PDA

View Full Version : Phỏng vấn Tân Phó Tổng Giám đốc FPT Trương Đình Anh

quanvu72
14-09-2009, 20:36
Nhiều người biết đến anh qua tuyên bố nổi tiếng cách đây hàng chục năm: "Ước mơ của tôi là trở thành tỷ phú năm 35 tuổi và trở thành Thủ tướng năm 40 tuổi".

Anh cũng được biết đến như một lãnh đạo trẻ đầy tham vọng, táo bạo và thực dụng tại FPT. Chungta.vn có buổi trò chuyện với anh, tân PTGĐ FPT, Trương Đình Anh.

- Chúc mừng anh đã được tín nhiệm và bổ nhiệm vào chức vụ mới. Cảm giác của anh thế nào khi nhận được tin này?

Xin cám ơn Chungta.vn!

Rất khó mô tả cảm giác.

Cách đây 18 tháng, Anh Trương Gia Bình có yêu cầu tôi lên phục vụ Tập đoàn nhưng tôi xin khất lại vì lúc đó ở FPT Telecom còn nhiều việc phải giải quyết.

Cách đây 4 tháng, Anh Thành Nam có đề nghị tôi hỗ trợ anh ở Tập đoàn nhưng tôi chưa cảm giác được cơ hội nên vẫn từ chối.

Còn cách đây 6 tuần, tôi đã chủ động xin được phục vụ Tập đoàn và HĐQT FPT đã phê duyệt.

Tôi luôn hành động theo phương châm "nhanh tay, nhanh mắt".

Khi cảm nhận được cơ hội, tôi sẽ hành động rất nhanh và quyết liệt.

- Anh cảm nhận được cơ hội như thế nào?

Tôi thấy rằng Tập đoàn FPT đang có rất nhiều tiềm năng để phát triển lên một tầm cao mới. Cơ hội có tính thời điểm, không cho phép chúng ta chần chừ.

Tất nhiên, để đóng góp cho Tập đoàn có thế có nhiều cách như tôi đã làm từ trước đến nay. Tuy nhiên, giờ đây tôi nghĩ mình cần xắn tay áo xông ngay vào thay vì đứng ngoài chỉ trỏ.

- Ở cương vị PTGĐ Tập đoàn, anh sẽ phụ trách mảng công việc gì?

Ban Điều hành chưa phân công cụ thể công việc. Song tôi sẽ làm bất cứ việc gì để đem lại hiệu quả, lợi ích cho Tập đoàn.

- Anh được mệnh danh là một lãnh đạo khét tiếng luôn đổi mới, sắp xếp lại doanh nghiệp và có nhiều ý tưởng phát triển táo bạo, theo anh, Tập đoàn hiện giờ có vấn đề lớn gì và có cần phải cải tổ hay thay đổi gì không?

Tôi tôn thờ chủ nghĩa "hoài nghi".

Có nghĩa là không bao giờ tin vào cái gì đó hoàn mỹ hay cái gì đó quá tốt.

Vì vậy, cải tổ và đổi mới là hoạt động cần phải tiến hành hàng ngày.

Nếu có tổ chức nào hay cá nhân nào nghĩ rằng mình đã quá hoàn hảo thì hẳn họ sẽ xuống hố sớm.

Tập đoàn FPT cũng vậy.

Nếu chúng ta muốn FPT trường tồn, mạnh mẽ, hấp dẫn thì cần chấp nhận liên tục thay đổi.

Các cụ ngày xưa nói: "Ở trong chăn mới biết có rận", cho nên, báo Chúng ta hãy để cho tôi chui vào chăn đã rồi tôi mới có thể trả lời chính xác được là Tập đoàn có vấn đề gì lớn và có cần phải cải tổ hay thay đổi gì không?

- Nhận định của anh về thương hiệu của tập đoàn FPT hiện nay?

Tôi cho rằng cái danh của FPT đang có quá to so với cái lợi mà FPT thu được.

Tôi sẽ nỗ lực hướng FPT phát triển một cách thực dụng hơn và tiền tệ hóa được nhiều hơn từ thương hiệu của mình.

- Nhận nhiệm vụ PTGĐ FPT, trong tương lai, anh có dự định chuyển giao chức vụ TGĐ FPT Telecom?

