch sử và những thằng ăn bám vào lịch sử.

Hiển nhiên là khác rồi!

bkis
07-10-2009, 09:04
Điều khác biệt căn bản là: Những con người lấy máu mình viết lên lịch sử và những thằng ăn bám vào lịch sử.

Hiển nhiên là khác rồi!

Ý của cậu cho rằng Lịch sử luôn vấy máu chứ gì?

buinguyenvan83
07-10-2009, 09:06
Thư của Chủ Tịch Hồ chí Minh từ thời đó đã biết nêu ra vấn đề nhiệm vụ cụ thể cho sinh viên học sinh là:"Non sông Việt Nam có trở nên vẻ vang hay không là nhờ vào công học tập của các cháu" từ thời đó Hồ Chủ Tịch đã bằng Obama bây giờ rồi hihi. tiếc thật Việt Nam ta sau thời Bác Hồ không còn ai gần bằng Bác Hồ nữa ..

Nói như vậy là không phải phép đâu nhé. Ta phải nói là Người rất có tầm nhìn và nhìn rất xa.

PC1989
07-10-2009, 10:13
Obama là tổng thống của một nước lớn . Trình độ học thức cao hơn ông Triết của nước ta rất nhiều . Ông Triết thì ko sánh = 1 / 1000 của Obama .
Ăn rồi chạy theo thành tích không àh . Ghét nhất là mấy thằng con em cháu cha , ngu như bò mà leo lên làm ông nọ bà kia ( không nói hết tất cả chỉ một số cá nhân :D ) .

Zephyr
07-10-2009, 10:44
Nói như vậy là không phải phép đâu nhé. Ta phải nói là Người rất có tầm nhìn và nhìn rất xa.

Không sai nhưng không biết Bác có nhìn thấy trước được tình cảnh VN hiện giờ không?
Đôi khi nhìn xa quá cũng không tốt :)

hiera084
07-10-2009, 11:24

Đen : Nói Như bác này thì trẻ em VN chúng ta khi mới sinh ra đã được lập trình sẵn mục tiêu và phải làm nhất nhất theo những mục tiêu ấy mà không được quyền thắc mắc,không được vấp váp gì hết , như nhưng con robot thôi phải không?

DarkHunter
07-10-2009, 11:46
Obama là tổng thống của một nước lớn . Trình độ học thức cao hơn ông Triết của nước ta rất nhiều . Ông Triết thì ko sánh = 1 / 1000 của Obama .
Ăn rồi chạy theo thành tích không àh . Ghét nhất là mấy thằng con em cháu cha , ngu như bò mà leo lên làm ông nọ bà kia ( không nói hết tất cả chỉ một số cá nhân :D ) .

bạn ko nên phê bình "chủ tịch" của mình như vậy, mình chỉ có 1 ông chủ tịch. Ông Obama cũng ko hơn phân ông Triết dc 1/1000. 2 cái thước quá khác nhau mà. Nên là trình độ nhận thức của 2 vị này quá vênh nhau mới đúng ^^

x_hunter
07-10-2009, 12:06
Đen : Nói Như bác này thì trẻ em VN chúng ta khi mới sinh ra đã được lập trình sẵn mục tiêu và phải làm nhất nhất theo những mục tiêu ấy mà không được quyền thắc mắc,không được vấp váp gì hết , như nhưng con robot thôi phải không?

Là cậu nghĩ thế :D

Nhưng mà so sánh lời của 2 ông này trong 2 hoàn cảnh khác nhau thì có vẻ khập khiễng quá. Phát biểu với học sinh khác với khác biểu với 'các cấp lãnh đạo' chứ :D

bkis
07-10-2009, 12:49
Là cậu nghĩ thế :D

Nhưng mà so sánh lời của 2 ông này trong 2 hoàn cảnh khác nhau thì có vẻ khập khiễng quá. Phát biểu với học sinh khác với khác biểu với 'các cấp lãnh đạo' chứ :D

Cùng là phát biểu nhân ngày khai trường mà ? có phát biểu khác hoàn cảnh gì đâu ??

1800saigon.com
07-10-2009, 13:32
không phải bêu xấu chứ nên cho mấy bác bác Triết, Mạnh, Dzũng hay Phiêu về quê hết là vừa

kespam
07-10-2009, 13:36

Cùng là phát biểu nhân ngày khai trường mà ? có phát biểu khác hoàn cảnh gì đâu ??

Các bạn đọc mà không hiểu à? Người ta đá đểu đấy :D

ducphuoc
07-10-2009, 13:53
Hix, 1 giờ sáng gòy, dịch được bao nhiêu thôi, còn phần sau tối mai dịch tiếp. Thông cảm cho e nếu chữ nghĩa ko suông.

thanks you, bản dịch của bạn hay lắm. Mong rằng nhiều người đọc bài này sẽ suy nghĩ lại thái độ học tập của mình.
Xin nói thêm là topic đơn giản chỉ so sánh hai bài phát biểu bác Triết và Obama thôi. Thế mà có người lại lôi bài của ông Hồ cách đây gần 100 năm ra mà so sánh bài phát biểu ngày nay, chỉ xét về mặt thời gian là đã ko hợp lý rồi. Mà còn lại lạc topic nữa chứ.

honata
07-10-2009, 14:21
Nguyễn Minh Triết là ai vậy?

Có phải cái ông gì hôm nọ sang Cu ba nói là VN và Cu Ba là thành trì bảo vệ hòa bình thế giới không nhỉ?

kevil007
07-10-2009, 14:47
lạ nhỉ, các bác cứ khen Obama. E thấy ở bển nó cũng tẩy chay bài phát biểu của Ông ý thì phải

Tổng Thống Mỹ Barack Obama hôm qua đã có bài phát biểu nhân khai giảng năm học mới, nhưng nhiều trường không cho phát bài nói chuyện và nhiều phụ huynh thậm chí còn bảo con tẩy chay.

Tổng thống Mỹ có bài phát biểu nhân năm học mới tại Virginia.

Bài nói chuyện tại một trường trung học ở Virginia, bên ngoài thủ đô Washington, đã được phát trực tiếp trên trang web của Nhà Trắng và đài truyền hình cáp. Các học sinh ngồi tại lớp để theo dõi.

Tổng thống Obama nhắc nhở học sinh trên toàn nước Mỹ phải chịu khó học hành và gắn bó với học đường. Ông kêu gọi học sinh ý thức về trách nhiệm học tập của mình và không nên để cho những thách thức hoặc thất bại cản đường.

Tuy nhiên, một số trường học đã quyết định không để học sinh của mình nghe bài phát biểu của tổng thống, sau khi các phụ huynh yêu cầu tẩy chay. Phe bảo thủ thì cho rằng Tổng thống định nhồi sọ học sinh và quảng cảo thành tích.

Hôm qua, một nhóm nhỏ đứng bên ngoài trường trung học ở Virginia để phản đối trong lúc Tổng thống lên tiếng.

Bài phát biểu của ông Obama thậm chí đã bị chỉ trích từ trước khi ông có buổi nói chuyện ngày 8/9. Nhiều quận ở một số bang tuyên bố họ không có đủ kỹ thuật để tạo cơ hội cho học sinh lắng nghe bài phát biểu trực tiếp của Tổng thống. Nhiều ý kiến cho rằng dường như Obama đang muốn chính trị hoá vấn đề trường học.

Bộ Giáo dục Mỹ thậm chí đã phải dỡ bỏ bài tập dự kiến giao cho học sinh sau khi Tổng thống kết thúc bài phát biểu - đoạn dành cho học sinh từ mẫu giáo đến lớn 6, trong đó gợi ý rằng các học sinh “tự viết thư để nói những gì các em có thể làm để giúp Tổng thống” và phần khác giao cho học sinh cấp lớn hơn sau khi nghe bài phát biểu của Tổng thống là thảo luận chủ đề “Tổng thống muốn chúng ta làm gì”.

Tòa Bạch Ốc nói rằng sự phản đối trên là “ngớ ngẩn” bởi Tổng thống chỉ muốn động viên học sinh. Nhà Trắng viện dẫn trước Obama, các cựu Tổng thống Ronald Reagan và George H.W. Bush đã có những bài phát biểu tương tự với học sinh.

Trà Giang
Theo Reuters, AP
Nguồn: Dân Trí

docco_csb_88
07-10-2009, 15:02
1 bài phát biểu như thế mà còn bị coi là chính trị hóa, vậy bài của bác triết thì dc coi là gì nhỉ, ngu hóa chăng

dancewithwolves
07-10-2009, 15:33
Bài của Obama viết theo kiểu thư: đối tượng là học sinh (giống thư của Hồ Chủ tịch)

Bài của bác Triết viết theo kiểu báo cáo tổng kết: đối tượng là ngành giáo dục, cụ thể là các cán bộ thuộc ngành giáo dục (không phải viết cho học sinh nên mới có nhiều nghị quyết, thành tích ... đến vậy)

=> đối tượng 2 người nói đến là khác nhau, mục đích nói khác nhau thì sao có thể so sánh với nhau được. Bạn nào dở hơi copy & paste cái này về để ném đá bác Triết, não để ở mông ah?

kyra2008
07-10-2009, 15:41
lạ nhỉ, các bác cứ khen Obama. E thấy ở bển nó cũng tẩy chay bài phát biểu của Ông ý thì phải

Tổng Thống Mỹ Barack Obama hôm qua đã có bài phát biểu nhân khai giảng năm học mới, nhưng nhiều trường không cho phát bài nói chuyện và nhiều phụ huynh thậm chí còn bảo con tẩy chay.

