PDA

View Full Version : Quyên góp Cho 1 cô nhi viện tại Huế

dly
01-09-2009, 14:21
Qua các bô máy tính Tin Học Xanh đã chuyển đến các tình miền Trung như Tuy Hòa, Gia Lai. Hiện nay Tin Học Xanh lại nhận được một lá thư kêu gọi hỗ trợ từ các Sr đang chăm sóc phục vụ các em cô nhi tại Huế. Mong rằng Tin Học Xanh dược vinh hạnh chuyển tiếp các thiết bị vi tính dư dùng của các bạn để chuyển những linh kiện rời rạc thành những chiếc máy tính hoàn chỉnh trao tặng các em hòng san xẻ ít nhiều bất hạnh mà các em đang phải gánh chịu

Cộng đoàn Kim Đôi
Dòng Con Đức Mẹ Đi Viếng
Quảng Thành - Quảng Điền - T. T. Huế
ĐT: 054.3556284
Email: cdkimdoi@gmail.com

Kim Đôi ngày 31.8.2009

Kính gởi các bạn trẻ Nhóm Tin Học Xanh.

Tôi là nữ tu Anna Lê Thị Huệ, Dòng Con Đức Mẹ Đi Viếng, Giáo phận Huế. Hiện đang phụ trách Cộng Đòan Kim Đôi, tại làng Kim Đôi - Xã Quảng Thành - Huyện Quảng Điền - Tỉnh Thừa Thiên, Huế.

Cộng đoàn chúng tôi đang nuôi dạy các em có hoàn cảnh khó khăn, như các lớp tình thương, các em nội trú nghèo, các em khuyết tật, lớp huấn nghệ, các lớp Mẫu Giáo, các em Mồ Côi… Đồng thời chúng tôi cũng đang hợp tác với các Hội Đoàn Nhân Đạo để lo mổ tim cho các trẻ em nghèo.

Qua nhiều năm phục vụ và thăm viếng tại địa bàn thuộc 2 xã Hương Phong và Quảng Thành, chúng tôi nhận thấy có rất nhiều em thiệt thòi do hoàn cảnh gia đình qúa khó khăn. Tuy chúng tôi đã cố gắng để có thể đáp ứng được phần nào nhu cầu của các em, nhất là trong việc lo lắng cho các em học hành, phát triển khả năng để sau này có được một tương lai sáng hơn… tuy nhiên có những ưu tư, những ao ước… nằm ngoài tầm tay của mình nếu không có sự cộng tác giúp đỡ của các ân nhân cũng như của các bạn.

Hôm nay tôi hân hạnh được biết các bạn qua linh mục Trương Minh Thái, Ngài cho biết các bạn là những người quan tâm đặc biệt đối với những em học sinh nghèo có hoàn cảnh khó khăn… nên chúng tôi cũng cảm thấy lòng mình ấm lại và chắc hẳn các con em của chúng ta sẽ vui mừng có thêm cơ hội để học hành khi được các bạn quan tâm giúp đỡ.

Kính thưa các bạn, để nuôi dạy và chăm sóc các em có hiệu quả, chúng tôi cần có một số thiết bị đáp ứng với nhu cầu của mỗi em. Tuy nhiên vì điều kiện của cộng đòan chúng tôi vẫn còn nhiều hạn chế nên chúng tôi chưa thể đáp ứng được nhu cầu cần thiết cho các em trong việc học hành. Vậy tôi kính trình lên các bạn để xin các bạn xét giúp cho chúng tôi có những phương tiện cần thiết để việc học của các em có hiệu quả hơn.

Hiện tại chúng tôi đang rất cần một số Computer để cho các em học và thực tập như lòng mong ước của các em, chúng tôi rất mong được các bạn hổ trợ và giúp đỡ. Mong rằng chúng ta là những cánh tay nối dài trong việc giúp cho các em nghèo có cơ hội thăng tiến. Xin ơn trên ban dồi dào sức khỏe và nhiều nghị lực cho các bạn để các bạn tiếp tục phục vụ cho quê hương đất nước ngày một thăng tiến hơn.

Chúng tôi rất mong hồi âm của các bạn…

Kính mến

Nt. Lê Thị Huệ

Nguồn: http://tinhocxanh.org/?eda_act=cc59e3f985c49a939a2b0a39818b22c6&eda_cid=8&eda_id=42

lynalong
02-09-2009, 07:55
Em ủng hộ một chiếc monitor DEll 17; còn dùng tốt lắm + một mouse quang, với 1 bàn phím nữa. em ở Đà Nẵng

dly
02-09-2009, 10:29
Em ủng hộ một chiếc monitor DEll 17; còn dùng tốt lắm + một mouse quang, với 1 bàn phím nữa. em ở Đà Nẵng

Hình như trong tháng 9 này anh Kiettt sẽ ở Dà Nẵng ít ngày em PM cho số ĐT liên lạc nhé. Anh Kiettt sẽ nhận và chuyển vào đây. Cảm ơn em

lynalong
02-09-2009, 12:42
dạ,lần này off có a chắc sẽ gặp đc rồi. nhưng mà nó to lắm, sợ an Kiett vác theo ko nổi :D

nino
03-09-2009, 06:49
dạ,lần này off có a chắc sẽ gặp đc rồi. nhưng mà nó to lắm, sợ an Kiett vác theo ko nổi :D

17 đối với anh Kiệt mà to gì :lick:

kiettt
03-09-2009, 09:25
Hình trụ thì 17" với anh Kiệt chả là gì (!), nhưng khối vuông thì là vấn đề đấy.

Lynalong ráng kiếm dùm anh cái thùng, bỏ hết vào đó cho gọn gàng. Trước đó em thử dùm anh coi tất cả còn hoạt động không thì càng tuyệt nữa. Chuyến này ra ĐN mục đích chính là giải quyết việc nhà nên chắc anh không đem theo đồ nghề gì. Tí nữa anh tìm lại bên mục ăn chơi miền Trung, nếu thấy nick em anh sẽ add vào, còn không thì tạm qua trung gian cô Hana nhé, anh nhớ là có thấy cô này đăng ký đầy đủ cả phone lẫn nick (đúng xì tai bô lão ddth chưa, chỉ quan tâm tới mấy em nhỏ thôi :-).

Hẹn gặp lại.

lynalong
03-09-2009, 09:30
may quá, vẫn còn nguyên seal luôn :D kích thước nó chừng này ; 50cm*50*50
số ĐT e là 0935.83.89.68
Y!m : mr.vietlong
khi nào a ra thông báo trc cho em rồi e chở tới luôn.khỏi mắc công a.:D

thaychuastudio
05-09-2009, 22:41
Lâu rồi lão Lý không rủ rê mình đi Tin Học Xanh nữa ta!!!! :mad:

dly
06-09-2009, 11:25
Lâu rồi lão Lý không rủ rê mình đi Tin Học Xanh nữa ta!!!! :mad:

:angry: Đi xe ngoài thì chú bảo xay xe không đi được. Đi xe riêng thì lại bảo đường xa quá, dài ngày không đi được .

Đề nghị ủng hô mấy cái headphone cho các em đê :punk: Trong các máy này có CT dành riêng cho học sinh khiếm thị nên rất cần tai nghe )

Bạch Linh
06-09-2009, 12:16
:angry: Đi xe ngoài thì chú bảo xay xe không đi được. Đi xe riêng thì lại bảo đường xa quá, dài ngày không đi được .

Con trai gì mà yếu dữ vậy Trời :no: :lick:

dly
06-09-2009, 12:17
Sai chính tả. Quê!

Cảm ơn Bê L

lynalong
06-09-2009, 12:22

Đề nghị ủng hô mấy cái headphone cho các em đê :punk: Trong các máy này có CT dành riêng cho học sinh kiếm thị nên rất cần tai nghe )

vừa y em có 1 cái luôn :d, nó hơi cũ một xí nhưng còn dùng tốt lắm

kiettt
06-09-2009, 20:20
Chưa coi kỹ vé máy bay, nhưng hình như tổng cộng em được 80kg hành lý. Đi ăn đám cưới nên có lẽ đồ đạc không nhiều. Anh Lý nếu nhắm được tính rợ rợ vài thùng đi, em đem ra trước. Ra tới Đà Nẵng là 9/10 đường rồi. Hy vọng đi Quảng Trị bằng xe lớn em chất hết lên luôn, tiện đường thì thảy vô đó trước. Tới lúc THX ra cho nhẹ bớt tí nào hay tí đó.

Anh em nào ở ĐN thu xếp được, Tin học xanh một chuyến nào. Nhìn chữ ký của lynalong có vẻ liên quan đến giao thông (?), chú thăm dò hộ THX đường đi nước bước từ ĐN tới cô nhi viện luôn nhé, càng cụ thể càng tốt. Chứ ra ngoài đó bất đồng ngôn ngữ, hỏi đường sợ hơi khó.

