PDA

View Full Version : lỗi vô cùng khó xơi...?

kimtulong
13-09-2009, 08:59
chổ em có 1 máy bị lỗi!không vào được window!cài lại win thì liên tục báo lỗi không thể copy một số file lúc setup sau dó sau đó ...tịt luôn. không thể cài tiếp đựoc nữa..thử lại nhiều lần vẫn thế!em đã thay ram tốt vẫn bị như vậy!format ổ cứng ở chế độ slow lever(format cấp thấp) rùi chia lại ổ để loại bỏ khả năng bị bad ổ cứng vẫn bj như vậy...(ổ CD và nguồn hoàn toan tốt)..bác nào xử lý được cái máy cứng đầu này hộ em với...cảm ơn nhiều nhé!

Hào đảm vô tỷ
13-09-2009, 09:08
ko thể copy thì bạn xem lại cái đĩa cài win hoặc ổ cd của bạn nhá :emlaugh:, ổ ko bị bad mà

cavang125
13-09-2009, 09:18
CD Ghost all main dau pac? dem cai o cung do sang may khac, dung dia ghost all main ma xoi, dam bao de xoi. :yes:

kimtulong
13-09-2009, 10:29
ko thể copy thì bạn xem lại cái đĩa cài win hoặc ổ cd của bạn nháổ cd mình đã thay rồi mà..đĩa win thì khỏi phải nói.mình dùng cài các máy khác vẫn ok!

CD Ghost all main dau pac? dem cai o cung do sang may khac, dung dia ghost all main ma xoi, dam bao de xoi. hic..máy này nó củ chuối đến mức không boot được hiren's (mặc dù đĩa win vẵn ok)thậm chí nó còn không thể chạy ghost trên ổ cứng lun nữa co thì làm sao làm theo cách của bác được?
bác nào sữa được lỗi nào thì đưa ra cao kiến hộ em với nhe!

honghaikorea
13-09-2009, 10:54
ổ cd mình đã thay rồi mà..đĩa win thì khỏi phải nói.mình dùng cài các máy khác vẫn ok!
hic..máy này nó củ chuối đến mức không boot được hiren's (mặc dù đĩa win vẵn ok)thậm chí nó còn không thể chạy ghost trên ổ cứng lun nữa co thì làm sao làm theo cách của bác được?

tôi chắc là ổ cd or cd bị hỏng

còn máy củ chuối ko boot đc bằng hiren trong chuyên ngành của tôi tôi chưa gặp máy nào là ko boot dc bằng hiren cả bạn xem lại đi nhé

kimtulong
13-09-2009, 11:05
còn máy củ chuối ko boot đc bằng hiren trong chuyên ngành của tôi tôi chưa gặp máy nào là ko boot dc bằng hiren cả bạn xem lại đi nhé
hix..vậy đấy bác ah!em thay ổ CD mới rồi mà.nếu cứ cho là cd hỏng thì sao em vẫn không thể chạy được ghost trên dos trưc tiếp trên ổ cứng?nó vẫn báo "loading....booting" y như là boot bằng hiren's nhưng có đợi cả tiếng vẫn vậy!
các bác giải quyết vấn đề nầy trước hộ em với :

em có 1 máy bị lỗi!không vào được window!cài lại win thì liên tục báo lỗi không thể copy một số file lúc setup sau dó sau đó ...tịt luôn. không thể cài tiếp đựoc nữa..thử lại nhiều lần vẫn thế!em đã thay ram tốt vẫn bị như vậy!format ổ cứng ở chế độ slow lever(format cấp thấp) rùi chia lại ổ để loại bỏ khả năng bị bad ổ cứng vẫn bj như vậy...(ổ CD và nguồn hoàn toan tốt)..bác nào xử lý được cái máy cứng đầu này hộ em với...cảm ơn nhiều nhé!

cavang125
13-09-2009, 11:33
ổ cd mình đã thay rồi mà..đĩa win thì khỏi phải nói.mình dùng cài các máy khác vẫn ok!
hic..máy này nó củ chuối đến mức không boot được hiren's (mặc dù đĩa win vẵn ok)thậm chí nó còn không thể chạy ghost trên ổ cứng lun nữa co thì làm sao làm theo cách của bác được?

em bảo là đem cái ổ cúng đó sang máy tính khác mà ghost mà ??

kiettt
13-09-2009, 12:46
Theo kinh nghiệm thì lỗi này do RAM gây ra, dù bạn đã thay RAM mới nhưng bản thân thanh RAM cũng phải cắm vào main mà, mình cho là chân cắm RAM trên main có vấn đề.