Con người ta không ai có 3 đầu 6 tay 12 con mắt và có nhiều hơn 24 giờ đồng hồ mỗi ngày. Vì vậy chúng ta sẽ khó làm tốt nếu cứ thích ôm đồm quá nhiều thứ. Tôi cũng có dự định chuyển giao nhiều trách nhiệm để có thể tập trung sức lực vào những điểm mấu chốt.

- Hiện tại, vừa làm PTGĐ FPT, vừa làm TGĐ FPT Telecom, quỹ thời gian của anh có bị quá eo hẹp? Anh có tin mình sẽ làm tốt cả hai vị trí công việc không?

Nếu có cảm giác hơi bận bịu là tôi buông ngay những việc mà mình cảm cho rằng không cấp bách. Và đã buông thì buông luôn.

Do đó tôi chưa lúc nào cảm thấy bị eo hẹp thời gian.

Tôi đang quá nhàn và còn rất nhiều thời gian rỗi.

- Nhân dịp ra mắt Chungta.vn, anh có chia sẻ gì với độc giả về truyền thông nội bộ và vai trò của các phương tiện truyền thông nội bộ hiện tại ở FPT như báo giấy, bản tin điện tử, forum?

Đã từng là Tổng biên tập tờ báo điện tử lớn nhất Việt Nam, tôi ý thức truyền thông và truyền thông nội bộ có vai trò vô cùng quan trọng đối với FPT. Các chính sách, định hướng phát triển FPT chỉ có thể thành công và hiệu quả khi tất cả các thành viên FPT điều hiểu, chia sẻ, nhiệt tình tham gia. Có lẽ đó chính là mô hình quản trị theo hướng 2.0 nơi mà mỗi thành viên đều có thể tham gia và trở thành một nhân tố tích cực.

Tuy nhiên làm truyền thông như thế nào để thông điệp có thể đến được với mỗi thành viên một cách tự nhiên, thích thú, không gượng ép hay cưỡng bức là điều không dễ. Trong thời buổi thông tin điện tử hiện nay, chúng ta càng phải ứng dụng nhiều hơn các cộng nghệ mới vào quá trình truyền thông, phát triển cộng đồng.

Cá nhân tôi mới tham gia Facebook vài tháng nay, Facebook đã giúp tôi trong thời gian ngắn liên lạc được và nhận được thông tin về hầu hết những người tôi đã từng quen biết. Tôi nhận được nhiều thông tin hơn tất cả những gì tôi nhận được từ những kết nối truyền thống khác trong nhiều năm qua.

Nếu hệ thống truyền thông của chúng ta tận dụng ngay hình thức kết nối mới này thì chúng ta chắc chắn sẽ mạnh hơn nhiều lần.

- Cám ơn anh, chúc anh sức khỏe và thành công!

-------------
Tiểu sử Trương Đình Anh:

* Sinh năm 1970
* Tốt nghiệp trường Đại học Kinh tế Quốc dân cuối năm 1993 và gia nhập FPT
* Năm 1997, làm Giám đốc Trung tâm Interrnet (FOX)
* Năm 1998, là 1 trong 10 gương mặt tiêu biểu của thanh niên Việt Nam được Trung ương Đoàn tặng bằng khen, Đình Anh liên tục xuất hiện trên báo chí. Người ta gọi anh là "Bill Gates Việt Nam". Anh đã gây nên một "cơn sóng dư luận" khi tuyên bố: "Mơ ước của tôi là trở thành triệu phú trước năm 35 tuổi thành Thủ tướng trước 40 tuổi".
* Sau 10 năm, dưới sự điều hành của TGĐ Trương Đình Anh, FOX đã trở thành FPT Telecom với đầy đủ các giấy phép của một nhà cung cấp dịch vụ viễn thông đầy đủ tại Việt Nam.
* Liên tục trong nhiều năm, FPT Telecom luôn đạt tốc độ tăng trưởng trên 70%/năm và FPT Telecom trở thành một đơn vị mang lại nhiều lợi nhuận cho Tập đoàn.
* Tháng 06/2009, anh được bổ nhiệm giữ chức PTGĐ FPT.

tin_truc22
14-09-2009, 21:29
Nhiều người biết đến anh qua tuyên bố nổi tiếng cách đây hàng chục năm: "Ước mơ của tôi là trở thành tỷ phú năm 35 tuổi và trở thành Thủ tướng năm 40 tuổi".