Tổng thống Mỹ có bài phát biểu nhân năm học mới tại Virginia.

Bài nói chuyện tại một trường trung học ở Virginia, bên ngoài thủ đô Washington, đã được phát trực tiếp trên trang web của Nhà Trắng và đài truyền hình cáp. Các học sinh ngồi tại lớp để theo dõi.

Tổng thống Obama nhắc nhở học sinh trên toàn nước Mỹ phải chịu khó học hành và gắn bó với học đường. Ông kêu gọi học sinh ý thức về trách nhiệm học tập của mình và không nên để cho những thách thức hoặc thất bại cản đường.

Tuy nhiên, một số trường học đã quyết định không để học sinh của mình nghe bài phát biểu của tổng thống, sau khi các phụ huynh yêu cầu tẩy chay. Phe bảo thủ thì cho rằng Tổng thống định nhồi sọ học sinh và quảng cảo thành tích.

Hôm qua, một nhóm nhỏ đứng bên ngoài trường trung học ở Virginia để phản đối trong lúc Tổng thống lên tiếng.

Bài phát biểu của ông Obama thậm chí đã bị chỉ trích từ trước khi ông có buổi nói chuyện ngày 8/9. Nhiều quận ở một số bang tuyên bố họ không có đủ kỹ thuật để tạo cơ hội cho học sinh lắng nghe bài phát biểu trực tiếp của Tổng thống. Nhiều ý kiến cho rằng dường như Obama đang muốn chính trị hoá vấn đề trường học.

Bộ Giáo dục Mỹ thậm chí đã phải dỡ bỏ bài tập dự kiến giao cho học sinh sau khi Tổng thống kết thúc bài phát biểu - đoạn dành cho học sinh từ mẫu giáo đến lớn 6, trong đó gợi ý rằng các học sinh “tự viết thư để nói những gì các em có thể làm để giúp Tổng thống” và phần khác giao cho học sinh cấp lớn hơn sau khi nghe bài phát biểu của Tổng thống là thảo luận chủ đề “Tổng thống muốn chúng ta làm gì”.

Tòa Bạch Ốc nói rằng sự phản đối trên là “ngớ ngẩn” bởi Tổng thống chỉ muốn động viên học sinh. Nhà Trắng viện dẫn trước Obama, các cựu Tổng thống Ronald Reagan và George H.W. Bush đã có những bài phát biểu tương tự với học sinh.

Trà Giang
Theo Reuters, AP
Nguồn: Dân Trí

Phe bảo thủ thì cho rằng Tổng thống định nhồi sọ học sinh và quảng cảo thành tích => cái này nước Mỹ phải học hỏi VN nhiều :punk:

ước gì có ngày phụ huynh VN cũng có thể tẩy chay bài phát biểu của ông Triết như phụ huynh bên Mỹ tẩy chay obama ha :innocent:

lamthien
07-10-2009, 17:13
Hai bài này viết cho 2 đối tượng khác nhau. Dù sao thì cũng thế thôi, cũng là chúng ta tự viết lấy tương lai thôi, chê trách làm cái gì cho nó mệt.

buinguyenvan83
07-10-2009, 17:53
Phe bảo thủ thì cho rằng Tổng thống định nhồi sọ học sinh và quảng cảo thành tích => cái này nước Mỹ phải học hỏi VN nhiều :punk:

ước gì có ngày phụ huynh VN cũng có thể tẩy chay bài phát biểu của ông Triết như phụ huynh bên Mỹ tẩy chay obama ha :innocent:

Thì đó, những người tẩy chay là nhưng người không theo Obama. Việt Nam ta, dám lìu à

litrungsu
07-10-2009, 18:53
ở Mỹ có nhiều ng` có thể trở thành Obama.
còn VN thì nhiều người có thể trở thành M.Triết
đó là sự khác nhau giữa 2 xã hội.:D.ko biết có đúng ko.

jingjang
07-10-2009, 20:51
thôi đi các cậu, đảng đã dẫn đường chỉ lối cho chúng ta.
Chúng ta ko cần phải biết (hay quan tâm) là con đường đó thẳng hay cong thế nào, vì đây là XHCN Vn, so sánh thế khập khiễng quá
Nhiệm vụ của chúng ta là phảil học tập tốt, lao động tốt, đóng thuế đầy đủ.
Cả đời chỉ phấn đấu vào đảng thôi

Bác Triết đúng là 1 vĩ nhân
nhìn bài phát biểu của bác cũng chưa biết trình độ cao tới đâu nhưng vẫn có thể lãnh đạo cả 1 quốc gia

ForMeJ
07-10-2009, 21:04
Đáng tởm cho người nào so sánh Bác Hồ với Obama. Một người cả đời cho tổ quốc lại được so sánh với người mới lên lãnh đạo đất nước trong thời gian ngắn.

Còn vấn đề chính, theo tôi nghĩ người viết bài diễn thuyết này quá cứng nhắc, hoặc chí ít là quá già. Cần phải "cải cách" trong công cuộc tuyên truyền cổ động, giống như chúng ta cải cách nền kinh tế.

Bài diễn thuyết của Obama rất hay, khiến mọi người phải suy nghĩ. Hi vọng ông làm được nhiều thứ cho nước Mĩ và cả Thế giới.

Còn những kẻ chỉ thích chê bôi, kích động, im miệng lại, sắn tay áo vào mà làm. Leader có tốt đến mấy mà đất nước nhiều người vô dụng thì sao mà có thể thay đổi được.

Con người sẽ thay đổi thế giới, chứ không phải chờ thế giới thay đổi con người.

Limode
07-10-2009, 21:55

5 trang đầu cười rơi nước miếng, đọc đến bài này chân tay bắt đầu run.

Pa Pa
07-10-2009, 23:05
Đọc 2 "đoạn" trên là thấy viết cho 2 đối tượng khác nhau rồi.Không biết so sánh kiểu j đây.Nhiều bác còn nghĩ sao lại đưa nghị định này nọ đọc cho lũ trẻ con nghe,rồi kêu nó chuối.Các "bác" ở trển cũng đâu gà đến vậy chứ...

hoang_khuong
07-10-2009, 23:07

Không đỡ nổi bác này ! Theo tớ biết ở Nỹ các học sinh phải tự định hướng là điều có thực nhưng họ được trang bị đủ kĩ năng để làm chuyện đó, nói cách khác là họ được giao 1 cái cần câu chứ không phải cho con cá. Nhớ lại hồi phổ thông tớ có mấy đứa bạn mà cuộc đời được bố mẹ lập trình sẵn mà thưong chúng nó. Ở Việt Nam bắt ra 100 đứa học sinh (có thể cả phụ huynh luôn), hỏi họ về giác ngộ CM... mà họ trả lời suông sẻ thì tớ cho bạn mượn cái đầu của tớ để ngồi dù rằng học về những cái đó hầu như bắt buộc ở mọi cấp học

Trở lại vấn đề, tớ thực sự rất ấn tượng với bài phát biểu của Obama, nó khiến tớ thấy được vai trò và trách nhiệm của những sinh viên học sinh (thích nhất đoạn nói về 250 năm trước, 75 năm trước...). Hơn 20 năm trước là lời của bác Hồ, giờ là lời của Obama cho tớ cảm xúc này dù rằng giờ tớ không có đi học nữa

P/S : bác nào thắc mắc sao không có nhắc tới Bill Gates thì tớ nghĩ chắc là do Bill Gates nghỉ học giữa chừng nên Obama không muốn đưa vô để em cháu nó bắt chước bỏ học ngang xương

kespam
07-10-2009, 23:18
Không đỡ nổi bác này ! Theo tớ biết ở Nỹ các học sinh phải tự định hướng là điều có thực nhưng họ được trang bị đủ kĩ năng để làm chuyện đó, nói cách khác là họ được giao 1 cái cần câu chứ không phải cho con cá. Nhớ lại hồi phổ thông tớ có mấy đứa bạn mà cuộc đời được bố mẹ lập trình sẵn mà thưong chúng nó. Ở Việt Nam bắt ra 100 đứa học sinh (có thể cả phụ huynh luôn), hỏi họ về giác ngộ CM... mà họ trả lời suông sẻ thì tớ cho bạn mượn cái đầu của tớ để ngồi dù rằng học về những cái đó hầu như bắt buộc ở mọi cấp học

Khổ, nhiều người có vấn đề về đọc hiểu, vẫn không hiểu ý đá đểu của người ta à?

khonggiannet
07-10-2009, 23:36
Đáng tởm cho người nào so sánh Bác Hồ với Obama. Một người cả đời cho tổ quốc lại được so sánh với người mới lên lãnh đạo đất nước trong thời gian ngắn.

