PDA

View Full Version : Cho em hỏi về access 2000 trong Win XP

kototetsu
01-08-2002, 02:15
Em đang sử dụng VB6 kết nối cơ sở DL với ACCESS 2000 vậy mà không hiẻu sao lại bị lỗi, hiện giờ em đang dùng Wim XP và đang đinh nói MS JET 4 có ai có thể chỉ cho em không

truongnx
01-08-2002, 11:02
bi loi nhu the nao xin noi ro hon duoc khong? Noi nhu vay kho tra loi qua.

kototetsu
01-08-2002, 18:20
em nạp được dataname nhưng đến cái phần RecordSource thì nó báo lỗi unregnconize format cua file MDB thế thôi

Ara
02-08-2002, 23:18
Bạn dùng Data control a? Neu vay thi ban thu ADO control xem

kototetsu
02-08-2002, 23:38
Đúng là em đagn dùng datacontrol nhưng em đang muốn nói là hình như cái XP này làm cho VB6 với access 2000 xung đột với nhau thì phải em đang thử dùng acc 97 hy vọng là đc còn nếu em dùng bằng Visual Data thì vẫn dùng đc nhưng nó có nhiêu cái bất tiện lắm

Bài viết được gửi bởi Ara
Bạn dùng Data control a? Neu vay thi ban thu ADO control xem

Ara
03-08-2002, 19:24
Bài viết được gửi bởi kototetsu
Đúng là em đagn dùng datacontrol nhưng em đang muốn nói là hình như cái XP này làm cho VB6 với access 2000 xung đột với nhau thì phải em đang thử dùng acc 97 hy vọng là đc còn nếu em dùng bằng Visual Data thì vẫn dùng đc nhưng nó có nhiêu cái bất tiện lắm

Theo mình thì không nên dùng datacontrol để kết nối data, nên viết code thì hơn.

kototetsu
04-08-2002, 00:24
Bài viết được gửi bởi Ara

Theo mình thì không nên dùng datacontrol để kết nối data, nên viết code thì hơn.

theo mình thì dùng datacontrol hay hơn chứ, và nếu có thể biế dùng Visual Data hay lắm .

Ara
05-08-2002, 09:25
Bài viết được gửi bởi kototetsu

theo mình thì dùng datacontrol hay hơn chứ, và nếu có thể biế dùng Visual Data hay lắm .

Theo mình khi dùng datacontrol thì mình sẽ bị lệ thuộc vào các chức năng mà MS đã làm sẵn cho datacontrol nên chương trình không được linh động lắm. Hoặc khi làm 1 form nào đó có liên quan tới nhiều recordset thì sẽ phải có nhiều datacontrol => làm cho form lúc design khó nhìn, không được trực quan theo WYGWYS. Khi ma dung datacontrol neu co su thay doi ve database thi se rat rac roi, mat cong.

White_Rose
08-08-2002, 00:50
KHông phải đâu. Data control của VB6 tương đương Jet 3.5.x vì thế không hiểu định dạng access 2000 (Jet 4.0)
Giải quyết:
Vào Project->Components
Chọn Microsoft ADO Data Control 6.0
Nếu bạn không quen sử dụng thì vào đây update bản SP mới để Data Control có thể hiểu định dạng của Acc 2000
http://msdn.microsoft.com/vstudio/downloads/updates/sp/vs6/sp5/sp5_dwnld.asp
Bạn có thể chọn Download một hay nhiều file. Nếu là một file thì link đây.
http://download.microsoft.com/download/vstudio60ent/SP5/Wideband-VB/WIN98Me/EN-US/vs6sp5vb.exe