PDA

View Full Version : Hỏi đáp

CrazyBabe
09-01-2004, 02:19
Từ bi giờ xin các bạn post tất cả các hỏi đáp về sách vở, download vào đây cho dễ tìm nhé, còn các hỏi đáp về kĩ thuật lập trình xin đưa vào thread tương ứng. Nếu đưa sai thread mình xin phép được xóa hén (hơi ác ôn tí). Trước khi post bài hỏi han, xin hãy tìm hiểu xem có đã bài post nào tương tự chưa đã nhé.

ngocquang19877
25-01-2004, 16:07
tui mở hàng nhé: làm seo export import thẳng x file từ 3dsmax 5 bi giờ,có chu7ong trình nào làm animator đơn giản không??

ngocquang19877
25-01-2004, 16:11
cau thứ 2:có ai có chương trình render monkey của thèng ATI không share cho tui với

CrazyBabe
26-01-2004, 00:04
Export & import file X có plugin sẵn của Max5 mà ? Hông nhớ tên nếu ban kô tìm được để tôi search cho.
Trình làm animator đơn giản nhất ? Theo tôi nghĩ là MilkShape và GMAX
RenderMonkey tôi có bản cho *nix (chưa bao giờ cài thử), bạn có lấy hông ?

ngocquang19877
01-02-2004, 07:00
yeah!chu search dum em cai plugin epỏt impỏt x.file i.bac o xa qua nen khong tien lay

CrazyBabe
02-02-2004, 00:59
RenderMonkey có thể download trực tiếp từ www.ati.com đó. Còn import export để tui về đến nhà thì tìm cho.

hoshivina
28-02-2004, 16:16
Ba cái import, export giờ cả 3Dmax và Maya đều support rất tốt thì phải. Nghe nói còn có một tool conver rất tuyệt kèm theo nữa. :w00t:

Riddle
05-03-2004, 19:28
có bác nào biết chỗ down mấy ebook dạy viết Game bằng DirectX, Direct3D 9, thì chỉ dùm tui, hoặc các phiên bản trước cũng được. Nhưng nó phải to từ 1MB trở lên thì mới chất lượng. Seo tui search game programming sao khó kiếm được sách thế, chẳng lẽ thể loại này người ta viết ít ebook thế sao. Cả tuần trời mà có được đếm trên đầu ngón tay, toàn sách vớ vẩn, 3 - 400 KB, nói qua được 1 tý là tạm biệt. Anh bảo thế có đau em không ...

real_time
28-03-2004, 12:25
làm cách nào để tạo ra file *.x và sử dụng được nó (cho một ví dụ thật đơn giản càng đơn giản càng dễ hiểu) cảm ơn

CrazyBabe
29-03-2004, 08:28
có bác nào biết chỗ down mấy ebook dạy viết Game bằng DirectX, Direct3D 9, thì chỉ dùm tui, hoặc các phiên bản trước cũng được. Nhưng nó phải to từ 1MB trở lên thì mới chất lượng. Seo tui search game programming sao khó kiếm được sách thế, chẳng lẽ thể loại này người ta viết ít ebook thế sao. Cả tuần trời mà có được đếm trên đầu ngón tay, toàn sách vớ vẩn, 3 - 400 KB, nói qua được 1 tý là tạm biệt. Anh bảo thế có đau em không ...
Sách cho DX toàn đồ xịn kô àh, đừng có mơ mà lấy được nhiều.
Thực ra đọc articles cũng tốt, đừng quá hi vọng vào tài nguyên trên net.
Nếu ai có host tốt hú tiếng tôi up lên ít sách, mất host cũ gòi, chán quá.

real_time
30-03-2004, 22:19
crazybabe ơi! you ở đâu vậy??? cho địa chỉ đi tui đến tận nơi xin có được không?? còn về host thì thực sự là tui không có đâu à! nhưng dạo này cần rất gấp cảm ơn trước nghen! tìm host sau vậy!

hat
04-04-2004, 22:45
À cho hỏi! Ngôn ngữ nào lập trình game là hay nhứt vậy? Các bạn có thể phân tích từng ngôn ngữ lập trình để lập trình game không?

13th Death-Eater
04-04-2004, 23:17
bác CB chắc lại ở trong HCM chứ gì. Tui lại ở HN, nếu nhà bác ở HN thì tui đến lấy sách ngay, hậu thuẫn thế nào thì tùy bác, có điều cho nó hợp tình hợp lý thì anh em đỡ kêu than. :D

CrazyBabe
05-04-2004, 08:36
Tôi trả lời pác Realtime rùi mà, tôi ở HN.