Nếu bằng mọi cách phải sửa để xử dụng lại máy này, bạn tìm cách làm vệ sinh sạch sẽ chân cắm RAM trên main rồi thử cài lại xem. Mình thường dùng RP7 hoặc WD40 xịt vào, để qua đêm cho ngấm rồi dùng hơi nén xịt sạch, hoặc nếu đã tháo rời ra hết thì dùng aceton và bàn chải đánh răng chải mainboard sạch sẽ, thổi hơi cho khô.

kimtulong
13-09-2009, 12:56
em bảo là đem cái ổ cúng đó sang máy tính khác mà ghost mà ý mình là muốn sửa triệt để mà! với lại phải đi kiếm đâu cho được cái máy nào main giông máy mình nữa->em ngại lém!

Theo kinh nghiệm thì lỗi này do RAM gây ra, dù bạn đã thay RAM mới nhưng bản thân thanh RAM cũng phải cắm vào main mà, mình cho là chân cắm RAM trên main có vấn đề.

Nếu bằng mọi cách phải sửa để xử dụng lại máy này, bạn tìm cách làm vệ sinh sạch sẽ chân cắm RAM trên main rồi thử cài lại xem. Mình thường dùng RP7 hoặc WD40 xịt vào, để qua đêm cho ngấm rồi dùng hơi nén xịt sạch, hoặc nếu đã tháo rời ra hết thì dùng aceton và bàn chải đánh răng chải mainboard sạch sẽ, thổi hơi cho khô.em cũng nghi là lỗi này bởi hienr's load chương trình lên ram để chạy nhưng đã thử vệ sinh rùi--->không ăn thua..bác nào có ỳ kiến khác không đóng góp hộ em cái?

kenshinzpft
13-09-2009, 13:26
Nếu bạn đã thử nhiều cách ko dc thì đem ổ cứng sang máy khác để cài lại xem sao

cavang125
13-09-2009, 13:31
ý mình là muốn sửa triệt để mà! với lại phải đi kiếm đâu cho được cái máy nào main giông máy mình nữa->em ngại lém!

đã bảo là sử dụng đĩa ghost cho mọi loại main !, cho vào máy nào cũng được, ghost xong đừng có dại mà khởi động lại, thoát chương trình ghost, xong tắt máy, cầm cái ổ cứng đó về máy của mình, cắm vô=> khởi động lên và chờ cho nó chạy.

còn muốn triệt để thì em nghĩ bác nên thay con PC khác (vì đến cả hiren chạy còn hông nổi thì triệt để sao được)

PS: còn 1 cách nữa là cài hirenboot lên ổ cứng rồi chạy boot từ hdd, cái này bác ra gôgle mà tìm, nhiều bài tut rồi, làm biếng viết lại.

user_84_gialam
13-09-2009, 14:10
tạo USB boot thử coi, rùi xài file ghost all main mà cài.

tansinhit
13-09-2009, 14:26
ổ cứng của bác bị bệnh rùi.có một số bệnh của ổ cứng mà khi quét bad sẽ không nhìn thấy được đâu.chắc 100% là ổ cứng cứng của bác có vần đề.nếu lấy ổ cứng sang máy khác mà cài bình thường thì cái main của bác có vấn đề đấy

cavang125
13-09-2009, 15:43
chổ em có 1 máy bị lỗi!không vào được window!cài lại win thì liên tục báo lỗi không thể copy một số file lúc setup sau dó sau đó ...tịt luôn. không thể cài tiếp đựoc nữa..thử lại nhiều lần vẫn thế!em đã thay ram tốt vẫn bị như vậy!format ổ cứng ở chế độ slow lever(format cấp thấp) rùi chia lại ổ để loại bỏ khả năng bị bad ổ cứng vẫn bj như vậy...(ổ CD và nguồn hoàn toan tốt)..bác nào xử lý được cái máy cứng đầu này hộ em với...cảm ơn nhiều nhé!

