PDA

View Full Version : Người giàu thứ 2 trên thế giới đã nói gì ?

vikhoa
07-01-2004, 14:08
Đây là bài diễn văn của Larry Ellison (Chủ tịch Oracle) tại ĐH Yale vào lễ tốt nghiệp năm 2000 và cũng vì nó, ông bị lôi ra khỏi sân khấu khi đang diễn thuyết.

"Là SV tốt nghiệp từ ĐH Yale, tôi xin lỗi nếu các bạn có thể chịu đựng được phần mở đầu trước, nhưng tôi muốn các bạn làm một điều gì đó cho tôi. Xin hãy nhìn chung quanh bạn. Hãy nhìn người bạn cùng lớp bên trái bạn. Hãy nhìn người bên phải bạn. Bây giờ, hãy xem xét điều này: 5 năm nữa, 10 năm nữa, thậm chí 30 năm nữa, kì quặc là những người bên trái bạn sẽ trở thành người thua cuộc.
Người ngồi bên phải bạn lúc đó cũng là người thua cuộc. Và bạn, người ở giữa sẽ như thế nào? Bạn có thể mong mỏi điều gì hơn? Rốt cục bạn cũng sẽ là một gã tồi mà thôi. Tất cả đều thua. Tất cả. Thực tế, khi tôi tìm kiếm trước trong số những người trước mặt tôi hôm nay, tôi không thấy được hàng ngàn tia hi vọng cho một ngày mai tươi sáng. Tôi không thấy hàng ngàn người lãnh đạo tương lai trong hàng ngàn ngành công nghiệp. Tôi chỉ thấy hàng ngàn kẻ thua cuộc. Bạn lo lắng ư? Dễ hiểu thôi. Sau cùng, tôi, Lawrence "Larry" Ellison, người bỏ học đại học nửa chừng, cả gan hùng hồn thốt ra những điều trái lẽ phải như thế trước khóa tốt nghiệp của một trong những viện có uy tín nhất đất nước này?
Tôi sẽ nói cho các bạn biết tại sao?
Bởi vì tôi, Lawrence "Larry" Ellison, người giàu thứ hai trên hành tinh, là một kẻ bỏ học giữa chừng, mà các bạn thì không. Bởi vì Bill Gates, người giàu nhất thế giới dù sao đi nữa cũng là một kẻ bỏ học giữa chừng, mà các bạn thì không. Bởi vì Paul Allen, người giàu thứ ba trên thế giới, cũng bỏ học ĐH giữa chừng, và bạn thì không làm điều đó. Và cứ tính như thế tiếp tục đi. Cho đến Michael Dell, người giàu thứ 9 trên thế giới và ngày càng đi lên rất nhanh, cũng là một thằng bỏ học giữa chừng và bạn, vâng chính lại là bạn, không như thế. Bạn thấy đảo lộn rồi ư? Có thể hiểu được mà.
Vì vậy hãy để tôi chọc giận cái tôi trong bạn bằng cách chỉ ra, một cách thẳng thắn, là bằng cấp của bạn chẳng có giá trị gì hết. Phần lớn các bạn, tôi tưởng tượng là, đã trải qua 4,5 năm ở đây, bằng nhiều cách bạn cố gắng học và chịu đựng những gì sẽ có lợi cho bạn trong những năm sắp tới. Bạn đã lập ra một thói quen làm việc tốt. Bạn đã thiết lập nên một mạng lưới các quan hệ để có thể giúp đỡ bạn khi bạn vấp ngã trên con đường của mình. Và bạn đã tạo ra những gì có quan hệ suốt đời với từ "cách chữa bệnh".
Tất cả điều đó đều tốt. Sự thật là bạn sẽ cần đến mạng lưới đó. Bạn sẽ cần những thói quen làm việc chăm chỉ. Bạn sẽ cần "cách chữa bệnh". Bạn sẽ cần nó vì bạn không bao giờ bỏ học nửa chừng, và chính vì thế, vâng, bạn sẽ không bao giờ ở trong số những người giàu nhất thế giới. Oh, chắc chắn là làm theo cách của bạn sẽ không bao giờ vươn tới số 10, 11 như Steve Ballmer. Nhưng mà, tôi không nói cho bạn biết là thực sự ông ta đang làm cho ai phải không?
Và để có được thành tích đó, ông ta đã bỏ học. Hơi trễ, đó là sai lầm lớn. Cuối cùng, tôi nhận ra rằng, nhiều bạn ở đây, hi vọng là đa số các bạn, tự hỏi rằng " Tôi có thể làm cái gì đây? Không còn hi vọng cho tôi nữa sao?"
Thật sự là không. Quá trễ rồi. Bạn đã miệt mài quá nhiều, tôi nghĩ là bạn biết là quá nhiều. Bạn sẽ không là người thứ 9. Bạn có một cái mũ dính liền, tôi không ám chỉ đến cái mũ vuông ( trong đồng phục lễ tốt nghiệp) mà bạn đang đội trên đầu. Hmm… Bạn thực sự thấy lo lắng ư ? Dễ hiểu mà. Vì thế đây có lẽ là dịp tốt để nuôi dưỡng niềm hi vọng. Không phải cho các bạn mà là cho khóa mới sắp tới kia. Các bạn là đồ phế thải rồi, vì thế tôi sẽ để các bạn lãnh mức lương thảm hại 200.000 đô la một năm, nơi mà đơn xin vào làm của các bạn sẽ được những thằng bỏ học hai năm trước đây kí.
Thay vào đó, tôi muôn mang lại hi vọng cho những bạn mới vào trường. Tôi muốn nói với các bạn, là tôi nhấn mạnh điều này: nên bỏ học. Hãy xếp đồ đạc và cả những ý tưởng lại và đừng quay trở lại nữa. Bỏ học đi. Đứng dậy đi.
Điều tôi muốn nói với bạn là cái mũ và áo choàng tốt nghiệp sẽ kéo bạn xuống chắc chắn như là những người bảo vệ kia sẽ lôi cổ tôi xuống khỏi sân khấu này…
(Đến lúc này thì chủ tịch của Oracle bị mời xuống khỏi sân khấu)