Cái tính này gọi là vọng ngoại mù quáng đó bác. Nhiều người sùng bái nước Mĩ ghê gớm đến mức bất cứ vấn đề gì cũng đem so sánh với Mĩ để mà ... chê VN, mặc dù chính sự so sánh đã là vô lí.:emlaugh:

gà công nghiệp
08-10-2009, 00:46
P/S : bác nào thắc mắc sao không có nhắc tới Bill Gates thì tớ nghĩ chắc là do Bill Gates nghỉ học giữa chừng nên Obama không muốn đưa vô để em cháu nó bắt chước bỏ học ngang xương

đúng đó bác,chả lẽ lại nói 20 năm trước có học sinh bỏ học giữa chừng để rồi bây giờ làm người giàu nhất thế giới,và sáng lập lên một trong những tập đoàn hùng mạnh nhất thế giới ah :emlaugh:

kangoo1707
08-10-2009, 01:04
đúng đó bác,chả lẽ lại nói 20 năm trước có học sinh bỏ học giữa chừng để rồi bây giờ làm người giàu nhất thế giới,và sáng lập lên một trong những tập đoàn hùng mạnh nhất thế giới ah :emlaugh:

Oh, hoá ra pác Obama cũng trọng bằng cấp ghê nhỉ.

khonggiannet
08-10-2009, 06:11

CEO của Facebook cũng bỏ học đấy thôi. Chắc Obama quên thôi mà.:emlaugh:

bietgikhong
08-10-2009, 07:11

Tính vào đây đọc cái này chút thôi mà thấy cái này cười muốn bể bụng... Thanks!

các bác còn chịu khó đọc chứ em chỉ đọc Obama thôi bài NMT em bỏ qua, các bác đọc ròi lại tự kỉ :emlaugh::emlaugh: thôi đành đợi thế hệ anh em mình lên lãnh đạo vậy, chứ ngày mà vẫn còn mấy ông đầu bạc, tóc hói chiến sĩ cách mạng lãnh đạo thì anh em mình còn chịu thiệt thòi :boxing::boxing:

Hoan hô cái nè.... bác nào trong ddth lên làm lãnh đạo thì cho tui một chân làm Bộ Trưởng Bộ Dâm Dục với ... Chết cha Giáo Dục chứ lị..... Mà thôi kô sao.... chắc là làm bộ trưởng đầu tiên thì dễ hơn...lol

lifeking
08-10-2009, 07:20
VN ta thiếu gì nhân tài tại sao ko để những nhân tài tuổi trẻ tài cao ấy đứng lên giúp đất nước vươn lên cùng thể giới
mình thấy mấy bác làm Trính trị VN tuổi đã cao nên về hưu dc rùi cứ cố làm việc tiếp làm gì phải để tuổi trẻ đứng lên thể hiện tài năng chứ cứ khăng khăng 1 mình giữ quyên chức để đất nước theo lối cổ lỗ gần 1 thế kỷ không thấy thay đổi tốt đẹp ko đáng là bao

namhoang
08-10-2009, 08:31
VN ta thiếu gì nhân tài tại sao ko để những nhân tài tuổi trẻ tài cao ấy đứng lên giúp đất nước vươn lên cùng thể giới
mình thấy mấy bác làm Trính trị VN tuổi đã cao nên về hưu dc rùi cứ cố làm việc tiếp làm gì phải để tuổi trẻ đứng lên thể hiện tài năng chứ cứ khăng khăng 1 mình giữ quyên chức để đất nước theo lối cổ lỗ gần 1 thế kỷ không thấy thay đổi tốt đẹp ko đáng là bao

- Tham quyền cố vị là đặc tính cố hữu. Cái này gọi đúng tên là: Những kẻ gặm nắm xương tàn của lịch sử.

- Nhũng nhiễu tư lợi bất chấp hậu quả. Cái này gọi đúng tên là: Những kẻ hút máu ăn thịt của tương lai

hathanh123
08-10-2009, 08:59
Bài của Obama viết theo kiểu thư: đối tượng là học sinh (giống thư của Hồ Chủ tịch)

Bài của bác Triết viết theo kiểu báo cáo tổng kết: đối tượng là ngành giáo dục, cụ thể là các cán bộ thuộc ngành giáo dục (không phải viết cho học sinh nên mới có nhiều nghị quyết, thành tích ... đến vậy)

=> đối tượng 2 người nói đến là khác nhau, mục đích nói khác nhau thì sao có thể so sánh với nhau được. Bạn nào dở hơi copy & paste cái này về để ném đá bác Triết, não để ở mông ah?

mình cũng thấy như vậy, khi so sánh phải so sánh 2 bài cùng nội dung chứ

alan
08-10-2009, 09:00
nhiều bạn thích so sánh giữa Mỹ và VN quá nhỉ, nếu thích so sánh lãnh đạo-lãnh đạo thì sao k thử tự so sánh bản thân mình, là 1 học sinh/sinh viên VN với 1 học sinh/sinh viên ở Mỹ xem mình thua kém như thế nào. Từ đó tự thấy rằng:bản thân mỗi người chúng ta không giỏi hơn mỗi người dân Mỹ, thêm nữa : VN không bằng Mỹ ở gần như tất cả mọi mặt thì các bạn làm ơn đừng so sánh lãnh đạo VN với lãnh đạo Mỹ nữa

Limode
08-10-2009, 11:13
- Tham quyền cố vị là đặc tính cố hữu. Cái này gọi đúng tên là: Những kẻ gặm nắm xương tàn của lịch sử

- Nhũng nhiễu tư lợi bất chấp hậu quả. Cái này gọi đúng tên là: Những kẻ hút máu ăn thịt của tương lai

Trong khi Những kẻ gặm nắm xương tàn của lịch sử đang tiếp tục thì - họ hàng - con em họ, chính là Những kẻ hút máu ăn thịt của tương lai đang và tiếp tục lắm lấy kinh tế, làm lớn mạnh thêm quan hệ Kinh tế - Chính trị của họ.
Con vua thì vẫn làm vua - con xãi ở chùa vẫn vét lá đa ;)

tieuvinhlong
08-10-2009, 11:26
bác triét nhà ta thích show hàng và trình bày thành tích hơn là thổi lửa cho những tâm hồn đang không biết đi đâu về đâu kia

sau màn trình bày và khoe thành tích mà không mấy cụ thể, rất đỗi là chung chung thì một hành động tự sướng (biểu dương cố gắng) tự làm thoả mãn lẫn nhau trong đống thứ thành quả rất đỗi mơ hồ lại diễn ra, Bác đề cập đến nghị quyết. liệu có ai đọc và nắm rõ, hiểu rõ cái nghị quyết đó là cái cóc khô gì không chứ, Tôi nhận thấy bác triết đại diện cho những phát ngôn phong trào hiện nay, ko hiểu sao tôi nghe bài bác triết nói mà tai thì nghe mà chẳng hiểu là phải làm gì... còn obama ư... thật tuyệt... tôi đã biết cần phải làm gì trước tiên đó là đặt ra cho mình mục tiêu ... rồi thực hiện mục tiêu đó bằng tất cả tâm trí, dù kết quả có ra sao cũng nhận thấy mình đã từng tồn tại, đã từng phấn đấu.

Chú em ko làm nhà nước nên không biết gì rồi. Trẻ năng động hoạt bát mà vào làm nhà nước ... liệu cho chú vào đó chú trụ được bao ngày nếu chú không khôn, không khéo như bác triết với giọng điệu ăn nói nửa vời kia sẽ không làm mất lòng ai. Còn chú mà tỏ vẻ hơn người... đảm bảo chú làm việc trong đó như bị cầm tù với 1 mớ công việc không đâu vào đâu, rồi tương lai của chú chỉ là về hưu cầm sổ hưu rồi ra đứng đường làm xe ôm mà thôi....

Đừng có tưởng vào làm nhà nước là dễ. Vào đã khó, làm còn khó hơn, để thành công vươn lên đỉnh thì vô cùng, vô cùng khó nếu chú em không có "bà đỡ"

dq_ninh
08-10-2009, 12:30
Mấy bạn này vào đây nói tầm bậy tầm bạ. Các bạn phải tự hào các bạn là người Việt Nam, là những "Đỉnh Cao Trí Tuệ" của nhân loại chứ!

Chả bao lâu nữa, một đồng Việt Nam sẽ đổi được 18 ngàn đô. Khi các mỏ dầu trên thế giới này cạn khô, mỗi người Việt Nam sẽ có một chiếc xe hơi, và xa lộ sẽ rộng thênh thang...