thế nào hở bác Dũng ?? khi copy file đồng nghĩa là đã format ổ cứng rồi nha bác :punk: format cấp thấp rồi chia lại ổ, cho phép chia lại ổ mà bảo chít là chít thía lèo ??:lick:

kimtulong
14-09-2009, 14:46
Bác có đặt trường hợp là đĩa die không? thử thay ổ cứng,thay đĩa thử xem,......hoặc là bác check ổ cứng như dạng usb thử xem? em cũng bị tình trạng này hồi,nhưng ổ cúng của em cài win lại chừng 30 phút là die tiếp,........nó bệnh 1 phát thì sinh nhiều thứ bệnh,.......em mang đi bảo hành người ta đổi cái mới,.......rút gọn bác thử xem đĩa win có hư không? nếu không hư thì thay ổ cứng khác hoặc mang ổ cứng qua máy khác,.......chúc bác thành công

truong hop như bạn nói là không thể!đôi khi do không để ý nên găp những lỗi thông thường như bạn nêu ra khiến ta không tìm được nguyên nhân nhưng mình đã test kỹ rùi...cảm ơn bạn

dongvanthang
14-09-2009, 15:38
đẽo cáy giữa đường vui quá ta. nhiều phần trăm là cái nguồn của bạn bị xuống cấp. bới lỗi ram máy sẽ không khời động dc luôn chứ đừng có nói đến chuyện cài win. cho minh hỏi luôn cái cấu hình của bạn main ram cpu vga ... và nguồn đang dùng là nguồn gì?
không tin vác máy ra quán cắm cái nguồn khác vào chạy rầm rầm.

myheaven
14-09-2009, 16:48
Sao bạn không đưa lên cấu hình máy của mình nhỉ. Nói như dzị khó mà bắt đc bệnh :(.Nếu maind quá cùi thì bạn có thể xách ổ cứng sang máy khác rồi ghost lại,sau đó đem về máy mình cũng đc mà.Theo mình biết thì nó có thể nhận đc hđh.

hana_vip
14-09-2009, 17:10
Hana cũng nghĩ cài win không được thì chắc là do cái đĩa Win của pác bị die hoặc cái ổ CD bị die thì mới không copy được thui

Lúc trước Hana có cài bộ Win tiếng Nhật, đang copy file nữa chừng thì nó ra luôn màn hình xanh lè, đầu tiên tưởng phần cứng bị hư ai ngờ không phải,

Pác thử ghost bằng bộ ghost all main như trên xem chắc được đấy!

emperor666
14-09-2009, 19:25
mình đoán là do đĩa hỏng mình từng dính vụ đi mua đĩa mới 3 lần về cài đều load ko đc đến lúc sang nhà bên cạnh mượn cái đĩa cùi về cài thì lại ok :))

kimtulong
15-09-2009, 09:39
Pác thử ghost bằng bộ ghost all main như trên xem chắc được đấy
mình tạo ghost trên ổ cứng rùi nhưng nó không load đươc mà..

không tin vác máy ra quán cắm cái nguồn khác vào chạy rầm rầm. cái này thì vô lý quá!đã mang sâng máy khác test thử.ok.mà nếu nó xuống cấp không cấp đủ điện cho máy thì nó phải tịt ngay từ đầu chứ?

cái đĩa Win của pác bị die hoặc cái ổ CD bị die thì mới không copy được thuicái này không phaỉa vì mình đã thay ổ và đĩa cd ấy vanax dùng cài cho các mấy khác được mà/

Sao bạn không đưa lên cấu hình máy của mình nhỉ. Nói như dzị khó mà bắt đc bệnh cấu hình may của mình:
power vaio 42w/24 pins
main asrock 865 /upto 3.6ghz
cpu p4 3.0 socket 775
ddr 256 bus 400
hdd maxtor 80g /7200 rpm

yamahatri
16-09-2009, 10:50
test thử hdd coi có bị bad kô ? format lại vẫn bị bad thì sao ?

mr.blackjack
16-09-2009, 11:27
trường hợp không cài được win và không dùng được boot thì chắc chắn RAM của bạn có vấn đề rồi. Thay con RAM khác đi đảm bảo cài được. CHúc bạn thành công

truongopt
16-09-2009, 11:51
cai nay la do dia cai bi loi rui vi phan coppy la do dia cai ma

thanhtinh87
16-09-2009, 13:15
nhu cac ban da noi la dung do neu moi cach deu ko dc thi o cung bi bad chac luon .vd o cung 40G thi chac minh no bad 7G dau, thi cai win cho 8G tro di thi dc ma .,'am thu di