Thấy hay nên copy lại từ MoviesBoom.com.

nguoitudo
07-01-2004, 14:50
Ha ha ha , cha già này phát biểu wá đúng , đúng đến mức bị lôi xuống luôn :D :D

PTB2
07-01-2004, 15:11
Hèn gì VK bỏ học nửa chừng...hehehe

vietfirm.com
07-01-2004, 15:17
Trong cuốn Business @ Speed of thought của Bill Gates, mặc dù Bill không học hết Đại học do tìm thấy cơ hội quá lớn nhưng ông không phủ nhận việc giáo dục đại học mà còn khuyến khích. Có lẽ mỗi người mỗi quan điểm về vấn đề này nhưng theo suy nghĩ của VietFirm thì mình học không chỉ để thu nhận kiến thức về chuyên môn mà còn học để trở thành người có văn hóa, đạo đức, kiến thức xã hội nữa. Mình đã gặp một số người rất giỏi về chuyên môn lại thấy thiếu thiếu một cái gì đó :)

Le Xuan Dong
07-01-2004, 15:26
Wa! Bây giờ mới đưa ý kiến này ra thao luận sao? Theo mình nghĩ, ở Việt Nam hiện tại mà không có bằng cấp thì khó sống đấy. Tuy nhiên, những người ở "đỉnh cao" lại không cần có bằng cấp bởi vì họ sẽ cấp bằng cho người khác. Hồ Chí Minh đã từng là người không có huân chương, huy hiệu nào.

popeye
07-01-2004, 16:02
Summary of Rumor:
It is said that the CEO of Oracle, Larry Ellison, was the graduation speaker for the class of 2,000 at Yale. He told the graduates they were losers and destined for lackluster lives. He told the undergraduates to drop out and be like him and Bill Gates...who were both drop-outs. He got so insulting that he was eventually ushered off the platform before finishing his speech.

The Truth:
No such speech was given. Ellison has not spoken for a Yale graduation. The rumor is actually a fiction piece from a satire/humor website at

Biết đâu sau này Admins của DDTH cũng sẽ phát biểu như thế.

vikhoa
07-01-2004, 16:29
Vikhoa thấy hay nên post lên cho mọi người đọc thôi, không khuyến khích hay ám chỉ điều gì cả. Bản thân vikhoa cũng khuyên các bạn khác nên học ĐH cho xong chứ đừng có bỏ ngang. Tại vikhoa có những lý do riêng nên không tiếp tục học, giờ đang tính đường đi học lại ĐH đây nè.

tahiti
07-01-2004, 17:57
tui thì không thích làm người giàu nhất, nhưng vẫn thích kiếm tiền sài. hì hì

Allbegins
07-01-2004, 18:53
Có lẽ HỌC và HÀNH trong ngành IT gần như không có ranh giới và rất khó phân biệt.

Nếu bạn là lập trình viên, bạn có 1 ý tưởng phần mềm có thể hái ra tiền như Bill chẳn hạn, ... chắc chắn không có trường ĐH nào cầm chân bạn được.

