PDA

View Full Version : Tiếng anh trong IT

chong_mat
20-09-2009, 10:52
bác nào có phương pháp học tiêng anh chuyên nghành cntt hiệu quả chỉ cho em với!!!
em mới học cntt,khi đọc tài liệu thấy nhiều từ ngữ chuyên nghành quá ko hiểu dc

freshgraduate09
20-09-2009, 11:16
chịu khó tra từ điển đi

datmanh
20-09-2009, 17:15
theo mình cần nắm chắc ngữ pháp,chịu khó học từ mới như vậy mới thể đọc hiểu dc tài liệu TA !!!!!!!!!!!

skysea
20-09-2009, 22:21
Phương pháp học là: đọc dịch càng nhiều càng tốt. Rồi quen dần thôi hà.
Ban đầu sau khi kết hợp từ điển, dịch xong không hiểu chi hết.
Nhưng cứ yên tâm đi, dần dần sẽ tiến bộ.

tomt3p
20-09-2009, 22:31
theo mình thì bạn nên tập đọc các tài liệu về tin học bằng tiếng anh nếu ko biết từ nào thì tra từ điển tin hoc.làm như vậy vừa học tiếng anh vừa co thêm kiến thức về CNTT.

lqkhoi
21-09-2009, 16:17
Tôi đang nói về các từ "chuyên ngành"

1. Không nên hoặc tốt nhất là không bao giờ lật từ điển chuyên ngành IT Eng-Việt nếu không muốn càng ngày càng trở nên lệ thuộc với sách dịch của Việt Nam.

2. Tập thói quen coi từ điển Anh-Anh để giải thích nghĩa của từ chuyên ngành đó. Nên nhớ nếu gọi là "chuyên ngành" thì 1 thằng NON-IT nói tiếng Anh như gió cũng sẽ dốt y chang như bạn. Cách duy nhất để hiểu được nghĩa là tìm cách giải nghĩa từ đó bằng chính ngôn ngữ gốc. Một cách tôi thường sử dụng là search WIKI hoặc search từ đó trên google kèm theo chữ Glossary.

3. Tìm đọc các news,review online bằng tiếng Anh về IT. Có thể bắt đầu bằng những thứ mình yêu thích ví dụ như ai khoái chơi game thì gamespot.com, ai khoái High Tech thì engadget.com, ai khoái máy chụp hình thì dpreview.com....

Càng đọc nhiều sẽ càng biết nhiều và nhắc lại một lần nữa nên tập thói quen vất cuốn từ điển sang 1 bên, nếu gặp 1 từ mới thì chịu khó suy luận theo ngữ cảnh ( context) để đoán nghĩa. Cực chẳng đã thì áp dụng lại mục số 1.

datmanh
21-09-2009, 18:13
mình thấy phương pháp này hay đấy!!!!!!!!!!

thanh dat
21-09-2009, 21:33
Cách đơn giản là đọc kỹ chính quyển sách đấy. Lý do là sách tin bằng TA thường viết bằng các câu đơn giản, ko dùng ngữ pháp cầu kỳ. Các thuật ngữ luôn được giải thích trước khi sử dụng (trong trường hợp ko giải thích kỹ thì sẽ có reference ở cuối sách để hiểu rõ thêm).
Cái khó nhất chỉ là chịu đọc thôi, các từ mới chuyên ngành thì tra wiki hoặc google còn từ ko chuyên ngành thì tra từ điển (anh-anh là tốt nhất, ko thì anh-việt cho nhanh cũng đc)
Good luck ^^

036236
31-10-2009, 09:22
theo như các bác chém gió thì em cũng xin chém thêm : Tra từ điển .

sinhviencongnghe
31-10-2009, 15:17
Viết 1 phần mềm dùng cho riêng bạn. Nếu bạn không biết từ nào thì tra từ điển rồi tiện tay cập nhật vào trong dictionary của bạn luôn. Mai mốt muốn thì lấy cái từ điển của bạn ra tra lại, theo năm tháng cái dictionary của bạn sẽ big lắm đó, heheheh. Mình hiên nay đang theo phương pháp nào, không biết nó có hiệu quả cho các bạn không, nhưng với tôi thì có. :)

balomauxanh
02-01-2010, 16:52
mình thấy cách tự học mà các bạn nêu trên rất hữu hiệu, còn nếu 0 tự học được thì chỉ còn nước đi học thêm 1 khóa rèn kỹ năng đọc t.Anh thui à :)