PDA

View Full Version : Máy bị vỉut gì?

decon207
26-09-2009, 23:55
Máy tôi khi dùng Kaspersky quét virut thì không thấy có mà quét bằng BKAV thì lại phát hiện có vi rut mà diệt đi quét lại vẫn có, dùng CMC quét cũng phát hiện mà khi diệt xong quét lại vẫn có, đặc biệt là tập tin pckh.cmd luôn luôn có. Dùng Bkav thì các ổ đĩa lại hiện thêm 1 đống foder mờ, vậy làm thế nào bây giờ?, máy tôi bị làm sao?
Vào ổ C thì thấy đây
http://upanh.com/uploads/19-Sep-2009/krt5td8gthby418mq1u8_tn_800x600.jpg

th07_khtn
27-09-2009, 00:02
Khi quét bạn có update chứ nếu có mà quét vẫn còn thì bạn cho nó quét trực tuyến trên mạng luôn cách này cũng hiệu quả.

decon207
27-09-2009, 20:33
Khi quét bạn có update chứ nếu có mà quét vẫn còn thì bạn cho nó quét trực tuyến trên mạng luôn cách này cũng hiệu quả.

Nhưng tôi muốn hỏi là máy hiện các foder như vậy có phải lad vi rut không? nếu có thì là loại vi rut gì?

bbichduong
27-09-2009, 22:04
nhân tiện có bài này mình hỏi luôn máy của mình ở ổ C và D có file ẩn pagafile.sys như của decon207 như vậy có phải là virus kô ?.bà làm thế nào để diệt nó vây. xin cảm ơn

quenpass00
27-09-2009, 22:48
quét lại bằng eset nod32 với điều kiện là vừa cài xong quét luôn không mở không đụng chạm gì các ổ dĩa hết,máy bác dính virus nặng bằng chứng là file autorun.inf đã phát sinh autorun.ìn.bak có quét bkav chục lần vẫn vậy thôi,còn nếu ko làm dc gì nữa thì diệt bằng dos,hiren boot(mcafee)

bbichduong
29-09-2009, 10:44
còn cái file pagafile.sys có phải là virus kô vậy các bác nếu phải thì diêt bằng cách nào

darshana
29-09-2009, 11:03
Pagafile.sys là file của Window chứ ko phải virus đâu bạn. Nhìn mấy file trên thì chẳng có file nào là virus cả. Nhưng chắc là máy dính virus rồi cái file autorun là của virus tạo ra nhưng mà ko thấy file virut đâu cả chắc là đã bị Anti virus del rồi (chính là cái file pckh.cmd đấy). Nhưng mà virus chắc là đã dính vào window rồi. Tốt nhất là nên cài lại win sau đó cài ngay một Anti virus vào rồi quét luôn. Mình hay dùng Avira Antivirus nó free. Mà nhờ được một người có kinh nghiệm là tốt nhất.

bbichduong
05-10-2009, 16:58
mình làm nét máy có cài DV nhưng sau khi khách chơi phát hiện ra máy mất takmanager nhưng khởi động lại thì kô sao nhưng nhiều lúc vẫn bịnhuw vậy . cách sử lý như thế nào vậy xin cảm ơn

tradangbn
05-10-2009, 17:42
bạn dùng bkav bản home thì không ăn thua, bản pro thì không rõ có dc j ko bởi mình chưa có xài cái đó bao h :D
đối với những con virus thường thì khi mà bạn hiện dc lên các file hệ thống như trên là nó đã bị diệt rùi. đó là file ẩn của hệ thống để khởi động win chứ không phải là virus đâu. để kiểm tra chắc chắn nhất, bạn cắm usb vào máy, eject usb ra rồi lại cắm vào(để nếu có virus thì nó đã đẻ vào usb rồi), cho hiện file ẩn nên nếu có thể, bạn tìm file autorun.inf trong ổ usb, mở nó lên(hoặc xài winrar thì nó hiện tất cả các file ẩn lên trong t.hợp bạn ko hiện dc file ẩn) tìm sau dấu =******.exe thì ******.exe chính là con virus. xem trong ổ usb có file tên giống như vậy ko, nếu có thì máy vẫn còn bị dính virus, nếu không thì máy đã sạch rồi.
bạn cũng nên quét virus băng symantect AV thì hay hơn, nhớ cập nhật chớ bk thì tui hok dám xài

ha dai
05-10-2009, 18:26
bạn đang dùng antivirus gì? bkav hả? kiếm cái kaspersky bản quyền mà dùng luôn updat là ok ông bkav được cái nổ to đoành nhưng auto run.inf nó không diệt được đâu!