PDA

View Full Version : Máy bị treo thường xuyên

Nortune
17-09-2009, 16:06
Các bạn chẩn đoán giùm mình lỗi của con pc với. Mình nghĩ mãi chẳng hiểu là hư phần cứng hay phần mềm.

Máy mình hiện nay đang cài 2 hệ điều hành là Win XP và Ubuntu. Win XP thì thường treo hơn Ubuntu. Cũng có lúc Win chạy khá ngọt, chạy rất lâu cũng không sao, nhưng khi đã treo rồi thì reset lại vẫn tiếp tục treo, có hiện tượng đèn khởi động sáng nhưng màn hình chẳng có dấu hiệu gì (tức là ko thèm khởi động luôn).

Lúc trước khi còn xài main cũ cũng có hiện tượng này (đợt đó main cũ bị hư card mạng - đi bảo hành được cái main khác) giờ thì xài main mới này cũng vẫn có hiện tượng này luôn. Gỡ RAM đi qua máy khác test thử thấy chạy vù vù. Dùng vài phần mềm test ổ cứng cũng không thấy lỗi.

HELP ME !

nhattrungpro1988
17-09-2009, 16:18
Vậy là máy của ban không phải bị lỗi của phần cứng mà là phần mềm rồi.
Bạn nên cài lại WIn XP di. Cài lại vẫn lỗi thì bạn nen gỡ bớt 1 hệ điều hành đi.
Chúc bạn thành công nha!!!!

NhocPhanThiet
17-09-2009, 17:44
cài 2 hệ điều hành ở 2 phân vùng đĩa,mình đang xài nè thấy có gì đâu,mà bạn cài HDH nào trước,mình khuyên nên cài XP xong rùi cài Ubuntu sau, chúc vui

Nortune
20-09-2009, 06:40
Rắc rối ở chỗ là mình đã cài lại win mấy lần rồi, lỗi vẫn vậy. Và lỗi này xuất hiện trước khi mình cài Ubuntu cơ.
Nhưng mà lạ ở chỗ là khi mình cài lại win thì nó có đỡ hơn 1 chút (tức là ít bị treo nhưng có chứ không phải mất hoàn toàn) sau đó thì treo nhiều hơn.
Chính vì vậy mà mình không hiểu nổi là bị phần mềm hay phần cứng.
Lỗi lúc có, lúc không.