PDA

View Full Version : cần trợ giúp kỹ thuật ?

phamdoanw
29-09-2009, 17:54
mình mới học tin học được vài ngày :D bắt đầu vào phần lập trình giờ mình không biết lên chọn trình biên dịch nào tốt và dễ dùng giúp newbie có thể dễ dàng tiếp cận được? mình có dow thử free pascal mà đánh mãi không chạy đựoc toàn báo nỗi mà hok biết nỗi nào ?

mavabi
29-09-2009, 18:10
Ở trường u học đang dạy môn gì thì học môn đó. Nếu học Pascal thì kiếm Turbo Pascal biên dịch, học C thì kiếm Turbo C ...
Nếu thích lập trình, tự mày mò được thì theo ý kiến cá nhân có thể theo con đường C -> C++ -> Java/C# ...
C và C++ có sách của tác giả Quách Tuấn Ngọc dạy rất đơn giản & dễ hiểu. U thử xem ^^

real_time
01-10-2009, 10:33
mình mới học tin học được vài ngày :D bắt đầu vào phần lập trình giờ mình không biết lên chọn trình biên dịch nào tốt và dễ dùng giúp newbie có thể dễ dàng tiếp cận được? mình có dow thử free pascal mà đánh mãi không chạy đựoc toàn báo nỗi mà hok biết nỗi nào ?

Học viết tiếng việt đúng đi đã nhìn bài của bạn đã không muốn trả lời rồi. Lỗi là lỗi gì? thống báo thế nào? Bạn không đọc lỗi để tìm cách khắc phục mà chỉ nhìn thấy lỗi là kêu em không làm được thì bạn có tìm đến hàng trăm trình biên dịch bạn vẫn thấy lỗi.

duykhuong-it
03-10-2009, 16:44
Em thấy nếu mới học ngôn ngữ đầu tiên thì nên học pascal, ngôn ngữ này dễ học, học song Pascal rùi học các ngôn ngữ khác sẽ dễ hiểu hơn