Hãy đợi đấy!

A.K.A.Y
08-10-2009, 12:50
Luôn cả câu nói của Putin cũng đạo được, hay thật. Mà đạo vào topic này thì trật lất. Trong khi đó câu nói trên Putin nói về Liên Bang Xô Viết ngày xưa.

buinguyenvan83
08-10-2009, 12:50

Còn vấn đề chính, theo tôi nghĩ người viết bài diễn thuyết này quá cứng nhắc, hoặc chí ít là quá già. Cần phải "cải cách" trong công cuộc tuyên truyền cổ động, giống như chúng ta cải cách nền kinh tế.

Bài diễn thuyết của Obama rất hay, khiến mọi người phải suy nghĩ. Hi vọng ông làm được nhiều thứ cho nước Mĩ và cả Thế giới.

Còn những kẻ chỉ thích chê bôi, kích động, im miệng lại, sắn tay áo vào mà làm. Leader có tốt đến mấy mà đất nước nhiều người vô dụng thì sao mà có thể thay đổi được.

Con người sẽ thay đổi thế giới, chứ không phải chờ thế giới thay đổi con người.

Bổ sung bài viết:

- Leader có tốt đến mấy mà đất nước nhiều người vô dụng thì sao mà có thể thay đổi được. --< Chí lý

- Đất nước đó nhiều người tài nhưng Leader là người vô dụng thì sao mà có thể thay đổi được. Nên nhớ, Leader là người quyết định cuối cùng :))

phikhanh17
08-10-2009, 13:22
Bài của Mỹ đánh vào tâm lý của tuổi trẻ là khao khát được khẳng định bản thân "Tôi là ai ? Và tôi sẽ làm gì trong tương lai ?" còn Viêt nam ta thì nghe xong chẳng hiểu cái gì hết ráo, toàn là nêu lên thành tích chỉ tiêu rồi ép buộc (gián tiếp hoạc trực tiếp) phải đạt được nên mau nản

up2store
08-10-2009, 13:54
Có phải Bác Hồ đã sai khi nói:

Non sông Việt Nam có vẻ vang hay không, dân tộc Việt Nam có được sánh vai với các cường quốc năm châu hay không, chính là nhờ một phần công học tập của các cháu!

Bác nói thế khuyến khích tuổi trẻ tự quyết định tương lai của mình, và cho đến nay chúng ta có một thế hệ quản lý đất nước cực kỳ tồi tàn thối nát

Còn bác Triết viết:

Hãy dấy lên phong trào thi đua mới trong giảng dạy và học tập theo hướng chất lượng, hiệu quả, toàn diện, phấn đấu thực hiện thành công các nhiệm vụ đề ra cho năm học 2009-2010 và những năm tiếp theo

Bác Triết thì phán ngược ý bác Hồ, hy vọng tương lai Việt Nam sẽ không còn thế hệ quản lý đất nước tồn tàn thối nát như ngày nay

tranganh
08-10-2009, 15:29
chất lượng cuộc sống Việt nam quá kém so với Mỹ.
cái đầu làm nên tất cả.

seaurchin
08-10-2009, 16:12
Các bác tuy buồn nhưng cũng đừng bi quan như thế! Hy vọng rằng thế hệ lãnh đạo đất nước 8x, 9x sau này sẽ dẹp loạn được những vấn đề thối nát như thế!!!

Biết đâu trong số các bác đây có người làm Bộ trưởng Bộ giáo dục nhỉ? :D

Cố lên các bác, chỉ mong là những đứa CÔCC đừng có lên làm bẽ mặt đất nước!!!

*** CÔCC: con ông cháu cha :D

Think different
08-10-2009, 16:25
Cứ lấy thực tế ra mà so sánh với nhau chứ bợ câu chữ ra mà so sánh thì chẳng được cái gì hết. Mắc cười nhất nhiều chú thấy đem so Ô bảo mã và Mr Triết, vậy nổi máu tự ái đem câu chữ của ông Hồ Chí Minh ra so sánh, và khi bị đánh giá kém hơn thì là điên tiếc lên, thiệt là mắc cười.

kevil007
08-10-2009, 16:55
Không bít có pác lãnh đạo nào ngó nghiêng vào topic này kô nhỉ? cho ý kiến đóng góp đi chứ nhỉ? toàn AE ddth tát nước theo mưa, chỉ có mấy người thấy có chính kiến..

evodanh
08-10-2009, 17:23
Tát nước theo mưa là sao? Ai là người có chính kiến?

lifeking
08-10-2009, 21:44
Mấy bạn này vào đây nói tầm bậy tầm bạ. Các bạn phải tự hào các bạn là người Việt Nam, là những "Đỉnh Cao Trí Tuệ" của nhân loại chứ!

Chả bao lâu nữa, một đồng Việt Nam sẽ đổi được 18 ngàn đô. Khi các mỏ dầu trên thế giới này cạn khô, mỗi người Việt Nam sẽ có một chiếc xe hơi, và xa lộ sẽ rộng thênh thang...

Hãy đợi đấy!
ko cho những người có năng lực đứng lên thì bác cứ nằm đấy mà chờ 1 thế kỷ nữa liệu 10.000VND đã đổi dc lấy 10 USD chưa hay ngày càng mất giá trị

em tuy là ng` trình độ non nớt nhưng có thể nói DDTH chúng ta chiếm tới 70% là những người thuộc giới trí thức có năng lực làm việc luôn tôn trọng chân lý & sự thật ko làm những việc chái với lương tâm của mình

bietgikhong
08-10-2009, 23:32
Bổ sung bài viết:

- Leader có tốt đến mấy mà đất nước nhiều người vô dụng thì sao mà có thể thay đổi được. --< Chí lý

- Đất nước đó nhiều người tài nhưng Leader là người vô dụng thì sao mà có thể thay đổi được. Nên nhớ, Leader là người quyết định cuối cùng :))

Mình đồng ý với điều này. Một Leader giỏi thì sẽ biết cách dùng người vì trong mỗi người chúng ta đều có điểm yếu và điểm mạnh. Điểm mạnh của ng này cũng là điểm yếu của ng kia. Trong lịch sử VN thì chúng ta cũng đã từng có những leaders lỗi lạc như Trần Hưng Đạo, Quang Trung, v. v... Những leaders giỏi sẽ biết dung hòa, hòa đồng, phán đoán và đôi khi có quyết định táo bạo hơn người.

Mặc dù đất nước nào, thời nào ta cũng đều có nhân tài hào kiệt. Tuy nhiên, nếu mà một leader giỏi của đất nước sẽ biết mở mang trường học hoặc có quy chế ưu đãi và hỗ trợ việc học để mà đào tạo nhân tài cho đất nước v. v... Một điều mà tôi thấy ở Mỹ có cái hay là họ không phải chú tâm đào tạo cho người giỏi không thôi, mà người chậm tiến và yếu kém vì vấn đề bẩm sinh hay là do tâm sinh lý cũng được họ quan tâm và hỗ trợ hết mình. Đây là điều rất hay mà các nước châu Á nên học hỏi chứ không riêng gì VN. Tại sao hay? Hay là vì nó giúp cho những người này có định hướng, họ không bị lạc lỏng giữa chợ đời. Họ mới là những người đáng quan tâm vì khi quan tâm và hỗ trợ cho họ thì cuộc sống của họ sẽ tốt hơn và giảm thiểu những tệ nạn xã hội như mại dâm, buôn người, xì ke ma túy v.v... Khi chúng ta cho họ điều kiện thì dĩ nhiên họ không cần phải bán thân, bán đi lòng tự trọng của họ, hoặc tham gia vào những hoạt động bị xã hội lên án và người đời chê bai.

Như có em nào đã nói, trong dđ này có rất nhiều ng trí thức và am hiểu sâu xa và tất cả đều có nhiệt huyết xây dựng một đất nước hùng mạnh cho tuơng lai. Vấn đề ở đây là chúng ta cần một bộ máy lãnh đạo khác thì mới có thể dắt dìu nhau đi lên. Tuy nhiên, điều đó không có nghĩa là chúng ta cứ ngồi đó mà chờ thời hay ngồi đó chờ sung rụng. Có một câu của Mỹ rất hay mà tôi vẫn nhớ nằm lòng từ hồi đi học trung học tới giờ là: "Think global, Act local" Điều đó cho chúng ta thấy là chúng ta phải mở mang kiến thức ở tầm xa và trong phạm vi xung quanh chúng ta thì hãy áp dụng chứ đừng nên chờ đợi một cái gì đó cao siêu mà xa vời vợi.