Vế đầu. Quá bình thường. Vế sau: ổng tưởng ổng được ở thế giới của Arnold à =))

bkis
14-09-2009, 21:49
Vế đầu. Quá bình thường. Vế sau: ổng tưởng ổng được ở thế giới của Arnold à =))

Tỷ phú đúng nghĩa thì vưỡn chưa được mà :)

bobby_tran
14-09-2009, 22:15
Nên nhớ ở VN đang là XHCN, ko phải Tư bản, ko phải có tài là được làm lãnh đạo đâu, còn phải thiên thời, địa lợi, và nhất là "nhân hòa" nữa!

RyanX
14-09-2009, 22:20
Nói thật người ta ước mơ thì làm gì chẳng được, chả hiểu các bạn bình luận kiểu gì.
Cách đây 10 năm tôi cũng từng mơ ước lên năm 25 tuổi tôi sẽ làm dũng sĩ Hesman, Batman, Superman, Spiderman, Mr Incredible, Tề thiên đại thánh, Songoku đó có sao đâu, chức thủ tướng nhằm nhò gì, haizzz...

CNTTSG
14-09-2009, 22:21
Tiểu sử Trương Đình Anh:
* Sinh năm 1970
"Mơ ước của tôi là trở thành triệu phú trước năm 35 tuổi thành Thủ tướng trước 40 tuổi".
---->
Vậy là năm nay 39 tuổi rồi ,còn 1 năm nữa:D

RyanX
14-09-2009, 22:22
Đọc lịch sử VNExpress các bạn sẽ hiểu và khâm phục TDA hơn
http://1280.com/groups/forum/posts/id_128

truongphinguyen
15-09-2009, 08:50
Anh ấy là một người tài, đáng khâm phục và nên học tập.

install
15-09-2009, 11:29
có 1 tỷ trong tay đc gọi là tỷ phú
ở vietnam quá trời triệu phú
ai cũng là triệu phú lol

RyanX
15-09-2009, 11:34
Hồi sinh viên làm thêm ăn mì gói mà lúc nào cũng là triệu phú.
Giờ đi làm, có vợ, có xe, có nhà, vậy mà lúc nào cũng là trăm phú, hix

wdtech.net
15-09-2009, 11:39
Tiểu sử Trương Đình Anh:
* Sinh năm 1970
"Mơ ước của tôi là trở thành triệu phú trước năm 35 tuổi thành Thủ tướng trước 40 tuổi".
---->
Vậy là năm nay 39 tuổi rồi ,còn 1 năm nữa:D

Ước mơ mà, không thành hiện thực cũng đâu có sao ^_^ :p.

quanvu72
15-09-2009, 11:51
có 1 tỷ trong tay đc gọi là tỷ phú
ở vietnam quá trời triệu phú
ai cũng là triệu phú lol

Tài sản của Anh Truơng Đình Anh hiện giờ cũng ước chừng 700-800 tỷ đồng Việt Nam ấy,phải thừa nhận anh ấy là nguời có tài,có bản lĩnh năng lực mà tính cách của Anh Đình Anh cũng khác hẳn với các sếp trong FPT;mặc dù giàu có tiền nhiều nhưng anh ấy chả hề ăn chơi gì hết.anh Đình Anh cứ hết giờ tan sở là về nhà với vợ;chả ăn nhậu hay đi chơi đâu cả,mà tính nết cũng rất chi đoàng òang đứng đắn chả nghe nói đến vụ chơi bời nào có liên quan đến anh ấy cả.anh ấy cũng rất chi yêu thương vợ con,quí trọng vợ.Theo em thì Trương Đình Anh là mẫu nguời đàn ông lý tuởng cho phụ nữ thời nay.Nhưng mỗi tội cả tập thể FPT hình như chỉ anh Trương Đình Anh là vậy thôi,còn các sếp FPT khác thì hơi "tai tiếng" mà cũng "bạt mạng" nữa!

security_plus
15-09-2009, 13:33

Khó mà biết được tài sản của ai đó lắm bác.

