PDA

View Full Version : Hệ thống thông tin

be-yeu
10-01-2004, 14:20
Mình sắp vào chuyên ngành của Trường DHKHTN nhưng mình không biết nên chọn chuyên ngành nào . Mình có thắc mắc chuyên ngành Hệ thống thông tin . Mình ko rõ nó sẽ đào tạo mình ra làm được cái gì , có phải là cũng lập trình không mà là lập trình ở cấp thấp phải ko, nghe nói nó liên quan nhiều đến cơ sở dữ liệu ....
Các bạn nào có hiểu biết về ngành này thì cho mình biết với

BESTLOOK
10-01-2004, 21:09
Không phải về lập trình cấp thấp, nó dạy về xây dựng một hệ thống thông tin trong một công ty xí nghiệp. Bất cứ một cơ quan nào cũng có cần có hệ thống thông tin,và làm sao để thiết kế hệ thống một cách có khoa học. Anh cũng đang học chuyên ngành này cùng trường em( năm cuối rồi).
Em học chuyên ngành này sao này dễ xin việc vì ở đâu cũng cần.

Antone
10-01-2004, 21:12
Ngành này cũng hay lắm!! nhưng đang phân vân ko biết chọn hay ko! còn Công nghệ phần mềm thì sao

beggar
10-01-2004, 22:45
Tôi đang học công nghệ thông tin. Ngành này thì tuyệt vời nhưng hơi mệt đấy. Nếu bạn có thể làm Project Manager thì nhiều tiền đấy.

Antone
11-01-2004, 17:31
Ngành này đang phát triễn nhưng chỉ sợ là ra trường ko kiếm nỗi việc làm! hichichic chẳng biết chọn nghành nào bây giờ nữa!

Allbegins
11-01-2004, 18:39
Ngành này đang phát triễn nhưng chỉ sợ là ra trường ko kiếm nỗi việc làm! hichichic chẳng biết chọn nghành nào bây giờ nữa!

Tha thiết ủng hộ bạn học ngành này :D

Antone
11-01-2004, 21:31
Dù sao cũng cám ơn bạn nhé!!! mình cũng đang hướng về ngành này nhiều nhất!!! Chắc đây sẽ là quyết định cuối cùng của mình sau khi nghỉ tết đấy!
Rất vui đựơc bạn cổ vũ!

BESTLOOK
12-01-2004, 00:35
Antone nay giong minh hoi xua qua, co gi dau ma lo. Em học ngành này tệ lắm sau này cũng sẽ là lập trình viên (nếu không làm trưởng dự án). Hoan nghênh em vào chuyên ngành hệ thống thông tin. (chứ học bên công nghệ phần mềm chua dữ lắm )

Antone
12-01-2004, 05:26
Cám ơn mọi ngừơi nhiều nhe! cái này chắc fải suy nghĩ kỹ hơn trong kì nghỉ tết đây!!!

Asus
14-01-2004, 11:14
Sở thích. Nó là sở thích bạn à. Nếu bạn chọn một ngành mà bạn không thích thì cũng như không.

Có lẽ bạn sẽ hỏi rằng: Thì sở thích của tôi là tin học, nhưng không biết theo chuyên ngành nào trong tin học? Cũng đúng thôi. Bạn hãy trả lời những câu hỏi này:

Bạn có khả năng tư tuy về logic toán khộng? Có thể ngồi hàng giờ trên máy để coding và debug không? Hay là muốn làm việc bằng tay chân (nghĩa là rắp ráp máy đó mà)....

Mong rằng bạn sẽ chọn cho mình con đường mà bạn thích nhất.

Antone
15-01-2004, 02:58
Bạn nói rõ hơn một chút đựơc không! nghe bạn nói tui mới nghĩ là mình có hơi thích làm việc chân tay, tui thích vọc mấy cái này! chứ làm việc một chỗ lâu ngày tâm tính tui sẽ thay đổi! Vậy theo bạn tui nên chọn ngành Mạng à ? ( trong trường tui chỉ đào tạo 4 chuyên ngành: CN phần mềm, hệ thống thông tin, CN tri thức, Mạng viễn thông )
Ai đó cho tui ý kiến về mạng đi! hiện nay cơ hội kiếm việc làm của Mạng thế nào? liệu có khả năng kiếm việc làm nhiều hay không? và nếu sư huynh, sư tỷ nào đã từng học mạng ở trường ĐH khoa học tự nhiên thì cho em biết trừơng có đủ cơ sở vật chất để dạy mạng ko? ... nói chung là tất cả các thông tin càng tốt! cám ơn nhiều!!!

be-yeu
18-01-2004, 09:53
Hic...đây là bài viết của em gửi mà sao mọi người quan tâm đến Antone thế.
Antone biết mình là ai không , mình biết bạn nè cùng lớp với mình mà.
Mình nghĩ Antone nên học mạng đi đừng đi hệ thống thông tin...
Để cho mình đi thôi...Mình thích ngồi một chỗ hơn không thích đi đâu hết...
Hihiihih
Mà mình nghe nói tụi mình phải vào học 1 năm cơ sở nữa mới học chuyên ngành.

