PDA

View Full Version : [QES]Cách setup và config MySQL 4.0.17

tester
13-01-2004, 12:36
Chào cả nhà, mình vửa cài cái MySQL 4.0.17, và đã để nó run as service, có thấy cái WinMySQLAdmin 1.4 "đèn giao thông" 3 màu và đang chạy ở màu xanh :)...Khi mình xem cái MyODBC (trong cai WinMySQLAdmin) thì thấy thông báo là :
Not found
Driver version: 03.51
Driver : D:\WinNT\system32\myodbc3.dll
API Level : 2
Setup : D:\WinNT\system32\myodbc3.dll
SQL Level : 1

Trong cái process thì chỉ có mỗi user ODBC, và command là processlist, còn mình đã setup user và pass cho root, nhưng không thế nào connect được nếu chạy bằng command prompt,VD: D:\mysql -u root password **** --> nó toàn nói là : Access Denied for user "root@locálhost" (Using password: NO) ??!! Mặc dù mình có setup pass cho user root, bằng chứng là khi connect với MySQL bằng EMS MySQL Manager thì user root chạy rất ngon( với cái pass mà mình set cho nó)...Mình thật sự không hiểu tại sao nữa, tóm lại là với EMS MySQL Manager, mình có thể làm việc được với user root, còn với mysqladmin thì không, và đặc biệt là khi mình cố gắng connect với MySQL bằng PHP command là mysql_connect() thì khi echo ra nó báo lỗi là Access Denied (cũng với user root)...

Do đó mình nghĩ là có thể sau khi installation mình setup và config chưa đúng cái MySQL, ví dụ như tạo database và creat user root, do đó mình hy vọng các bạn sẽ giúp mình trình tự cụ thể setup và config sau khi install MySQL...Mình mới tìm hiểu nên không biết về cái này nhiều lắm...
Hichic, bài viết hơi bị rờm rà,mong các bạn cố gắng đọc và hiểu ý của mình, giúp mình với....Cám ơn mọi người nhiều :)

nguyenthu
13-01-2004, 18:26
Bạn hãy vào đây xem bài cũ :

http://www.diendantinhoc.com/showthread.htm?t=21874&highlight=nguyenthu

Chúc thành công,

tester
15-01-2004, 15:53
Cám ơn bạn nguyenthu nhiều nhé ;)