Số lượng cổ phiếu của bác Anh này chưa phản ánh hết đâu. Bác ấy còn đầu tư bên ngoài nữa, như bất động sản chẳng hạn :)

kooltech
15-09-2009, 15:43
Tài sản của Anh Truơng Đình Anh hiện giờ cũng ước chừng 700-800 tỷ đồng Việt Nam ấy,phải thừa nhận anh ấy là nguời có tài,có bản lĩnh năng lực mà tính cách của Anh Đình Anh cũng khác hẳn với các sếp trong FPT;mặc dù giàu có tiền nhiều nhưng anh ấy chả hề ăn chơi gì hết.anh Đình Anh cứ hết giờ tan sở là về nhà với vợ;chả ăn nhậu hay đi chơi đâu cả,mà tính nết cũng rất chi đoàng òang đứng đắn chả nghe nói đến vụ chơi bời nào có liên quan đến anh ấy cả.anh ấy cũng rất chi yêu thương vợ con,quí trọng vợ.Theo em thì Trương Đình Anh là mẫu nguời đàn ông lý tuởng cho phụ nữ thời nay.Nhưng mỗi tội cả tập thể FPT hình như chỉ anh Trương Đình Anh là vậy thôi,còn các sếp FPT khác thì hơi "tai tiếng" mà cũng "bạt mạng" nữa!

Đấy là do có chú là Trương Gia Bình, tự lực cánh sinh thì giờ sao nhỉ?

hungmanhvan
15-09-2009, 16:03
Khó mà biết được tài sản của ai đó lắm bác.

Số lượng cổ phiếu của bác Anh này chưa phản ánh hết đâu. Bác ấy còn đầu tư bên ngoài nữa, như bất động sản chẳng hạn :)

Ý cậu nói là TDA và FPT telecom làm ăn bất chính hả? tớ tưởng cả đời làm ở FPT thì biết ngay tài sản của họ chứ? qua cổ phiếu x trị giá + tổng lương là ra thôi :) còn đầu tư BDS là tiền ở đâu ? hay là của ba má cho ? còn cổ phiếu chưa bán cái nào !
Nếu nói ba má cho đi mua bán BDS thì ngay tớ đây nếu cũng được ba má cho có 3 mẫu đất Hồ Tây nay khoảng 50 triệu 1 m2, kể ra cũng giàu nhỉ :)

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Chắc cùng cảnh vào ddth.com tán phét thôi :)

security_plus
15-09-2009, 16:37
Ý cậu nói là TDA và FPT telecom làm ăn bất chính hả? tớ tưởng cả đời làm ở FPT thì biết ngay tài sản của họ chứ? qua cổ phiếu x trị giá + tổng lương là ra thôi :) còn đầu tư BDS là tiền ở đâu ? hay là của ba má cho ? còn cổ phiếu chưa bán cái nào !
Nếu nói ba má cho đi mua bán BDS thì ngay tớ đây nếu cũng được ba má cho có 3 mẫu đất Hồ Tây nay khoảng 50 triệu 1 m2, kể ra cũng giàu nhỉ :)

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Chắc cùng cảnh vào ddth.com tán phét thôi :)

Có ai nói làm ăn bất chính gì đâu nè :)

Bác TDA có cả đời làm cho FPT thì cũng đâu có ai cấm bác ấy làm riêng, đúng không? Như thế thì làm sao tính được tài sản của bác ấy :)

Bác nên nhớ vừa rồi bác TDA này bán 1 triệu cổ phiếu FPT (giá khoảng 80.000/cổ phiếu) để lo việc riêng. Việc riêng này là gì thì có ai biết không? :)

Vợ chồng bác ấy là trùm bất động sản chứ chẳng chơi đâu :)

bkis
15-09-2009, 19:42
Có ai nói làm ăn bất chính gì đâu nè :)

Bác TDA có cả đời làm cho FPT thì cũng đâu có ai cấm bác ấy làm riêng, đúng không? Như thế thì làm sao tính được tài sản của bác ấy :)

Bác nên nhớ vừa rồi bác TDA này bán 1 triệu cổ phiếu FPT (giá khoảng 80.000/cổ phiếu) để lo việc riêng. Việc riêng này là gì thì có ai biết không? :)

Vợ chồng bác ấy là trùm bất động sản chứ chẳng chơi đâu :)

Ngày 25/03/2009, Sở Giao dịch Chứng khoán Tp.HCM nhận được công văn báo cáo kết quả giao dịch (bán) cổ phiếu của cổ đông nội bộ Công ty cổ phần FPT như sau:

+ Tên người thực hiện giao dịch: Trương Đình Anh

+ Chức vụ hiện nay tại tổ chức niêm yết: TV.HĐQT CTCP Phát triển Đầu tư Công nghệ FPT

+ Mã Chứng khoán Giao dịch: FPT

+ Số lượng CP nắm giữ trước khi giao dịch: 2.369.026 CP

+ Số lượng CP đã giao dịch (bán): 369.000 CP

+ Số lượng CP nắm giữ sau khi giao dịch: 2.000.026 CP

+ Mục đích giao dịch: Phục vụ nhu cầu tài chính cá nhân

Tháng 3 mới bán được mấy trăm, còn từ tháng 3 đến nay không thấy công bố?