PS về vụ bất đồng ngôn ngữ, ngày nọ ở Lý Sơn, thấy cô bé ngồi trước cái mẹt phủ tấm vải, mình hỏi bé bán gì, cô bé trả lời "bánh bo", móc túi còn được đồng xu 5 nghìn, mình hỏi bao nhiêu một ổ, cô bé cười quá trời, nói huyên thuyên một hồi chả hiểu gì, nhờ một người dân địa phương dịch giúp, bà này bảo cô bé cười vì thấy mặt mình sáng sủa (hic) vầy mà không biết là bánh bò người ta mới bán ổ. Lấy làm lạ, mình bèn giở tấm vải lên và thấy mấy cái bánh ... bao nằm trên đó. May mà người thông dịch là dân Quảng Ngãi và hay qua lại buôn bán nên hiểu được, từ đó đến lúc về muốn ăn uống gì chỉ dám chỉ thôi, không dám hỏi nữa.

dly
06-09-2009, 21:40
Vì muốn dành cho các em tại Huế chút ưu ái nên mình đang cố gắng soạn nhựng chiếc máy mạnh nhất mà Tin Học Xanh có được trong thời gian gần đây, hơi khó tính rợ ạnh ạ. Đã hoàn thiện được 3 máy có con Pen 4 con thấp nhất cũng được 1.5Ghz, có lẽ vài ngày nữa vô Nhật Tảo lùng thêm vài con nữa cùng mấy cái HDD, may vừa qua bác Tom gửi về cho được mớ DDram, nếu kịp Lý sẽ ráng thu xếp ra ngoài đó cùng với ngày anh đang ở Đà Nẵng hoặc ra tới Huế. Vì chuyến đi này cũng muốn đưa bà xã theo, ở Huế vài ngày và ra Quảng Trị luôn

Đi máy bay mà anh na theo đồ của THX thì căng cho anh đấy. Nếu được anh chuyển dùm cái monitor của Long gửi cũng tốt lắm rồi.

nguoideprungxanh
06-09-2009, 21:44
Đây là các topic thảo luận về y đức và các vấn đề xã hội
Mong các bạn đóng góp ý kiến cho ngành y , và ngược lại để có nhiều ý kiến đa dạng từ nhiều hướng khác nhau

http://www.nhipcauykhoa.net/diendan/index.php?showtopic=14856&st=0

http://www.nhipcauykhoa.net/diendan/index.php?showtopic=15067&pid=46684&st=0***entry46684

http://www.nhipcauykhoa.net/diendan/index.php?showtopic=15048&pid=46678&st=0***entry46678

Anh DLY có kết hợp với ngành y vừa làm tin học xanh vừa khám sức khỏe từ thiện không vậy
Mong gặp lại anh tại SG

lynalong
06-09-2009, 22:01
cái monitor khá to đấy a Kiệt. bỏ lên otô lớn thì đc chứ xe nhỏ ko đc đâu. ng dân ở Huế nói chuyện rõ lắm. có khá nhiều từ địa phương nhưng e ngĩ là ko sao.ở ĐN ra Phong Điền thì ko nên đi xe tới Huế,
Huế có 2 bến xe, phía nam và phía bắc, trong Đn ra thì xe đổ ở phía nam,thành phố ko cho xe vào nên các xe ko có tuyến Huế thì chạy đường tránh.muốn tới Phong Điền thì đi xe tới các tuyến Đông Hà - Quảng trị trở ra vì xe tới Huế nó đỗ trong thành phố, ko đi tới Phong Điền đc.từ thành phố ra Phong điền khoảng 30Km nữa. nếu a ra ĐN nên đi xe qua các tuyến:
+ Đông Hà( quảng trị) : hầu hết là xe nhỏ 24 chỗ ngồi, mấy xe này chạy ẩu mà đểu lắm.giờ nào cũng có nhưng xe nhỏ nên ko bỏ cái monitor đc.
+ Quảng Bình : em quen khá nhiều và có quen 1 xe to bỏ đc nhiều thứ.Xe xuất bến lúc 13h30 hằng ngày.xe hơi cũ
Nếu mà tới lúc đó e rảnh thì e cuốc xe máy ra Phong Điền luôn cho máu. em hay chạy xe máy từ ĐN ra Quảng bình lắm. chỉ sợ trời mưa. miền Trung mùa này đang bước vào mùa mưa lũ.

dly
06-09-2009, 22:13
Anh DLY có kết hợp với ngành y vừa làm tin học xanh vừa khám sức khỏe từ thiện không vậy
Mong gặp lại anh tại SG

Rất vui được cùng cộng tác với các bạn, nhưng có nhiều điều không đơn giản chút nào do không tiện trao đổi trong topic này, mong được gặp để chúng ta thảo luận thêm.

Thân ái.

kiettt
06-09-2009, 22:30
cái monitor khá to đấy a Kiệt. bỏ lên otô lớn thì đc chứ xe nhỏ ko đc đâu. ng dân ở Huế nói chuyện rõ lắm. có khá nhiều từ địa phương nhưng e ngĩ là ko sao.ở ĐN ra Phong Điền thì ko nên đi xe tới Huế,
Huế có 2 bến xe, phía nam và phía bắc, trong Đn ra thì xe đổ ở phía nam,thành phố ko cho xe vào nên các xe ko có tuyến Huế thì chạy đường tránh.muốn tới Phong Điền thì đi xe tới các tuyến Đông Hà - Quảng trị trở ra vì xe tới Huế nó đỗ trong thành phố, ko đi tới Phong Điền đc.từ thành phố ra Phong điền khoảng 30Km nữa. nếu a ra ĐN nên đi xe qua các tuyến:
+ Đông Hà( quảng trị) : hầu hết là xe nhỏ 24 chỗ ngồi, mấy xe này chạy ẩu mà đểu lắm.giờ nào cũng có nhưng xe nhỏ nên ko bỏ cái monitor đc.
+ Quảng Bình : em quen khá nhiều và có quen 1 xe to bỏ đc nhiều thứ.Xe xuất bến lúc 13h30 hằng ngày.xe hơi cũ
Nếu mà tới lúc đó e rảnh thì e cuốc xe máy ra Phong Điền luôn cho máu. em hay chạy xe máy từ ĐN ra Quảng bình lắm. chỉ sợ trời mưa. miền Trung mùa này đang bước vào mùa mưa lũ.

Anh quên chưa nói, anh đi cùng gia đình ra Đà Nẵng, sau đó sẽ thuê xe từ ĐN đi Hải Lăng - Quảng Trị, có lẽ sẽ ghé qua Huế (chỉ thăm sơ sơ thôi, ăn vặt chút chút). Ý anh hỏi đường đi là vậy. Lúc đầu thì anh dự định sẽ trốn lại Huế 1 ngày đi lang thang, nhưng do chuyến THX lần này anh sẽ thuyết phục gia đình ghé ngang cô nhi viện vì chắc là không đến nỗi ngược đường lắm (tra trên google earth thì thấy vậy, từ QL 1 vào Quảng Điền đường thẳng chưa đến chục cây số). Từ ĐN đi ra chỉ có 4 người nhưng toàn là tuổi cao sức yếu (có cả anh trong đó nữa (!) nên chắc thuê chiếc 12 hay 16 chỗ đi cho khoẻ, bỏ bớt băng ghế sau thì tha hồ chất, chỉ sợ không đủ sức khiêng từ SG lên máy bay thôi.

À, địa chỉ gốc ghi là Quảng Điền, Long lại nhắc tới Phong Điền. Vậy 2 tên này giống hay khác nhau vậy ?

lynalong
06-09-2009, 22:58
á, may a kiệt nhắc ko là em nhầm. đúng là Phong Điền với Quảng Điền khác nhau. nhưng nó gần nhau. Phong Điền thì nằm ngay quốc lộ 1A luôn, còn Quảng Điền thì phải đi lên một chặng nữa,từ nội thành thành phố huế ra đoạn Tứ Hạ hỏi thăm đường là đi lên đó đc. nếu bất tiện thì a chở gia đình ra Qtri trước rồi quay lại đó,mất khoảng 2 tiếng vừa đi vừa về từ Quảng Điền ra QUảng trị đó

kiettt
07-09-2009, 09:52
Vì muốn dành cho các em tại Huế chút ưu ái nên mình đang cố gắng soạn nhựng chiếc máy mạnh nhất mà Tin Học Xanh có được trong thời gian gần đây, hơi khó tính rợ ạnh ạ. Đã hoàn thiện được 3 máy có con Pen 4 con thấp nhất cũng được 1.5Ghz, có lẽ vài ngày nữa vô Nhật Tảo lùng thêm vài con nữa cùng mấy cái HDD, may vừa qua bác Tom gửi về cho được mớ DDram, nếu kịp Lý sẽ ráng thu xếp ra ngoài đó cùng với ngày anh đang ở Đà Nẵng hoặc ra tới Huế. Vì chuyến đi này cũng muốn đưa bà xã theo, ở Huế vài ngày và ra Quảng Trị luôn

Đi máy bay mà anh na theo đồ của THX thì căng cho anh đấy. Nếu được anh chuyển dùm cái monitor của Long gửi cũng tốt lắm rồi.