Nếu bạn là kỹ thuật viên phần cứng, bạn cũng có 1 ý tưởng giải pháp có thể hái ra tiền như cái ông gì đó bị lôi xuống khán đài chẳn hạn, ... chắc chắn không có trường ĐH nào cầm chân bạn được.

Vậy nếu đang học ĐH mà vẫn chưa có gì ý tưởng gì mới thì ... cứ học.

Nếu tốt nghiệp ĐH rồi, chưa có ý tưởng gì mới ... thì làm cứ đi công lãnh lương ổn định nuôi thân.

Và cứ thế cho đến khi ý tưởng làm giàu nó lóe lên trong đầu bạn. Thì lúc đó, có trời mà cản được chân bạn!!!!

Chút xíu quan điểm của Allbegin góp vui ....

Lamborghini
07-01-2004, 19:42
Bạn hãy tìm đọc cuốn sách "cha giàu và cha nghèo"(Poor Dad and rich Dad) của Robert Kyosaky.Đây là cuốn sách "giúp" tôi có can đảm nghĩ học.Và đây là một cuốn sách tuyệt vời gợi ý cho bạn về đầu tư và quản lí tài chánh cá nhân.Ông ta "hơi" phê phán giáo dục truyền thống nói chung và đề cao giáo dục kiểu hàm thụ.Ông ta chê giáo dục(tại Mỹ) bị lạc hậu quá nhiều so với thực tế(Còn ở nước mình thì...)và đào tạo ra những người giỏi chuyên môn nhưng bị kiềm hãm sáng tạo sáng tạo(tại vì bắt buộc phải làm việc theo cấp trên mà).Và như Larry Ellison nói, giáo dục sẽ đào tạo ra những kẻ thua cuộc.Bạn cứ thấy trong những kì thi tuyển sinh, nếu bạn đậu, bạn hạnh phúc, nhưng nếu ngược lại, bạn sẽ bị người thân và bạn bè,xã hội quay mặt(không nhiều thì ít).Nếu bạn đậu, thì bạn là ngừơi "dẫm" lên ngừơi khác, bạn tự hào vì mình đã đậu, có thể là bạn thực sự giỏi, nhưng trong cuộc sống, dù bạn là thiên tài thì cũng khó có việc gì mà bạn có thể hoàn thành một mình và nên nhớ,học giỏi với giàu có không có liên quan gì với nhau.Nếu bạn rớt, bạn lại nghĩ mình là ngừơi bất tài, nhưng thực sự không phải như vậy.Bạn có những năng khiếu riêng mà không một người nào có thể có được.Nhưng tại trường, bạn phải "giống" mọi người nếu bạn không muốn mình được xem là "học sinh cá biệt".

Tôi biết rằng vấn đề này sẽ gây nên những tranh luận có thể rât gay gắt và số ngừơi phản đối sẽ nhiều hơn.Nhưng tôi nêu cho bạn một ví dụ cụ thể tại Việt Nam, một người bỏ học giữa chừng: Giám đốc cà phê Trung Nguyên.Lúc còn nhỏ tôi đã thấy điều này có vẻ "nghịch lý".Nhưng bây giờ tôi hiểu tại sao họ bỏ học nhưng họ lại thành đạt hơn những người mất nhiều năm đèn sách(không phải ai bỏ học cũng đều giỏi đâu à nghen)
Tại vì họ sẽ không phải theo bất cứ khuôn khổ nào, được tự do phát triển cá nhân, nhưng con đường đó rất chông gai vì họ phải tự đi mà không hoặc chỉ có rất ít người ủng hộ.Và chính vì tự đi nên họ không sợ khó, không sợ thất bại và rất kiên trì, đó là yếu tố tạo nên thành công.

Javavietnam
07-01-2004, 20:46
Xin chào, được bác Quang Vũ giới thiệu cho nên tôi cũng xin tham gia chút ít.

Thứ nhất, Elison không phải là một nhà hùng biện và hơi quá khích với những thành công khổng lồ của mình cho nên về mặt ngôn ngữ thì ông ta không được trong sáng. Tuy nhiên, số sinh viên "lôi cổ ông ta xuống" (đen hoặc bóng) thực ra cũng là những người không có tinh tế. Theo tôi, cái bài học sâu xa mà Elison không nói đến và cũng có thể Elison không nghĩ đến lúc phát biểu là: hãy mạnh dạn trong tư duy, hãy biến tư duy thành hành động, đừng chần chừ khi bạn có cơ hội, chớ nên quá cầu toàn và hãy nghĩ lớn hơn xã hội. Khoảng cách giữa một người tài năng và một người bình thường là ở chỗ: người bình thường đi theo cách xã hội thường đi và không làm gì để bứt phá khỏi những thành công nhỏ bé. Người tài năng thấu hiểu cách xã hội suy nghĩ và đi theo một hướng khác hiệu quả hơn con đường xã hội đi để từ đó họ gặt gái được các thành công đột phá.