Vả lại với 2 triệu cổ x 80k = 160 tỷ thôi, lấy đâu 800 tỷ?

P/s : Vợ chồng TDA trùm buôn bán BDS thật hả? có nộp thuế mua bán nhà đất chưa? nếu có nộp thuế thì cơ quan thuế biết ngay thu nhập bao nhiêu chứ? nếu cơ quan thuế bảo chưa nộp thì là buôn bán lậu à? :)

Vả lại tỷ phú là tỷ đô, là 18000 tỷ VND cơ :)

security_plus
16-09-2009, 11:11
Vả lại với 2 triệu cổ x 80k = 160 tỷ thôi, lấy đâu 800 tỷ?

P/s : Vợ chồng TDA trùm buôn bán BDS thật hả? có nộp thuế mua bán nhà đất chưa? nếu có nộp thuế thì cơ quan thuế biết ngay thu nhập bao nhiêu chứ? nếu cơ quan thuế bảo chưa nộp thì là buôn bán lậu à? :)

Vả lại tỷ phú là tỷ đô, là 18000 tỷ VND cơ :)

Thưa với bác là em có nói bác ý có 800 tỷ đâu nhỉ? Thông báo bán để biết còn bán giá bao nhiêu thì cả một giai đoạn bán, hoặc bán ngay, ... giá hôm nay là 87.000/cổ thì phải :)

Thứ hai là em phản biện ý của bác nào đó nói FPT làm ăn gì gì đó để nói rằng bác TDA hoàn toàn có thể làm thêm bên ngoài FPT :)

Thứ ba, việc nộp thuế mua bán này kia ở VN thì khỏi nói rồi bác. Bác có thấy mấy ca sĩ ngôi sao mà khai thu nhập có 70 triệu/năm chưa? Ở đây em chưa bao giờ nói bác TDA là có trốn này trốn kia đâu nhé :)

Lúc trước em không hiểu bác TDA nói vụ tỉ phú là VND hay USD nhưng theo em thì hiện nay tính tổng tài sản của bác ấy rất có thể là tỉ USD lắm á :d

tin_truc22
16-09-2009, 12:32
Thưa với bác là em có nói bác ý có 800 tỷ đâu nhỉ? Thông báo bán để biết còn bán giá bao nhiêu thì cả một giai đoạn bán, hoặc bán ngay, ... giá hôm nay là 87.000/cổ thì phải :)

Thứ hai là em phản biện ý của bác nào đó nói FPT làm ăn gì gì đó để nói rằng bác TDA hoàn toàn có thể làm thêm bên ngoài FPT :)

Thứ ba, việc nộp thuế mua bán này kia ở VN thì khỏi nói rồi bác. Bác có thấy mấy ca sĩ ngôi sao mà khai thu nhập có 70 triệu/năm chưa? Ở đây em chưa bao giờ nói bác TDA là có trốn này trốn kia đâu nhé :)

Lúc trước em không hiểu bác TDA nói vụ tỉ phú là VND hay USD nhưng theo em thì hiện nay tính tổng tài sản của bác ấy rất có thể là tỉ USD lắm á :d

Oái. BìnhTG còn chưa dám xưng danh là tỷ phú USD nữa mà... Cần gì làm tỷ phú thì cũng đã giàu rồi ngay cả Mark Shuttleworth đi du lịch vào vũ trụ rồi cũng chỉ là triệu phú thôi :P

security_plus
16-09-2009, 13:26
Oái, tại sao chúng ta lại sa đà vào vấn đề như thế này nhỉ? :)

Cái này là theo "cái nhìn" của tui thôi mà, chứ có phải tuyên bố gì đâu.

