PDA

View Full Version : Lỗi kì lạ, vô cùng kì lạ với HDD và ổ CD! Xin cứu giúp!

99percent
25-09-2009, 00:12
Cách đây 1 tuần em có chia lại dung lượng các ổ cứng trên máy, cụ thể là HDD chia thành C; D; E, em giảm 2 thằng D; E 1 ít và sang qua C! Sau khi resize lại thì ko khởi động Windows đc (đang xài WinXP). Bật máy lên, đến đoạn gần load Windows XP thì hiện ra lỗi:
Error loading Operating system
Và cứng ngắc ở đó.
Em mới lấy đĩa CD Hiren Boot để xem thử có chuyện gì, thì mới thấy rằng ổ CD tắt ngóm! Bấm nút mở đĩa trên ổ CD thấy im lìm, vào BIOS thấy chẳng còn nhận cái ổ CD nữa! Thế là chết cứng chẳng làm gì đc! (Win lỗi, ổ CD ko truy cập đc!)
Nghĩ là ổ CD có vấn đề, mượn thằng bạn cái ổ CD, lắp vào, vẫn vậy: im ru, ko sáng đèn, bấm nút không chịu đẩy ra!
Đổi sang hướng khác, em tháo ổ HDD lắp sang máy thằng bạn để có gì chỉnh sửa cài đặt cho cái Win xong xuôi rùi mang về nhà lắp lại vô máy mình. Thật vô cùng kì quái, lắp HDD của em vào máy thằng bạn, WinXP khởi động bình thường!!! Hí hửng mang HDD về lắp lại vô máy mình, thì lại báo lỗi:
Error loading Operating system
Thêm một điều kì lạ nữa, lúc này ổ CD sáng đèn trở lại, bấm nút nhả ra bình thường, nhưng bỏ cái CD Boot vào xong thì cứ như không, máy chẳng nhận biết đc là đang có CD Boot. Nhìn kĩ lại em mới thấy hóa ra là em mới cắm cáp nguồn cho ổ CD chứ chưa cắm cáp IDE! Cắm lại cáp IDE, lại tắt ngóm ổ CD! Như vậy, khi chỉ căm mỗi cáp nguồn cho ổ CD thì nó mới sáng đèn, đẩy ra đẩy vô đc, còn khi cắm đầy đủ cả 2 cáp nguồn và IDE thị im ru, không sáng đèn gì cả!!
Em vô cùng hoang mang và khó hiểu. Dường như Win của em ko lỗi, ổ HDD bình thường, quá trình resize lại dung lượng các ổ đĩa cũng thành công không có vấn đề gì. Bằng chứng là mang HDD sang máy khác vẫn khởi động WinXP được. Vậy thì tại vì sao mà gắn lại HDD vào máy em thì ko khởi động đc Win? Thêm nữa, cái lỗi kì quái ở ổ CD là ra làm sao??

Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giúp! Em viết dài để các bác biết chi tiết! Em sợ lỗi main, ko biết có đúng k!

ngoclinhdtdd
25-09-2009, 00:31
kiếm cái cab ide khác thử xem sao bạn nhé

99percent
25-09-2009, 01:04
Hix, thế lỗi khó hiểu ở cái HDD là sao đây ạ? Vào BIOS em biết là máy có nhận ổ HDD, nhưng cứ khởi động là báo lỗi: Error loading operating system và ko vào đc Win! Mang HDD qua máy khác lắp vào thì khởi động WinXp okie!
Thế là cớ làm sao?
Giờ thực sự không cần lắm boot CD nữa, vì Win vốn đâu có lỗi đâu mà.

Xem xét lại giùm em với!!!

nguyenvuhoang
25-09-2009, 06:48
vô bios set lai thứ tự boot, chọn boot bằng hdd đầu tiên. Cần thiết thì rút hẳn cái ổ CD ra

mavabi
25-09-2009, 08:18
Theo như bạn mô tả thì bị xung đột phần cứng rồi, khả năng là có thể Mainboard bị lỗi.
1. Hãy tháo hết các cáp ra, tháo cả nguồn cung cấp cho các ổ. Sau đó tháo cục pin CMOS, chờ 1 chút để các thông tin lưu trữ trong BIOS bị xóa
2. Lắp lại cục pin, khoan hãy lắp cáp. Bật máy, vào BIOS (ấn DEL, or F2)
3. Cấu hình lại BIOS cho phù hợp, nếu ko rành thì cứ để mặc định, quan trọng nhất là chuyển First Boot sang HDD (nhớ set lại ngày giờ hệ thống). Sau khi thiết lập xong, F10 để save lại và quit.
4. Rút điện ra, lắp ổ cứng HDD vào (khoan lắp CD ROM), vào lại BIOS xem có nhận được HDD ko, nếu có nhận thì ok, cho chạy bình thường. Nếu ko nhận được HDD thì U kiểm tra lại cáp, jump, hoặc cắm đầu cáp sang khe cắm khác trên mainboard xem sao...
5. Có gì post lên xử lý tiếp :emlaugh:

