PDA

View Full Version : Sound Card?

vql
07-01-2004, 09:55
Trong WIn còn có thể nghe nhạc nhưng trong DOS thì không. Tớ có chương trình nghe nhạc trong DOS nhưng chương trình báo không có Sound Card. Vậy Sound Card là gì? Win nghe nhạc được thì có phải dùng Sound CArd không. Nếu vậy thì tại sao trong DOS lại không nghe được. Để phần mềm nghe nhạc được trong DOS cần phải làm gì?

JEmEL
07-01-2004, 14:10
tui nghe nói nếu muốn nghe nhạc trong dos phải dùng hệ điều hành cũ xưa như windows 3.1 hoặc windows 3.11 ...

còn có khi phải cài linux mới nghe được đó ...

khó lắm ... thôi đừng dùng nó nhé

tsondt
07-01-2004, 20:19
Muốn nghe nhạc trong DOS phải có driver của SoundCard (nói thiệt nha, kiếm đâu ra bây giờ, soundcard bây giờ có cái nào kèm driver của DOS đâu cơ chứ :D).
Tuy vậy nếu soundcard của bạn là loại cũ thì lục lại mấy cái đĩa mềm driver của nó coi. Cách cài thì phức tạp hơn trong Win nhiều, mỗi hiệu mỗi khác, cho nên nếu kiếm ra được cái driver thì đọc readme của nó để cài nhé. :D

vql
08-01-2004, 09:29
Làm sao cài driver cho DOS. Làm sao biết nó nhận bây giờ.

tsondt
08-01-2004, 17:09
Nếu bạn có đĩa cài đặt driver thì chạy install rồi làm theo hướng dẫn. Nếu cài xong vẫn không có âm thanh thì bạn cài lại và đổi IRQ và DMA cho tới khi nào được thì thôi :D.

Mình không hướng dẫn cụ thể được vì không biết Soundcard của bạn là loại nào. Nếu là SB16 thì mình có thể giúp được, còn mấy cái khác thì chịu khó đọc readme vậy.