Hôm qua mải trao đổi với bạn Long nên sót bài này của anh Lý. Đã xem lại và xác nhận là tổng cộng em được 80kg hành lý, coi như chắc chắn là được 40kg phần em và bà cụ nhà em còn phần 2 người kia thì không biết, nhưng gần như là không đáng kể. Anh Lý bỏ mấy cái monitor vào thùng, dán băng keo cẩn thận thì em tha theo được. Cũng không đến nỗi nào, nhà anh qua nhà em, nhà em ra sân bay, tha vào tới quầy, đến nơi thì bê nó ra xe,... chắc là thu xếp được. Đàng nào thì tiền ba ga đó đã trả rồi anh, mình mà không dùng thì phải tội với nhà tầu ... bay lém. :lick: vậy là đỡ được bao nhiêu công cho lần sau luôn đó anh.

Để bàn với anh lịch đi xem sao, vì bà em cũng muốn theo chuyến này nhưng lại không đi cùng em ra ĐN. Lúc đầu tụi em tính là em lo xong việc nhà, quay lại SG rồi mới đi THX (vì chi phí đi lần đầu có người lo rồi nên không sợ tốn, lần 2 đi THX thì cho bà theo cho biết, kết hợp hâm nóng tình iêu luôn. Hí hí hí, mắc cở quá), tính kiểu như anh thì tiện cho em, nhưng thả cho bà em đi một mình thì hơi không yên tâm lắm. :no:

dly
07-09-2009, 10:59
Lý cũng xắp lịch đi rồi anh, chắc khoảng ngày 10 sẽ có mặt tại Huế để khoảng ngày 13 có mặt tại QT, cuối tuần này gặp nhau làm ly cà phê đi anh, hy vọng ngày đó sẽ gặp được nhóm Y+BS đang làm thiện nguyện để trao đổi 1 số việc luôn

kiettt
07-09-2009, 11:48
Đang mùa mưa bão lũ lụt thế này mà mấy bà đòi theo, mùa nắng ráo rủ đi thì sợ đen da, giời ạ ! ! !

Vậy tinh thần cứ thế nhé anh, anh test trước mấy cái monitor rồi thứ gì vô thùng được thì vô. Tha theo được chừng 5 cái monitors cũng đáng kể lắm rồi.

Còn vụ Cà Mau sao anh ? Trước hay sau vụ này

Cuối tuần này THX cà phê nè, ai muốn tham gia thì sắp xếp nhe.

dly
07-09-2009, 16:44
Máy cho Cà Mau hôm nay mới được 4 cái. Do công việc ngổn ngang nên tranh thủ máy nào được thì mừng máy đó nhưng cà hai Huế và Cà Mau hôm nay cũng tạm dùng để lo công việc kiếm cơm cái đã, thêm nữa phần HDD cũng hết trơn rồi, vì vậy nên nán lại mấy bữa chờ việc riêng thu xếp xong sẽ đi mua HDD rồi về tiến hành luôn, nếu tất cả gọn gàng như mong muốn thì sẽ đi CM xong vài bữa sau lên đường đi Huế, còn như có chút ngăn trở chi đó thì Huế rồi tới Cà Mau :D

TÔI VÀ BẠN
07-09-2009, 17:39
Đi theo hướng đến Chợ Đông Ba, hỏi đường Huỳnh Thúc Kháng rồi đi thẳng về hỏi về chợ Bao Vinh ở đâu....cứ đi thẳng như vậy theo con đường nhựa...hỏi đi về Quảng Điền đến đoạn đường thấy nhiều Lò gạch, đi một tí xíu nữa (khoảng 3') đến chiếc cầu bắt ngang qua sông khá đẹp, như vậy là đã đến xã Quảng Thành, tiếp theo hỏi làng Kim Đôi ở đâu ( sẽ biết được nhà thờ Kim Đôi). Nói chung về quê hỏi đường, làng thì rất dễ.

Các bác cứ theo chỉ dẫn của tôi, cứ đi thẳng con đường nhựa (dễ như đi siêu thị ấy mà), đi theo đường Huỳnh Thúc Kháng gần (Chợ Đông Ba), về Quảng Thành, Quảng Điền khoảng 25' đi xe máy (chưa quen đường khoảng 35' hơn).

nino
07-09-2009, 22:43
Từ ĐN đi ra chỉ có 4 người nhưng toàn là tuổi cao sức yếu (có cả anh trong đó nữa (!) nên chắc thuê chiếc 12 hay 16 chỗ đi cho khoẻ, bỏ bớt băng ghế sau thì tha hồ chất, chỉ sợ không đủ sức khiêng từ SG lên máy bay thôi.

hồi trước nghe nói THX chở máy bằng tàu hỏa nghe đã hơi bị xốc, chuyến này anh Kiệt chơi bằng máy bay em thiệt sự bị choáng đó nha :w00t:

Máy cho Cà Mau hôm nay mới được 4 cái. Do công việc ngổn ngang nên tranh thủ máy nào được thì mừng máy đó nhưng cà hai Huế và Cà Mau hôm nay cũng tạm dùng để lo công việc kiếm cơm cái đã, thêm nữa phần HDD cũng hết trơn rồi, vì vậy nên nán lại mấy bữa chờ việc riêng thu xếp xong sẽ đi mua HDD rồi về tiến hành luôn, nếu tất cả gọn gàng như mong muốn thì sẽ đi CM xong vài bữa sau lên đường đi Huế, còn như có chút ngăn trở chi đó thì Huế rồi tới Cà Mau :D

Dưới này em có một cái mo HP 17", của một người bạn bị hỏng cao tầng gì đó nhưng em nhờ thợ sửa lại rồi, chạy OK, gom góp được vài cái HDD 20-40GB (còn chạy tốt, không bad), 2 cây sdram 128MB nếu đi Cà Mau thì qua Cần Thơ ôm luôn anh Lý nhá.
Chuyến Cà Mau chừng nào đi vậy anh? chắc không thu xếp đi được vì thèng ku còn bé quá... :(

dly
08-09-2009, 07:05
anh đang ráng kiếm thêm 1 cái nữa cho đủ 5 (tối thiểu) rồi mới đi Nino ạ

ngoccong2001
08-09-2009, 08:22
về Quảng Điền thì nói nó xa xôi. Cứ hỏi đường ra phá Tam Giang là người ta biết :D đúng không nhỉ :( mình có đi 1 lần rồi, không biết đúng không. Chỉ biết đó là Thị Trấn SỊA :( (Si da) :(

lqkhoi
08-09-2009, 08:53
anh đang ráng kiếm thêm 1 cái nữa cho đủ 5 (tối thiểu) rồi mới đi Nino ạ

Hi anh Dê, 1 cái nữa là cái gì vậy anh. Em có gửi về 1 cái main+CPU P4+ RAM nhưng thằng em em nó bữa giờ không chịu đi gửi.

Để em hối nó.

dly
08-09-2009, 09:00
CẢm ơn anh Khôi lắm lắm. Mong :D

kiettt
08-09-2009, 09:56
@Khôi, chỉ thèng em chú ở đâu, anh đi dí nó cho, miễn nó đừng bự con như chú :lick: :lick:

@Nino, quà của THX đã từng đi bộ, xe bò, xe máy, xe đò, xe hơi, phà, ghe, tàu cao tốc. Chuyến này đi tầu bay và xe lửa thì có gì lạ. Còn không mau đóng thùng mấy món kia gởi xe đò lên nữa, chuyến này cho monitor 17" đi tàu bay cho nó máu. :boxing:

@ngoccong2001, tra trên google earth thì chỗ này cách Huế có một gang thôi, nhưng do tâm lý anh em đi tới chỗ lạ và mang vác nặng nên tìm hiểu thông tin từ đủ mọi nguồn ấy mà. Thêm cái nữa là bị người ta hù chỉ cần ra khỏi Huế là sẽ không nghe được giọng dân địa phương nói gì.

dly
08-09-2009, 10:04
Hi anh Kiệt

Toi co quen chuyen xe di tu SG --> Hue...la xe cua mot nguoi chau ho ten la Cuong. Neu luc nao cac Anh di thi cu goi cho Anh Cuong, khi ra den Hue chung toi don cac Anh tai ben xe va dua ve Kim Doi.