99percent
25-09-2009, 17:57
Cảm ơn bạn mavabi trước nhé. Mình chưa thử, nhưng thấy bài của bạn có vẻ đáng tin và thiết thực nhất.
Nhưng mình xin lưu ý là hiện tại trước khi làm các thao tác như bạn hướng dẫn thì BIOS vẫn có nhận được HDD. Chỉ ko nhận ổ CD thui. Nhận đc ổ HDD nhưng lại không khởi động Win được, trong khi mang HDD lắp vào máy khác thì khởi động Win bình thường!
Đúng là suy luận 1 chút thì thấy có khả năng là lỗi mainboard thật! Mình sẽ thử cách mà bạn mavabi bày xem!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Báo cáo: Đã làm theo y chang như mavabi chỉ dẫn! Nhưng vẫn không khắc phục được lỗi. Nhắc lại là trước giờ vẫn nhận đc HDD, chỉ có ổ CD ko nhận đc thôi.
Còn 1 điểm nữa mà mình quên nói. Trước khi đến quá trình nạp Windows, có 1 dòng chữ trắng hiện ra trên nền đen và lướt qua rất nhanh, nhưng mình vẫn đọc kịp và chính xác, đó là:
Detect drives done, no any drives done
(bảo đảm là chính xác từng chữ cái, dấu phẩy)
Dòng chữ này xuất hiện từ trước khi có sự cố, tức từ khi Win còn khởi động được, nhưng lúc đó thấy máy vẫn chạy bình thường nên mình ko quan tâm lắm.
Có khả năng dòng chữ này là báo hiệu cho việc máy ko nhận ổ CD, tức là trước khi xảy ra sự cố ko khởi động đc Win thì máy đã ko nhận ổ CD rồi, nhưng do không xài gì đến ổ CD nên mình ko biết.

Thông tin báo cáo thêm là như thế! Các bạn vui lòng chỉ dẫn thêm cho mình với. Ngoài cách... mua main mới ra, hix!

nikon57
27-09-2009, 00:11
Bệnh máy bác đây này :
"Detect drives done, no any drives done" tức là thủ tục tìm các driver đã xong, không thấy driver nào cả"
Bác kiểm lại giắc và cáp các drivers đi.

mavabi
27-09-2009, 08:52
Thế U đã rút cục pin CMOS ra chưa, nếu làm rồi thì tiếp tục nhé ^^
Lắp lại cục pin CMOS (tất nhiên), config để First Boot = HDD
Cắm cáp và nguồn cho ổ cứng, đầu còn lại cắm vào mainboard. Test thử xem có nhận ổ cứng ko, nhớ test với tất cả các khe cắm trên mainboard để xem có khe cắm nào bị lỗi ko. Tốt nhất là kiếm lấy cái cáp "xịn" mà test, vì có thể cáp cũ bị đứt mạch nào đó, mainboard vẫn nhận bình thường nhưng chạy sẽ có vấn đề (cái này rất thường xảy ra)
Sau khi test xong ổ cứng thì test tiếp ổ CD ROM với cách làm tương tự
Từ đó rút ra nguyên nhân do đâu
Nếu cả 2 cách làm trên đều ok thì lắp đồng thời cả ổ cứng và CD ROM. Nếu chạy thì tốt, nhưng khả năng là sẽ treo máy hoặc chỉ nhận được 1 trong 2. Lúc này hãy đổi đầu cáp cắm của ổ cứng và CD ROM cho nhau (đầu cắm vào mainboard vẫn giữ nguyên, chỉ đổi đầu cắm còn lại cho nhau). Test thử xem sao ^^
Nếu vẫn lỗi vậy thì... chuẩn bị "xiền" mà sửa đi - cũng rẻ thôi - hồi trước lỗi này giá khoảng 80 - 100k, giờ chắc khoảng 150k ^^
Fun!

99percent
27-09-2009, 17:11
Nếu vẫn lỗi vậy thì... chuẩn bị "xiền" mà sửa đi - cũng rẻ thôi - hồi trước lỗi này giá khoảng 80 - 100k, giờ chắc khoảng 150k ^^
Fun!

Bác ơi, em đã thử y như bác dặn rồi. Nhưng mà cái HDD vẫn nhận đc nhưng điên điên, ổ CD vẫn ko nhận.
Em sợ lỗi main quá. Lỗi main thì phải thay chứ sửa sao đc nhỉ? (sorry về phần cứng em ko rành lắm)
Em đang xài main Asus P5B VM-SE, giờ mà thay là hết 1500k đó, eo ôi...

mavabi
30-09-2009, 08:04
Bik làm sao được, phải chấp nhận thôi (150k thôi, gì mà tận 1500k)

scorpio
30-09-2009, 08:54
bạn vào 5giay.vn tìm nick nhanhlanrung chuyên sửa main giá rẻ có BH giá 50k

99percent
02-10-2009, 01:05
Hix, đi sửa máy rồi. Bọn nhân viên kĩ thuật bảo là lỗi main nên phải... thay!
Main cũ của em là P5B VM-SE, giờ đã thay bằng 1 main ECS G31T-M7 chỉ 900k! Nhưng xài cũng tạm được.
Nhân tiện cho em hỏi luôn, có phải main này chỉ nhận RAM đến bus 800 là max ko?
Thêm 1 câu nữa, RAM DDR3 là sao nhỉ? Khác với DDR2 chỗ nào? Có phải DDr3 bus 1333, còn DDR2 là bus 800 hoặc 1066 ko ạ?