13th Death-Eater
05-04-2004, 09:38
Thế thật ra thì nhà bác ở đâu để tôi đến lấy sách? bác định hậu thuẫn thế nào. Nếu bác sợ bị tôi cung cấp địa chỉ cho Bin laden, để nhà bác bị đánh bom thì tốt nhất là hẹn ở đâu đó. Cám ơn bác CB trước nhớ.

real_time
04-05-2004, 03:46
13th death-Eater có thể qua tôi lấy sách cũng được.
địa chỉ đây: tôi ở hà nội
Hungphuong0813@yahoo.com
sn 807 CT3 Bắc Linh Đàm Hoàng Mai Hà Nôi (đối diện siêu thị Bắc Linh Đàm)

thch
01-07-2004, 08:52
Bay gio*` em xin du*o*c hoi? mot cau nha :
Chac' bac' Crazbaby gi do' trum` openGL ha , chi? gium` de vo*i' . Cha? la` the' nay` , vo tinh` luot' web tui thay' nhieu` tin tu*c' ve` openGL qua' , nhu* openGL shading language , extention ????? The' dung` no' nhu* the' nao` ??? Viet' opengl shading nhu* per-vertex shading cua? thang` DX9 co' duoc khong ? Lam` o*n noi' ro~ nha huynh . Neu' huyen co' sach' ve` cai' giong' ay' thi` share cho ba` con duoc khong ? Tui bay gio*` biet' can ban? ve` openGL rui` , muon' nghien cuu' nang cao

CrazyBabe
05-07-2004, 03:22
Làm ơn gõ chữ Việt dùm hu hu
OGL shading là phiên bản gần tương đương của Cg áh, chứ kô tương đương Vertex+Pixel Shader của DX, OGL cũng có cơ chế Vertex+Pixel Shader riêng, thậm chí còn phức tạp hơn DX vì nó có cả những extension riêng của mấy pa đại gia kiểu nVidia hoặc ATi. Sách thì tôi có kha khá, nhưng hông lẽ load từ net xuống lại up lại, hie hie, thui để lúc nào kiếm được con server sẽ up lên hén.

sickle_cell
05-08-2004, 18:14
Làm ơn gõ chữ Việt dùm hu hu
OGL shading là phiên bản gần tương đương của Cg áh, chứ kô tương đương Vertex+Pixel Shader của DX, OGL cũng có cơ chế Vertex+Pixel Shader riêng, thậm chí còn phức tạp hơn DX vì nó có cả những extension riêng của mấy pa đại gia kiểu nVidia hoặc ATi. Sách thì tôi có kha khá, nhưng hông lẽ load từ net xuống lại up lại, hie hie, thui để lúc nào kiếm được con server sẽ up lên hén.

"thui để lúc nào kiếm được con server sẽ up lên hén" nghe hơi bị lâu rùi đó :-D

daem0n
06-08-2004, 01:46
Vậy bạn cung cấp server cho CrazyBabe đi, để hắn up lên cho mà xem, khỏi chờ đợi nữa :D

sickle_cell
06-08-2004, 02:37
:-D, tui làm giè có chòi.

daem0n
07-08-2004, 02:15
Vậy chắc thì phải ráng đợi nữa rùi. ;)

CrazyBabe
07-08-2004, 09:29
Kô có tiền :)) :bored: :crying: :helpsmili :helpsmili :helpsmili :helpsmili :helpsmili

whitepenguin
03-09-2004, 12:46
Các bác có thể chỉ em cách nạp bảng màu và cách hiển thị trực tiếp pixel ra màn hình đồ họa được hông ,tại cái add 0A000H gì đóa

thch
24-12-2004, 16:07
SERVER thì tui có nè. Bác crazb đồng ý thì em đưa cho. Với điều kiện sách up lên phải là loại tui chưa có, như opengl shading language, engine..... he he .....
Đùa thôi, khi cần hú em tiếng nha bác.
YM : chuong_nguyenvien

nautilusvn
10-01-2005, 10:31
Bác nào có sách đồ họa của Mr. Dương Thiên Tứ, có thể share cho em được không???
Cám ơn các bác rất nhiều...

acquysongvedem
28-05-2005, 21:40
CrazyBabe ơi cho em hỏi muốn làm game 3d thì phải biết cái gì vậy, em muốn tập làm game 3d nè, hướng dẫn giúp em với, em cám ơn anh nhiều nha,

squallA
20-10-2005, 18:10
Bác nào biết cách cài Spliter Cell 3 ko? Giúp squall với

kythang
18-01-2006, 18:02
Mấy anh chi cho hỏi có biết phần mềm nào đọc file ( *.pak, *.dll ) cho em xin, hoặc cho link down, cảm ơn nhiều nhiều lắm
Mấy cái file này ở trong game

Godbloc
17-05-2006, 09:52
??? hỏi j kì vậy mấy pa.??? đọc Pak&Dll 4 what? Dll chỉ cần có Décription của nó là gọi đc , còn pak là cái định dạng linh tinh ko co format thi bít đường nào mà lần ?
lam Rpg thì ... làm chứ sao ? ko cần Rpgmaker thì viết engine tự chiến đấu . các pác phải có cái j thì mới làm dc chứ .
FFVII

hoshivina
07-06-2006, 17:05
:D có gì đâu mà kỳ, hỏng biết gì hết trơn mà. Chú nào quan tâm lĩnh vực này thì mời nhào qua www.vngamedev.net, nhiều người "đồng chí" hơn...