Thứ hai: Elison là một con người tài năng thực sự: ông ta đã thấy được những điều xã hội không thấy, không đi theo con đường xã hội thường đi, không suy nghĩ theo lối mòn tư duy. Do vậy, ông đã phát ngôn ra những người mà ẩn ý của nó có thể làm những sinh viên bình thường đang ngồi dưới phải phật lòng. Ông ta cũng như Bill Gates biết chấp nhận thử thách, phá vỡ sự cầu toàn và sức ì tồn tại trong mỗi con người. Sinh ra không phải là một thiên tài nhưng người con người này lại biết cách tìm cho mình con đường đi đến vinh quang của các thiên tài.

Một hình ảnh Elison đã gợi ra cho những con người tinh ý: bạn sẽ chỉ là các kẻ bình thường nếu bạn học hành như những người khác, yêu sự bình yên như các kẻ khác, tư duy theo lối thông dụng như những người xung quanh và không dám đi những bước đi đột phá vì sức ì, sự cầu toàn và sợ sợ hãi phải phá vỡ các chuẩn mực xã hội đã tồn tại bao lâu nay.

Thông điệp dành cho các sinh viên đại học: điều làm nên thành công không phải là tri thức mà là hành động (dạ em xin giữ bản quyền câu nói này ;)). Các bạn là sinh viên, những con người ưu tú của xã hội và người ta sẽ dạy bạn những điều sẽ làm cho bạn trở thành những kẻ chỉ biết duy trì trật tự xã hội theo cách nó đã và đang có. Nếu bạn không biết cách tự vượt lên thì rốt cục bạn cũng chỉ là người biết tuân thủ các luật lệ và chuẩn mực xã hội. Đến khi nào bạn mới hiểu được rằng thiên tài chính là người đã thiết lập nên chuẩn mực đó và cũng là những người đã phá vỡ nó.

Vậy đấy: Elison đã cho tôi một lớp mã và tôi đã dùng J2SDK 1.5 để dịch và nó in ra các lời lẽ trên. Các bạn hãy thử dùng Java xem :)

Phạm Công Định
JavaVietnam.org

Javavietnam
07-01-2004, 21:15
Tôi xin nói thêm phần mà vi Khoa chưa trích dẫn từ Elison:

Ông ta còn bảo: " Nếu các cậu muốn thành công như tôi, hãy đọc báo Học Lập Trình"

Cậu Lê Xuân Đồng có ở đó, không biết là cậu có chú ý đến câu nói đó không vậy? Theo tôi đây mới là câu chốt;)

CrazyBabe
09-01-2004, 01:45
Nếu các cậu muốn thành công như tôi, hãy đọc báo Học Lập Trình
Lão ý bị lôi cổ xuống là tại vì nói câu này...
Hie hie, dại quá là dại...
-----------------------------------------
Hai năm nữa iem cũng bỏ đại học, *** học nữa (thực ra có muốn cũng kô được học đại học nữa, hie hie)

q383011
24-01-2004, 12:33
thử nhìn cuộc tranh luận này xem:

http://diendantinhoc.com/showpost.htm?p=217961&postcount=15

bạn có thể nói gì ?

zhiivn
01-03-2004, 04:20
Mình thấy ý của ông ta là Chúng ta hãy mạnh dạn suy nghĩ, hãy làm những gì mình cho là đúng và phải biết chớp lấy thời cơ.
Nhưng ông ta quên một điều là những người bỏ học giữa chừng thành đạt chỉ đếm trên đầu ngón tay nhiều lắn thì đến ngón chân thôi. Còn những người bỏ học còn lại đều thất bại!!!

ptran
04-03-2004, 11:40
Nguyên bản tại SatỉeWire:

SatireWire is intended for use by those age 18 and older. All stories are fictional and satirical and should not in any way be construed as fact. Please read our disclaimer. All contents Copyright © 1999-2003, SatireWire, LLC. All rights reserved.

yuna_admirer
24-03-2004, 16:07
hehehee.
Ptran nói đúng. Nó là Friction. Nhưng có đều, :), thực sự trong cái friction đó có cái gì đó mà nếu người đọc thấy hay hay.

Bạn học tập, lớn lên, đại học, đi làm, rồi từ từ lên được thành senior, hay là sếp .v.v. .. cuộc sống cứ thế tiếp diển. Bạn yêu, có vợ, có con, rồi có cháu.