Antone
19-01-2004, 21:44
Ủa bạn học chung lớp với mình à! mình ko biết, bạn có thể cho mình biết tên được không! Tai sao bạn lại khuyên mình theo mạng! mình cũng đang phân vân lắm, chưa biết chọn gì? Có gì contact với mình nhé!! có lẽ bọn mình sẽ trao đổi nhiều !
YM: doquoccuong84

achxi
24-01-2004, 22:41
Chào hai bạn Antone và be-yeu

- Cái CN tri thức thì chắc là hai bạn ngán rồi
- CNPM thì rất ít ai đăng ký, năm achxi chỉ có 2 người đăng ký nên dẹp luôn :-(
- CNTT: ngành "lâu năm" nên cũng có cái hay và cái dỡ, nói nôm na cho hợp với sinh viên là lập trình thiên nhiều về CSDL,... Chọn ngành này bạn sẽ dễ dàng kiếm đề tài làm luận văn nhưng bù lại sẽ ít điểm nếu LV của bạn không mang tính đột phá vì đã có quá nhiều LV ngành CNTT rồi. Ra trường cũng dễ kiếm việc ở một công ty PM nào đó.
- Mạng: Nếu nói cũ thì cũng không đúng, thiếu cơ sở vật chất, thiếu thầy cũng không đúng vì bây giờ khác xưa nhiều. Nếu bạn là con trai và thích làm này làm kia, tìm tòi nghiên cứu cái mới thì nên chọn ngành này. Nhưng bù lại ra trường bạn sẽ phải đối mặt với một lực lượng đông đảo các tay học các chứng chỉ của micrsoft, cisco, ....

Nói nữa thì dài lắm, tóm tắt vậy thôi. Cuối cùng, bạn tốt nghiệp KHTN thì không lo khó kiếm việc đâu, cái quan trọng là kết quả học tập của bạn như thế nào nữa.

Thân
achixi@

michael_huan
24-01-2004, 22:44
Bạn có khả năng tư tuy về logic toán khộng? Có thể ngồi hàng giờ trên máy để coding và debug không? Hay là muốn làm việc bằng tay chân (nghĩa là rắp ráp máy đó mà)....

to Asus, có thể nói rõ hơn không ?

+ anh ấy có thể ngồi hàng giờ trên PC để Coding và Debug --> anh ấy thích hợp là một lập trình viên hay một chuyên gia thuật tóan.
+ anh ấy luôn có ý tưởng mới, vẽ những hình ảnh có kỷ xảo đẹp --> dân Thiết kế đồ họa,....
...

Antone
24-01-2004, 23:48
CNPM mà ít ngừơi vào à, tui thấy cũng đông lắm mà, chiếm 1/4 lận đọ Điển hình là năm nay số người vào trên 100 lận, đứng đầu là Hệ thống thông tin, CNPM đứng thứ nhì!
Còn Mạng thì khỏi nói, ra trường cạnh tranh rất khốc liệt!
CNTT, thì quả là khó lém, những đề tài luận văn tốt nghiệp phần lớn rất khó, dính dáng rất nhiều đến tóan, mà toán thì ngu vô cùng!

cinderella
10-02-2004, 20:12
Mình cũng là một người đang hướng tới Information Systems nhưng mà không bít các bạn học những môn nào.Thử so sánh xem có môn chuyên ngành nào trùng nhau không nhé.(Đây là subjects nam 4 của tụi mình)

+Compiler Techniques;
+Programming Languages;
+Formal Languages,
+Automata and Computability;
+Software Testing;
+Simulation and Modelling;
+Introductory Bioinformatics;
+Advanced Algorithms;
+Advanced Data Management Techniques

Ở nhà mình có học Bioinformatics không? Mình vẫn chưa hiểu seo lại có nó trong IS nhỉ ?

Ngành này thì yên tâm ra trường đâu cũng cần.Chỉ xem mình có cái bằng "xịn" nhưng có cái đầu xịn không thui .JD

Nếu như có Anh(Chị ) nào đã tốt nghiệp ngành này và đang đi làm truyền lại cho tụi em chút ít kinh nghiệm thì hay wá xá. Em rât muốn nghe .

Antone
11-02-2004, 18:02
Theo tui hình như nó gần giống với Advance Data Management Techniques. Mà hình như trừơng bạn có những chuyên ngành khá cụ thể và rất hay không giống ở trường mình, các chuyên ngành có vẽ quá chung chung...!

capricorn
13-02-2004, 15:32
Thật ra bạn nên chọn theo sở thích. Đào tạo ở bậc đại học ở VN chỉ mang tính chất khái quát chung chung, ngay cả khi vào chuyên ngành. Sau khi học xong bạn sẽ thấy giữa các chuyên ngành không khác nhau lắm. Nếu học tại ĐH KHTN TP.HCM bạn có thể đăng ký các môn của chuyên ngành khác làm môn tự chọn. Nếu có khả năng học tất cả các môn của các ngành khác một cách nghiêm túc, khi ra trường bạn sẽ có kiến thức tổng quát nhất cho tất cả các chuyên ngành.
Chúc thành công !