Có thông tin này là nhẹ cho anh em nhiều rồi

Anh chỉ còn có 40kg hành lý dư thôi, chắc tìm thùng đóng vô 2 cái monitor thì vừa ngám anh nhỉ

TÔI VÀ BẠN
08-09-2009, 10:12
về Quảng Điền thì nói nó xa xôi. Cứ hỏi đường ra phá Tam Giang là người ta biết :D đúng không nhỉ :( mình có đi 1 lần rồi, không biết đúng không. Chỉ biết đó là Thị Trấn SỊA :( (Si da) :(

Phá Tam giang của Huế gồm 04 huyện, tính từ hướng Quảng Trị vào Nam: Phong Điền, Quảng Điền, Phú Vang, Phú Lộc. Nếu hỏi phá Tam Giang tức là phải đi hết 04 huyện.

Từ Quảng Thành đi về Sịa thêm 6km nữa, nghĩa là: xã Quảng Thành gần Trung tâm thành phố Huế nhất. Từ Thành phố Huế về Quảng thành khoảng 12km, đi tiếp nữa về Sịa khoảng 6km.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Lý cũng xắp lịch đi rồi anh, chắc khoảng ngày 10 sẽ có mặt tại Huế để khoảng ngày 13 có mặt tại QT, cuối tuần này gặp nhau làm ly cà phê đi anh, hy vọng ngày đó sẽ gặp được nhóm Y+BS đang làm thiện nguyện để trao đổi 1 số việc luôn

Đến bến xe phía Nam của Huế, hỏi về Chợ Tây Ba, xã Quảng Thành, Quảng Điền thì 10 xe ôm đều biết hết 09 người hướng về Quảng Thành (khoảng 30 ngàn/1 người gì đó, nếu chở thêm hành lý nữa thì không biết), không thôi các bác đi Taxi cho khỏe.

Quảng Thành là vùng đất Hóa Châu năm xưa (Chiêm thành đó).

...Tháng 6 năm Bính Ngọ (1306), Chế Mân xin dâng hai châu Ô, và châu Lý làm sính lễ. Vua Anh Tông bèn quyết định gả em gái là Huyền Trân công chúa cho Chế Mân. Khi về Chiêm Thành, Huyền Trân công chúa được phong Hoàng hậu. Sang năm sau (1307), vua Trần Anh Tông nhận châu Ô và châu Lý, đổi tên lại thành Thuận Châu, Hóa Châu rồi sai Đoàn Nhữ Hài vào kinh lý và đặt quan cai trị...
Hóa Châu năm xưa tức là Quảng Thành bây giờ đó.

Lịch sử Việt Nam có dạy học.

ngvanmy
08-09-2009, 10:34
dự kiến đi bao nhiêu ngày vậy anh Lý? (xa quá chắc chạy xe không nổi):)

dly
08-09-2009, 10:47
Anh dự trù khoảng ngày 10 sẽ có mặt tại Huế, Đến ngày 12 anh sẽ ra Quảng Trị

kiettt
08-09-2009, 10:57
2 monitors thì 2 thùng bác Lý ơi, 1 thùng quá to sẽ bị coi là hành lý quá cước :-( để em alô cho mấy cô lơ máy bay hỏi kỹ lại về kích thước / trọng lượng tối đa cho 1 kiện.

Cám ơn thông tin chỉ đường của TÔI VÀ BẠN, do mình sẽ đi trước vào cuối tháng 9, bằng xe du lịch và từ Đà Nẵng ra nên sẽ theo hướng bạn chỉ, nhân tiện qua chợ Đông Ba ghé ngang quán Mụ Đỏ thăm cô cháu gái mụ, hai mươi năm trước nàng mười tám tuổi.:rolleyes:

Thu xếp nghỉ mấy ngày nhảy xe đò ra đi Mỹ ơi, bà xã anh xem hình lần ở Hoa Châu, khen chú Mỹ đẹp trai nhất bọn :punk:

lynalong
10-09-2009, 10:04
Tin vui cho mọi người là miền trung đang bước vào những ngày nắng đẹp. kiểu nắng mùa thu.

ngvanmy
10-09-2009, 11:11
cả tuần này mưa dầm suốt ngày, hôn nay mới có nắng.
không biết bác Lý đã đến nới chưa?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

cả tuần này mưa dầm suốt ngày, hôn nay mới có nắng.
không biết bác Lý đã đến nới chưa?

KVTNCYK
10-09-2009, 11:53
Anh DLY nhận tin nhắn rồi thì check mail luôn

kiettt
10-09-2009, 13:04
Mọi người ơi, đâu đã có ai đi đâu. 24 tháng 9 (hai tuần nữa) mình sẽ ra trước, đem theo ít món, đến đầu tháng 10 anh Lý mới đi. Hiện nay số máy dự định đem đi (5 bộ) vẫn còn thiếu nhiều đồ, vả lại anh em chưa thu xếp công việc được. Tin buồn nữa là mình kẹt một project quan trọng từ ngày 13-16 tháng 10 và đến giờ vẫn chưa xác định dứt khoát sẽ tiến hành ngày nào. Để thứ bảy này THX cà phê sáng sẽ bàn kỹ và thông báo cho các bạn.

dly
10-09-2009, 18:43
Anh DLY nhận tin nhắn rồi thì check mail luôn

Cảm ơn bạn. Đã PM cho Ly :rolleyes:

thaychuastudio
11-09-2009, 13:36
Công nhận, đi thang máy khỏe hơn đi thang bộ Bác Dê nhỉ!!!

dly
11-09-2009, 13:47
Lìu mịa, ỉ y hắn có xe chở, dè đâu xe cũng có, có điều đem chở gái. May mà cũng còn vừa đủ tiền trả cho xe tải, chút xíu là phải làm ăn mày tại khu lê thị Riêng rồi :mad:

Sáng mai đi uống cà phề chú liệu mà trả tiền cà phê cho tớ đó. cà tuần tới chắc bữa sáng chỉ có nước phông tên

thaychuastudio
11-09-2009, 15:08
Biết đâu. Kêu thằng bạn tới chở hàng. Hắn lấy xe tới, cười nham nhở : Tao tưởng mài rủ tao đi cafe chớ!!!.

Trong xe còn có 1 chân dài và 2 con khỉ già xấu hoắc :no:

nghe đồn mọi nguười vác Monitor lên 135 ...vui lắm thì phải :D

kiettt
11-09-2009, 15:24
nghe đồn mọi nguười vác Monitor lên 135 ...vui lắm thì phải :D

Trong cả hội vác đồ sáng nay, thaychua là kẻ ăn mặc nai nịt gọn gàng nhất, tới trể nhất (tui trễ nhì, lúc khiêng xong òi), chạy sớm nhất. Tưởng sao, đi uống cà phê với khỉ già. Xí í í í í :boxing:

Bạch Linh
11-09-2009, 15:42
Tưởng sao, đi uống cà phê với khỉ già. Xí í í í í :boxing:

Lão tính hết rồi Chú à, kiếp này lão chỉ có thể đi chơi với khỉ già thôi. Làm sao lên nỗi mà mơ tới chân dài :lick:

dly
11-09-2009, 16:43
Sáng mai mời toàn thể các bạn ghé Trường Đại Học Cán Bộ Nông Nghiệp uống cà phê vào lúc 8g30. Thầy Trùa đài thọ.

Trân trọng

thaychuastudio
11-09-2009, 17:00
hết hồn... Chữ đài thọ mà mình cứ ... cứ ... cứ... cà lăm vậy chời :crying:

À, tiện thể ngày mai Bạch bà ra Cafe luôn rùi lão đưa cái đồ cắm luôn đi, khỏi mắc công ghé cty hỉ!! :)

myngoc02
11-09-2009, 18:03
Các bác sinh hoạt vui vẽ quá!
Chúc các bác nhiều sức khỏe,làm thiện nguyện thật nhiều!

kiettt
11-09-2009, 23:36
Cám ơn lời chúc của cô. Tụi em hay giỡn, cố gắng tìm khía cạnh hài hước trong các hoạt động của mình để tránh những tuyên bố khoe khoang thành tích hay đao to búa lớn. Nhiều khi giỡn hơi quá, không bị các anh chị hay bề trên la là may rồi.

acaxomcui
20-09-2009, 20:42
Chuyến đi Huế thế nào rồi mà sao chưa thấy thông tin gì hết vậy mấy bác?Ít ra cũng cho biết bị mưa bão giông tố nhiều hay ít gì chớ!