Cuối cùng xuống lổ.

Có người chấp nhận, có người không, luôn muốn bức phá.

imweasel
24-03-2004, 21:46
công nhận bài diễn văn "bịa" đó cũng có nhiều điểm đáng để cho chúng ta suy nghĩ, nhưng mọi người đừng lôi Larry Ellison vào đây chứ, ông ta có nói vậy bao giờ đâu. Ở trên có một bạn nói rất có lý, quan trọng là họ có một ý tưởng thay đổi cả thế giới, và họ có niềm tin mạnh mẽ vào nó. Nhưng nhiều người trong số chúng ta, đang học đại học, có tham vọng làm giàu, một số có vẻ có ý tưởng và chỉ một vài dám bước ra khỏi trường đại học mình đang học để làm việc đó. Dù mình thấy có vẻ có ý tưởng mà không có dũng cảm thực hiện nó thì có ý tưởng cũng chẳng để làm gì. Ý tưởng của ta thì chỉ sao một thời gian nữa sẽ có người khác nghĩ y như vậy và thực hiện trước. Ý tưởng không không đủ, phải có cả tham vọng và lòng dũng cảm nữa.

Một vài suy nghĩ của tớ góp vui với mọi người

yuna_admirer
25-03-2004, 11:03
Nhưng, cũng có một vài thực tế bạn phải chấp nhận.

Đó là limit của mình.

Con người mà đạt đến được limit của mình thì có thể nói là con người thành công. Nếu bạn vượt quá limit, bạn sẽ có những hậu quả khôn lường. Còn bạn luôn tránh xa, không dám tiến tới limit của mình, bạn cũng sẽ tàn tàn như những người khác.

Thực ra, quan niệm sống của con người còn phụ thuộc vào vị trí của người đó đứng như thế nào trong cuộc sống (xả hội, tầm nhìn .v.v.). Có một câu chuyện rất dí dỏm, mà tớ nghe bạn kể :

Là thi hoa hậu có 2 vị giám khảo cùng chấm 1 thí sinh, 1 người thì nói cô này mủi xấu vì hô, một người thì không, vì 2 người cứ cải. Đó là vì do người giám khảo 1 ngồi trực diện, nên không thấy cái mủi hô. Còn người kia ngồi bên hong nhìn qua, thì thấy....

Sự đời ...

erpvn
25-03-2004, 13:55
Dù bài diển văn trên có bịa hay k và dù có quan điểm khác nhau, nhưng sự thực là sao nhỉ? Hãy nhìn vào sự thật hiện hữu đi ng giàu nhất và thứ hai... là ai nhỉ? và khi họ làm được những điều đó họ có quyền đưa ra triết lý sống của họ chứ...

Còn chúng ta có chấp nhận quan điểm của họ k còn tuy mỗi ng. Tôi có biết nhiều ng (cả tui) có nhiều bằng ĐH và cả MBA những đã làm được gì đâu... học mà để lấy cái bằng thì k khó lăm đâu các bạn ạ...

Có bạn nào muốn lấy bằng CN CNTT thì hãy vào đây www.dttx.citd.edu.vn nếu cố một chút sẽ lấy đc bằng CN IT, tui học khóa 1 và đến nay chưa tốt nghiệp...

erpvn
26-03-2004, 08:34
Nói thêm tí, nếu k kiến thức thì cũng chẳng làm được gì, muốn có thì phải học thôi. Những k có nghĩa là phải tới trường ĐH, học ở thực tế và tự học là cách hay nhất...

nhung1
26-03-2004, 09:20
Cũng được đấy, tôi học ĐH một đằng ra làm việc một nẻo nhưng vẫn nghĩ rằng chúng ta nên đi học bởi vì số những gã bỏ học mà nổi tiếng như vậy hình như cũng không quá số ngón tay của bạn thì phải

Sawyer
26-03-2004, 13:32
Cũng được đấy, tôi học ĐH một đằng ra làm việc một nẻo nhưng vẫn nghĩ rằng chúng ta nên đi học bởi vì số những gã bỏ học mà nổi tiếng như vậy hình như cũng không quá số ngón tay của bạn thì phải
Chính xác là con số 9 :D
Nếu muốn làm người giàu nhất thế giới thì nghỉ học đi,còn nếu nhắm không vào được top 9 thì tiếp tục học !

vailonchamcom
29-03-2004, 11:41
he he he "ong gia " nay noi dung wa' nhung ai cung bo hoc thi bon giao duc chet doi ............

vailonchamcom
29-03-2004, 11:44
tu tay tat vao mom "do mat hoc " dinh khong cho nhuoi khac di day nua a`