PDA

View Full Version : Hiện tượng lạ ở PC, xin được giúp đỡ.

minhnam87
15-09-2009, 11:24
hi.

PC nhà mình có 1 hiện tượng rất lạ như sau, hôm trước mình dùng avira diệt virut, Ban đầu dung lượng ổ D ( ổ phần mêm) của mình là 10GB, mình dùng hết 9 GB rồi. Sau khi diệt virut xong, xem lại dung lượng của ổ thì vẫn free 1GB và đã dùng 9 GB. Nhưng kick vào ổ D thì thấy dữ liệu của mình đã bị mất hết ( trong ổ chỉ còn khoảng 2 GB dữ liệu )>

Mình ko hiểu dữ liệu của mình đi đâu hết, mà khi vào xem dung lượng của ổ vẫn ghi là 1 GB free và đã dùng 9GB.

Mong mọi người gíup mình lấy lại dữ liệu với.

Thanks all!

RyanX
15-09-2009, 11:40
Có nghĩa là trước đây virus làm ẩn hết thư mục của bạn và cái mà bạn thấy trước giờ là file virus tạo ra, giờ Avira diệt hết rồi thì bạn ko thấy nó hiện lên mặc dù nó vẫn ở đó.
Ctrl A rồi gõ Alt+Enter kick bỏ phần hidden đi.

anhdanh_90
03-10-2009, 11:29
Avira có phần giệt cả file chứa virus có thể bạn đã bị như thế

thinh18tt
03-10-2009, 12:20
Có nghĩa là trước đây virus làm ẩn hết thư mục của bạn và cái mà bạn thấy trước giờ là file virus tạo ra, giờ Avira diệt hết rồi thì bạn ko thấy nó hiện lên mặc dù nó vẫn ở đó.
Ctrl A rồi gõ Alt+Enter kick bỏ phần hidden đi.

Mình xin góp ý thêm là không thể bỏ phần hidden đi được vì nó đã bị mờ đi. Bạn nên tải cái "fixattrb" của bkav về chạy nó, chọn ổ đĩa muốn bỏ hidden, nó làm 1 tí là tất cả các folder của bạn sẽ "nổi lên" ngay. Chúc bạn thành công.
PS: nếu bạn không biết cái fixattrb ở đâu thì hỏi bác google nhé :D

ditheoanh0688
03-10-2009, 14:23
Phần mềm Avira diệt vius đã làm ẩn file,folder,....hãy dùng phần mềm seach trên google để được giúp đỡ nha bạn

haithanhleminh
03-10-2009, 18:31
Cần gì cứ phải phần mềm nhỉ, copy đoạn mã này vào run rồi paste và chạy nó đợi mấy giây là ra hết:
attrib d:\* -h /d /s

ads
03-10-2009, 20:13
Thử vô Folder Options chọn Show hidden files and folders ở tab View thử xem có được không? Sau đó muốn làm gì tiếp thì làm.

datthuht
04-10-2009, 18:36
Bạn dùng Total commander để xem file có bị ẩn ko nhé , nhớ bật tính thăng hiển thị file ẩn và file hệ thống của TC nhé ! Dùng tốt lắm đấy !

FantasyFan
24-10-2009, 11:10
Chính xác là attribute super hidden, không phải hidden dạng thông thường (attribute này chỉ áp dụng cho các file hệ thống quan trọng của hệ điều hành, nên thường thì người sử dụng không được chọn lệnh này trong dialog properties của file), để thấy được các file super hidden này cần sử dụng một phần mềm duyệt tập tin khác (như Total Commander, hay thậm chí WinRAR cũng được