dly
20-09-2009, 20:46
Trong tuần này anh Kiệt sẵn đi Đà Nẵng sẽ đem 1 máy tính đi trước, Tại Đà Nẵng anh sẽ nhận monitor của anh Long gửi tặng và chuyển đến Huế. Ngày 8 or 9 tháng 10 em sẽ lên đường mang thep 4 bộ còn lại và trao tặng vào ngày 10 tháng 10 tới này anh ạ

kiettt
25-09-2009, 11:24
Thứ Năm, 24/9, 23:55
Cái huông của THX lần này vẫn thế, trước ngày lên đường anh em nào tham gia chuyến đi đều bận tối mặt tối mày. Thứ Tư 23/9 mình bảo trì hệ thống, làm suốt nguyên ngày thứ tư, trắng nguyên đêm đó đến sáng thứ Năm thì xong, định bụng về nhà ngủ vài tiếng để chiều lên đường nhưng cứ bị điện thoại réo suốt, chập chờn đến 12g trưa đành ngồi dậy xếp đồ chuẩn bị lên đường. Do tối hôm trước vợ con đã gom quần áo hộ vào bao nên mình chỉ còn việc gói ghém thùng case mang theo cho an toàn. Do không có đúng thùng nên loay hoay một hồi cũng bọc được cậu chàng bằng cái khăn tắm, thêm bộ suite mang theo đi ăn cưới nữa là tạm êm. Mình dán tờ giấy ngoài thùng, vẽ thêm hình cái ly bể và ghi địa chỉ của cô nhi viện lên đó. Qua mặt bên kia thì cây viết lông hết mực, đành vừa làu bàu chửi thề vừa quấn thêm băng keo, mới kéo được nữa vòng thì cuộn băng keo cũng hết nốt. Nhắm thấy cũng tương đối ổn, thế là lên đường luôn và … bỏ lại sau lưng mấy sợi dây nguồn cùng con mouse.

Do kết hợp đi lo việc nhà cùng mấy bà cụ nên hành lý mang theo khá nhiều, lúc làm thủ tục check in cô nàng lơ máy bay chắc-là-xinh-đẹp (tại cổ bịt khẩu trang kín mít, nhưng người mà dễ thương vầy chắc chắn đẹp) thắc mắc tại sao đi chung nhóm mà có một thùng lại ghi địa chỉ lạ hoắc, mình bèn giải thích đây là máy vi tính quà tặng cho cô nhi viện, thế là cổ dán cho một mớ mấy cái nhãn hàng dễ vỡ, còn gọi vào trong cho mấy anh bốc xếp yêu cầu nhẹ tay cho riêng thùng này nữa, quan trọng nhất là cổ vờ luôn chuyện dư ký lô, he he he. Phen này THX tiết kiệm được khối tiền.

Thứ Sáu, 25/9, 11:25
Ông bà mình bảo hoạ vô đơn chí đố có sai. Tối hôm qua liên lạc được với Hana và Lynalong, đòi tới quán cà phe nào có net để viết rì pọt cho anh em, cô nàng dẫn vào cái quán tối thui, thế là không thèm làm việc nữa, mấy anh em ngồi nói chuyện. Sáng nay kế hoạch lại thay đổi, không đi Huế được nữa, tìm ra quán cà phê có internet thì quên mang theo cái adaptor ra 2 chấu, và phát hiện ra cả 2 máy chụp hình mang theo thẻ nhớ đều nằm ở một chỗ vô cùng an toàn là cái đầu đọc để ở nhà. Mắt kiếng thì còn có cái gọng không, hai tròng không biết ở chỗ nào nữa. Dùng cái kính lúp đồ nghề khoe vài tấm hình vừa chụp tối qua vậy.

Lynalong đem lại cái màn hình 17" to vật vã, nhưng keyboard thì bay gần hết chữ, mouse thì dây bị nối, đành nhờ chú ấy chạy ra chợ mua hộ một bộ keyb+mouse và 2 sợi dây nguồn quên ở nhà. Hình trên là sau khi ráp lên, may là nhìn cũng đồng thanh đồng thủ, cả case và monitor là đồ DELL, keyboard và mouse cũng màu đen luôn.

Hẹn bà con post sau vậy, battery low rồi, bác Lý sửa hình hộ em, type bằng kính lúp nên không nhìn được 2 mắt :innocent: :lick:

dly
25-09-2009, 11:34
Sư anh! Già cả rồi mà làm gì nôn như lần đầu ... cưới vợ thế, Quýnh quáng quên trước quên sau :emlaugh:

thaychuastudio
25-09-2009, 11:53
Ngồi cafe , nghe Bác Dê mắng lão Kiệt Lặc. Không nhịn được cười :D

Cái ông lanhdialaptop, nhờ mua 5 headphone cho THX. Nghễnh ngãng thế nào lại đi mua 1 cái headphone và ...1 cây Ram . :crying:

nino
25-09-2009, 13:44
hic, pó tay với ông laptop:emlaugh:
@Anh Kiệt: Thôi ráng lên anh, làm phước đi mai mốt đẻ con ... gái :lick:

acaxomcui
25-09-2009, 14:15
Anh Kiệt cố chịu cực đi,mai mốt có người thay anh cực tiếp!hí hí!

Sao anh Kiệt không chụp hình các bạn ở ngoài ấy trong dịp nầy ?Hiếm khi gặp nhau lắm đó!
Chúc anh hoàn thành nhiệm vụ.

kiettt
26-09-2009, 21:36
Tranh thủ kiếm được quán nước có net, gõ vội vài dòng.
@Dly, ông quen òi, tui mà làm viẹc liên tục 48 tiếng đồng hồ không ngủ thì tên tui có mấy chữ tui còn hổng nhớ nữa là.
Vừa nghe các cụ bàn xong, sau khi mình ra tối hậu thư là sáng mai không đi thì mình nhảy xe đò đi một mình, về không kịp đám cưới ráng chịu, thế là các cụ quyết định 3g sáng ngày mai sẽ khởi hành. Vừa xin ý kiến soeur Hiệu trưởng xong, nếu ra đến Huế quá sớm chắc sẽ đi Hải Lăng - Quảng Trị trước, lúc quay về mới ghé Kim Đôi, tùy coi giờ giắc ngày mai ra sao, đang nghe dân ĐN xầm xì vừa có tin bão xa, thấy cái TV bên kia đường chương trình dự báo thời tiết có cái mũi tên đo đỏ chĩa thằng vào khúc ruột miền Trung, hu hu h.
@Bác Cả, hôm qua có offline với các anh em ở đây, vui lắm, nhưng cái súng của em nó thành cây sáu phát rồi, chụp được 6 tấm hình là full (thể nhớ bỏ ở nhà), Hana có làm một mớ nhưng không biết post chưa. Em thì phải về tới SG mới lấy hình ra được vì có đem theo sợi dây nhưng không có driver. Báo cho mọi người tin mừng là khuya hôm qua offline về tới nhà đang tưng tưng thì tìm thấy đủ 2 cái tròng kiếng, lúc này em đeo kiếng òi.

dly
26-09-2009, 21:51
Cái ông lanhdialaptop, nhờ mua 5 headphone cho THX. Nghễnh ngãng thế nào lại đi mua 1 cái headphone và ...1 cây Ram . :crying:

Thầy trò nhà chú chỉ tổ làm .... mệt anh. Phải chạy chỗ gả thanh Ram được 250.000, quay ra mua vội được 4 cái headphone vừa lúc xe hết xăng cũng may còn chút tiền thừa đổ đầy bình vi vu được mấy bữa .

Tình hình trong này cũng sẽ chuyển máy tính ra Huế bằng xe lửa trước, 8 tháng 10 sẽ đáp máy bay ra ngoải sau. Nghĩ mà chán giá vé xe lửa suýt soát 8 trăm trong khi vé máy bay chỉ hết 6tram8 cho chuyến đi. Chịu nổi không Trời!

kiettt
27-09-2009, 17:41
Cô Nhi Viện Kim Đôi có một trạm liên lạc là một nhà sách tại số 6 đường Hà Nội, TP Huế. Hồi sáng em có hỏi tên người phụ trách và số điện thoại liên lạc tại đó, nhưng soeur Huệ nhớ hoài không ra (!). Mọi người lại đang gấp đi nên có hẹn với soeur sẽ trao đổi qua mail, trong trường hợp bạn nào có điều kiện ra Huế có thể ghé đó cho tiện, hoặc các ân nhân muốn tặng hiện vật cho các em có thể gởi qua bưu điện.

