PDA

View Full Version : Bạn có sẵn sàng coding chưa ?

Allbegins
09-01-2004, 06:28
Tình cờ đọc được 1 vài thống kê từ các trang tin tức vn. Tôi có 1 vài lời cảnh báo đến anh em coder:

- Bạn có sẵn sàng coding chưa ?

- Hay là bạn đang lúi húi đi tìm Source mở cho tương lai của mình ?

=>>>

Một khi đã chọn nghề Coder, bạn phải trang bị kiến thức thật kỹ đến mức độ ... lúc nào cũng ở trạng thái sẵn sàng code!

Đối với các cty Phần mềm , họ kô cần những source code "Hello World"! Do vậy, bạn hãy rèn luyện khả năng đáp ứng được tất cả các kỹ thuật lập trình và ngôn ngữ mà bạn theo học.

Các trung tâm dạy nghề thậm chí của Aptech và Niit, họ cũng chỉ giúp bạn tiếp cận công nghệ mới. Nếu bạn kô rèn luyện kỹ năng lập trình và các khả năng tư duy logic thì bạn phải vất vả nhiều khi chen chân vào các cty soft.

=>>> Source mở : sẽ khiến bạn bị lầy vào thói quen làm biếng tư duy.

Nên giải pháp tốt nhất cho bạn khi tiếp cận 1 vấn đề Software là:
Phân tích kỹ YÊU CẦU
Tham khảo DEMO (có thể là source mở)
Thiết kế
Và bắt tay vào hiện thực: bạn cần phải tự mình lập trình ít nhất là 1 Module nào đó trong tất cả các Module vì khi tham gia cty soft, họ sẽ giao cho bạn như thế!

CrazyBabe
10-01-2004, 00:54
Xin chào Allbegins
Mình nghĩ ai đã dám tự đánh dấu coder lên trán đều tự ý thức được điều bạn nói
Cá nhân mình thì còn nghĩ đến một vấn đề (hơi be bé) là liệu source có đồng nghĩa với những khái niệm template, module playback ? Mình nghĩ để phân định rõ giữa những thành phần này hơi khoai và thực tế là khi mình đi làm thì dựa rất nhiều vào template và module playback chứ kô bao giờ code từ đầu (khi đi làm éh).

Allbegins
10-01-2004, 01:34
Mình hoan nghênh sử dụng Template! Vì nó tiết kiệm thời gian code cho Coder.

Source mở theo ý của mình là toàn bộ 1 Module nào đó, hay toàn bộ 1 Chương trình nào đó. Mà coder chỉ có làm mỗi công việc là cài rồi việt hóa nó và hoặc nâng cấp từ những đặc điểm cơ bản.

Ví dụ:
- Để tạo 1 Forum ASP, mình có thể sử dụng lại Snizt 2000 Forum vì nó Free và Open Source. Và mình có thể việt nó để dễ xài.

Nhưng nếu bắt tay vào viết 1 cái Forum như vậy thì e rằng mình có đủ sức không? Mình nghĩ đã từng có nhiều bạn tự viết lại cho mình cái Forum, mặc dù chưa tốt và hay như Snizt nhưng càng về sau người đó có thể nâng cấp và học thêm nhiều kinh nghiệm. Hơn nữa cũng có thể viết các ứng dụng khác tương tự.

Sawyer
12-01-2004, 16:32
Tình cờ đọc được 1 vài thống kê từ các trang tin tức vn. Tôi có 1 vài lời cảnh báo đến anh em coder:

- Bạn có sẵn sàng coding chưa ?

- Hay là bạn đang lúi húi đi tìm Source mở cho tương lai của mình ?

=>>>

Một khi đã chọn nghề Coder, bạn phải trang bị kiến thức thật kỹ đến mức độ ... lúc nào cũng ở trạng thái sẵn sàng code!
Nói vậy thì trên đời này làm gì có cái khái niệm "mã nguồn mở"...LOL,cả thế giới này đang chạy xô theo cái mà bạn cho là "không nê" > bạn là một thiên tài đó !

Đối với các cty Phần mềm , họ kô cần những source code "Hello World"! Do vậy, bạn hãy rèn luyện khả năng đáp ứng được tất cả các kỹ thuật lập trình và ngôn ngữ mà bạn theo học.

Các trung tâm dạy nghề thậm chí của Aptech và Niit, họ cũng chỉ giúp bạn tiếp cận công nghệ mới. Nếu bạn kô rèn luyện kỹ năng lập trình và các khả năng tư duy logic thì bạn phải vất vả nhiều khi chen chân vào các cty soft.

=>>> Source mở : sẽ khiến bạn bị lầy vào thói quen làm biếng tư duy.
Khả năng tư duy,logic ở đâu ra,con người tiến hóa là nhờ khả năng làm thích nghi,cũng như kỹ năng logic không phải tự dưng mà có,công nghệ không tạo nên những thiên tài và ngược lại

Nên giải pháp tốt nhất cho bạn khi tiếp cận 1 vấn đề Software là:
Phân tích kỹ YÊU CẦU
Tham khảo DEMO (có thể là source mở)
Thiết kế
Và bắt tay vào hiện thực: bạn cần phải tự mình lập trình ít nhất là 1 Module nào đó trong tất cả các Module vì khi tham gia cty soft, họ sẽ giao cho bạn như thế!