Sau hết, tôi xin kết thúc với câu quá nhàm với một số người trong này nhưng nó sẽ là nguồn động lục cho mỗi người trong chúng ta là: "We ALL can make a difference!"

dummiesask
09-10-2009, 01:02
em tuy là ng` trình độ non nớt nhưng có thể nói DDTH chúng ta chiếm tới 70% là những người thuộc giới trí thức có năng lực làm việc luôn tôn trọng chân lý & sự thật ko làm những việc chái với lương tâm của mình

tuy nhiên năng lực đọc hiểu của những trí thức đấy thì 90% là có vấn đề, không mấy khi thấy được ẩn ý trong câu nói của người khác. Đâu phải lúc nào người ta cũng nói thẳng, có ngừoi còn nói hàm ý, hay đá đểu, đá xoáy, nói ngược ... Thậm chí người ta đã cố tình cho "Đỉnh Cao Trí Tuệ" vào dấu nháy để biết là người đọc cần hiểu khác đi (đây cũng là 1 chức năng ngữ pháp của dấu nháy) nhưng vẫn không hiểu, hoặc cố tình tỏ ra là không hiểu.

Ngoài ra việc viết sai chính tả tiếng Việt (trái hay chái?) cũng chính tỏ tri thức đó không có sự tôn trọng cần thiết đối với tiếng Việt.

jacobcry
09-10-2009, 04:17
Mỗi năm nước VN mình tiến lên được 1 bước dài về kinh tế , văn hóa , xã hội. Đọc xong 2 bài phát biểu của bác Oh3 con ma VS CRMT9; Chắc VN mình phải " Tầm nhìn xa trên 10 km giảm xuống còn 4-10 km trong mưa, gió tây nam cấp 8 -9 đôi lúc cấp 11-12 giật trên cấp 12 biển động rất mạnh !!! " Nói chung là còn gian nan lắm mới bắt kịp anh USA nếu không muốn nói là ...

1800saigon.com
09-10-2009, 06:42

Thế anh Triết não để ở đâu sao mà thư này gửi cho học sinh ?

thôi đi các cậu, đảng đã dẫn đường chỉ lối cho chúng ta.
Chúng ta ko cần phải biết (hay quan tâm) là con đường đó thẳng hay cong thế nào, vì đây là XHCN Vn, so sánh thế khập khiễng quá
Nhiệm vụ của chúng ta là phảil học tập tốt, lao động tốt, đóng thuế đầy đủ.
Cả đời chỉ phấn đấu vào đảng thôi

Bác Triết đúng là 1 vĩ nhân
nhìn bài phát biểu của bác cũng chưa biết trình độ cao tới đâu nhưng vẫn có thể lãnh đạo cả 1 quốc gia

Nhận xét quá chuẩn..........

Thật buồn cho những người biết rõ tình hình mà vẫn không có ai can đảm dám ra ngoài phán bác cho bác Triết, để bác thủ d... tự sướng một mình, chỉ có mắng vốn trong DDTH là việc họ có thể làm ngay bây giờ và không biết còn về sau nữa không ?

bietgikhong
09-10-2009, 08:51
tuy nhiên năng lực đọc hiểu của những trí thức đấy thì 90% là có vấn đề, không mấy khi thấy được ẩn ý trong câu nói của người khác. Đâu phải lúc nào người ta cũng nói thẳng, có ngừoi còn nói hàm ý, hay đá đểu, đá xoáy, nói ngược ... Thậm chí người ta đã cố tình cho "Đỉnh Cao Trí Tuệ" vào dấu nháy để biết là người đọc cần hiểu khác đi (đây cũng là 1 chức năng ngữ pháp của dấu nháy) nhưng vẫn không hiểu, hoặc cố tình tỏ ra là không hiểu.

Ngoài ra việc viết sai chính tả tiếng Việt (trái hay chái?) cũng chính tỏ tri thức đó không có sự tôn trọng cần thiết đối với tiếng Việt.

Sao cậu lại đi chỉnh người khác trong khi bản thân mình thì không thấy sai xót?!! Thật ra tôi đã thấy cái đó nhưng tôi không muốn đề cập đến vì ở đây là chúng ta thảo luận một vấn đề về 2 lãnh tụ chứ không phải vào đề tài này để nhận bài học về từ ngữ ngữ pháp! Cũng may là tiếng Việt tôi không tệ mặc dù tôi đã ở nước ngoài gần 20 năm rồi... Những chi tiết nhỏ thì đừng nên câu nệ ngoại trừ nếu chữ đó biến thành một nghĩa khác, còn dĩ nhiên mấy cái này ai đọc vào thì cũng hiểu em đó nói gì... Mặc dù tôi ko tán thành vấn đề chọt qua chọt lại nhưng trong bài viết của bạn nếu dùng "chính tỏ" thì nghĩa là gì vậy? Theo tôi được biết phải là "chứng tỏ" cơ mà?

Thôi, không nói tới mấy vấn đề này trong thread này nữa, mọi người ai cũng có thể phát biểu hết nhưng phát biểu riết rồi lái sang hướng khác.

Zephyr
09-10-2009, 09:48
nhiều bạn thích so sánh giữa Mỹ và VN quá nhỉ, nếu thích so sánh lãnh đạo-lãnh đạo thì sao k thử tự so sánh bản thân mình, là 1 học sinh/sinh viên VN với 1 học sinh/sinh viên ở Mỹ xem mình thua kém như thế nào. Từ đó tự thấy rằng:bản thân mỗi người chúng ta không giỏi hơn mỗi người dân Mỹ, thêm nữa : VN không bằng Mỹ ở gần như tất cả mọi mặt thì các bạn làm ơn đừng so sánh lãnh đạo VN với lãnh đạo Mỹ nữa

Không so sánh làm sao thấy được khuyết điểm của mình để từ đó tìm cách sửa đổi? Đúng là hiện tại chúng ta không bằng các nước khác trong khu vực nữa chứ chưa nói đến Mỹ và nếu còn nhiều người có suy nghĩ giống bạn thì việc "sánh vai cùng các cường quốc năm châu" chắc thực hiện bằng niềm tin.

kevil007
09-10-2009, 09:55
Topic này nóng đây..

hoang_java07
09-10-2009, 20:53
Không so sánh làm sao thấy được khuyết điểm của mình để từ đó tìm cách sửa đổi? Đúng là hiện tại chúng ta không bằng các nước khác trong khu vực nữa chứ chưa nói đến Mỹ và nếu còn nhiều người có suy nghĩ giống bạn thì việc "sánh vai cùng các cường quốc năm châu" chắc thực hiện bằng niềm tin.

Chuẩn không cần chỉnh ... Phải so sánh để biết tại sao nó làm được mình không làm được, phải biết ghen tỵ để vươn lên . Phát triển dựa trên sự cạnh tranh chứ không phải cầu toàn !

Johny_Hoang
09-10-2009, 21:06
Đọc xong khỏi cần binh luận nữa. Rõ quá rồi bà con hả???!!!!

Shellingfox
09-10-2009, 21:38
Obama vừa đạt giải Nobel hòa bình đó :D

hnlx86
09-10-2009, 23:26
Bác nào copy cái đường link này rồi gửi cho văn phòng chính phủ, thế là các bác ấy biết ngay ...

BLN
10-10-2009, 01:05
USA là nước khoa học tiến bộ mà sao cuối bài có "chúa phù hộ" nhỉ?

evodanh
10-10-2009, 01:14
Tôn giáo là thể hiện niềm tin con người, ở mọi xã hội, con người đều có niềm tin tôn giáo. Chỉ có các nước XHCN, mới áp dụng 1 cách lí trí, khi phủ định tôn giáo như VN thời kì đầu.

dangminhthinh
10-10-2009, 01:16
con người không có sự lựa chọn. Hãy tự cứu mình trước khi trời cứu
Nhưng đọc thư của B. Obama tôi thấy thực tế hơn. Mr Triết củng là một lảnh đạo tốt hãy nhìn cách ông Triết lảnh đạo tp.hcm nhưng ở tầm vỉ mô cao hơn có những rào cản thuộc về phạm vi XHCN không thể khác được. B. obama đặt mình là TÔI <> M.Triết là BÁC => TRÁCH NHIÊM VÀ LỜI KHUYÊN
http://vn.myblog.yahoo.com/motcoidive-thinh

Think different
10-10-2009, 09:27
Mị dân thôi. Mặc dù Mỹ là một nhà nước thế tục (Hiến Pháp nó quy định tách bạch tôn giáo và chính quyền, ngăn cấm tín điều tôn giáo gây ảnh hưởng tới chính quyền), nhưng cũng phải thừa nhận thực tế là nước Mỹ có tới 80% dân số là có liên quan đến Thiên Chúa Giáo (gồm cả Tin Lành, Công Giáo,.....). Bản thân ông Obama mang tiếng là Tin Lành nhưng sử ủng hộ của ổng đối với quyền phá thai, đồng tính, quyền nhân bản con người...cho thấy ổng không hẳn là người Tin Lành, mà nhiều khi gia nhâp Tin Lành chỉ là một nước cờ đên lên cái chức tổng thống thôi.

kyra2008
10-10-2009, 15:29

cầm tờ đô la xem trên ấy có ghi gì?:)

security_plus
10-10-2009, 17:06
In God We Trust

Bác hiểu nó là gì?