Sáng nay khởi hành từ ĐN lúc 0330, trời mưa tầm tã, kế hoạch lúc đầu chỉ có 4 người đi chiếc xe 7 chỗ ngồi, tới giờ chót lọt thêm 2 em nữa nhưng hôm qua khuya quá không tiện báo cho nhà xe, thế là sáng nay mình cho em nó ngồi lên băng chót rồi ngồi kế bên ôm nó, còn cả nhà phải chen chúc nhau trên băng ghế trên, quý ladies nhà em thiếu ngủ lại ngồi chật, cứ cằu nhằu suốt trên đường đi. Ra tới Huế mới chưa đến 0500, ngại quá nhưng đành phải gọi điện thoại cho trường. Nhà sách thì chưa mở cửa nên dù dự định sẽ bỏ hàng xuống rồi đi luôn nhưng cuối cùng phải chở thẳng vào Kim Đôi, hướng dẫn chỉ đường của Tôi và bạn rất chính xác, ngoại trừ chi tiết

Đi theo hướng đến Chợ Đông Ba, hỏi đường Huỳnh Thúc Kháng rồi đi thẳng về hỏi về chợ Bao Vinh ở đâu....cứ đi thẳng như vậy theo con đường nhựa...hỏi đi về Quảng Điền đến đoạn đường thấy nhiều Lò gạch, đi một tí xíu nữa (khoảng 3') đến chiếc cầu bắt ngang qua sông khá đẹp, như vậy là đã đến xã Quảng Thành, tiếp theo hỏi làng Kim Đôi ở đâu ( sẽ biết được nhà thờ Kim Đôi). Nói chung về quê hỏi đường, làng thì rất dễ.

Các bác cứ theo chỉ dẫn của tôi, cứ đi thẳng con đường nhựa (dễ như đi siêu thị ấy mà), đi theo đường Huỳnh Thúc Kháng gần (Chợ Đông Ba), về Quảng Thành, Quảng Điền khoảng 25' đi xe máy (chưa quen đường khoảng 35' hơn).

Cầu Kim Đôi cấm xe 4 bánh, anh tài xế biết đường nhưng soeur Huệ cho người chạy ra đón nên cả đoàn phải ngừng lại chờ. Khoảng 0530 thì một anh chạy ra dẫn đi đường vòng chữ U qua cây cầu kế bên rồi quay lại đường chính, từ đây chỉ có một đoạn đường tráng nhựa be bét dẫn thẳng vào xã Quảng Thành, cây cầu khá đẹp của bạn Tôi và bạn là cây cầu dài khoảng một thân xe, cả bề ngang lẫn bề dọc và không có tay vịn, vừa qua cầu là khúc cua cùi chỏ ngoặt khá gắt nữa, cỡ mình mà lái xe thì chắc là phải cho người nhảy xuống dòm đường rồi.

Đường nhựa nhưng cực kỳ xấu, ổ voi đầy đường giống như vừa ăn một trận pháo kích vậy, dân địa phương lại rất vô tư dựng xe ngon lành ngay giữa đường và không buồn ra dẹp khi nghe còi xin đường, do mình ngồi trong góc kẹt nên lâu lâu anh tài xế lại phải nhảy ra dắt xe gọn vô lề rồi lại leo lên chạy tiếp, ông dẫn đường thì mất tiêu luôn, chắc là do biết rõ không có đường quay đầu ra, chỉ còn đường tiến thui :no:

Vào đến cô nhi viện khoảng 0630, mình vội vàng ráp máy lên và hú hồn khi cả bộ chạy tốt. Các soeur lo việc ủy lạo quý bà đi theo và ẵm những bé mồ côi trong trường ra khoe, tới lúc đó mình lại nghe thêm một trận nữa vì cái tội không chịu nói trước, để các bà chuẩn bị quà cho các em (sic !), càu nhàu thế thôi chứ toàn bộ hiện kim trong túi cả đám cũng bị các bà lột sạch :lick:

Thật ra cô nhi viện chỉ có 8 em nhỏ, 7 em trai khoảng 5 tháng tuổi và 1 em gái duy nhất lớn hơn vài tháng. Sinh hoạt giáo dục của trường là các lớp cho học sinh khuyết tật và khoảng hơn trăm em học sinh phổ thông trong làng, riêng số các em khuyết tật thì quên không hỏi (bác Dê đừng óanh iem nhá :lick:) nhưng căn cứ vào các công cụ tập luyện vật lý trị liệu và sân chơi với những đồ chơi đã được cải biên lại, thì cũng tới con số chục.

Được biết, cộng đoàn Kim Đôi còn là đầu mối tập hợp hồ sơ trong khu vực chung quanh đó để chuyển bệnh nhân bị bệnh tim bẩm sinh đi mổ miễn phí mỗi khi có đợt, chương trình bắt đầu cách đây khoảng gần 3 năm với hơn 200 bệnh nhân, chủ yếu là trẻ em. Do thủ tục cũng không phải là đơn giản và tuyệt đại đa số người nhà bệnh nhân không kham nổi các chi phí ngoài phần được miễn, nên phần đóng góp của các nữ tu - dù các dì không hề nhắc đến, và cũng không hiểu các dì xoay sở ở đâu ra vì đây là vùng khá hẻo lánh dù dân số đông - cũng có thể đoán là rất lớn. Bảy cháu mồ côi bé tí teo thì có khuôn mặt của các thiên thần, rất bụ bẫm, chọc cho cười là mặt mày sáng trưng và mình không thể hiểu tại sao người ta lại có thể từ bỏ những đứa trẻ dễ thương như vậy.

Số máy tính THX và các ân nhân đem đến cho cộng đồng Kim Đôi lần này sẽ được dùng để hỗ trợ cho việc học tập của các em trong làng, trước đây khi chưa có máy, các em phải ra Huế mới có chỗ thuê máy và mỗi năm lại có vài tai nạn chết người trong mùa mưa lũ (Quảng Điền là khu vực đầu tiên chịu thiệt hại và chịu hậu quả nặng nhất trong khu vực Huế, cái này do mình tìm lại tài liệu báo chí khi thăm dò đường trước chuyến đi), chưa kể việc con đường không có đèn, chi chít ổ voi rộng 4m với hai bên đường là 2 con sông nước chảy rất xiết, thì thú thật là mình rất xót xa khi tưởng tượng cảnh buổi tối các em đạp xe đi học.

Thế là bước được bước đầu tiên, bước thứ hai của bác Dly mới là bước gian khổ vì mọi phương tiện di chuyển bác Dly phải tự xoay sở lấy, và một mình nữa chứ.

Hình mình sẽ tìm cách bổ sung sau, may quá hôm qua mượn được cái thẻ nhớ gắn vào, nhưng chưa lấy ra được, mọi người thư thả cho đến 30/9 nhe :rolleyes:

lynalong
27-09-2009, 17:57
Đang định gọi hỏi thăm mà h có kết quả rồi.Chúc mừng Tinhocxanh, chúc mừng các em nhỏ.

thaychuastudio
27-09-2009, 18:05
Rồi, lão Dê chắc giờ teo ... con sóc rồi :D

Nói vậy thôi, chứ những chuyến đi Miền Tây còn gian khổ hơn nhiều. Nhưng chụp hình vẫn thấy bác ấy tươi rói. :yes:

josquang
29-09-2009, 23:04
Em có một máy PenII nhưng đã thay CPU P3 (400Mhz thì phải), hư ổ cứng, để không lâu rồi, 1 mainboard + Pen3 733 + 2x128Mb RAM + nguồn, vài cái card mạng. Không biết THX có dùng được ko ạ? Nếu được thì nhờ anh em nào đến lấy hộ em, em đi làm cả ngày nên ko mang đến được, nhà em ở Gò Vấp, dt 0989235857. Hy vọng có thể giúp gì đó cho các em nhỏ.

nino
30-09-2009, 06:40
Cảm ơn bạn Josquang, dùng tốt đấy chứ bạn, nếu ở Gò Vấp thì nhờ các bác ở Sì Gon giúp nhe.
Hôm qua bão ở miền trung, nghe anh Kiệt nhắn tin bảo là kinh khủng lắm, đã vậy lão Chùa lại còn xúi dại, tý nữa anh Kiệt lộn cổ xuống sông Hàn :w00t:

dly
30-09-2009, 06:40
@josquang: Cảm ơn bạn nhiều. Sẽ liên lạc với bạn và đến nhận lúc thuân tiện

lqkhoi
30-09-2009, 08:41
Hôm qua bão ở miền trung, nghe anh Kiệt nhắn tin bảo là kinh khủng lắm, đã vậy lão Chùa lại còn xúi dại, tý nữa anh Kiệt lộn cổ xuống sông Hàn :w00t:

Xúi gì mà đến mém lộn cổ lận lão Nổ. Hay là lão Chùa xúi Kiệt Ca mai phục dưới gầm cầu sông Hàn rùi nhìn lên xem các chị như cách lão ấy vẫn làm?

thaychuastudio
30-09-2009, 17:35
Xúi gì mà đến mém lộn cổ lận lão Nổ. Hay là lão Chùa xúi Kiệt Ca mai phục dưới gầm cầu sông Hàn rùi nhìn lên xem các chị như cách lão ấy vẫn làm?

lão về VN nhậu chúi hột thì biết ngay đó mà :yes:

kiettt
01-10-2009, 00:36
vừa về đến Sè Gòn sau vài lần delay, tắm rửa đớp hít rồi đi ngủ đã, gần tuần lễ nay mất ngủ liên tục òi. Bà con đừng hối nhe, để tớ hoàn hồn rồi tớ nói phét cho mà nghe, làng Mùi Sè Gòn bảo đảm mới có mình tớ ăn nguyên con bão, lại là bão lớn nữa.

hana_vip
01-10-2009, 08:32
Phen này Pác Kiệt còn dám quay lại Đà Nẵng không vậy?