Nếu chúng ta, ai cũng dám nghĩ, dám làm (và dám chịu trách nhiệm) và thực hiện được một phần như bác TDA đang làm được thôi thì cũng đã quá tốt rồi các bác ạ :)

Tôi cũng đôi lúc ngồi suy nghĩ, cha TDA này lúc tuyên bố câu đó cũng "láo" quá. Thời đó, các "kinh tế gia" chưa được tham gia đảng như bây giờ. Hắn lại tuyên bố thành tỉ phú rồi thành thủ tướng. Bộ muốn "lật đổ" à? Thường muốn làm thủ tướng (ở nước ta) thì phải làm "cách mạng" trước chứ không phải làm kinh tế. Hế hế, ...

install
16-09-2009, 13:39
tài sản của ng ta bao nhiu kệ ng ta đi
soi mói làm gì
cướp hở :w00t:
quanvu tìm hiểu đời tư ng ta kỹ quá nhỉ :)
khâm phục
tui hỏng biết ông TDA là ai nữa, mới nghe đó
nói nghe mắc cỡ chứ chủ tịch phường mình ở cũng chả biết tên gì nữa là sếp thành phố hay người nào

bkis
16-09-2009, 20:58
Có 1 tỷ đô la mà phải bán 300.000 "cổ" để tiêu hả ":)

security_plus
17-09-2009, 13:40
Có 1 tỷ đô la mà phải bán 300.000 "cổ" để tiêu hả ":)

Bác ạ, bầu Đức cũng giàu lắm nhưng cũng phải vay Ngân hàng ngập đầu đấy bác.

Ở VN chúng ta còn nhiều tay "trùm" bất động sản từ tiền vay Ngân hàng :)

kaizvn
19-09-2009, 01:21

nếu biết về FPT, thì bác BìnhTG chỉ là người "tạo điều kiện" để các bác kia thể hiện tài năng của mình, tạo như thế nào thì tìm hiểu khắc biết :).

Còn việc tài sản thực của những người như thế thì có kiểm tra cách mấy cũng ko tài nào biết hết đc đâu lol.

Ngay cả ở nhà bạn thôi, người ngoài nhìn vào nhà bạn có 10 đồng, nhưng thực sự bạn có được 10d ko hay xa vời hơn con số 10d ^^. Chẳng ai muốn public tài sản của mình cả, nên nhớ là có quan hệ tốt thì kê khai tài sản bao nhiêu mà chả đc :D.

sonC0609k
27-02-2011, 20:15
Đang thắc mắc là Trương Đình Anh và Trương Gia Bình có mối quan hệ như thế nào? Có phải thiên thời, địa lợi, nhân hòa nên Trương Đình Anh đã có thể thay thế Nguyễn Thành Nam vị tổng giám đốc mà nhiều người ngưỡng mộ.

Không biết FPT sẽ như thế nào, chỉ thương và cảm thông Nguyễn Thành Nam - học vị tiến sĩ nhưng chẳng bằng anh chàng Đại học Kinh Tế Quốc Dân, hihi

Bác TĐA này là người nổi tiếng có tài , ít nhất là đã được nhà nước công nhận. Quân phiệt , đểu giả , hay vvv và vv thì chúng ta ko nên bàn tới.
Năm qua rõ ràng là năm mà FPT có cái gì đó suy thoái và dậm chân tại chỗ , vì thế họ thay CEO là bình thường. Nguyễn THành Nam có thể gọi là nhà sáng lập , được nhiều người yêu quý , nhưng đó là người ta yêu quý về đạo đức và tâm huyết của bác ấy. Cách đây hơn 10 năm bác ấy dùng những phẩm chất đáng quý của mình biến FPT software từ 13 người thành hơn 3000 người , ở thời điểm đó người như thế là thích hợp . Nhưng thời thế đã thay đổi , nhiều ý kiến cho rằng bản chất của bác Nam ko thích hợp với kiểu con buôn , TĐA thì khác đó thực sự là người của làm ăn , và rất có tài.

bạn à Billgate cũng đâu có học đại học, huống hồ bác NAm là tiến sỹ toán học. Chả liên quan gì tới lãnh vực kinh tế :D so bì tệ quá

KatAkeno
28-02-2011, 20:41

Đúng nghĩa là sao hử bạn? Mình tưởng có trong tay tiền tỷ tức là tỷ phú rùi chứ nhỉ :D Tỷ VN DOLLAR thôi chứ US Đô la thì ở VN hình như mấy có anh Đức và chị Loan o_0