Limode
10-10-2009, 17:57
In God We Trust

Bác hiểu nó là gì?

Tớ hiểu là "Bác là niềm tin của chúng cháu"

ninhk3
10-10-2009, 19:00
đúng to miệng mà gào lớn quá

kangoo1707
12-10-2009, 00:13
Bác nào copy cái đường link này rồi gửi cho văn phòng chính phủ, thế là các bác ấy biết ngay ...

pác làm như chính phủ của 1 quốc gia là gà mờ chắc !!! các pác ấy biết hết đấy.

1800saigon.com
12-10-2009, 00:55
Các bác ấy có nguyên 1 bộ máy spy quản lý mấy cái này ở nhà nước ấy.

con nói phải không các bác ?

minhhienmobile
12-10-2009, 01:30
Bức thư thứ nhất: đối tượng nghe là học sinh.
Bức thư thứ hai: không xác định được đối tượng nghe nhưng chắc chắn không phải học sinh, có nói được các em nên và cần làm gì đâu. Mình đọc còn thấy lan man khó hiểu, mấy đứa nhỏ hiểu được mới lạ đó.

Thêm ý nữa: làm sao mà so sánh sao được, học bên USA nó phải khác học ở VN chứ.

Tôi tâm đắc nhận xét này !

abcd1232
12-10-2009, 09:29
Em không tin vào chúa và rất ghét các tôn giáo.
Cái câu "In God We Trust" hình như dịch là "Chúng ta tin vào chúa" không biết có đúng không. Bác nào giỏi tiếng Anh vào dịch hộ cái, em hơi dốt.

money91
12-10-2009, 09:35
oh yeah, chuyện chẳng ra đâu và vì đâu cả !!! so sánh 2 nước sao ko nghĩ mình đang cùng sống trên trái đất ?!?!?

chinhphucgiacmo
12-10-2009, 09:57
EM thì không thích nói chuyện chính trị mỗi dân tộc đất nước có rất nhiều điểm khác nhau,VN nói gì thì nói cũng là một nước nghèo,em chỉ hi vọng (ví như trong bài viết này )nước mình có một nhà lãnh đạo phát biểu mà không như một MC .Hãy cứ như bác HỒ nói chuyện tại đền HÙNG ấy,vắt chăn thoải mái mà nói đó mới là phong thái của một nhà lãnh tụ VN.

Dù sao em cũng thấy VN mình cũng có nhiều tiến bộ và dù nếu obama có ở VN làm thủ tướng cũng chưa chắc làm tốt được,obama sinh ra làm tổng thống nước mỹ và điều hành đất nước theo hoàn cảnh mỹ chứ ko phải là VN.

tuoidoiphieudat
12-10-2009, 10:17
nói bao nhiêu nữa đây ? Đừng trách người khác làm không được việc mà ngay bản thân mình không làm được.

money91
12-10-2009, 11:14
vài vài, vì chỉ có 1 trái đất mà suy nghĩ lại đê !

nhìn xa trông rộng chút đi !!!

A.K.A.Y
12-10-2009, 15:43
Tớ hiểu là "Bác là niềm tin của chúng cháu"

=)) bó tay, bác nài hài thật :hump: http://freecodevn.com/for@um/images/smilies/new1/01%5B1%5D.gifhttp://freecodevn.com/for@um/images/smilies/new1/15%5B1%5D.gif

buinguyenvan83
12-10-2009, 16:30
Tàu nó sắp xây căn cứ trên .... rồi mà các bác còn ở đây cải nhau

Think different
12-10-2009, 21:06
In God We Trust

Bác hiểu nó là gì?

Người là niềm tin tất thắng :lick:

thaydococ
12-10-2009, 21:52
Cái topic này không khóa sớm mới lạ. Đề nghị mấy đồng chí phát ngôn nên cân nhắc một chút kẻo mót nó lock thì hết chỗ chơi.

namhoang
13-10-2009, 09:26
Anh em mình cứ như Chí Phèo chửi làng Vũ Đại. Cuối cùng là chửi cái bóng của mình! Hê hê!

ductran1972
13-10-2009, 12:56

Ở Nhật : đất nước của chúng ta nghèo tài nguyên và thiên tai thường xuyên, chính học tập của các em sẽ giúp đất nước phát triển hơn .
Ở Việt Nam : đất nước chúng ta rừng vàng biển bạc , học tập của các em sẽ giúp chúng ta theo kịp các dân tộc khác ....

Ý bác giống ý em
Giáo dục là ở chổ là làm sao cho con em đừng quá tự mãn, đó mới là giáo dục.

nmd
13-10-2009, 13:13
Bạn là chuyên gia nghiên cứu về giáo dục? Hay đó là triết lý giáo dục của thế giới? Chẳng qua cũng chỉ là ý kiến của riêng bạn thôi.

thtu76
14-10-2009, 15:30
Hic hic, còn phát biểu kiểu như ông Triết thế này thì nền GD Việt Nam còn giậm chân tại chỗ cùng hệ quả tất yếu là những Quảng nổ với "Bé Khỏe Ăn Vạ" dài dài!!!

bluesky1612
14-10-2009, 16:05

Cái câu in đậm ghi ở đâu vậy bác, e muốn tìm nguyên bản luôn để lưu lại í mà, sau này e dạy con e, chứ dạy như câu sau thì...lúc đó làm quái gì còn vàng với bạc nữa chứ.

igoogle
17-10-2009, 20:14
Kêu gào cho lớn rồi kết cục là đây :

http://dantri.com.vn/c135/s135-356682/sinh-vien-tot-nghiep-bang-gioi-bi-hat-hui-tai-que-nha.htm

Sinh viên tốt nghiệp bằng giỏi bị “hắt hủi” tại quê nhà

Tốt nghiệp ĐH Kinh tế quốc dân HN, nghe tin Nghệ An rải “thảm đỏ” thu hút nhân tài, Phan Thị Lan (tên nhân vật đã được thay đổi) quay về quê xin việc. Với tấm bằng tốt nghiệp loại giỏi, cô không nghĩ mình lại bị hắt hủi, bơ vơ tại chính quê hương.

"Lúc đi học, đã nghe mấy anh chị bảo quê hương rải “thảm đỏ” đón sinh viên giỏi về làm việc nhưng còn nhiều bất cập lắm. Nhưng em nghĩ thời gian sẽ khiến cho mọi cơ chế thông thoáng hơn. Ai dè…"

Ngày 09/4/2007, UBND tỉnh Nghệ An có quyết định số 30/2007/QĐ-UBND (Thay thế quyết định 30 năm 2001) về một số chế độ, chính sách thu hút, hỗ trợ nguồn nhân lực chất lượng cao giai đoạn 2007-2010. Đối tượng thu hút là giáo sư, phó giáo sư… sinh viên tốt nghiệp đại học hệ chính quy loại giỏi…

Nếu các đối tượng trên tự nguyện và có cam kết công tác tại Nghệ An 3 năm trở lên sẽ được bố trí, sử dụng đúng chuyên môn, khả năng nghề nghiệp; được các cơ quan đơn vị tạo điều kiện và môi trường thuận lợi để phát huy trình độ…

… Sẽ được ngân sách tỉnh trợ cấp một khoản ban đầu như: Giáo sư 40 triệu đồng, phó giáo sư, người có học vị tiến sỹ 30 triệu đồng; thạc sỹ 20 triệu đồng; sinh viên tốt nghiệp loại giỏi 15 triệu đồng…
Cuộc phiêu lưu của… bằng giỏi!

Lan sinh ra ở vùng biển Quỳnh Phương (Quỳnh Lưu, Nghệ An). Ngay từ năm học cấp 3 ở Trường THPT Hoàng Mai, cô luôn là học sinh xuất sắc. Cuối năm lớp 12, Lan vinh dự được đứng vào hàng ngũ của Đảng. Lúc bấy giờ, cả huyện Quỳnh Lưu chỉ có duy nhất Lan là học sinh có được vinh dự cao quý ấy.

Và năm 2004, Lan đậu vào ngành Quản trị kinh doanh -Trường Đại học kinh tế quốc dân Hà Nội. Đối với người dân nơi cô sinh, đó là kỳ tích. Ngày cô lên đường, mọi người chen chúc ra tiễn với bao kỳ vọng.

Cuối năm 2009, Lan tốt nghiệp Đại học với tấm bằng loại giỏi. Như đã hứa, Lan đã “khăn gói quả mướp” trở về TP Vinh, Nghệ An nộp hồ sơ xin việc. Nhưng cô không thể ngờ rằng chặng đường trước mắt lại đầy ải gian truân đến thế…

Nghe bạn bè bảo sắp tới, tỉnh Nghệ An thi tuyển công chức. Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh có nhu cầu nhận một “suất”. Biết ngành mình học phù hợp nên tháng 1/2009, cô đã nộp hồ sơ cho Sở Nội vụ để được thi tuyển.