Khi nào Pác Dê ra Huế nhớ ghé lại Đà Nẵng thăm mem Đà Nẵng nha Pác.

dly
01-10-2009, 09:15
Chắc khó Hân ui! Hẹn khi khác thôi vì thời gian, giờ giấc đã được sắp đặt hết rồi.

nino
05-10-2009, 07:03
vừa về đến Sè Gòn sau vài lần delay, tắm rửa đớp hít rồi đi ngủ đã, gần tuần lễ nay mất ngủ liên tục òi. Bà con đừng hối nhe, để tớ hoàn hồn rồi tớ nói phét cho mà nghe, làng Mùi Sè Gòn bảo đảm mới có mình tớ ăn nguyên con bão, lại là bão lớn nữa.

anh Kiệt có hình của mấy anh em ngoài đó không, post lên cho anh em biết nhau, kẻo đi đường gặp nhau rồi đánh nhau lổ đầu rồi mới biết là người quen lol

ngoccong2001
05-10-2009, 11:40
tình hình là Đà Nẵng đã gượng dậy sau bão :(

Tình hình là hôm Nhật Tân say quá đi :D :)

Tình hình là phải làm 1 cuộc Nhật Tân tiếp :D ôi dào :) cái món Chó Quay nó ngon thế không biết :)

Tình hình vẫn là tình hình :D:)

Thay mặt member Đà Nẵng, mời bác Dê ghé thăm Đà Nẵng 1 chút, ít phút cũng cưa được vài chai chứ bộ :D Hôm đó mỗi anh em làm 1 chai :D thế mà bác Kiệt ghé chút ít cũng làm thêm được 3 chai chứ bộ :D
Wellcome Đà Nẵng :D Đảm bảo chưa có Bão đâu :D

dly
05-10-2009, 12:04
Để ra tới Huế và xem sức khỏe của bà xã anh tại đó có tốt không đã. Nên chưa dám hứa trước. nếu ổn sẽ nhắn tin đến anh em tại Đà Nẵng :D

ngoccong2001
05-10-2009, 12:11
OK bác :D có gì bác message cho anh em Đà Nẵng bít.

lynalong
05-10-2009, 12:19
Bác Dly ra đãi món "Chó bão" :D, lần này 2 siêu bão xui xui nó quét tiếp vô miền Trung thì thôi.

nino
05-10-2009, 13:28
Bác Dly ra đãi món "Chó bão"

hic hic, không biết bão này cấp mấy hở bác :w00t:

hana_vip
05-10-2009, 14:13
Có lẽ là giống cơn bão trước đó Pác Nổ.

@Pác Dê: Pác Dê lo dưỡng sức cho Bà Xã trước đi nha Pác :D Dễ gì Pác ra đến Miền Trung, phải ghé lại thăm con dân Miền Trung chút chứ. (có cần Hoàn tán không Pác, ở ngoài này em có sẵn rùi nên Pác không phải lo :lick:)

kiettt
05-10-2009, 17:12
Cái topic người ta bàn về cô nhi quả phụ, mấy cha này vô đây bàn toàn chuyện chó với chai không, dzô dziên.

Sẵn tiện cho coi hình cô nhi viện chạy bão nè

1. Người cầm mái chèo đôi là soeur Huệ, phụ trách cô nhi viện, coi bà lão 60 tuổi chèo xuồng kazak bảnh chưa.

2. Nhà thờ coi như là công trình kiến trúc cao nhất làng nên trở thành địa điểm cho dân làng trú bão

3. Các em được di tản lên lầu 2

Theo xúi dại của Dlỳ, mình sẽ làm một bài cảm nghĩ của dân làng Mùi khi dính bão, đang kẹt việc nhà đột xuất nên sẽ post từ từ lên sau, bà con nhớ đón coi bên box offline miền Trung nhe. Không vô đây phá nữa

acaxomcui
05-10-2009, 17:37
Chờ bác tường thuật để xem mà,không đem chó với chai vào đâu!

Bạch Linh
05-10-2009, 17:43
Không ngờ các Sơ giỏi thật, biết chèo ghe luôn cớ đấy. Có lần Bạch Linh tập chèo ghe kết quả là cắm cổ xuống sông và mới biết chèo ghe khó thế nào. Nó cứ quay tròn mà không chịu đi mới chết cơ chứ :no:

kiettt
06-10-2009, 11:40
@Ặc ca: dạ có rồi nè anh, phần 1 (http://www.ddth.com/showthread.php?p=1847969#post1847969) :lick:

@BL, mình ở xa tới, tò mò nghịch chút là một chuyện, người ta ở ngay đó và đây coi như kỹ năng để sinh tồn thì nó lại là chuyện khác nữa rồi.

acaxomcui
06-10-2009, 14:29
Những ngày bão tố,mình luôn theo dỏi tin bão và thầm lo..
nay biết bác lăn đùn ...ra ngũ được thì an tâm rồi!

kiettt
08-10-2009, 21:13
Sư anh! Già cả rồi mà làm gì nôn như lần đầu ... cưới vợ thế, Quýnh quáng quên trước quên sau :emlaugh:

Ke ke ke, được dịp "chả xù" lão này, mới nhận được tin nhắn lão để quên cái headphone ở nhà, và bị Huế luộc con mouse những 10 đồng Mỹ :no:

Mình đi một mình thì lão ấy bảo nôn như lần đầu ... cưới vợ, lão ấy đi với vợ cũng có hơn gì đâu :innocent:

Oan cho lão Dê, vừa alô hỏi thăm thì được biết là chẳng qua bị xui, mang đi 4 bộ máy với 6 con mouse, rốt cuộc có 3 con không chạy, phải lộn ngược ra Huế mua đồ. Đến giờ này bác Lý vẫn còn đang ở Kim Đôi chỉnh máy, chắc là kiếm cớ để hai ông bà già thả thuyền trên sông Hương uống trà thưởng nguyệt đây :lick:

lynalong
09-10-2009, 16:41
Hôm nay mồng 9 rồ, mọi ng đã xuất phát chưa? Lại sắp có bão rồi :(

dly
11-10-2009, 16:20
Bốn bộ máy tính đã được đóng thùng và chuyển đến Huế từ mấy ngày trước. Trong mớ cable và Mouse + Keyboard kèm theo tôi có đóng dư thêm 1 key và 2 chú chuột dự phòng, riêng lần đi này thì không mang theo đĩa CD Windows setup do khá tin tưởng đến dàn máy và HDD của đợt này. (Đánh dấu chuyến đầu tiên Tin Học Xanh trao tặng toàn bộ là Pentium IV)

4 giờ 30 sáng, Hai vơ chồng lục đục chuẩn bị lên đường. Câu con trai lớn đang đi công tác ở tỉnh nghe tin bố mẹ đi xa vội đáp xe về SG lúc 3 giờ sáng để được tiễn cha mẹ đi với lời cầu chúc " B M điBình an và vui vẻ" 6g20 máy bay mới cất cánh lý do thông báo " do thời tiết tại Huế đang xấu công với thông tin 1 cơn bão đang hình thành" khiến bà xã mình hơi hoảng. Chỉ biết hỏi vợ em đã uống thuốc trợ tim chưa và khua trống ....

Theo xe vào đến Huế lúc 8 giờ và vào đến Cô Nhi Viện tầm 9 giờ sáng. Các Sr dọn cho bữa sáng gồm tô bún bò và ly cà phê sữa trong bũa sáng này Tôi có thêm một chút thông tin về Cô Nhi Viện Kim Đôi và biết được những hoạt đông của các nữ tu Dòng Con Đức Mẹ Đi Viếng.

Gần 20 năm trước Sr Huệ tiếp nhận vùng đất này cách thành nôi độ chùng 12 Km vốn còn là nơi hoang hóa, bước đầu tiếp nhận Sr phài canh tác, trông cấy, muối dưa, muối cải đem vô Nôi bán và san sẻ từng miếng cơm manh áo với bà con chung quanh. Gầy dựng dần từ căn nhà xiêu vẹo nay đã là một căn nhà đúc 3 tầng với 2 gian nhà trệt chung quanh. 1 dùng làm nơi ngủ nghỉ cho trẻ mồ côi, 1 làm nơi dậy nghề cho trẻ. Những lần lũ về những cư dân tại đây nhà nào thấp không có chỗ trú sẽ tự lần đến hoặc các Sr đưa xuồng đến đón về nhà chính để trọ, nhà nào cao ráo hơn sẽ nhận được 5, 10 gói mì để tạm lót lòng vào lúc không thể nổi lửa nấu ăn.