tin tin
27-06-2007, 13:58
chào cho tui hỏi muốn biết về tin học thì mình vào đâu

Cong Thanh
01-06-2008, 09:28
Minh cũng dang gặp vấn đề về lập trình GAME!
Nếu bạn nào có nguồn sách hay chia sẻ cho mình với nhé
Mình cảm ơn nhiều!

vuongdiepsa
01-06-2008, 09:45
Híc, xin lỗi vì xen ngang cuộc trò chuyện của các bạn. Nhưng mình khổ quá, mình sắp phải làm một loạt tiểu luận cho thi học phần mà máy in nhà mình lại trục trặc. Có ai giúp mình tìm driver cho Canon lbp 1120 với. Có người đã hướng dẫn mình phải tìm trang download nào có chữ Trung Quốc này, file đuôi .exe này. Nhưng ko hiểu sao mình cài mãi ko được.
Các bạn giúp mình với. Cám ơn nhiều nhiều nha!!!

longvuhp
02-06-2008, 13:19
gsdgsdgs sgdsdgsd gsdgsdgsd gsdgsdgs dgsdgsdgsdg sdg

The Old Man
02-06-2008, 13:25
Híc, xin lỗi vì xen ngang cuộc trò chuyện của các bạn. Nhưng mình khổ quá, mình sắp phải làm một loạt tiểu luận cho thi học phần mà máy in nhà mình lại trục trặc. Có ai giúp mình tìm driver cho Canon lbp 1120 với. Có người đã hướng dẫn mình phải tìm trang download nào có chữ Trung Quốc này, file đuôi .exe này. Nhưng ko hiểu sao mình cài mãi ko được.
Các bạn giúp mình với. Cám ơn nhiều nhiều nha!!!

Không chịu tìm kiếm gì hết:
http://www.driverskit.com/freedownload/Printer/Canon/LaserShot_LBP-1120_1_00/11597.html

nhatdathapgiao
08-12-2008, 10:08
Em thấy các anh giới thiệu về Irrlicht rất hấp dẫn nhưng thực sự em không biết những code này được viết trên ngôn ngữ gì, download ở đâu. Em muốn hỏi để thực hiện việc lập trình game bằng Irrlicht ngoài khả năng lập trình còn phải cài đặt những chương trình gì trên máy tính. Rất mong được sự giúp đỡ.

datdhqn
08-12-2008, 10:33
Trong outlook express co cac file.dbx. Neu ai do copy chung roi dem open tren 1 may khac thi minh se bi ho danh cap thong tin. Ban nao co the giup minh bao ve cac file .dbx xin cho phuong an. Thanks

duongquangnam
31-03-2010, 10:52
Nè cho em hỏi tý: các bác thấy lập trình Game bằng ngôn ngữ gì là tốt nhất???????????????

vuongphu
04-06-2010, 09:58
Nè cho em hỏi tý: các bác thấy lập trình Game bằng ngôn ngữ gì là tốt nhất???????????????

Tốt nhất là dùng đầu óc, tư duy logic của mình.
Ngôn ngữ nào làm game cũng OK hết.

moloko1234
12-09-2010, 18:20
Sao không ai giúp em vậy huhuh?
http://ca4.upanh.com/13.45.17278376.iFI0…
cái lỗi ỏ đây là cái ô vuông ở giữa ghi la
"Diff made by Lord Chris Gravity(tm) Error Handler"

em đang cài ragnarok offline nhưng bước cuối cùng nó hiện lên lỗi như vậy đó. Giúp em với các anh pro ơi huhuhuh giúp em đi

vitti
02-11-2010, 19:52
Mặc định Mọi người cho em hỏi về file *.godat
Đầu tiên mình rất cám ơn mọi người đã ghé qua xem câu hỏi của mình.
Nói thật mình không phải là dân IT nên mọi người có gì nhẹ tay dùm mình nhé

Hiện tại mình đang chơi 1 game trên ĐT và sau khi mình unpack game đó ra thì nó lại có rất nhiều file như exe,dll...trong số đó mình đặc biệt quan tâm đến những file có đuôi *.godat (ex: all_weapon.godat, map.godat.....) .Mình đã shearch rất nhiều trên google nhưng vẫn không thể biết được nó được viết từ ngôn ngữ nào ra và thực chất nó bao gồm những gì mà có đầy đủ cả âm thanh và hình ảnh và data của game như thế. mình cố tìm 1 phần mềm để unpack tiếp cái .godat này nhưng không kiếm được. Rất bức xúc vấn đề này nên mình đành lên đây tham khảo ý kiến mọi người về file godat này. Ai có thoong tin gì về file godat thì chỉ bảo cho mình với. thanks mọi người rất nhiều.

Không biết post ở đây có đúng box không nên nhờ anh MOD và anh Admin không xóa bài của em thì tốt hoặc chuyển cho đúng box hộ em.Thanks!

tiendolax
21-11-2011, 17:40
hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii iiiiiiiii

tiendolax
21-11-2011, 17:41
uppppppppppppppppppppppppppppppppppppppp

mamamanh
21-11-2011, 18:00
Bác nào bít cách để down nhiều link từ mediafire ko