“Nhưng được ít hôm thì em nhận được thông tin là Sở Thông tin và Truyền thông không nhận nữa. Lãnh đạo Sở Nội vụ đã giới thiệu em sang nộp hồ sơ cho văn phòng UBND tỉnh Nghệ An…”, Lan kể.

Tưởng mọi chuyện đã “an bài”, Lan mừng rỡ đưa hồ sơ sang cơ quan này nộp. Nhưng được ít hôm lại nhận được câu trả lời: “Không có nhu cầu tuyển dụng”. Và hồ sơ của Lan cùng với tấm bằng Đại học loại giỏi lại được tiếp tục “đá” sang Trung tâm Xúc tiến Đầu tư - Sở Kế hoạch và Đầu tư tỉnh Nghệ An.

Bấy giờ Lan lại đem hồ sơ sang Trung tâm để xin việc. “Tại đây, họ bảo nếu phía Sở Nội vụ giới thiệu thì nhận. Nhưng phía Trung tâm bắt phải thi công chức… Nhưng thời điểm này, đợt thi công chức đã diễn ra trước đó mấy ngày… (Khoảng giữa tháng 3/2009-PV)”.

Đầu tháng 5/2009, tia hi vọng lại nhen nhóm đối với Lan. UBND tỉnh Nghệ An đã có quyết định đồng ý cho Trung tâm Xúc tiến Đầu tư nhận một “suất” theo diện thu hút nguồn nhân lực chất lượng cao. Quy định là tốt nghiệp hệ chính quy loại giỏi, chuyên ngành đào tạo quản trị kinh doanh.

Lan sung sướng hơn bao giờ hết, đem hồ sơ sang Trung tâm nộp. Lãnh đạo nơi đây đã “gật đầu” cho biết sẽ hoàn tất thủ tục tiếp nhận rồi thông báo cho cô. Lan nhớ đó là một buổi chiều mưa mùa hạ. Cô đã lao xe máy như bay gần 70 cây số để về quê báo với mẹ: "Con đã có việc." Đêm đó, hai mẹ con đã không ngủ được!

Dù có tấm bằng tốt nghiệp loại giỏi, với sự hào hứng của tuổi trẻ, Lan muốn về quê kiếm việc làm, nhưng rốt cuộc cô cử nhân này vẫn... thất nghiệp

Rải “thảm đỏ”… lót gai?

Đầu tháng 6/2009, Lan điếng người khi nghe phía Trung tâm Xúc tiến Đầu tư từ chối nhận cô vào làm việc. Sau hôm đó, nỗi sợ phải về với mẹ trong cảnh không có việc luôn tiềm ẩn trong cô. Lan đã phải ở trọ cùng với một cô bạn ở TP Vinh để trốn ánh mắt của mẹ.

Nhắc đến mẹ, đôi mắt Lan ứa lệ. Nhưng Lan không khóc. “Mẹ vẫn cứ tưởng em đã có việc làm rồi. Mỗi lần về đối diện với mẹ, em lại sợ mẹ buồn. Đời mẹ đã khổ lắm rồi”, lời nói của Lan như xé lòng.

Lan bảo: “Em không ngờ mình lại thất nghiệp. Lúc đi học, đã nghe mấy anh chị bảo Nghệ An rải “thảm đỏ” đón sinh viên giỏi về làm việc nhưng còn nhiều bất cập lắm. Nhưng em nghĩ thời gian sẽ khiến cho mọi cơ chế thông thoáng hơn. Nhưng ai dè…”, nói đoạn Lan im lặng.

Khi chúng tôi đề cập vấn đề này, ông Nguyễn Trọng Hùng - Trưởng phòng công chức-viên chức-Sở Nội vụ tỉnh Nghệ An đã khẳng định: "Sinh viên tốt nghiệp loại giỏi hệ chính quy là ngon lành cả. Nhất là đối với những ngành mà tỉnh cần thì phải giải quyết cho họ theo chính sách thu hút của UBND tỉnh Nghệ An. Tôi nghĩ đối với những đối tượng này thì cần phải đưa họ về để bố trí. Vì họ giỏi thực sự…Về cơ bản, Sở KH&ĐT phải nhận hồ sơ và sắp xếp hỗ trợ Lan theo đúng chế độ thu hút của tỉnh Nghệ An.

Việc này (Việc không tiếp nhận Lan - PV) là hoàn toàn không đúng vì trước đó Sở kế hoạch và Đầu tư đã có yêu cầu, văn bản nhận người có chuyên môn như Lan. Và tỉnh đã ra quyết định đồng ý. Sở Nội vụ yêu cầu Sở này phải thực hiện theo quy định của tỉnh”.

Dù vậy cho đến nay, sinh viên tốt nghiệp loại giỏi muốn về công tác tại quê nhà vẫn đang thất nghiệp.

Đá bóng trách nhiệm

Lãnh đạo Sở Kế hoạch và đầu tư Nghệ An “biện minh” bằng cách không hề có nhu cầu nhận ngành “quản trị kinh doanh”. Trong khi trước đó, chính Sở này đã có công văn được tiếp nhận cựu sinh viên Phan Thị Cảnh (Tên thật của Lan), tốt nghiệp loại giỏi ngành này.

Ông Nguyễn Trọng Hùng - Trưởng phòng công chức - viên chức - Sở nội vụ tỉnh Nghệ An cho rằng đây là sự “trở chứng” của Sở KH&ĐT.

Ông Hoàng Hiếu - Phó giám đốc Sở KH&ĐT từ chối trả lời vì cho rằng mình không phụ trách. Ông Hiếu “đá bóng” sang chánh văn phòng Sở.

Thế nhưng, ông Nhàn - Chánh văn phòng Sở KH&ĐT nói: “Tôi chỉ biết cô Cảnh chưa được tiếp nhận là ý kiến của anh Độ (Tức giám đốc Sở KH&ĐT- PV). Anh Độ có nói chuyên ngành của cô ấy không nằm trong các chức danh mà Sở đề nghị với tỉnh. Trong 7 chức danh mà Sở đề nghị với tỉnh được bổ sung biên chế thì không có ngành quản trị kinh doanh”.

Ông Nhàn bảo mình mới “nhận chức” nên sự việc không được rõ lắm. “Cái này nên nắm bên Trung tâm xúc tiến và đầu tư thì rõ hơn cả.”.

Thạc sỹ Hồ Viết Dũng - Giám đốc Trung tâm tiếp tục đẩy đi "quả bóng" trách nhiệm: “Tôi mới tiếp nhận chức giám đốc được mươi ngày nên cũng không nắm hết sự việc. Anh có thể gặp ông An (tức giám đốc cũ sẽ rõ -PV). Rõ ràng đây chỉ là sự “lắt léo” của Sở KH&ĐT Nghệ An.

Ảnh chụp công văn số 563/SKH.VP

Công văn số 563/SKH.VP về việc bổ sung biên chế và nhu cầu tiếp nhận sinh viên tốt nghiệp loại giỏi theo QĐ 30 của UBND tỉnh Nghệ An, do ông Nguyễn Văn Chất - nguyên giám đốc Sở KH&ĐT ký ngày 07/4/2009 ghi rõ: “Đề nghị Sở nội vụ tỉnh Nghệ An cho bổ sung thêm 1 biên chế và tiếp nhận 1 đối tượng là sinh viên tốt nghiệp loại giỏi cho Trung tâm xúc tiến đầu tư Nghệ An".

Và có danh sách kèm theo là sinh viên tốt nghiệp loại giỏi chuyên ngành quản trị kinh doanh - ĐH Kinh tế quốc dân hệ chính quy. Vậy không thể nói Sở KH&ĐT không có nhu cầu.

Ông Đinh Xuân Lâm - Chánh văn phòng - Người phát ngôn của Sở nội vụ Nghệ An khẳng định: “Quan điểm chung về chính sách, chủ trương của tỉnh thì Sở KH&ĐT phải nhận trường hợp sinh viên Cảnh. Chủ trương đã ra là phải chấp hành. Việc nhận Cảnh không ảnh hưởng gì đến biên chế của Sở KH&ĐT cả".

invent
17-10-2009, 22:22
sao lại phàn nàn trong khi Việt Nam không thể so sánh với Hoa Kỳ. Dù gì họ cũng phải tôn trọng ta. tại sao ta lại không tôn trọng chính ta như vậy. Phải cố thôi.

