PDA

View Full Version : Giúp sách về lập trình hệ thống

megame
10-01-2004, 19:35
Tui muốn lập trình về hệ thống nhưng không biết phải đọc cuốn sách nào. Bạn (anh, chị, em, chú, bác) .... nào góp ý giúp tui (em, em, anh, con, con ....) với !!!
PS Nếu đọc không hiểu thì you đừng đọc những chữ trong ngoặc đơn.

LanAnh
10-01-2004, 22:10
Tui muốn lập trình về hệ thống nhưng không biết phải đọc cuốn sách nào. Bạn (anh, chị, em, chú, bác) .... nào góp ý giúp tui (em, em, anh, con, con ....) với !!!
PS Nếu đọc không hiểu thì you đừng đọc những chữ trong ngoặc đơn.

Bạn có thể đọc lập trình NETBIOS bằng tiếng Việt - Một trong những Chuyên đề tốt nghiệp bọn mình cung cấp.

megame
12-01-2004, 18:33
Cảm ơn bạn, cuối cùng tui cũng biết được cuốn sách mà tui cần đọc (mừng quá). Nhưng nó ở đâu cơ ??!! Đã giúp thì giúp cho trót bạn có cách nào gởi cho tui được không ? Nói trước là tui không ở TP HCM đó. Còn đây là mail của tui phanlephuong@yahoo.com. Cho tui cảm ơn trước nhá, đừng từ chối nha, bạn mà từ chối thì tui ngại lắm. Thank alot !!!. Mà nhận lời cảm ơn của tui rồi thì nhớ giúp hết mình nha bạn. Bye.

Antone
12-01-2004, 23:08
Hey! mình cũng muốn có tài liệu này nữa đó! bạn có thể send cho mình đựơc ko?
mail: doquoccuong@hotmail.com
Mong bạn sớm trả lời nhé! Thanks!

QuanNguyen
13-01-2004, 17:32
Chào các bạn !
Lập trình hệ thống có nhiều kiểu lắm, không biết các bạn muốn tìm hiểu về vấn đề này như thế nào.
Về hệ thống người ta phân chia thành các thứ bậc từ thấp đến cao như là:
- Chiếm giữ ngắt hệ thống, quản lý các cổng I/O, quản lý bộ nhớ, v.v...
- Điều khiển thiết bị cho đến viết các chương trình driver giao tiếp để các cấp cao hơn có thể truy cập đến phần cứng của máy tính.
- v.v...
Nói chung là vô vàn thứ hầm bà lằng trong đó. Để có thể lập trình một cách căn bản thì theo mình nghĩ là các bạn nên học kỹ về cấu trúc máy tính, kỹ thuật lập trình cấp thấp (chặn ngắt, phân chia bộ nhớ, ...) và vi xử lý là có thể làm việc vô tư rồi.
Nếu có gì thắc mắc thì các bạn cứ post bài lên đây, mình sẽ giúp các bạn trong khả năng có thể có của mình.
Chúc các bạn nghiên cứu và học tập tốt.
Chào thân ái.

Antone
14-01-2004, 04:14
Mình cũng mới bắt đầu thôi! nên trước mắc cần những tài liệu cơ bản!

ITbaby
14-01-2004, 08:58
Nghe anh QuanNguyen nói vậy em cũng mừng lắm ! Em đang gặp 1 vấn đề khúc mắc là làm sao có thể chạy chương trình mình hoài. Mà không có thể tắt được. Em nghe thầy của em nói là có thể viết Driver ảo. Vậy Anh có biết về nó không. Chỉ cho em với. Em đang cần lắm. Giúp em nhen anh.

lamdaiphong
14-01-2004, 09:40
Ah, quyen lap trinh he thong bang Assembly cung hay lam, co ban ngoai thi truong sach cu va moi do cac ban. Con neu cac ban muon su dung cac ngon ngu moi bay gio, thi co le nen search tren mang, nhung khuyen nen su dung ngon ngu cap thap se huu dung hon doi voi lap trinh system

megame
14-01-2004, 18:22
Cảm ơn QuanNguyen, tui dở về mặt lập trình hệ thống lắm nên muốn học thêm phần này. hi.. hi.. các phần khác thì cũng như mặt này à !!! nên cần sách cơ bản đọc xong là viết virus được thì Ok. Đùa thôi !!! Bạn chỉ cần giới thiệu cho tui 1 cuốn ở trên mạng là được. Tất nhiên càng basic càng tốt or rarely basic cũng được. Cảm ơn các bạn đã quan tâm, giúp đỡ.

Antone
15-01-2004, 03:05
Gửi cho tui một tài liệu gì đó đi, càng cơ bản càng tốt hén!! tui chỉ mới bắt đầu a!!

megame
06-02-2004, 18:31
Right! Như Quannguyen nói, đúng là tui đang cần biết về những thứ đó quản lý cổng, bộ nhớ, chiếm ngắt .... còn viết driver thì thôi khỏi để sau tính tiếp. Vậy bạn có sách nào giới thiệu cho tui không ?. LanAnh ơi cái lập trình NETBIOS mà bạn nói ở tinhocabc.com hả ?? tui thấy cái đó hơi cao so với tui chắc cở 2-3 năm nữa tui mới coi cái đó được. Bạn có sách nào thấp hơn một chút được không cỡ "Sách dành cho người ngu" á.

LanAnh
07-02-2004, 15:34
Bạn cần học từ cơ sở thì phải đọc từ cuốn Cẩm nang lập trình của Peter Norton. Bạn sẽ được ổng dẫn dịch từ đời chíp 8088 từ đó mà phát triển lên nhá!

QuanNguyen
09-02-2004, 15:16
Thân gửi ITBaby !

Driver ảo là một loại driver đặc biệt, thay vì phải giao tiếp trực tiếp đến các thiết bị phần cứng thì nó sẽ làm một nhiệm vụ nào đó để giả lập một phần cứng ảo. Lấy ví dụ như là máy in ảo của Adobe Acrobat dùng để chuyển một file nào đó thành một file *.PDF thực sự mà không cần đến một công cụ thứ ba để làm chuyện này (Acrobat PDFWriter). Hoặc là trong trường hợp bạn muốn có một cái CD ảo trên PC của bạn chẳng hạn. Đó chính là một trong những dạng mà Driver ảo được hiện thực.

Hy vọng với các thông tin ngắn này thì ITBaby có thể hình dung ra là người ta làm ra Driver ảo để làm gì.

Chào thân ái.

Quân Nguyễn.

phatcodon
11-10-2008, 16:26
Cac ban co duong link nao dơnload mien phi khong?chia se voi tui nha.thanks

mylove189
05-12-2008, 19:37
anh giúp em bài này với ;
Viết chương trình nhập địa chỉ vật lý của sector,đọc và ghi dưới dạng số hex.
Nhanh lên anh nha.Em đang rất cần anh ah
Cảm ơn anh trước nha