Do hiện tại diện tích nơi đây còn khá nhỏ nên Sr có thêm vài cơ sở quanh đó. 1 nơi khuất nẻo chút làm nơi trú thân cho các cô gái chưa chồng lỡ có thai ngoài ý muốn. Các cô gái này được các Sr cưu mang đến ngày sanh con (Nếu không chịu nuôi bé) sẽ được các Sr nhận làm người bảo hộ.

Em bé này là kết quả 1 cuôc tình mà mẹ mới 13, cha 15 tuổi, khi gia đình của cha và mẹ bé biết chuyện thì thai quá lớn. Các Sr đã nuôi Mẹ của bé cho tới ngày bé được chào đời. Và họ cũng giao bé lại cho Co Nhi Viện chăm sóc luôn

http://img194.imageshack.us/img194/5391/dsc0098l.jpg (https://addons.mozilla.org/firefox/1174)
Tất cả các em bé trong hình trên đều ở trong tình trạng cha mẹ dưới tuổi vị thành niên. Các Sr đã đùm bọc mẹ bé đến ngày bé chào đời và bị bỏ lại Cô Nhi Viện

Một cơ sở khác tách biệt nuôi dậy các trẻ mồ côi (khá nhiều trẻ chậm phát triển. Ngày tôi đến đây do đường đi lại còn khó khăn (sau bão) Nên các Sr không dám đưa các bé đến vì thiếu người (vận chuyên các em bằng xe hai bánh 1 người lái+ 1 người ngồi kè )

Ngoài ra Các chị là những người hoạt đông tích cực nhất tại Huế trong việc vận động giúp đỡ các ca phẫu thuật tim. Chỉ tính từ đầu năm đến giờ hơn 80 ca mổ tim đã được tiến hành nhờ những nỗ lực kêu gọi từ các chị

http://img194.imageshack.us/img194/1535/img0191qv.jpg (https://addons.mozilla.org/firefox/1174)
Sr Huệ đang nói về 1 ca mổ tim của bé có hoàn cảnh đặc biệt

http://img2.imageshack.us/img2/1921/dsc0014ms.jpg (https://addons.mozilla.org/firefox/1174)

Một xưởng may nhỏ, nơi các em cô nhi và vài thiếu nữ trong vùng được học nghề may, nhận gia công áo thun và may vá quần áo cho nhu cầu của cô nhi viên.

http://img2.imageshack.us/img2/6946/dsc0018lb.jpg (https://addons.mozilla.org/firefox/1174)

Toàn xưởng có được 12 máy hiện nay đã hư hết 4, Sr Huệ buồn buồn chia xẻ " Có môt người ở Canada gửi về cho 50 chiếc máy may nhưng không được nhận chỉ vì họ liệt vào hàng 2nd"

lynalong
13-10-2009, 12:07
Nhìn mấy đứa nhỏ dễ thương thật. Vậy là các em có thêm niềm vui mới rồi. các Sr thật là tốt. Chúc mừng các Sr,các em và Tinhocxanh!

dly
19-10-2009, 18:26
http://img199.imageshack.us/img199/3865/dsc0013rq.jpg (https://addons.mozilla.org/firefox/1174)

Những lớp dậy văn hóa cho các em được mở ra tại đây. Không chỉ dậy riêng cho các bé mồ côi mà còn có cả trẻ em trong vùng. Các em này không được chính thức đến trường do 1 rào cản khá lớn đó là:

1./ Không hộ khẩu.
2./ Tuổi lớn hơn quy định vào lớp
3./ Cha mẹ quá nghèo, chạy ăn không nổi nên xem nhẹ việc học của con cái.

http://img199.imageshack.us/img199/1816/dsc0094bv.jpg (https://addons.mozilla.org/firefox/1174)

http://img199.imageshack.us/img199/2554/dsc0091aq.jpg (https://addons.mozilla.org/firefox/1174)

Họ vốn dĩ sinh sống trên những nhà sàn trôi nổi cặp bến sông, ngành nghề chủ yếu là lượm rác trải, bao nylon, giấy bổi, phu xích lô .... Từ 4 giờ sáng các Sr đã đi xe tới nhà các em để chở những em khuyết tật về đây để nuôi dây trong ngày, chiều đến lại chia nhau trở các em về trả lại cho gia đình để cha mẹ các em yên tâm kiếm sống. Vẫn có những người cha, người mẹ lam lũ tranh thủ trước khi chạy chợ tranh thủ đưa các em đến đây để cháu có thể tiếp thu được chút chữ và thậm trí còn có được bữa cơm trưa tươm tất so với ở nhà khi người lớn đều đi khỏi. Tuần còn có 3 buổi tối những lớp học bổ túc văn hóa được mở ra để dây cho cha mẹ các em và các người lớn tuổi hiếu học

http://img199.imageshack.us/img199/5876/kimdoi.jpg (https://addons.mozilla.org/firefox/1174)

Vài hình ảnh sinh hoạt ghi được

kaka32
19-10-2009, 19:58
Nhìn hình ảnh thật đầm ấm :)

dly
19-10-2009, 22:31
http://img35.imageshack.us/img35/852/dsc0086dc.jpg (https://addons.mozilla.org/firefox/1174)

Sau khi những chiếc máy tính đã được lắp đặt gon gàng, buổi tối đầu tiên tôi dành để hướng dẫn sơ với các chị. Giới thiệu về những phần mềm trong máy, giúp các chị làm quen và tìm hiểu trước để sau này có thể dìu dắt các em

http://img35.imageshack.us/img35/2794/img0193hr.jpg (https://addons.mozilla.org/firefox/1174)

http://img35.imageshack.us/img35/5153/dsc18.jpg (https://addons.mozilla.org/firefox/1174)
Đang tìm hiểu về phân mêm Nguyễn Đình Chiểu (dành cho người khiếm thị)

kiettt
19-10-2009, 22:52
Bác Dê cài thứ gì vô máy mà mấy chị vừa coi vừa cười bí hiểm thế ạ :lick:

http://img35.imageshack.us/img35/2794/img0193hr.jpg (https://addons.mozilla.org/firefox/1174)

dly
19-10-2009, 23:15
http://img19.imageshack.us/img19/1978/dsc23r.jpg (https://addons.mozilla.org/firefox/1174)

http://img19.imageshack.us/img19/2403/dsc26.jpg (https://addons.mozilla.org/firefox/1174)

http://img19.imageshack.us/img19/2551/dsc24.jpg (https://addons.mozilla.org/firefox/1174)

http://img19.imageshack.us/img19/3676/dsc29d.jpg (https://addons.mozilla.org/firefox/1174)

http://img19.imageshack.us/img19/8666/dsc0021ko.jpg (https://addons.mozilla.org/firefox/1174)

lqkhoi
20-10-2009, 16:56
Em thấy cái màn hình tập Typing vẫn còn xài cái version Mario For DOS, em mạn phép giới thiệu vài cái typing mới xinh hơn dễ thương hơn và quan trọng là OPENSOURCE và FREEWARE.

http://tux4kids.alioth.debian.org/tuxtyping.php

Ngoài typing nó còn có cái Math cũng rất dễ thương. Version chạy tốt trên Windows và Linux nên sẽ chuẩn bị tốt và đồng bộ cho việc move một phần máy chạy bằng Linux do chú tin_truc chủ xị sau này.

dly
20-10-2009, 17:00
Cảm ơn anh KHôi lắm lắm. Cũng muốn kiếm cái thay thế lâu rồi mà chẳng biết nơi mô.

Minh Beo
10-10-2010, 15:42
Các Bạn ở Huế đã có phân hội THX chưa vậy? Nếu có thì mình xin tham gia và ủng hộ. Chạy vào Đà Nẵng xa quá.

kiettt
10-10-2010, 21:25
Các Bạn ở Huế đã có phân hội THX chưa vậy? Nếu có thì mình xin tham gia và ủng hộ. Chạy vào Đà Nẵng xa quá.

Bạn chịu khó giữ liên lạc với THX Đà Nẵng nhé, khi nào có việc gì cần ngoài đó thì mời bạn giúp một tay. Cho đến giờ phút này, THX miền Trung mới chỉ hỗ trợ Kim Đôi là địa điểm đầu tiên, bữa nào rảnh mời bạn ghé thăm cộng đoàn. Thành thật mà nói, việc không thiếu đâu. Địa chỉ và người liên hệ thì có ở bên topic "Trở lại Kim Đôi (http://www.ddth.com/showthread.php?t=394587)" và phần đầu của topic này.