Monster_13
17-10-2009, 22:35
ngưòi ta làm lớn muốn nói gi thì nói, việc của các pác là nghe,hiểu, làm theo cũng dc, ko làm cũng dc, nhưng nhìn ko thích thì chém thôi

bee lê
17-10-2009, 23:42
oài!em thấy các bác thừa hơi rồi,càng học lên cao em càng gặp nhiều người bức xúc với đất nước mình các bác ạ,có một thầy dạy bọn em và cũng là người đầu tiên em gặp đang chửi mấy bác lãnh đạo,gọi là chửi từ trên chửi xuống,em nản,và thầy còn nói như chắc như đinh đóng cột một câu "rồi sẽ có người thay máu thôi",em nhớ mãi câu đó của thầy,em nghĩ người thau máu cho đất nước mình chính là thế hệ bọn mình đấy nhỉ
ĐỪNG HỎI TỔ QUỐC ĐÃ LÀM GÌ CHO TA MÀ PHẢI HỎI TA ĐÃ LÀM GÌ CHO TỔ QUỐC HÔM NAY,việt nam có những thứ mà rất nhiều người trên thế giới đang ao ước được sống đấy,có thể các bác cười khi em nói câu này nhưng sự thật đấy ạ
thực lòng mà nói di chúc bác hồ để lại ko biết đến bao giờ có người hoàn thành

mykenty
18-10-2009, 01:08
đọc mà thấy thật đúng gu cái USA cái VINA, dám làm khác ah lên dĩa giờ :D

alan
18-10-2009, 10:20

so sánh một cách tích cực để thấy mình dở mình kém để phấn đấu thì đó là điều tốt, nhưng thử hỏi trong topic này có bao nhiêu người có thiện chí như thế? hay chỉ toàn đá đểu, mỉa mai đủ thứ

Zephyr
26-10-2009, 12:05
Việc đánh giá người khác thế nào thì tôi không dám vì đó chỉ là ý kiến chủ quan. Chỉ hy vọng ai thấy đúng thì làm còn sai thì thôi. Mọi người đều có quyền làm theo ý mình mà.

nguyenvanchien98
28-10-2009, 09:09
Tai sao cứ phải thực hiện trách nhiệm,dưới áp lực lớn như vậy.Hãy để học sinh tự do sáng tạo và chịu trách nhiệm về tương lai của mình????Đừng tạo ra những áp lực không quá cần thiết như vậy lên học sinh

Hào đảm vô tỷ
28-10-2009, 17:20
so sánh một cách tích cực để thấy mình dở mình kém để phấn đấu thì đó là điều tốt, nhưng thử hỏi trong topic này có bao nhiêu người có thiện chí như thế? hay chỉ toàn đá đểu, mỉa mai đủ thứ

cho hỏi mặt tích cực của gd VN - ngoài trường công nhà nước bao cấp?

kaka32
28-10-2009, 19:21
Tương lai của chúng ta sau này ra sao, giàu có hay nghèo khổ, giỏi hay ngu dốt, làm thủ tướng hay làm cu li... phụ thuộc hoàn toàn vào chúng ta. Bản thân mỗi người phải tự quyết định lấy vận mệnh của chính mình!

Diễn văn của các bác nhà mình thì mỗi năm chỉ cần copy and paste sau đó sửa vài từ là được.
Mình lớn từng này rồi mà nghe các bác đọc diễn văn như nước đổ đầu vịt, gió thoảng qua tai thì làm sao bọn học sinh nó hấp thụ nổi.

Khoe Sắc
28-10-2009, 20:03
Sao ngài chủ tịch nước phán lung tung để bà con đem ra chém như chém dog thế này??

nhadangky
13-11-2009, 13:57
không hiểu được nữa, cái này nói mãi cũng thế, nói là việc của các " chú " ( anh em mình ), còn làm hay không là việc của anh ( ai đó ) so sánh lúc nào chả khập khiễng, Ông Obama thì học toàn trường nổi tiếng, Ăn thì toàn là bánh mỳ, bitet, bơ.. còn ông nhà mình thì toàn ăn khoai, sắn... từ bé nên khách nhau thôi. :D

hungmanhvan
13-11-2009, 15:02
Nếu mình được nói với các cháu học sinh nhân ngày khai trường thì mình sẽ nói khác 2 vị lãnh đạo đó, mình sẽ nói thế này

Bớ các cháu, các cháu đi học là bằng tiền của bố mẹ các cháu chạy chọt và đóng góp, đóng góp ít hay nhiều thì tiền nào của nấy, nhưng tiền nào cũng là tiền, nó hở ra cái gì ngon cho mình là mình nên tận dụng, hãy thu thập nhiều thông tin để có dữ liệu phân tích đúng sai để về sau đi kiếm tiền lại của thiên hạ cho nhiều, đứa nào mải chơi thì nó sẽ tự bị thua thiệt về sau. Tuy nhiên không phải cứ dạy gì là học nấy, xã hội rất nhiều thứ cần học nhưng nhiều thứ cũng vô bổ không có lợi về sau. Để lụa chọn cho mình con đường học đúng hãy soạn tin theo cú pháp TUVANHOC_ môn học _ lớp gửi tới 8730 , các cháu sẽ có được định hướng chính xác nhất và tận dụng được hết số tiền mà bố mẹ các cháu đã paid

Jester_
13-11-2009, 16:02
Nếu mình được nói với các cháu học sinh nhân ngày khai trường thì mình sẽ nói khác 2 vị lãnh đạo đó, mình sẽ nói thế này

Bớ các cháu, các cháu đi học là bằng tiền của bố mẹ các cháu chạy chọt và đóng góp, đóng góp ít hay nhiều thì tiền nào của nấy, nhưng tiền nào cũng là tiền, nó hở ra cái gì ngon cho mình là mình nên tận dụng, hãy thu thập nhiều thông tin để có dữ liệu phân tích đúng sai để về sau đi kiếm tiền lại của thiên hạ cho nhiều, đứa nào mải chơi thì nó sẽ tự bị thua thiệt về sau. Tuy nhiên không phải cứ dạy gì là học nấy, xã hội rất nhiều thứ cần học nhưng nhiều thứ cũng vô bổ không có lợi về sau. Để lụa chọn cho mình con đường học đúng hãy soạn tin theo cú pháp TUVANHOC_ môn học _ lớp gửi tới 8730 , các cháu sẽ có được định hướng chính xác nhất và tận dụng được hết số tiền mà bố mẹ các cháu đã paid

:emlaugh::emlaugh::emlaugh::emlaugh:
pác nì hài hước
mà đôi khi thấy nói đúng :buck:

ducrom123456
13-11-2009, 20:07

bác giống đang quản cáo nhĩ...hiii
em thấy có nhiều bác dám nói lên ý kiến cảu mình..mà hình như đều bị baned hit..hok bit phải nguyên nhân này hok??!!!...lời văn việt nam nhìu nghĩa lắm...nếu nghĩ theo xấu sẽ làm hại người ta đó...!!!...tất cả những thắc mắt, suy nghĩ đều có đáp án..vấn đề là time thui...

bacTriet
14-11-2009, 19:25
Sao ngài chủ tịch nước phán lung tung để bà con đem ra chém như chém dog thế này??

Này cháu! Có gì thì hãy thật bình tĩnh, ở nước Mỹ thì cháu có thể phát biểu như vậy chứ ở Việt Nam anh hùng chúng ta phát biểu như vậy thì gọi là xúc phạm lãnh đạo , phát ngôn bừa bãi đấy. Bác già rồi, đừng chửi bác là dog nữa nghe, có bức xúc quá thì đến nhà bác, có gì bác cháu ta cùng nhau uống trà , trao đổi rút kinh nghiệm

lifeking
14-11-2009, 20:01
Này cháu! Có gì thì hãy thật bình tĩnh, ở nước Mỹ thì cháu có thể phát biểu như vậy chứ ở Việt Nam anh hùng chúng ta phát biểu như vậy thì gọi là xúc phạm lãnh đạo , phát ngôn bừa bãi đấy. Bác già rồi, đừng chửi bác là dog nữa nghe, có bức xúc quá thì đến nhà bác, có gì bác cháu ta cùng nhau uống trà , trao đổi rút kinh nghiệm
Chào Bác Triết
Cháu ko biết bác là bác Triết thật hay bác Triết trá hình :D
Nhưng nếu là bác triết thật Cháu thấy rất vui vì bác quan tâm đến bài viết này
nếu bác thực sự là Bác Triết phiền bác để lại Phone (số điện thoại) & Email.. để chúng cháu cùng nhau chung sức đóng góp ý kiến cùng bác xây dựng 1 đất nước Việt Nam ngày càng tốt đẹp văn minh để "Sánh vai với cường quốc 5 châu" đồng thời hoàn thành ý nguyện của Hồ Chủ Tịch để lại cho thế hệ con em chúng cháu(hiện tại vẫn chưa thực hiện dc)

Chúng Cháu rất mong muốn dc bác quan tâm(mặc dù chưa biết Bác Triết thật hay giả tạo)

thaydococ
14-11-2009, 20:07
- Làm sao mà phải lập nick mới mà reply thế??? Nên nhớ nếu cần tìm thì dù có fake ip cũng vẫn truy ra thôi!
- Đọc bài diễn văn của bác ôibama làm tôi lại nhớ đến bài "I have a dream" của M.L.King. Đọc đi đọc lại vẫn thấy hay.